Danh sách các nhà vô địch UFC: Jiri Prochazka trẻ nhất

Hải Sơn

Thứ ba, 14/06/2022 11:16 (GMT+7)

Danh sách các nhà vô địch UFC theo từng hạng cân. Thethao.vn cập nhật danh sách các võ sĩ giữ đai vô địch võ tổng hợp MMA của UFC hôm nay chính xác nhất.

Được biết đến với tên đầy đủ là Ultimate Fighting Championship, UFC lần đầu đưa ra bảng xếp hạng võ sĩ vào năm 2013. Bảng xếp hạng này được chọn bởi các thành viên UFC, với mục đích xếp thứ tự võ sĩ theo trình độ và tạo các cặp đấu cân tài cân sức, hướng đến tranh đai vô địch.

Là một tổ chức tư nhân tổ chức các sự kiện võ thuật, nhưng UFC tập hợp được những võ sĩ xuất sắc nhất ở thể loại võ tổng hợp chuyên nghiệp - MMA. Đó là lý do giúp họ xây dựng được một bảng xếp hạng gồm các võ sĩ đang thi đấu, cũng như nhà vô địch ở nhiều hạng cân.

Danh sách các nhà vô địch UFC: Jiri Prochazka trẻ nhất - Ảnh 1

Ở thời điểm hiện tại, UFC có tổng cộng 11 hạng cân thi đấu, bao gồm 3 hạng cân nữ (Strawweight, Flyweight, Bantamweight) và 8 hạng cân của nam: Flyweight, Bantamweight, Featherweight, Lightweight, Welterweight, Middleweight, Light Heavyweight và Heavyweight.

Trong thời gian tới, UFC cho biết họ đang cân nhắc tổ chức thi đấu thêm 1 hạng cân dành cho các võ sĩ nữ. Hạng cân này nhiều khả năng sẽ là hạng dưới 48kg (Featherweight). Đây là một phần trong kế hoạch khai phá thị trường châu Á đầy tiềm năng của UFC.

Với chiến thắng vừa giành được trước Glover Teixeira, Jiri Prochazka đã trở thành nhà vô địch trẻ nhất của UFC vào thời điểm hiện tại. Tay đấm đang thi đấu ở hạng cân Light Heavyweight có sở trường thi đấu Muay, nhưng vừa giành chiến thắng tranh đai ở tuổi 29 bằng một đòn khóa Jujitsu.

DANH SÁCH CÁC NHÀ VÔ ĐỊCH UFC

STT HẠNG CÂN VÕ SĨ
1 Strawweight nữ Carla Esparza
2 Flyweight nữ Valentina Shevchenko
3 Bantamweight nữ Julianna Peña
4 Flyweight Deiveson Figueiredo
5 Bantamweight Aljamain Sterling
6 Featherweight Alexander Volkanovski
7 Lightweight Không có
8 Welterweight Kamaru Usman
9 Middleweight Israel Adesanya
10 Light Heavyweight Jiri Prochazka
11 Heavyweight Francis Ngannou
TIN LIÊN QUAN

Liên đoàn MMA Việt Nam gia nhập IMMAF, hợp tác cùng UFC trong tương lai?

MMA 03/04/2022

Tại Hội nghị Ban chấp hành Liên đoàn lần thứ 3 - nhiệm kỳ 1, Liên đoàn MMA Việt Nam đã chính thức thống nhất một số quyết định quan trọng, bao gồm việc lựa chọn gia nhập tổ chức Liên đoàn Võ thuật tổng hợp quốc tế (IMMAF).

McGregor khoe cơ bắp cuồn cuộn trước ngày trở lại sàn UFC

UFC 26/04/2022

"Gã điên" McGregor cho thấy một phiên bản hoàn toàn khác lạ với thân hình lực lưỡng trong khi chuẩn bị cho ngày trở lại sàn đấu UFC.

Charles Oliveira bị tước đai vô địch trước thềm UFC 274

UFC 07/05/2022

Ngay sau nghi thức kiểm tra cân nặng, võ sĩ Charles Oliveira đã bị UFC thông báo tước đai vô địch hạng lightweight do vi phạm quy định, vượt quá mức cân cho phép.

Dana White cân nhắc đưa hạng cân 48kg nữ vào thị trường UFC châu Á

UFC 09/06/2022

Chủ tịch UFC, Dana White tuyên bố sẵn sàng đưa hệ thống giải đấu MMA của mình trở lại châu Á sau thời kỳ đại dịch. Đồng thời, ông cho biết mình sẽ cân nhắc mở rộng thêm hạng cân siêu nhẹ cho nữ ở thị trường này.

Joanna Jedrzejczyk giải nghệ sau trận thua tại UFC 275

UFC 12/06/2022

Tay đấm người Ba Lan Joanna Jedrzejczyk giải nghệ khỏi MMA chuyên nghiệp ở tuổi 34.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Khabib Nurmagomedov bước vào sảnh danh vọng UFC

Ở sự kiện UFC 276 chuẩn bị diễn ra, đơn vị tổ chức Ultimate Fighting Championship sẽ tổ chức buổi ra mắt Sảnh danh vọng UFC. Người đầu tiên bước vào ngôi đền của võ thuật tổng hợp là Khabib Nurmagomedov.

Xem UFC 276: Adesanya vs Cannonier trên kênh nào, ở đâu?

Xem UFC 276: Adesanya vs Cannonier ở đâu? Tìm hiểu kênh xem trực tiếp sự kiện võ tổng hợp MMA UFC 276: Adesanya vs Cannonier hôm nay nhanh nhất.

Nhận định, dự đoán kết quả UFC 276: Adesanya vs Cannonier

Nhận định kết quả võ tổng hợp MMA của UFC. Thethao.vn dự đoán kết quả trận đấu sự kiện UFC 276: Adesanya vs Cannonier hôm nay chính xác nhất.

Lịch thi đấu UFC 276: Adesanya vs Cannonier

Lịch thi đấu UFC 276. Thethao.vn cập nhật lịch thi đấu sự kiện võ thuật tổng hợp MMA UFC 276: Adesanya vs Cannonier hôm nay nhanh nhất.

Masvidal tuyên bố sẽ đánh cho McGregor 'phải giải nghệ'

Trong tuyên bố mới nhất, Jorge Masvidal nói anh muốn đấu với Conor McGregor trong ngày 'gã tai tiếng' trở lại đấu trường UFC. Võ sĩ này còn khẳng định mình sẽ đánh đối thủ tới mức McGregor không muốn trở lại lồng bát giác nữa.

Kết quả UFC on ESPN 38: Gamrot thắng Tsarukyan bằng tính điểm

Ở trận đấu đáng chú ý nhất trong khuôn khổ sự kiện võ tổng hợp MMA UFC on ESPN 38, võ sĩ Mateusz Gamrot đã giành chiến thắng sát nút trước đối thủ Arman Tsarukyan.

Trực tiếp UFC on ESPN: Tsarukyan vs Gamrot

Trực tiếp UFC on ESPN: Tsarukyan vs Gamrot. Thethao.vn cập nhật kênh xem trực tiếp sự kiện võ tổng hợp MMA UFC on ESPN: Tsarukyan vs Gamrot hôm nay nhanh nhất.

Nhận định, dự đoán kết quả UFC on ESPN: Tsarukyan vs Gamrot

Nhận định kết quả võ tổng hợp MMA của UFC. Thethao.vn dự đoán kết quả trận đấu sự kiện UFC on ESPN: Tsarukyan vs Gamrot hôm nay chính xác nhất.

Lịch thi đấu UFC on ESPN: Tsarukyan vs Gamrot

Lịch thi đấu UFC. Thethao.vn cập nhật lịch thi đấu sự kiện võ tổng hợp MMA UFC on ESPN: Tsarukyan vs Gamrot hôm nay nhanh nhất.

Lịch thi đấu, fight card UFC on ESPN: Kattar vs Emmett

Lịch thi đấu UFC hôm nay. Thethao.vn cập nhật lịch thi đấu sự kiện võ tổng hợp MMA UFC on ESPN: Kattar vs Emmett hôm nay nhanh nhất.

AFC Cup
Vòng bảng
Kaya FC
16:00
Bali United
Tainan City Steel
17:00
Eastern A.A Football Team
Viettel FC
17:00
Hougang United FC
Eastern A.A Football Team
17:00
Chao Pak Kei
Tampines Rovers FC
19:00
Kuala Lumpur
Kedah
20:00
Visakha FC
Phnom Penh FC
21:00
Young Elephants FC
Sogdiana Jizak
21:00
FC Altyn Asyr
Khujand
21:00
Dordoi-Dynamo Naryn
CSKA Pamir Dushanbe
00:00
Neftchi Kochkor-Ata
Giao hữu quốc tế
Botev Plovdiv II
14:15
Ludogorets Razgrad II
Lechia Gdansk
16:00
Radomiak Radom
Krylya Sovetov
16:00
Akron Togliatti
Sparta Praha
16:00
Opava
Europa FC
18:00
Heart of Midlothian
NK Mura 05
18:00
Vojvodina Novi Sad
Midtjylland
19:00
Aalborg
Mashuk-KMV
20:00
Dinamo Makhachkala
UTA Arad
21:00
Radnicki Nis
Basel
21:00
FC Botosani
Lugano
22:00
Ingolstadt
SKU Amstetten
22:00
Wiener Viktoria
Carl Zeiss Jena
22:00
SV Rodinghausen
Yantra Gabrovo
22:00
FC Dunav Ruse
Botev Vratsa
22:00
APOEL Nicosia
Dunajska Streda
22:30
Paksi SE Honlapja
Karlsruher SC
22:30
Sepsi OSK Sfantul Gheorghe
MFK Ruzomberok
22:59
GKS Katowice
FK Napredak Krusevac
23:30
MFK Skalica
Crvena Zvezda
23:30
FC Koper
SKU Amstetten
23:30
SV Leobendorf
NK Olimpija Ljubljana
00:00
HNK Sibenik
Trem-AP
06:15
Santos AP
Giao Hữu ĐTQG
Switzerland (nữ)
22:59
Anh (nữ)
Copa Libertadores
1/8 Final
Fortaleza
07:30
Estudiantes La Plata
Trung Quốc
Vòng 7
Guangzhou Evergrande
16:30
Wuhan three town
Beijing Guoan
18:30
Chengdu Better City FC
Hebei FC
18:30
Wuhan FC
VĐQG Chile
Vòng 16
Nublense
06:00
Audax Italiano
VĐQG Venezuela
Vòng 19
Monagas SC
03:00
Deportivo La Guaira
Universidad Central de Venezuela
03:00
Aragua FC
Zamora Barinas
03:00
Deportivo Lara
Carabobo FC
03:00
Academia Puerto Cabello
Estudiantes Merida FC
03:00
Zulia FC
Deportivo Metropolitano
03:00
CD Hermanos Colmenares
Mineros de Guayana
03:00
Caracas FC
Aragua FC
04:00
Deportivo Metropolitano
CD Hermanos Colmenares
06:15
Portuguesa FC
Hạng 2 Mexico
Vòng 1
CF Atlante
07:00
Atletico La Paz
Hạng 2 Thụy Điển
Vòng 15
Pitea IF
00:00
Tegs SK
Ethiopia Premier League
Vòng
Wolaita Dicha
14:00
Welkite Ketema
Canadian Premier League
Vòng 7
HFX Wanderers FC
05:30
Atletico Ottawa
Pacific FC
08:30
Cavalry FC
Myanmar Professional League
Vòng 1
Chinland
15:30
Yadanabon FC
Northern NSW U20 League
Vòng
Sydney Olympic U20
16:30
Manly United U20
Latvian Higher League
Vòng 20
FK Valmiera
22:00
FK Spartaks Jurmala
Rigas Futbola skola
22:59
BFC Daugavpils
Chile Primera D
Vòng
Lautaro de Buin
05:00
San Antonio Unido
Copa Sudamericana
1/8 Final
Independiente Jose Teran
05:15
Lanus
Univ Catolica
07:30
Sao Paulo
Olimpia Asuncion
07:30
Atletico Clube Goianiense
Mediterranean Games - Football
Vòng bảng
Morocco U18
22:59
Spain U18
Portugal U18
22:59
Greece U18
Algeria U18
02:00
France U18
Turkey U18
02:00
Italy U18
Hạng nhất Iceland
Vòng 9
Thor Akureyri
01:00
Throttur Vogum
Fjolnir
01:30
HK Kopavogs
USA National Premier Soccer League
Vòng
Northern Colorado
08:00
Chattanooga Red Wolves
USA USL League Two
Vòng
Blackwatch Rush
06:30
Pathfinder FC
Blue Goose SC
07:00
Louisiana Parish AC
New Mexico U23
08:00
Park City Red Wolves
Salt City
08:30
Colorado ISA
Nani Lian
09:00
OVF Alliance
Lithuania - 2.Division
Vòng 14
FK Trakai II
23:30
Siauliai B
Georgia Primera Division
Vòng 21
FC Telavi
18:00
Samgurali Tskh
Dila Gori
18:00
Dinamo Batumi
Lokomotiv Tbilisi
18:00
FC Gagra
Sweden Div 3 Mellersta
Vòng 15
Rappe GOIF
00:30
FC Rosengard
Jordan
Vòng 9
Al-Jazeera
22:00
Moghayer Al Sarhan
Al Wihdat Amman
00:30
AL-Sareeh
Cúp Quốc Gia Thụy Điển
Vòng 1
Angelholms FF
00:00
Tvaakers IF
Iraqi Premier League
Vòng 38
AL Minaa
20:00
AI Kahrabaa
Al Zawraa
20:00
AL Najaf
Arbil
20:00
Al Karkh
Hạng 2 Estonia
Vòng 18
Tallinna FC Levadia B
22:00
Flora Tallinn II
Paide Linnameeskond B
22:59
Elva
Parnu JK
22:59
Halliu football College
Viljandi Tulevik
22:59
Kohtla Jarve JK Jarve
Viimsi MRJK
22:59
FC Nomme United
Bolivia Primera Division
Vòng 2
Universitario De Vinto
02:00
Bolivar
Aurora
04:15
Always Ready
European Women
Vòng bảng
Norway (nữ) U19
20:00
Germany (nữ) U19
Italy (nữ) U19
20:00
France (nữ) U19
Sweden (nữ) U19
22:30
England (nữ) U19
Czech (nữ) U19
22:30
Spain (nữ) U19
Australia WA State Cup Women
Perth SC (nữ)
18:00
Fremantle City FC (nữ)
Cúp Quốc Gia Paraguay
Vòng 1
Deportivo Recoleta
23:45
Cristobal Colon JAS
Deportivo Capiata
01:45
Martin Ledesma
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 6
Shanxi Chang An Athletic FC
14:30
Qingdao Zhongneng
Shijiazhuang Kungfu
15:00
Suzhou Dongwu
Shanghai Jiading City Fight Fat
18:30
Beijing BeiKong
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 11
Klubi 04 Helsinki
22:30
Ilves Tampere II
Brazil Youth
Vòng bảng
Fortaleza (Youth)
01:30
Ceara Youth
Gremio (Youth)
07:30
Vasco da Gama U20
Hạng 4 Nauy
Vòng
Melhus
22:59
Rosenborg B
Brasil Cup
Vòng 4
America MG
05:00
Botafogo RJ
Cúp quốc gia Na Uy
Vòng 3
KFUM Oslo
22:59
Sogndal
Brann
22:59
Fredrikstad
Sandnes Ulf
22:59
Rosenborg
Ullensaker/Kisa IL
22:59
Ranheim IL
Ivory Coast Premier Division
Vòng
Bouake FC
22:30
San Pedro FC
Societe Omnisports De L'Armee
02:30
ASEC MIMOSAS
Mongolia Premier League
Vòng 17
Khovd
15:00
Tuv Buganuud
Athletic 220 FC
18:00
BCH Lions
Australia Victorian Premier League U20
Vòng 20
St. Albans Saints U20
11:00
Heidelberg United U20
Bangladesh Premier League
Vòng 22
Abahani Limited
16:00
Bangladesh Police Club
Mohammedan Dhaka
17:00
Bashundhara Kings
VĐQG Costa Rica
Vòng
Alajuelense
09:00
Cartagines Deportiva SA
Cameroon Elite One
Vòng
Eding Sport FC
22:00
Canon Yaounde
Les Astres FC
00:30
Coton Sport
Brasileiro Aspirantes Sub 23
Vòng bảng
Brasil de Pelotas RS Youth
01:00
Gremio RS U23
Criciuma U23
01:00
Parana PR/U23
Ponte Preta U23
01:00
Juventude RS U23
Botafogo U23
01:00
Sport Recife U23
Nautico U23
01:00
Fluminense U23
Centro Sportivo Alagoano U23
01:00
Cuiaba/MT U23
Paysandu PA U23
01:00
Fortaleza U23
Nhà nghề Mỹ MLS z
Vòng 7
Charlotte FC
06:00
Austin FC
New York Red Bulls
07:00
Atlanta United

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá