Trước Nadal, có mấy tay vợt vô địch Úc mở rộng sau khi thua 2 set đầu?

Đỗ Bài

Chủ nhật, 30/01/2022 22:43 (GMT+7)

Rafael Nadal vô địch Úc mở rộng 2022 sau khi thua 2 set đầu tiên trước Daniil Medvedev. Vậy trước Nadal, đã có bao nhiêu tay vợt làm được điều tương tự: vô địch Australian Open sau khi thua trước 2 set?

Rafael Nadal thua Daniil Medvedev cả 2 set đầu tiên của trận chung kết Úc Mở rộng 2022. Tay vợt hạt giống số 6 sau đó thắng cả 3 set còn lại (lần lượt với các tỷ số 6-4, 6-4 và 7-5) để lần thứ 2 trong sự nghiệp đăng quang tại Australian Open.

Chiến thắng ngược của Nadal trước Medvedev thực sự ấn tượng và mang tới nhiều cảm xúc cho những người yêu tennis. Tuy nhiên, tay vợt 35 tuổi chưa phải người đầu tiên trong lịch sử giải Úc Mở rộng làm được điều này.

Trước Nadal, có mấy tay vợt vô địch Úc mở rộng sau khi thua 2 set đầu? - Ảnh 2
Trước Nadal, có 3 tay vợt từng vô địch giải Úc Mở rộng sau khi thua 2 set đầu tiên

Trước Nadal đã có 3 tay vợt từng vô địch nội dung đơn nam của Australian Open sau khi thua 2 set đầu tiên. Đó là: Fred Alexander (1908), Rod Laver (1960) và Roy Emerson (1965).

Tại Australian Open 1908, Fred Alexander vô địch sau khi thua cùng với tỷ số 3-6 trước Alfred Dunlop. Cố tay vợt người Mỹ toàn thắng cả 3 set còn lại, lần lượt với các tỷ số: 6-0, 6-2 và 6-3.

Năm 1960, Rod Laver cũng vượt qua Neale Fraser để vô địch giải Úc Mở rộng sau khi thua 2 set đầu tiên. Đây là chức vô địch Australian Open đầu tiên của Rod Laver. Tên của ông cũng được đặt cho sân vận động trung tâm của giải Grand Slam đầu tiên trong năm.

Trước Nadal, có mấy tay vợt vô địch Úc mở rộng sau khi thua 2 set đầu? - Ảnh 1
Nadal trở thành tay vợt đầu tiên trong lịch sử giành được 21 Grand Slam

Năm 1965, Roy Emerson đã tái hiện được thành tích của Fred Alexander và Rod Laver. Roy Emerson thắng ngược tay vượt đồng hương là Fred Stolle để đăng quang. Đây là chức vô địch Australian Open thứ 3 liên tiếp của Roy Emerson. Trong sự nghiệp, huyền thoại 85 tuổi đã giành tổng cộng 5 chức vô địch Úc Mở rộng và đó là 5 danh hiệu liên tiếp (từ 1963 tới 1967).

Như vậy, Rafael Nadal chỉ là tay vượt thứ 4 từng vô địch Úc Mở rộng sau khi thua 2 set đầu tiên. Tuy nhiên, chủ nhân của 21 giải Grand Slam lại là tay vợt đầu tiên trong Kỷ nguyên Mở làm được điều này.

TIN LIÊN QUAN

CHÙM ẢNH: Rafael Nadal ăn mừng chức vô địch Úc Mở rộng 2022

Dù bị đánh giá thấp hơn trước tay vợt số 2 thế giới Daniil Medvedev, nhưng bằng kinh nghiệm cùng sự bền bỉ đáng kinh ngạc, Rafael Nadal đã thắng ngược đối thủ để đăng quang Australian Open 2022.

Medvedev: ‘Vợ tôi chắc sẽ đập vỡ TV ở nhà’

Daniil Medvedev tiết lộ một cách hỏm hỉnh rằng vợ mình sẽ đập vỡ Tivi ở nhà sau khi chứng kiến anh thua ngược Rafael Nadal ở trận chung kết Úc Mở rộng 2022.

Nadal: Không hiểu sao tôi có thể lội ngược dòng trước Medvedev

Chia sẻ sau khi đăng quang Úc Mở rộng, Rafael Nadal tỏ ra vô cùng xúc động. Ông vua sân đất nện cho biết anh không thể tin rằng mình vừa lội ngược dòng thành công trước Daniil Medvedev dù bị dẫn trước đến 2 set.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Novak Djokovic chia tay HLV lâu năm Vajda

Vừa mất ngôi vị số 1 thế giới vào tay Daniil Medvedev, Novak Djokovic cũng mất luôn HLV quen thuộc Marian Vajda sau khi hai bên thống nhất đường ai nấy đi vào hôm qua.

Djokovic: Tôi muốn trở lại Australia để dự Úc Mở rộng

Trong buổi phỏng vấn mới đây với kênh truyền hình quốc gia Serbia (RTS), Djokovic khẳng định anh rất muốn trở lại Australia trong tương lai để dự Úc Mở rộng.

‘Chúng ta đang quá khắt khe với Djokovic, xin hãy tôn trọng cậu ấy’

Đây là phát biểu của cựu tay vợt Alex Corretja về vụ lùm xùm liên quan đến hộ chiếu của Novak Djokovic ở Australia hồi tháng 1 vừa qua.

Djokovic: Con trai tôi cổ vũ cho Nadal ở chung kết Úc Mở rộng

Theo chia sẻ của Djokovic, vợ anh đã cổ vũ cho Daniil Medvedev ở trận chung kết úc Mở rộng 2022, trong khi con trai anh lại ủng hộ Rafael Nadal.

Djokovic khẳng định KHÔNG tiêm vắc xin COVID-19, sẵn sàng bỏ các giải Grand Slam

Trong bài phỏng vấn độc quyền với BBC mới đây, Novak Djokovic khẳng định anh sẽ không tiêm vắc xin COVID-19 và sẵn sàng rút khỏi các giải Grand Slam nếu BTC giải yêu cầu tiêm phòng.

Zverev: Tôi dùng điện thoại quá nhiều nên thất bại ở Úc Mở rộng

Trong chia sẻ mới nhất, Alexander Zverev thừa nhận việc anh dùng điện thoại quá nhiều đã ảnh hưởng đến kết quả thi đấu tại Úc Mở rộng 2022.

Rộ tin Djokovic đồng ý tiêm vắc xin COVID-19

Nhiều nguồn tin khẳng định Novak Djokovic đã thay đổi lập trường và nhiều khả năng sẽ đồng ý tiêm vắc xin phòng COVID-19 đê có thể tham dự các giải Grand Slam trong thời gian tới.

Medvedev trải lòng về ‘mối thù’ với CĐV Úc, dọa bỏ Roland Garros và Wimbledon

Daniil Medvedev tỏ ra không hài lòng khi liên tục bị CĐV Aystralia công kích tại Úc Mở rộng 2022. Tay vợt người Nga cho rằng anh có thể sẽ không tham dự các giải Grand Slam khác như Roland Garros và Wimbledon.

Daniel Collins lọt top 10 WTA sau ngôi á quân Úc Mở rộng 2022

Với việc lọt vào chung kết Úc Mở rộng 2022, Daniel Collins đã có sự thăng tiến lớn trên BXH WTA thế giới.

Djokovic và Federer chúc mừng 'siêu kỷ lục' của Nadal

Cả Novak Djokovic và Roger Federer đều gửi lời chúc mừng tới Rafael Nadal. Nadal vừa lập ‘siêu kỷ lục’ khi trở thành tay vợt đầu tiên giành được 21 Grand Slam trong sự nghiệp.

U19 Đông Nam Á
Vòng bảng
Philippines U19
15:00
Myanmar U19
Brunei Darussalam U19
17:00
Vietnam U19
Indonesia U19
20:00
U19 Thái Lan
Cúp C1 châu Âu
Vòng 1
Tobol Kostanai
21:00
Ferencvarosi TC
HJK Helsinki
22:59
Rigas Futbola skola
Bodo Glimt
22:59
KI Klaksvik
F91 Dudelange
00:30
KF Tirana
HSK Zrinjski Mostar
01:00
Sheriff Tiraspol
Maribor
01:15
Shakhter Soligorsk
Slovan Bratislava
01:30
Dinamo Batumi
Nữ Châu Âu
Vòng bảng
Anh (nữ)
02:00
Austria (nữ)
Hàn Quốc
Vòng 20
Suwon Samsung Bluewings
17:00
Daegu FC
Incheon United
17:00
Suwon City
FC Seoul
17:30
Jeonbuk Hyundai Motors
J-League 1
Vòng 20
Kashiwa Reysol
17:00
Nagoya Grampus
Kawasaki Frontale
17:00
Sagan Tosu
Shonan Bellmare
17:00
Gamba Osaka
Vissel Kobe
17:00
Shimizu S-Pulse
Yokohama Marinos
17:00
Hiroshima Sanfrecce
FC Tokyo
17:00
Consadole Sapporo
Jubilo Iwata
17:00
Avispa Fukuoka
Kashima Antlers
17:00
Cerezo Osaka
Urawa Red Diamonds
17:30
Kyoto Sanga
Giao hữu quốc tế
Farul Constanta
14:30
Petrolul Ploiesti
Vasas
15:30
KFC Komarno
SK Prostejov
15:30
SC Znojmo
Slovan Liberec
16:00
Dukla Prague
Sigma Olomouc
16:00
Vysocina jihlava
ZalaegerzsegTE
16:00
Slask Wroclaw
SK Slovan Varnsdorf
16:00
Viktoria Zizkov
GKS Jastrzebie
16:00
Opava
Bristol City
20:00
Cheltenham Town
Mechelen
21:00
Go Ahead Eagles
Tescoma Zlin
22:00
Vyskov
Szentlorinc SE
22:00
Szekszard UFC
Lisen
22:00
Banik Ostrava
Diosgyor VTK
22:00
Dukla Banska Bystrica
FC Steaua Bucuresti
22:00
CS Mioveni
Greuther Furth
22:00
Ingolstadt
FSV Optik Rathenow
22:00
SV Babelsberg 03
Kazincbarcika
22:00
Mezokovesd Zsory
Carl Zeiss Jena
22:30
Schott Jena
St.Polten
22:30
Videoton Puskas Akademia
Schalke 04
22:30
SC Verl
Stade Nyonnais
22:59
Lausanne Sports
CS Universitatea Craiova
22:59
Al Duhail
SC Imst
22:59
Almere City FC
Eintracht Braunschweig
22:59
Union Berlin
AZ Alkmaar
22:59
PAOK Saloniki
Oud Heverlee
22:59
KFCO Wilrijk
Fortuna Sittard
22:59
VfL Bochum
Paksi SE Honlapja
22:59
Szegedi AK
TSV 1860 Munchen
23:30
LASK Linz
Grazer AK
23:30
Wolfsberger AC
Wiener Viktoria
23:30
Celtic FC
Wacker Burghausen
23:30
Borussia Dortmund (Youth)
Saint Gilloise
23:30
Racing Union Luxemburg
FC Liefering
00:00
SV Grodig
Sportverein Sonsbeck
00:00
SV Straelen
Hannover 96 Am
00:00
SV Ramlingen Ehlershausen
Fortuna Dusseldorf (Youth)
00:00
TVD Velbert
Hamburger SV (Youth)
00:00
Eintracht Norderstedt
Wattenscheid 09
00:00
TUS Bovinghausen 04
Patro Eisden
00:00
Willem II
Jeunesse Esch
00:30
Swift Hesperange
RKSV Nuenen
00:30
Helmond Sport
SV Donaustauf
00:30
Te Cu Kukuh Atta Seip
Katwijk
00:30
PEC Zwolle
Kendal Town
01:30
Carlisle United
Brora Rangers
01:30
Ross County
Brechin City
01:45
Aberdeen
Cúp C3
Qual.1
Inter Turku
22:00
KF Drita Gjilan
Vikingur Gotu
01:00
Europa FC
Copa Libertadores
1/8 Final
Colon de Santa Fe
05:15
Talleres Cordoba
Palmeiras
05:15
Cerro Porteno
Flamengo
07:30
Deportes Tolima
River Plate
07:30
Velez Sarsfield
Na Uy
Vòng 11
Molde
00:00
Jerv
Trung Quốc
Vòng 9
Zhejiang Greentown
17:30
Dalian Pro
Changchun Yatai
18:30
Shandong Taishan
Hạng 2 Nhật Bản
Vòng 25
Grulla Morioka
16:00
FC Ryukyu
Vegalta Sendai
17:00
Ventforet Kofu
V-Varen Nagasaki
17:00
Montedio Yamagata
Yokohama FC
17:00
Blaublitz Akita
Albirex Niigata
17:00
JEF United Ichihara Chiba
Zweigen Kanazawa FC
17:00
Thespa Kusatsu
Roasso Kumamoto
17:00
Tokushima Vortis
Machida Zelvia
17:00
Mito Hollyhock
Fagiano Okayama
17:00
Omiya Ardija
Renofa Yamaguchi
17:00
Oita Trinita
Tochigi SC
17:00
Tokyo Verdy
Hạng 2 Hàn Quốc
Vòng 25
Jeonnam Dragons
17:00
Gyeongnam FC
FC Anyang
17:30
Chungnam Asan
Busan I Park
17:30
Gimpo FC
Hạng 2 Mexico
Vòng 2
CD Alacranes de Durango
05:00
Atletico La Paz
Mineros de Zacatecas
07:05
Club Chivas Tapatio
Correcaminos UAT
09:05
CF Atlante
Australia Queensland State Women's Premier League
Vòng
Virginia United SC (nữ)
16:30
Weston Pud(nữ)
Myanmar Professional League
Vòng 2
Shan United
15:30
Chinland
Hạng nhất Mỹ
Vòng 7
Pittsburgh Riverhounds
06:00
Indy Eleven
Atlanta United FC II
06:30
Birmingham Legion
Detroit City
06:30
Hartford Athletic
New Mexico United
08:00
Rio Grande Valley
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 10
Grindavik (nữ)
02:15
Tindastoll Neisti (nữ)
Egyptian Scores Cup
Vòng 2
Talaea EI-Gaish
22:59
Mozart Suez
Pyramids FC
02:00
Ceramica Cleopatra FC
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 9
Jonkopings Sodra U21
22:59
Varbergs BoIS U21
Chile Primera D
Vòng
Deportes Ovalle
02:00
CD Municipal Mejillones
Copa Sudamericana
1/8 Final
Ceara
05:15
The Strongest
Santos
07:30
Deportivo Tachira
FBC Melgar
07:30
Deportivo Cali
Brazil Campeonato Paulista Youth
Vòng
Noroeste (Youth)
01:00
Corinthians Paulista (Youth)
Osasco Audax Youth
01:00
Ituano (Youth)
XV de Jau (Youth)
01:00
Mirassol FC (Youth)
XV de Piracicaba (Youth)
01:00
Ponte Preta (Youth)
Penapolense (Youth)
01:00
Monte Azul SP (Youth)
Agua Santa SP Youth
01:00
Capivariano FC SP Youth
Sao Bento SP (Youth)
01:00
Palmeiras (Youth)
Inter Bebedouro SP Youth
01:00
Sao Paulo (Youth)
Portuguesa (Youth)
01:00
Aracatuba SP Youth
Sao Jose AP (Youth)
01:00
Santos (Youth)
Tanabi SP (Youth)
01:00
Ferroviaria SP (Youth)
Sao Caetano (Youth)
01:00
Ibrachina Youth
Botafogo-SP (Youth)
01:00
SKA Brasil Youth
African Cup of Nations for Women
Vòng bảng
Zambia (nữ)
00:00
Tunisia (nữ)
Togo(w)
03:00
Cameroon (nữ)
USA USL League Two
Vòng
Florida U23
02:00
Miami AC
Blackstones
03:00
Vermont Green
North Carolina FC U23
04:00
West Virginia Alliance FC
FC Miami City
05:00
Caledonia SC
Boston
06:00
Seacoast Utd Phantoms
Cedar star
06:00
Hudson Valley Hammers
Charlotte Independ B
06:00
Charlotte Eagles
AFC Cleveland
06:00
South Bend Lions
Fort Wayne FC
06:00
Toledo Villa FC
FC Lehigh Valley United
06:00
West Chester United
Lionsbridge FC
06:00
Christos FC
FC Motown
06:00
Westchester Flames
Philadelphia Lone Star
06:00
Ocean City Noreasters
Lansing City
06:00
Midwest United
Tri Cities FC
06:00
Southern Soccer Academy Kings
Asheville City
06:30
SC United Bantams
Blackwatch Rush
06:30
AC Connecticut
Manhattan SC
06:30
Long Island Rough Riders
Northern Virginia FC
06:30
Virginia Beach City
Minneapolis City SC
07:00
Thunder Bay cold
Chicago City SC
07:00
Chicago Fire Premier
Springfield ASC
07:00
Chicago Dutch Lions
Colorado ISA
07:00
New Mexico U23
Davis Legacy SC
09:30
Ventura County Fusion
Lithuania - 2.Division
Vòng 15
Kazlu Ruda FK Silas
16:00
Atletas Kaunas
Alytis Alytus Dainava
19:00
Siauliai B
Alytis Alytus Dainava
19:00
Siauliai B
FK Trakai II
20:00
Babrungas
FK Trakai II
20:00
Babrungas
Vilniaus Baltijos Futbolo Akademija
22:59
FK Zalgiris Vilnius B
FK Panevezys-2
22:59
Ekranas Panevezys
Nevezis Kedainiai
22:59
Garr and Ava
Atomsfera Mazeikiai
22:59
FK Neptunas Klaipeda
Banga Gargzdai B
22:59
FK Minija
Atomsfera Mazeikiai
22:59
FK Neptunas Klaipeda
Banga Gargzdai B
22:59
FK Minija
Vilniaus Baltijos Futbolo Akademija
22:59
FK Zalgiris Vilnius B
FK Panevezys-2
22:59
Ekranas Panevezys
Nevezis Kedainiai
22:59
Garr and Ava
Kazlu Ruda FK Silas
22:59
Atletas Kaunas
Jordan
Vòng 10
Maan
00:30
Sahab SC
AUS NSWC
Bán kết
Bonnyrigg White Eagles
16:00
Sydney United
Hạng 2 Phần Lan
Vòng 13
Ekenas IF Fotboll
22:30
Gnistan Helsinki
MP MIKELI
22:30
PIF Parainen
PK-35 Vantaa
22:30
SJK Akatemia
Jaro
22:30
PEPO Lappeenranta
KPV
22:30
JaPS
QLD Division 1
Vòng 12
Rochedale Rovers
16:30
Mitchelton FC
U19 Iceland
Keflavik Reynir Vidir II U19
03:00
Haukar U19
Brazil Serie B
Vòng 17
Gremio Novorizontin
07:30
Brusque FC
Cúp Quốc Gia Argentina
Vòng 2
Argentinos juniors
03:00
Defensa Y Justicia
Bolivia Primera Division
Vòng 2
Always Ready
02:00
Nacional Potosi
Aurora
05:15
Club Guabira
Blooming
07:30
Real Santa Cruz
European Women
Bán kết
Spain (nữ) U19
20:00
Sweden (nữ) U19
Norway (nữ) U19
22:30
France (nữ) U19
Cúp Quốc Gia Paraguay
Vòng 1
8 de Setiembre
23:45
General Caballero
24 de Septiembre 1969
01:45
Atletico Colegiales
BRA D4
Sao Paulo Crystal FC
02:00
Icasa CE
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 11
Lahden Reipas
22:30
PeKa
Brazil Youth
Vòng bảng
Fluminense RJ (Youth)
05:00
RB Bragantino Youth
WBCUP
Lithuania (nữ) U17
16:00
Estonia (nữ) U17
Lithuania (nữ) U19
19:00
Estonia (nữ) U19
QLD Premier League
Vòng 8
Logan Lightning
16:30
Brisbane City
Moreton Bay United
17:30
Eastern Suburbs Brisbane
Argentine Torneo A
Vòng
Huracan Las Heras
02:00
Sol de Mayo
Australia NPL Queensland U23
Vòng
Eastern Suburbs U23(AUS)
15:30
Moreton Bay United U23
Women’s ASEAN Football Championship
Vòng bảng
Indonesia (nữ)
15:00
Malaysia (nữ)
Philippines (nữ)
18:00
Singapore (nữ)
Thái Lan (nữ)
18:00
Australia (nữ)
South Africa Confederations Cup
Vòng bảng
Mauritius
19:00
Swaziland
Lesotho
22:00
Malawi
Brazil Campeonato Carioca Serie A2
Vòng
Americano RJ
00:45
Volta Redonda
Lithuania - 1.Division
Vòng 20
Kauno Zalgiris
21:00
Baltija Panevezys
BRA SPC
Vòng 1
Oeste
05:00
Sao Caetano
VĐQG Costa Rica
Vòng
Alajuelense
09:00
Cartagines Deportiva SA
hạng 2 Trung Quốc
Vòng 2
ShangYu Pterosaur FC
14:30
Dantong Tengyue
Qinao FC
14:30
Dongguan Guanlian
Haimen Codion
14:30
Hunan Billows
Inner Mongolia Caoshangfei F.C
14:30
Jiangxi Dark Horse
Hubei Chufengheli FC
18:30
Yanbian Longding
NSW-N Premier League
Vòng 14
Maitland
15:00
Edgeworth Eagles FC
Weston Workers FC
16:00
Cooks Hill United

Tin thể thao mới nhất

Nhận định Tennis