Lê Quang Liêm vượt Vua cờ Carlsen, về nhì tại Oslo Esports Cup 2022

Minh Phước

Thứ sáu, 29/04/2022 08:56 (GMT+7)

Trong ngày thi đấu cuối cùng, Lê Quang Liêm đã đánh bại Jorden van Foreest với tỷ số 3,5-2,5 để giành ngôi á quân cùng 32.500 USD tiền thưởng tại giải Oslo Esports Cup 2022.

Ngày thi đấu cuối cùng của giải cờ vua online Oslo Esports Cup 2022 rạng sáng nay (29/4) đã mở đầu với những diễn biến rất khó lường trong cuộc đua vô địch. Cả 2 kỳ thủ dẫn đầu là Vua cờ Carlsen và thần đồng Độ Praggnanandha đều bất ngờ thất bại, mở ra cơ hội vươn lên cho Lê Quang Liêm lẫn Jan-Krzysztof Duda.

Chỉ cần giành chiến thắng trước đối thủ Van Foreest Jorden người Hà Lan sau 4 ván cờ nhanh, Quang Liêm sẽ chắc chắn giành chức vô địch. Kỳ thủ số 1 Việt Nam có cơ hội hòa ván thứ 2 và thắng ván 3 nhưng không tận dụng được, qua đó để Jorden kéo vào loạt tie-break cờ chớp sau khi chia điểm với tỷ số 2-2.

Lê Quang Liêm vượt Vua cờ Carlsen, về nhì tại Oslo Esports Cup 2022 - Ảnh 1
BXH chung cuộc giải Oslo Esports Cup 2022.

Tại đây, Quang Liêm đánh bại Jorden sau 2 ván để giành thắng lợi chung cuộc với tỷ số 3,5-2,5. Tuy nhiên, việc không thể sớm giải quyết đối thủ khiến Quang Liêm chỉ có thêm 2 điểm và kết thúc giải đấu với 13 điểm và ngậm ngùi với ngôi á quân.

Bởi cùng thời điểm, nhà vô địch World Cup Duda người Ba Lan đã tận dụng thành công sơ sẩy của các đối thủ để vươn lên dẫn đầu. Anh giành trọn 3 điểm trong trận cuối, qua đó đoạt chức vô địch với 14 điểm.

Với 5 ván thắng, trong đó có 2 ván thắng bằng tie-break cờ chớp, Lê Quang Liêm thu về 32.500 USD tiền thưởng (gần 750 triệu đồng). Anh có giải đấu rất thành công khi đánh bại cả đương kim số 1 thế giới Carlsen lẫn đương kim vô địch World Cup Duda.

Sau giải Oslo Esports Cup 2022, Quang Liêm sẽ lên đường về nước để tham dự SEA Games 31 tại Quảng Ninh. Ở kỳ Đại hội sắp tới, Quang Liêm sẽ thi đấu ở 4 nội dung cờ nhanh và cờ chớp cá nhân lẫn đồng đội.

TIN LIÊN QUAN

Quang Liêm đánh bại đương kim vô địch World Cup cờ vua

Đương kim vô địch World Cup cờ vua Jan Krzysztof Duda thua tâm phục khẩu phục với tỷ số 2-4 trước Lê Quang Liêm ở trận đấu sau 6 ván đấu.

Bảng xếp hạng cờ vua 2022: Quang Liêm đứng thứ mấy thế giới?

Thethao.vn cung cấp Bảng xếp hạng cờ vua 2022. Thứ hạng của Lê Quang Liêm trên BXH cờ vua thế giới là bao nhiêu?

Lê Quang Liêm ‘huỷ diệt’ kỳ thủ hạng 8 thế giới, tranh vô địch cùng vua cờ Carlsen

Kỳ thủ số 1 Việt Nam Lê Quang Liêm thắng nhanh Anish Giri để vươn lên hạng 3 giải Oslo Esports Cup, cạnh tranh ngôi vô địch cùng Magnus Carlsen và R. Praggnanandhaa.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Lịch thi đấu vòng loại UMB World Cup Hồ Chí Minh 2022

Billiard 10 giờ trước

Giải đấu UMB World Cup Hồ Chí Minh 2022 là Tour thứ 3 trong năm của Liên đoàn Billiards Carom Thế Giới UMB tổ chức. Việt Nam là điểm đến thứ 3 và cũng là điểm đến thú vị nhất của thế giới billiards 3 Băng.

Lee Zii Jia vô địch Thái Lan Mở rộng

Cầu lông 20 giờ trước

Lee Zii Jia đã nối dài phong độ bùng nổ tại Thái Lan Mở rộng để giành danh hiệu vô địch đơn nam. Như vậy, trong 2 giải đấu gần nhất, anh đều đăng quang.

Huyền thoại Efren Reyes: Thành Kiên và Hoàng Sao phối hợp cực ăn ý nên xứng đáng thắng thôi

Billiard 2 ngày trước

Huyền thoại Efren Reyes thừa nhận cặp đôi của Việt Nam là Thành Kiên và Hoàng Sao đã có sự phối hợp ăn ý nên xứng đáng thắng trận giao hữu mới đây.

Xem lại Efren Reyes vs Đặng Thành Kiên, Pool 9 bóng hôm nay, 20h30 ngày 20/5

Billiard 3 ngày trước

Xem lại Efren Reyes vs Đặng Thành Kiên, bida Pool 9 bóng 20h30 ngày 20/5. Cập nhật link xem huyền thoại Bida Efren Reyes thi đấu Pool 9 bóng với các cơ thủ Việt Nam nhanh nhất.

Trận Pool 9 bóng Efren Reyes vs Đặng Thành Kiên diễn ra lúc mấy giờ hôm nay?

Billiard 3 ngày trước

Trận Bida Pool 9 bóng Efren Reyes vs Đặng Thành Kiên diễn ra lúc mấy giờ hôm nay, 20/5? Cập nhật lịch thi đấu giao lưu giữa huyền thoại Efren Reyes và các cơ thủ Việt Nam.

Huyền thoại Efren Reyes thử tài Pool 9 bóng của Đặng Thành Kiên, 18h00 hôm nay 20/5

Billiard 3 ngày trước

Vào lúc 18h00 ngày 20/5, huyền thoại Efren Reyes và các cơ thủ Philippines sẽ tham gia sự kiện giao lưu, thử tài Pool 9 bóng với các cơ thủ Việt Nam như Đặng Thành Kiên, Hoàng Sao, Hoàng Phong, Văn Đãng. Sự kiện đặc biệt này được phát trực tiếp trên thethao.vn.

Trần Quyết Chiến wiki: Tiểu sử cơ thủ carom 3 băng số 1 Việt Nam

Billiard 4 ngày trước

Trần Quyết Chiến wiki: Tiểu sử cơ thủ carom 3 băng số 1 Việt Nam đang được người hâm mộ săn đón. Cho dù là tên tuổi lừng danh trong làng billiard, nhưng Trần Quyết Chiến không thực sự nổi tiếng với đám đông.

Efren Reyes là ai, giàu cỡ nào?

Billiard 5 ngày trước

Efren Reyes là ai? Tay cơ billiards và snooker huyền thoại người người Phillippines Efren "Bata" Manalang Reyes giàu cỡ nào?

Xem trực tiếp cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 ở đâu, trên kênh nào?

Cầu lông 17/05/2022

Xem trận trực tiếp cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 trực tiếp trên kênh nào, ở đâu? Thethao.vn cập nhật kênh phát sóng xem trực tuyến cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 hôm nay mới nhất.

Lịch thi đấu giải cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 hôm nay mới nhất

Cầu lông 17/05/2022

Lịch thi đấu giải cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 mới nhất. Thethao.vn cập nhật lịch phát sóng trực tiếp giải cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 nhanh và chính xác nhất.

LỊCH BÓNG ĐÁ

AFC Cup
Vòng bảng
Kuala Lumpur
17:00
Visakha FC
Gokulam Kerala FC
18:00
Bashundhara Kings
Maziya
22:00
Mohun Bagan(Ind)
Al-Ansar (LIB)
22:00
Al-Seeb
Teshrin SC
22:00
Al-Nejmeh
Dhufar
22:00
CD Arabe Unido
Jableh SC
02:00
Al Kuwait SC
East Riffa
02:00
Hilal AL Quds
Al-Riffa
02:00
Shbab Alkhaleel
Copa Libertadores
Vòng bảng
Nacional Montevideo
05:15
Bragantino
Velez Sarsfield
05:15
Estudiantes La Plata
Flamengo
07:30
Sporting Cristal
Univ Catolica
07:30
Talleres Cordoba
Palmeiras
07:30
Deportivo Tachira
Club Sport Emelec
07:30
Independiente Petrolero
VĐQG Slovakia
Vòng
MSK Zilina
22:59
Trencin
Dunajska Streda
00:30
Tatran LM
Hạng 2 Đức
Vòng
Dynamo Dresden
01:30
Kaiserslautern
Hạng 2 Hà Lan
Vòng
Excelsior SBV
01:00
ADO Den Haag
Hạng 3 Pháp
Vòng
Villefranche
01:30
Quevilly
Australia Queensland State Women's Premier League
Vòng
Logan Lightning (nữ)
16:30
Mitchelton (nữ)
Weston Pud(nữ)
16:30
Dare southwest Queensland (nữ)
The Gap NPL (nữ)
16:30
Brisbane City (nữ)
Capalaba (nữ)
16:30
Brisbane Olympic (nữ)
Thổ Nhĩ Kỳ Lig3
Vòng
Bayburt Ozel Idare
19:30
Bodrumspor
Tarsus Idman Yurdu
00:00
Bursa Niluferspor AS
Hạng nhất Mỹ
Vòng 5
New Mexico United
08:00
Phoenix Rising FC
VĐQG Iran
Vòng 29
Tractor S.C.
22:30
Fajr Sepasi
Zob Ahan
22:30
Nassaji Mazandaran
Shahrdary Arak
22:30
Peykan
Foolad Khozestan
22:30
Sepahan
Persepolis Pakdasht
22:30
Gol Gohar FC
Mes Rafsanjan
22:30
Esteghlal Tehran
Naft Masjed Soleyman FC
22:30
Sanat-Naft
Persepolis
22:30
Shahr Khodrou
Hạng 3 Thổ Nhĩ Kỳ nhóm B
Vòng
Artvin Hopaspor
22:00
Utkoi
Colombia Copa Premier
Vòng 3
Deportes Quindio
06:00
Bogota FC
Fortaleza F.C
08:00
Tigres Zipaquira
England Conference
Vòng
Halifax Town
01:45
Chesterfield
FFSA PL
Vòng 9
Adelaide Hills
17:00
Eastern United
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 6
Djurgardens U21
21:00
Orebro U21
Mjallby AIF U21
21:00
Landskrona BoIS U21
Norrkoping IFK U21
21:00
Dalkurd FF U21
Utsiktens BK U21
21:30
Varbergs BoIS U21
IFK Varnamo U21
22:00
Halmstads U21
Elfsborg U21
22:00
Norrby IF(U21)
IFK Goteborg U21
22:59
HackenU21
Cúp Quốc Gia Iceland
Vòng 3
HotturHuginn
00:00
KFR Aegir
UMF Selfoss
01:00
Magni
Sindri
01:00
Akranes
Vestri
01:00
Afturelding
HK Kopavogs
02:15
Grotta Seltjarnarnes
Hviti Riddarinn
02:15
Kordrengir
Grindavik
02:15
IR Reykjavik
Dalvik Reynir
02:45
Thor Akureyri
Latvian Higher League
Vòng 15
FK Auda Riga
21:30
FK Liepaja
Tukums-2000
22:30
FK Valmiera
Chile Primera D
Vòng
Deportes Limache
06:00
San Antonio Unido
Copa Sudamericana
Group
Santos
05:15
Banfield
Union La Calera
05:15
Universidad Catolica
Internacional RS
07:30
9 de Octubre
Liga Dep. Universitaria Quito
07:30
Atletico Clube Goianiense
Dep.Independiente Medellin
07:30
Guairena
Defensa Y Justicia
07:30
CSD Antofagasta
NSW Premier W-League
Vòng
Northern Tigers FC (nữ)
16:30
Blacktown Spartans(nữ)
USA National Premier Soccer League
Vòng
AFC Ann Arbor
06:30
Kalamazoo
Caledonia SC
06:30
NONA FC
East Atlanta
06:30
SC United Bantams
South Georgia Tormenta B
06:30
Asheville City
West Chester United
06:30
Real Central NJ
Primera Division de Ecuador
Vòng 14
Deportivo Cuenca
07:00
Orense SC
Brazil Campeonato Paulista Youth
Vòng
OSTO youth team
01:00
Salto SP Youth
Canadian Championship
Vòng 2
HFX Wanderers FC
05:00
Toronto FC
Pacific FC
09:00
York 9 FC
Algerian Ligue Professionnelle 1
Vòng 30
ES Setif
22:00
NA Hussein Dey
Finland Suomen Cup
Vòng 5
Klubi 04 Helsinki
22:00
HJK Helsinki
Inter Turku
22:30
Inter Turku II
Hạng 2 Paraguay
Vòng 9
Guarani de Trinidad
21:00
Club Fernando de la Mora
Sportivo San Lorenzo
05:30
Independiente Luque
Brazil Serie B
Vòng 9
Ponte Preta
07:30
Chapecoense SC
Montenegro Prva Crnogorska Liga
Vòng 36
FK Iskra Danilovgrad
22:00
FK Zeta
FK Buducnost Podgorica
22:00
OFK Petrovac
Decic Tuzi
22:00
FK Podgorica
FK Rudar Pljevlja
22:00
Jezero Plav
FK Sutjeska Niksic
22:00
Mornar
Hạng 3 Áo
Vòng 31
SC Gleisdorf
00:00
TUS Bad Gleichenberg
Sturm Graz (Youth)
00:00
SK Treibach
Union Gurten
00:00
SV Ried B
Nam Phi Premier Soccer League
Vòng 29
Orlando Pirates
00:30
Maritzburg United
Italia Primavera
Vòng
Atalanta U20
22:59
Juventus U20
Montenegro Division 2
Vòng 36
FK Mladost DG
22:00
FK Berane
OFK Titograd
22:00
Jedinstvo Bijelo Polje
Arsenal Tivat
22:00
FK Grbalj Radanovici
OSK Igalo
22:00
Bokelj Kotor
KOM Podgorica
22:00
Cetinje
Lithuania cup
Vòng 2
Klaipedos Granitas
22:30
Kauno Zalgiris
Ataka Vilnius
23:45
FK Riteriai
Cúp Quốc Gia Argentina
Vòng 1
CA Huracan
01:35
Deportivo Madryn
Cúp nữ QG Nauy
Vòng 2
Grand Bodo (nữ)
00:00
Tromso (nữ)
BRA D4
Trem-AP
06:15
Humaita AC
Chile Primera B
Vòng 16
Rangers Talca
07:30
CD Magallanes
Universidad de Concepcion
07:30
Santiago Morning
Argentine Torneo A
Vòng
Racing de Cordoba
06:30
Sarmiento Resistencia
Curacao League
Vòng
Jong Holland
07:00
CRKSV Jong Colombia
Hạng 4 Nauy
Vòng
Tiller
23:30
Byasen Toppfot
Strindheim IL
02:00
Melhus
Israel Cup
Chung kết
Maccabi Haifa
00:30
Hapoel Beer Sheva
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 9
Ostersunds FK
00:00
Orgryte
Jonkopings Sodra IF
00:00
Skovde AIK
Vô địch nữ Iceland
Vòng 6
Breidablik (nữ)
02:15
Valur (nữ)
Argentine Division 2
Vòng 16
Chaco For Ever
07:10
Almagro
Armenia Premier League
Vòng 35
FC Pyunik
22:15
Ararat Yerevan
Australia FFA Cup
Qual.
Willoughby Dalley
16:00
Wollongong Olympic FC
Peninsula Power
16:30
Gold Coast Knights
Bayside United FC
16:30
Rochedale Rovers
Brisbane Olympic United FC
16:30
Redcliffe PCYC
Futsal Spain Division De Honor
Vòng 28
Rios Renovables Ribera Navarra Futsal
01:00
F.C.Barcelona Futsal
Levante Futsal
01:30
Cordoba Futsal
Catgas Energia Futsal
01:45
Xota Navarra Futsal
Vaidepenas Futsal
02:00
DKV Seguros Zaragoza Indoor So
CD Burela FS Pescados Ruben Futsal
02:15
Manzanares FS Futsal
Jamaica Premier League
Vòng 19
Molynes United
07:30
Arnett Gardens
Brazil national youth (U20) Football Championship
Sapucaiense RSU20
01:00
FBC Riograndense U20
Australia Queensland Premier League 2
Vòng
Virginia United
16:45
Surfers Paradise
Komala
17:00
Magic United TFA
Grange Thistle SC
17:15
Samford Ranges
Estonia Champions League
Vòng 13
Tallinna JK Legion
21:00
FC Flora Tallinn
FC Kuressaare
22:00
Nomme JK Kalju
Flora Paide
00:00
Tartu JK Maag Tammeka
Bangladesh Premier League
Vòng 17
Rahmatganj MFS
16:00
Muktijoddha SKC
Uzbek League
Vòng 10
Kuruvchi Bunyodkor
21:00
Nasaf Qarshi
Sogdiana Jizak
21:00
Kuruvchi Kokand Qoqon
Hạng nhất Malaysia
Vòng 2
Kuching FA
19:15
Terengganu B
Brasileiro, Serie C
Vòng 7
Ypiranga(RS)
06:00
Remo Belem (PA)
VĐQG Ai Cập
Vòng 20
Enppi
23:30
Ghazl El Mahallah
Holland Ligue 3
Vòng 32
GVVV Veenendaal
01:00
De Treffers
Jong Sparta Rotterdam (Youth)
01:00
Koninklijke HFC
Katwijk
01:00
IJsselmeervogels
AFC
01:00
Excelsior Maassluis

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá