Trần Quyết Chiến wiki: Tiểu sử cơ thủ carom 3 băng số 1 Việt Nam

Hứa Lâm

Thứ năm, 19/05/2022 14:36 (GMT+7)

Trần Quyết Chiến wiki: Tiểu sử cơ thủ carom 3 băng số 1 Việt Nam đang được người hâm mộ săn đón. Cho dù là tên tuổi lừng danh trong làng billiard, nhưng Trần Quyết Chiến không thực sự nổi tiếng với đám đông.

Trần Quyết Chiến quê ở đâu?

Trần Quyết Chiến sinh ngày 03/02/1984 tại Hà Tĩnh nhưng cùng bố mẹ vào Cà Mau sinh sống từ nhỏ. Anh lớn lên trong gia đình nông dân nghèo khó và quyết tâm theo đuổi billiards nhằm đổi đời. Thay vì tiếp tục làm ruộng theo gia đình, Quyết Chiến một mình lên Sài Gòn làm việc và dấn thân vào billiards chuyên nghiệp.

Trần Quyết Chiến wiki: Tiểu sử cơ thủ carom 3 băng số 1 Việt Nam - Ảnh 1
Trần Quyết Chiến là ngôi sao Billiard đẳng cấp thế giới - Ảnh: Billard1

Có những thời điểm, Quyết Chiến phải làm đủ nghề để mưu sinh và vay mượn tiền để mua cơ. Quá khứ nhọc nhằn được xem là một trong những yếu tố tạo ra Quyết Chiến bản lĩnh sắt đá trên bàn đấu sau này.

Tiểu sử Trần Quyết Chiến

Năm 2006, Quyết Chiến quyết định theo học Carom 3 băng và gắn bó với nội dung này đến tận bây giờ. Anh chính thức thi đấu quốc tế từ năm 2012, bắt đầu gây ấn tượng bằng huy chương đồng giải vô địch châu Á.

Năm 2016, Quyết Chiến gây tiếng vang lớn khi vượt qua một loạt đối thủ sừng sở để vào đến chung kết World Cup Billiard Carom 3 băng, nơi anh chỉ chịu thua Jeremy Bury. 2 năm sau, Quyết Chiến trở thành cơ thủ Việt Nam đầu tiên vô địch World Cup Billiard Carom 3 băng khi giải đấu này được tổ chức tại TP.Hồ Chí Minh. Trong trận chung kết, Quyết Chiến đã vượt qua cơ thủ đồng hương Ngô Đình Nại với tỷ số sát nút 40-39.

Trần Quyết Chiến wiki: Tiểu sử cơ thủ carom 3 băng số 1 Việt Nam - Ảnh 2
Trần Quyết Chiến là cơ thủ carom 3 băng số 1 Việt Nam từ lâu - Ảnh: Billiard1

Đến đầu năm 2022, Quyết Chiến lọt vào top 3 cơ thủ xuất sắc nhất thế giới do Liên đoàn Billiard thế giới (UMB) xếp hạng. Anh chỉ đứng sau Dick Jaspers của Hà Lan và lão tướng Marco Zanetti của Italia.

Theo thống kê của Kozoom, Trần Quyết Chiến đã 64 lần tham dự các giải vô địch thế giới hoặc tương đương, 8 lần lọt vào top 3 và 2 lần vô địch. Anh có tổng cộng 240 trận Carom 3 băng chuyên nghiệp đến thời điểm này.

Bảng thành tích cá nhân quan trọng của Quyết Chiến

World Cup
Hạng Avg. Nội dung Thể loại Địa điểm Thời gian
W 2 3-Cushion Cá nhân Ho Chi Minh (VIE) 21/5/2018
2 1.703 3-Cushion Cá nhân Ankara (TUR) 21/2/2022
2 1.9 3-Cushion Cá nhân Guri (KOR) 29/8/2016
3 1.964 3-Cushion Cá nhân Antalya (TUR) 11/2/2019
3 1.644 3-Cushion Cá nhân Hurghada (EGY) 11/12/2016
LG U+ Cup 3-Cushion Masters
Hạng Avg. Nội dung Thể loại Địa điểm Thời gian
W 2.069 3-Cushion Cá nhân Seoul (KOR) 4/9/2018
2 1.806 3-Cushion Cá nhân Seoul (KOR) 8/11/2016
3CC World Masters
Hạng Avg. Nội dung Thể loại Địa điểm Thời gian
3 1.424 3-Cushion Cá nhân Seoul (KOR) 12/7/2018
TIN LIÊN QUAN

Trần Quyết Chiến xếp hạng 3 thế giới trước thềm UMB World Cup 2022 tại TPHCM

Cơ thủ Trần Quyết Chiến sẽ có cơ hội cải thiện thứ hạng của mình tại UMB World Cup 2022 (TPHCM) sau khi giành lại hạng 3 thế giới ở bảng xếp hạng gần nhất.

Trần Quyết Chiến : Hành trình đi vào lịch sử Billiards Việt Nam

Billiard 06/05/2022

Trần Quyết Chiến sinh năm 1983 tại Hà Tĩnh, lớn lên ở Cà Mau nhưng TP.HCM lại là mảnh đất “lành” giúp Trần Quyết Chiến có được sự nghiệp huy hoàng như ngày hôm nay.

Xem Billiard Trần Quyết Chiến vs Efren Reyes trực tiếp trên kênh nào, ở đâu?

Xem Billiard Trần Quyết Chiến vs Efren Reyes trực tiếp trên kênh nào, ở đâu? Thethao.vn cập nhật link xem trực tiếp trận Carom 3 băng giữa Trần Quyết Chiến vs Efren Reyes nhanh và chính xác.

Trực tiếp Trần Quyết Chiến vs Efren Reyes, Carom 3 băng SEA Games 31

Trực tiếp Trần Quyết Chiến vs Efren Reyes, Billiard Carom 3 băng SEA Games 31 lúc 18h00 ngày 19/5. Theo dõi trực tiếp trận đấu kinh điển giữa tay cơ số 1 Việt Nam và huyền thoại Phillippines trên thethao.vn.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

TRỰC TIẾP PBA Championship 2022 ngày 27/6: Chờ trận chung kết ‘kinh điển’

Thethao.vn TRỰC TIẾP PBA Championship 2022 ngày 27/6, giải đấu đầu tiên thuộc hệ thống PBA Tour 2022. PBA Championship 2022 trong ngày thứ 7 có Frederic Caudron, Biron Uymaz thi đấu.

Lịch thi đấu PBA Championship 2022 ngày 27/6: Frederic Caudron thi đấu lúc mấy giờ?

Thethao.vn cung cấp lịch thi đấu Billiard PBA Championship ngày 27/6. Hôm nay diễn ra các trận tứ kết giải nam và chung kêt giải nữ

Kết quả APlus Cup of Pool 2022 ngày 26/6: Hữu Bình, Trường An xuống nhánh thua

Các trận đấu thuộc vòng bảng APlus Cup of Pool 2022 không có nhiều kết quả bất ngờ khi các tay cơ được đánh giá cao đều giành chiến thắng.

KẾT QUẢ PBA Championship 2022 ngày 26/6: Sruong Pheavy vô địch, Caudron vào bán kết

Sruong Pheavy đánh bại Lee Mi Rae để vô địch LPBA Championship 2022/23 chặng 1, trong khi Caudron, Zapata lọt vào vòng bán kết giải nam.

Sruong Pheavy đánh bại Lee Mi Rae, vô địch PBA Championship 2022 chặng 1

Tay cơ người Campuchia thể hiện phong độ xuất sắc để đánh bại Lee Mi Rae trong trận chung kết PBA Championship 2022/23 chặng 1.

TRỰC TIẾP PBA Championship 2022 ngày 26/6: Lee Mi Rae đánh chung kết

Thethao.vn TRỰC TIẾP PBA Championship 2022 ngày 26/6, giải đấu đầu tiên thuộc hệ thống PBA Tour 2022. PBA Championship 2022 trong ngày thứ 6 có Lee Mi Rae, Frederic Caudron thi đấu.

Lịch thi đấu PBA Championship 2022 ngày 26/6: Lee Mi Rae đánh chung kết lúc mấy giờ?

Thethao.vn cung cấp lịch thi đấu Billiard PBA Championship ngày 26/6. Hôm nay diễn ra các trận tứ kết giải nam và chung kêt giải nữ

Kết quả APlus Cup of Pool 2022 ngày 25/6: Chí Dũng, Quốc Hoàng, Thành Kiên thắng trận

Các trận đấu thuộc vòng bảng APlus Cup of Pool 2022 không có nhiều kết quả bất ngờ khi các tay cơ được đánh giá cao đều giành chiến thắng.

Kết quả PBA Championship 2022 ngày 25/6: Lee Mi Rae vào chung kết

Tất cả các tay vợt ưa thích của làng Billiards Việt Nam Nguyễn Huỳnh Phương Linh, Mã Minh Cẩm bị loại ở vòng 16 giải nam, trong khi Lee Mi Rae và Sroung Pheavy vào chung kết giải nữ.

Nguyễn Huỳnh Phương Linh, Mã Minh Cẩm dừng bước ở vòng 16 PBA Championship 2022

Hai tay cơ người Việt Nam không thể lọt vào tứ kết khi để thua cùng tỷ số 0-3 trước các đối thủ đến từ Tây Ban Nha tại PBA Championship 2022.

AFC Cup
Vòng bảng
Visakha FC
16:00
Bali United
LeeMan
17:00
Chao Pak Kei
Phnom Penh FC
17:00
Viettel FC
Tainan City Steel
17:00
LeeMan
Tampines Rovers FC
19:00
PSM Makassar
Kedah
20:00
Kaya FC
Young Elephants FC
21:00
Hougang United FC
Neftchi Kochkor
21:00
FC Altyn Asyr
Dordoi-Dynamo Naryn
21:00
Kopetdag Asgabat
CSKA Pamir Dushanbe
00:00
Sogdiana Jizak
Giao hữu quốc tế
Sonderjyske
17:30
Fredericia
Vojvodina Novi Sad
18:00
UTA Arad
Domzale
18:00
Crvena Zvezda
FC Copenhagen
18:00
Silkeborg
Terek Grozny
21:00
Zenit Penza
Slavia Sofia
22:00
Arda
Cracovia Krakow
22:59
Olympiakos Piraeus
Crusaders
00:30
Saint Mirren
Giao Hữu ĐTQG
Kosovo (nữ)
18:00
North Macedonia (nữ)
Burkina Faso (nữ)
18:00
Togo(w)
Finland (nữ)
22:15
Japan (nữ)
VĐQG Thụy Điển
Vòng 11
Malmo FF
00:00
Helsingborg
IK Sirius FK
00:00
IFK Goteborg
Elfsborg
00:00
Varbergs BoIS FC
Kalmar
00:00
IFK Varnamo
VĐQG Ireland
Vòng 19
Shelbourne
01:45
Derry City
Sligo Rovers
01:45
Dundalk
St. Patricks Athletic
01:45
Shamrock Rovers
VĐQG Argentina
Vòng 5
Patronato Parana
01:30
Independiente
Atletico Tucuman
06:00
Godoy Cruz Antonio Tomba
Hạng 2 Thụy Điển
Vòng 14
Falkenberg
00:00
Angelholms FF
USA Women Premier League
Vòng
LA Premier (nữ)
05:30
Elite Girls Academy (nữ)
Bhutan Thimphu League
Vòng
Tensung FC
17:00
BFF Academy U19
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 7
Dalkurd FF U21
17:15
Degerfors IF U21
Cúp Quốc Gia Iceland
Vòng 4
Kordrengir
02:15
Afturelding
Akranes
02:45
Breidablik
India Shillong Premier League
Vòng
Mawlai SC
17:30
Langsning SC
Latvian Higher League
Vòng 19
FK Liepaja
22:00
Super Nova
Metta/LU Riga
22:59
FK Auda Riga
Belarus Reserve League
Vòng
Dinamo Brest Reserves
20:00
Dinamo Minsk Reserves
FC Minsk Reserves
21:00
Belshina Babruisk Reserve
Arsenal Dzyarzhynsk Reserves
22:00
Slavia Mozyr Reserve
VĐQG Belarus
Vòng 12
Energetik-BGU Minsk
22:00
Dnepr Mogilev
Chile Cup
Vòng 3
Universidad de Chile
03:00
General VelAsquez
Hạng 2 Paraguay
Vòng 14
Sportivo Trinidense
21:00
Atletico Colegiales
Independiente Luque
04:00
Club Fernando de la Mora
Brazil Serie B
Vòng 15
Sampaio Correa
06:00
Centro Sportivo Alagoano
Operario Ferroviario PR
06:00
Chapecoense SC
Ireland First Division
Vòng 22
Athlone Town
01:45
Waterford United
Longford Town
01:45
Salthill Devon Galway
Bray Wanderers
01:45
Wexford (Youth)
Treaty United
01:45
Cork City
Iraqi Premier League
Vòng 38
Samarra
21:00
Al-Naft
Argentina Youth League
Vòng
CA Atlanta U20
20:00
All Boys U20
Ả Rập Xê Út
Vòng 30
Al Ittihad(KSA)
01:00
Al-Baten
Al-Nasr(KSA)
01:00
Al-Fateh
Al Raed
01:00
Abha
Al-Shabab(KSA)
01:00
Al Ahli Jeddah
Al-Tai
01:00
Al-Hazm
Dhamk
01:00
Al-Taawon
Al-Feiha
01:00
Al-Ettifaq
Al Hilal
01:00
Al-Faisaly Harmah
European Women
Vòng bảng
Czech (nữ) U19
16:00
France (nữ) U19
Sweden (nữ) U19
20:00
Germany (nữ) U19
England (nữ) U19
22:30
Norway (nữ) U19
Spain (nữ) U19
22:30
Italy (nữ) U19
VĐQG Peru
Vòng 18
Dep.San Martin
03:30
Deportivo Municipal
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 5
Xinjiang Tianshan Leopard
18:30
Sichuan Jiuniu
Norway 2.Liga
Vòng 12
Valerenga B
18:00
Traff
Odd Grenland 2
00:00
Flekkeroy
BRA D4
Trem-AP
06:15
Sao Raimundo
Alagoinhas Atletico BA
06:30
Santa Cruz PE
Brazil Youth
Vòng bảng
Fluminense RJ (Youth)
01:30
Vasco da Gama U20
Libyan Premier League
Vòng 18
Al Mahalla
22:00
Al-Madina
J Verhoe Leigh
22:00
Al ittihad(LBY)
Al-Ahli tripoli
22:00
Abu Salim
Al-Shat
22:00
Al Khmes
Al Zawi A
22:00
Al Athad
Hạng nhất Na Uy
Vòng 11
Asane Fotball
22:59
Sandnes Ulf
Grorud
22:59
Brann
Ranheim IL
22:59
KFUM Oslo
Sogndal
22:59
Mjondalen IF
Bryne
22:59
Stjordals Blink
Argentine Torneo A
Vòng
Douglas Haig
23:45
Central Norte Salta
Sarmiento Resistencia
01:00
G.San Martin Formosa
Racing de Cordoba
06:30
Union Sunchales
Sportivo Belgrano
06:30
Defensores Pronunciamiento
Hạng 4 Nauy
Vòng
Sparta Sarpsborg B
22:00
Fram Larvik
Forde
22:30
Molde B
Halsen
22:59
Start Kristiansand B
Volda
23:30
IL Hodd B
Fredrikstad B
00:00
Eik-Tonsberg
Stabaek B
00:00
Lokomotiv Oslo
Bjarg
00:00
Hou Ge Xinte B team
Stromsgodset B
00:30
Gjelleraasen IL
Kongsvinger IL B
01:00
Honefoss BK
Women World Cup Europe Qualifying
Vòng bảng
Georgia (nữ)
22:59
Ireland (nữ)
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 11
Landskrona BoIS
00:00
Orebro
Brommapojkarna
00:00
Osters IF
VĐQG Uruguay
Vòng 3
Rentistas
01:00
Albion FC
Wanderers FC
05:15
Torque
Argentine Division 2
Vòng 21
Sacachispas
01:30
Atletico Atlanta
Ferrol Carril Oeste
04:00
Chaco For Ever
Nueva Chicago
05:00
Club Atletico Guemes
Defensores de Belgrano
07:15
Chacarita juniors
VĐQG Paraguay
Vòng 21
Sportivo Ameliano
04:00
Guairena
Tacuary
06:15
Sol de America
Argentina Ding Group Tebolidun League Manchester
Vòng 8
Sportivo Barracas
01:30
Deportivo Muniz
Bangladesh Premier League
Vòng 22
Swadhinata KS
16:00
Mohammedan Dhaka
Mohammedan Dhaka
17:00
Sheikh Jamal
Hạng nhất Malaysia
Vòng 10
Kelantan
20:00
Darul Takzim II
Brasileiro, Serie C
Vòng 12
Figueirense
06:00
Remo Belem (PA)
VĐQG Ai Cập
Vòng 23
El Gounah
00:00
El Sharqia Dokhan
Pharco
00:00
Al-Ittihad Alexandria
Kokakola Cairo
02:30
Talaea EI-Gaish
Indonesia President Cup
Vòng bảng
PSS Sleman
16:00
Dewa United FC
Persis Solo FC
20:30
Persita Tangerang
Swden Women Divi.1
Vòng 13
IFK Norrkoping DFK (nữ)
00:00
IK Uppsala (nữ)

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá