Thống kê danh hiệu của Roger Federer: 20 chức vô địch Grand Slam, nhiều thứ 3 trong lịch sử

Huyền thoại làng banh nỉ Roger Federer đã chính thức tuyên bố giải nghệ sau Laver Cup 2022. Hãy cùng Thethao.vn nhìn lại thống kê về những danh hiệu mà Tàu tốc hành Thụy Sĩ đã giành được trong suốt sự nghiệp lẫy lừng của anh.

Roger Federer sinh ngày 8/8/1981 tại Basel, Thụy Sỹ. Tháng 7/1998, FedEx tham dự giải quần vợt ATP đầu tiên trong sự nghiệp. Và kể từ đó đến nay, Federer được nhiều cựu danh thủ cũng như người hâm mộ quần vợt xem là tay vợt xuất sắc và vĩ đại nhất mọi thời đại.

Federer hiện đang nắm giữ nhiều kỷ lục trong làng banh nỉ, tiêu biểu là thành tích 237 tuần liên tiếp giữ vị trí số 1 thế giới trên bảng xếp hạng ATP từ 2/2/2004 đến 17/8/2008. Tay vợt 41 tuổi còn là tay vợt duy nhất trong lịch sử 5 lần liên tiếp lên ngôi tại Wimbledon và Mỹ mở rộng. Federer đã giành tổng cộng 20 danh hiệu Grand Slam trong sự nghiệp, nhiều thứ ba trong lịch sử chỉ sau Rafael Nadal và Novak Djokovic.

Thống kê danh hiệu của Roger Federer: 20 chức vô địch Grand Slam, nhiều thứ 3 trong lịch sử - Ảnh 1
Federer giành được 20 chức vô địch Grand Slam trong sự nghiệp, nhiều thứ ba lịch sử

Trong sự nghiệp của mình, Tàu tốc hành Thụy Sĩ đã giành được 111 danh hiệu lớn nhỏ theo thông kê trên trang chủ ATP. Anh đạt tỉ lệ chiến thắng lên tới 65% trong các trận chung kết. Dưới đây là thống kê đầy đủ số trận chung kết tham dự các danh hiệu mà Federer đã giành được:

 

CÁC TRẬN CHUNG KẾT TRONG SỰ NGHIỆP ROGER FEDERER*
Nội dung Giải đấu Thắng Thua Tổng Tỷ lệ thắng
Đơn
Grand Slam 20 11 31 0,65
Olympic 0 1 1 0
ATP Finals 6 4 10 0,67
ATP Masters 1000 28 22 50 0,56
ATP Tour 500 24 7 31 0,77
ATP Tour 250 25 9 34 0,74
Tổng 103 54 157 0,66
Đôi
Grand Slam - - - -
Olympic 1 0 1 1
ATP Finals - - - -
ATP Masters 1000 1 2 3 0,33
ATP Tour 500 3 1 4 0,75
ATP Tour 250 3 3 6 0,5
Tổng 8 6 14 0,5
Tổng 111 60 171 0,65

(*theo thống kê từ trang chủ ATP)

TIN LIÊN QUAN

Nadal vượt mặt Federer trên BXH tiền thưởng, chỉ kém Djokovic

Sau khi giành chức vô địch Roland Garros và tiến vào đến bán kết Wimbledon trong năm 2022, Rafael Nadal hiện đã vươn lên vị trí thứ 2 trong BXH những tay vợt đơn nam kiếm nhiều tiền nhất mọi thời đại.

Alcaraz: Tôi muốn gặp Federer và đánh bại Big 3 tại Grand Slam

ATP Tour 13/09/2022

Trong buổi phỏng vấn mới đây với ATPTour.com, Carlos Alcaraz cho biết anh rất muốn chạm trán Roger Federer, đồng thời thể hiện tham vọng đánh bại một tay vợt trong Big 3 tại Grand Slam.

CHÍNH THỨC: Roger Federer giải nghệ sau Laver Cup 2022

Trên trang cá nhân, Roger Federer xác nhận sẽ giải nghệ sau khi Laver Cup 2022 khép lại. Giải đấu sẽ diễn ra từ ngày 23-25/9 tới đây.

Thế giới thể thao phản ứng ra sao với thông báo giải nghệ của Federer?

Các tay vợt hàng đầu trong làng tennis cùng các ngôi sao thể thao đã gửi thông điệp tri ân đến Roger Federer sau khi tay vợt 41 tuổi tuyên bố giải nghệ.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Kết quả M25 Tây Ninh (Tuần 2): Loạt tay vợt Việt Nam giành vé vào vòng 2

Tennis Việt Nam 1 giờ trước

Ở tuần thi đấu thứ hai giải ITF M25 Tây Ninh - Hải Đăng Cup 2022, các tay vợt Việt Nam đã có khởi đầu thuận lợi khi lần lượt giành vé vào vòng 2 nội dung đơn nam.

Djokovic thắng thần tốc ở trận ra quân Astana Open 2022

ATP Tour 1 giờ trước

Novak Djokovic không mất nhiều thời gian để đánh bại Cristian Garin, qua đó giành vé vào vòng 2 Astana Open 2022.

Alcaraz lần đầu thua 0-2 trong năm 2022, bị loại ngay tại vòng 1 Astana Open

ATP Tour 2 giờ trước

Tay vợt số 1 thế giới Carlos Alcaraz vừa để thua sốc David Goffin ở vòng 1 giải ATP 500 - Astana Open 2022. Đáng chú ý, đây cũng là lần đầu tiên anh nhận thất bại sau 2 set kể từ Paris Masters 2021.

Lịch thi đấu tennis ITF M25 Tây Ninh - Hải Đăng Cup 2022 hôm nay mới nhất

Tennis Việt Nam 4 giờ trước

Lịch thi đấu quần vợt giải ITF World Tennis Tour M25 Tây Ninh - Hải Đăng Cup 2022 mới nhất. Thethao.vn cập nhật lịch trực tiếp giải ITF World Tennis Tour M25 Hải Đăng Cup 2022 tại Tây Ninh hôm nay nhanh nhất và chính xác nhất.

Kết quả tennis ITF M25 Tây Ninh - Hải Đăng Cup 2022 hôm nay mới nhất

Tennis Việt Nam 4 giờ trước

Kết quả tennis ITF World Tennis Tour M25 Tây Ninh - Hải Đăng Cup 2022 hôm nay mới nhất. Thethao.vn cập nhật kết quả theo ngày giải ITF M15 tại Tây Ninh hôm nay nhanh và chính xác nhất.

Kết quả tennis hôm nay 5/10: Alcaraz thua sốc tại Astana Open

Kết quả Tennis 4 giờ trước

Cập nhật kết quả tennis ngày 5/10 với tâm điểm là các trận đấu thuộc vòng 1 nội dung đơn nam tại Astana Open 2022. Xem tỷ số các trận đấu tennis trong ngày tại giải Japan Open cùng thethao.vn.

Radunanu thua trắng Kasatkina, dừng bước ngay vòng 1 Ostrava Open 2022

Emma Raducanu không thể tạo ra bất ngờ trước tay vợt giàu kinh nghiệm hơn là Daria Kasatkina. Cựu vô địch US Open rời giải Ostrava Open 2022 ngay từ vòng đầu tiên và không giành được bất kỳ set thắng nào.

Lý Hoàng Nam khởi đầu thuận lợi ở M25 Tây Ninh tuần 2

Tennis Việt Nam 8 giờ trước

Lý Hoàng Nam khởi đầu giải M25 Tây Ninh Tuần 2 một cách thuận lợi. Anh đánh bại tay vợt trẻ Cao Ngọc Lâm chỉ sau 2 set.

Kết quả M25 Tây Ninh (Tuần 2): Lý Hoàng Nam vào tứ kết nội dung đôi nam

Tennis Việt Nam 1 ngày trước

Ở tuần thi đấu thứ hai giải ITF M25 Tây Ninh - Hải Đăng Cup 2022, Lý Hoàng Nam đăng ký tham dự cả hai nội dung đơn nam và đôi nam. Anh cùng tay vợt người Philippines Alcantara Francis Casey hiện đã có mặt ở vòng tứ kết.

Kết quả M25 Tây Ninh (Tuần 2): Vũ Hà Minh Đức loại tay vợt Thái Lan

Tennis Việt Nam 1 ngày trước

Vũ Hà Minh Đức là tay vợt Việt Nam đầu tiên ghi tên mình vào vòng 2 nội dung đơn nam giải ITF M25 Tây Ninh - Hải Đăng cup 2022 (Tuần 2).

Cúp C1 châu Âu
Vòng bảng
RB Leipzig
23:45
Celtic FC
Red Bull Salzburg
23:45
Dinamo Zagreb
Real Madrid
02:00
FC Shakhtar Donetsk
Manchester City
02:00
FC Copenhagen
Sevilla
02:00
Borussia Dortmund
Chelsea
02:00
AC Milan
Juventus
02:00
Maccabi Haifa
Benfica
02:00
PSG
Cúp FA
Qual.3 Playoffs
Bury AFC
01:45
Clitheroe
Hạng nhất Anh
Vòng 13
Hull City
01:45
Wigan Athletic
Burnley
01:45
Stoke City
Middlesbrough
01:45
Birmingham City
Rotherham United
01:45
Millwall
Watford
01:45
Swansea City
Preston North End
02:00
West Brom
VĐQG Brazil
Vòng 30
Ceara
05:00
Goias
Atletico Clube Goianiense
05:00
Fluminense RJ
Bragantino
05:00
Cuiaba
Atletico Paranaense
05:30
Fortaleza
Santos
07:30
Atletico Mineiro
Flamengo
07:30
Internacional RS
Scotland
Vòng 7
Kilmarnock
01:45
Saint Johnstone
Cúp Liên đoàn Tây Ba Nha
Vòng 2
UD Marbella
21:30
UD Melilla
VĐQG Argentina
Vòng 23
Colon de Santa Fe
02:30
Patronato Parana
Atletico Tucuman
05:00
CA Platense
Defensa Y Justicia
05:00
Racing Club
Independiente
07:30
Central Cordoba SDE
River Plate
07:30
Estudiantes La Plata
VĐQG Venezuela
Vòng 2
Deportivo Metropolitano
04:00
Carabobo FC
Zamora Barinas
06:15
Monagas SC
Hạng 2 Mexico
Vòng 16
CD Alacranes de Durango
05:00
Monarcas Morelia
Alebrijes de Oaxaca
07:05
Monterrey B
Correcaminos UAT
09:05
Atletico La Paz
Colombia Copa Cup
finals
Millonarios
03:00
Atletico Junior Barranquilla
Canadian Premier League
Vòng 8
Forge FC
06:00
Pacific FC
Thổ Nhĩ Kỳ Lig3
Vòng 8
Tarsus Idman Yurdu
22:30
Nazillispor
Fethiyespor
22:59
Ankarademirspor
Erzincanspor
22:59
Utkoi
Amedspor
22:59
Batman Petrolspor
Bukaspor
22:59
Sariyer
Balikesirspor
22:59
Kirsehir Koyhizmetleri
Hạng 2 Hungary
Vòng 10
Gyori ETO
22:00
Gyirmot SE
Diosgyor VTK
22:59
Dorogi FC
Szombathelyi Haladas
22:59
Kazincbarcika
Kozarmisleny SE
22:59
Bekescsaba
Bodajk FC Siofok
22:59
Pecsi MFC
Duna-Tisza
22:59
Szegedi AK
Hạng nhất Mỹ
Vòng 10
Louisville City FC
06:30
Detroit City
Memphis 901
07:00
Rio Grande Valley
New Mexico United
08:00
Los Angeles Galaxy II
El Paso Locomotive FC
08:00
Colorado Springs Switchbacks FC
UEFA Youth League U19
Round 1 Domestic Champions
Trencin U19
22:59
FK Zalgiris Vilnius U19
Zaglebie Lubin U19
22:59
Rukh Vynnyky U19
Domzale U19
22:59
Young Boys U19
Racing Union Luxembourg U19
00:00
AIK Solna U19
Hibernian U19
01:00
Molde U19
Primera Division de Colombiano-Apertura
Vòng 17
Independiente Santa Fe
07:30
Millonarios
Brazil Youth cup
Vòng 2
Nautico PE (Youth)
01:00
Ceara Youth
ABC FC RN (Youth)
01:00
Fluminense PI (Youth)
IAPE (Youth)
01:00
Sao Raimundo-RR Youth
Ecuador Campeonato Serie B
Vòng 32
CD Independiente Juniors
03:00
Libertad FC
CD Puerto Quito
03:00
SC Imbabura
Guayaquil SC
07:00
Chacaritas SC
Phần Lan
Vòng 3
KuPs
22:00
FC Haka
Brazil Rio cup
Portuguesa RJ
01:00
Goncalense
Volta Redonda
01:00
Americano RJ
Bosnia erzegovina 1st League
Vòng
Radnik Bijeljina
22:00
FK Modrica
Sutjeska Foca
22:30
FK Kozara Gradiska
Mexico U20
Vòng
Pumas U20
22:00
Tigres UANL U20
Puebla U20
22:00
Atlas U20
Faroe Islands Cup
Bán kết
HB Torshavn
00:00
Vikingur Gotu
KI Klaksvik
00:30
07 Vestur Sorvagur
USA National Premier Soccer League
Vòng
FC Tucson
09:00
Central Valley Fuego
Burkina Faso League
Vòng
US Forces Armees
22:59
Rahimo FC
Spanish Bizkaia-Tercera Division
Elche CF Ilicitano
22:59
Orihuela CF
CONCACAF League
Bán kết
CD Motagua
08:00
CD Olimpia
Uruguay Cup
Quarterfinals
Torque
02:00
Club Atletico Progreso
Plaza Colonia
06:30
CA Penarol
Switzerland - 2.Liga
Vòng 8
SV Hongg
01:00
USV Eschen Mauren
Bulle
01:00
Etoile Carouge
CAF U-17 Championship
Groups(West A)
Senegal U17
04:00
Mali U17
Northern Ireland Reserve League
Vòng
Cliftonville Reserves
01:45
Linfield Reserves
Larne Reserves
02:00
Glenavon Reserves
Brazil Serie B
Vòng 33
Cruzeiro (MG)
07:30
Ituano SP
Nam Phi Premier Soccer League
Vòng 9
AmaZulu
22:00
Richards Bay
Moroka Swallows
00:30
Kaizer Chiefs
Hạng 1 Ả rập Xê út
Vòng 6
Al Kholood
22:25
Al Sahel
Al-Orubah
22:40
Al-Faisaly Harmah
AL-Rbeea Jeddah
00:15
Al Ahli Jeddah
Guatemala D2
Vòng
Deportivo Sanarate
04:00
San Benito FC
Nữ Euro
Qual.B
Romania (nữ) U17
22:00
Lithuania (nữ) U17
Lithuania cup
Bán kết
Hegelmann Litauen
21:30
Baltija Panevezys
Germany Regionalliga
Vòng 9
FSV Frankfurt
00:00
FSV Mainz 05 (Youth)
Bolivia Primera Division
Vòng 20
Real Tomayapo
05:00
Always Ready
Aurora
06:30
The Strongest
Oriente Petrolero
07:30
Real Santa Cruz
European Women
Round 1 A
Slovakia (nữ) U19
22:00
Denmark (nữ) U19
Portugal (nữ) U19
22:59
Belgium (nữ) U19
Spain (nữ) U19
00:00
Scotland (nữ) U19
VĐQG Peru
Vòng 14
AD Tarma
03:00
FBC Melgar
Inti Gas Deportes
03:30
Sporting Cristal
Universitario De Deportes
08:00
Carlos Manucci
Northern Ireland Women's Super
Vòng
Derry City (nữ)
01:45
Crusaders Newtownabbey Strikers (nữ)
Primera Division de El Salvador
Vòng 4
Once Municipal
04:30
A.D. Isidro Metapan
Qatar B
Vòng
Al Khor SC
00:00
Russell City
Hạng 3 Ý
Vòng 1
Montevarchi
22:59
Nuova Monterosi
Pescara
22:59
Vis Pesaro
Piacenza
22:59
Pro Vercelli
Triestina
22:59
Azy based nano Bo
ACD Virtus Entella
22:59
Carrarese
Robur Siena S.S.D.
22:59
Pontedera
Pro Patria
22:59
Albinoleffe
Lecco
22:59
JuventusU23
Olbia
02:00
Sassari Torres
Scottish Highland Football League
Vòng 12
Turriff United
01:45
fraserburgh
Banks o Dee
01:45
Deveronvale
Brechin City
01:45
Huntly
Clachnacuddin
01:45
Buckie Thistle FC
Forres Mechanics
01:45
Wick Academy
Lossiemouth
01:45
Keith
Nairn County
01:45
Inverurie Loco Works
Rothes
01:45
Formartine United
Strathspey Thistle
01:45
Brora Rangers
Cyprus Cup
Vòng 1
Othellos Athienou
22:00
Doxa Katokopias
AE Zakakiou
22:00
AEP Paphos
VĐQG Paraguay
Vòng 15
General Caballero
03:30
Guairena
Cerro Porteno
06:00
Sportivo Ameliano
Olimpia Asuncion
06:00
Tacuary
Cúp Quốc Gia San Marino
Vòng 1
Faetano
01:45
Murata
San Giovanni
01:45
Folgore/Falciano
Tre Penne
01:45
S.S Pennarossa
AC Juvenes
01:45
Cailungo
Women's football South American Games
Vòng bảng
Argentina (nữ) U20
21:15
Uruguay (nữ) U20
Cúp Quốc Gia Nga
Vòng 4
Torpedo Vladimir
22:00
Akron Togliatti
Avangard
22:00
FK Makhachkala
Peresvet Podolsk
22:00
Baltika Kaliningrad
Dinamo Briansk
22:00
Arsenal Tula
Tekstilshchik Ivanovo
22:30
Kuban Krasnodar
Chernomorets Novorossiysk
22:30
Yenisey Krasnoyarsk
Dinamo Saint Petersburg
22:59
Alania Vladikavkaz
Zvezda Sint Petersburg
22:59
Veles
Rotor Volgograd
22:59
Shinnik Yaroslavl
Bahraini Premier League
Vòng 2
Sitra
22:30
Al Khaldiya
Al-Ahli(BHR)
22:59
Al-Riffa
Al-Budaiya
23:45
East Riffa
AFC Championship U17
preliminaries
Saudi Arabia U17
22:30
Maldives U17
Jordan U17
23:45
Philippines U17
IraqU17
23:45
Lebanon U17
India U17
23:45
Kuwait U17
Nicaragua Apertura league
Vòng 12
UNAN Managua
06:00
Jalapa
Premier League International Cup
Vòng bảng
Wolverhampton U21
01:00
Valencia CF Mestalla
Iceland
Vòng 1
IBV Vestmannaeyjar
22:30
Hafnarfjordur
Vikingur Reykjavik
02:15
Valur Reykjavik
Holland Ligue 3
Vòng 5
Jong Sparta Rotterdam (Youth)
01:00
Scheveningen
Katwijk
01:00
OFC Oostzaan
Rijnsburgse Boys
01:00
De Treffers
HHC Hardenberg
01:00
AFC
Kuwait first Division Leagus
Vòng 4
Al-Salibikhaet
22:00
Al-Shabab(KUW)
Khaitan
22:00
Al-Yarmouk
Holland Derde Divisie
Vòng
Urk
01:00
VV DOVO
UNA
01:00
Gemert
SV Oss 20
01:00
HSC 21 Brein
Bosnia and Herzegovina Premier League
Vòng 5
HSK Zrinjski Mostar
22:59
NK Siroki Brijeg
Hạng nhất Scotland
Vòng 7
Edinburgh City
01:45
Peterhead
Nhà nghề Mỹ MLS z
Vòng 7
Charlotte FC
06:00
Columbus Crew
Inter Miami
07:00
Orlando City

Tin thể thao mới nhất

Nhận định Tennis