Djokovic chưa bị trục xuất, ra tòa lần 2 vào ngày 16/1

Hữu Vượng

Thứ sáu, 14/01/2022 20:41 (GMT+7)

Tay vợt số 1 thế giới Novak Djokovic sẽ tiếp tục ở lại Australia sau khi luật sư của anh đâm đơn khiếu nại về quyết định hủy bỏ visa lần 2 của chính phủ nước này. Anh sẽ ra tòa vào ngày Chủ nhật tới (16/1).

Trước đó, Bộ trưởng Liên bang về Di trú Australia Alex Hawke đã dùng "quyền lực cá nhân" để hủy thị thực của Djokovic. Phát biểu về quyết định của mình, ông Hawke nói: “Hôm nay, tôi đã thực thi quyền lực của mình theo mục 133C (3) của Đạo luật Di trú để hủy bỏ thị thực của Novak Djokovic, trên cơ sở lợi ích của cộng đồng về sức khỏe và trật tự xã hội”.

Djokovic chưa bị trục xuất, ra tòa lần 2 vào ngày 16/1 - Ảnh 2
Djokovic chưa bị trục xuất, ra tòa lần 2 vào ngày 16/1

Luật sự của Novak Djokovic gọi quyết định của ông Alex Hawke là ‘phi lý’, dù thừa nhận mục đích tốt đẹp của hành động này. Do đó, họ đã quyết định khiếu nại lại phán quyết của Bộ trưởng bộ Di trú Australia.

Hôm nay 14/1, Djokovic vẫn tự do. Anh sẽ có buổi họp mặt với quan chức bộ di trú Australia vào sáng ngày 15/1 trước khi bị quản thúc tới lúc phiên tòa diễn ra.

Novak Djokovic nhập cảnh vào Australia vào ngày 6/1 nhưng ngay lập tức bị tước thị thực và đưa đi quản thúc bắt buộc. Luật sư của anh khiếu nại và thắng kiện vào ngày 10/1. Điều đó giúp tay vợt người Serbia được tham dự vào các buổi tập chuẩn bị cho giải Australia mở rộng.

Djokovic chưa bị trục xuất, ra tòa lần 2 vào ngày 16/1 - Ảnh 1
Nếu khiếu nại không thành công, Djokovic đối mặt với án cấm nhập cảnh vào Australia trong 3 năm

Quyết định một lần nữa tước visa của Bộ trưởng Alex Hawke khiến Novak Djokovic rơi vào thế khó. Vận động viên sinh năm 1987 có thể lựa chọn rời Australia ngay lập tức, hoặc đâm đơn khiếu nại và chấp nhận rủi ro. Nếu khiếu nại không thành công, Novak Djokovic có thể không được nhập cảnh Australia trong 3 năm, tương đương với 3 mùa không được dự giải Grand Slam đầu tiên trong năm, Australia mở rộng.

Australia mở rộng sẽ bắt đầu ngày 17/1. Do đó, nếu Novak Djokovic và các luật sư khiếu nại thành công trong phiên tòa ngày 16/1, anh sẽ có thể tham dự giải. Trong trường hợp còn lại, Andrey Rublev sẽ thay thế tay vợt người Serbia.

TIN LIÊN QUAN

Hùng Dũng cười tự tin trong buổi tập của ĐT Việt Nam để chuẩn bị cho trận gặp Australia

Bóng đá Việt Nam 6 ngày trước

Chiều nay (13/1), chỉ có 27 cầu thủ ra sân trong buổi tập đầu tiên của ĐT Việt Nam để chuẩn bị cho trận gặp Australia, vòng loại World Cup 2022 khu vực châu Á. HLV Park Hang-seo cũng vừa triệu tập thêm Ngân Văn Đại và Trần Phi Sơn.

83% người Australia muốn Djokovic bị trục xuất

Australian Open 5 ngày trước

Có thể nhiều CĐV ủng hộ và thậm chí gây áp lực lên chính quyền Liên bang Australia nhằm giúp Novak Djokovic trở lại dự Australian Open 2022, nhưng phần lớn người dân Úc lại muốn trục xuất ngôi sao 34 tuổi.

CHÍNH THỨC: Djokovic bị huỷ visa lần 2, sắp bị trục xuất khỏi Australia

Australian Open 5 ngày trước

Bộ trưởng Di trú Australia Alex Hawke đã quyết định dùng quyền lực cá nhân của mình để huỷ visa của Novak Djokovic lần thứ 2. Nếu kháng án thất bại, tay vợt số một thế giới sẽ bị trục xuất và không thể tham dự Úc Mở rộng 2022.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Djokovic được bao trọn gói án phí

Gần 300.000 euro chi phí trả các khoản trong 2 phiên xử Novak Djokovic, ban đầu phải do tay vợt 34 tuổi chi trả. Nhưng đã có người thanh toán toàn bộ chi phí này thay anh.

Andy Murray và Nick Kyrgios khó chịu với màn ăn mừng của Ronaldo

Màn ăn mừng được phát minh bởi siêu sao bóng đá của Man United, Cristiano Ronaldo, đã xuất hiện ở Australian Open ở trận đấu hôm qua. Nhưng Andy Murray và Nick Kyrgios không cảm thấy ấn tượng với kiểu ăn mừng độc đáo này.

BTC Australian Open coi vụ Djokvic là một bài học

Tennis Australia (BTC của Australian Open) vừa lên tiếng sau khi "drama" của Novak Djokovic kết thúc. Cơ quan này cho rằng họ lấy làm tiếc về tình huống xảy ra với tay vợt số 1 thế giới Novak Djokovic và coi đây là một bài học.

Murray thắng trận đầu tiên tại Úc Mở rộng sau 3 năm

Andy Murray vừa có chiến thắng vô cùng cảm xúc trước Nikoloz Basilashvili khi trở lại Úc Mở rộng sau 3 năm.

Zverev 'cảm thấy tiếc' cho Djokovic

Hạt giống số 3 của Australian Open 2022, Alexander Zverev, vừa lên tiếng về vụ việc của Novak Djokovic. Không gay gắt như Stefanos Tsitsipas hay Rafa Nadal, Zverev cho rằng anh cảm thông với những gì tay vợt người Serbia phải chịu đựng.

Medvedev giành vé vào vòng 2 Úc Mở rộng 2022 sau loạt tie-break

Dù gặp đôi chút khó khăn nhưng Daniil Medvedev vẫn có chiến thắng 3-0 hoàn hảo trong ngày ra quân tại Úc Mở rộng 2022.

Ngắm MC gốc Việt duyên dáng dẫn Australian Open

Alize Lim, tay vợt gốc Việt người Pháp, sẽ là MC chương trình trên kênh truyền hình thể thao nổi tiếng Eurosport.

Người hâm mộ chào đón Novak Djokovic trở về Serbia

Novak Djokovic đã bị loại khỏi Australian Open 2022 sau nhiều tuần tranh cãi. Trải qua hành trình gần nửa vòng Trái đất, anh đã có mặt tại Serbia vào sáng nay (giờ địa phương).

Nadal và Naomi Osaka ra quân thắng lợi tại Úc Mở rộng 2022

Trong ngày thi đấu đầu tiên tại Úc Mở rộng 2022, cả Rafael Nadal và Naomi Osaka đều giành chiến thắng một cách dễ dàng để giành vé vào vòng đấu thứ hai.

Djokovic bị cấm nhập cảnh vào Úc trong 3 năm

Từng có những thông tin về việc Novak Djokovic sẽ bị cấm nhập cảnh vào Australia trong vòng ba năm. Và hôm nay, nước chủ nhà của giải Úc Mở rộng đã xác nhận thông tin này.

LỊCH BÓNG ĐÁ

Vòng 17
Leicester City
02:30
Tottenham Hotspur
Brentford
03:00
Manchester United
Vòng 21
Atletico Madrid
00:30
Levante
Celta Vigo
01:00
Osasuna
Valencia
03:30
Sevilla
Getafe
01:00
Granada CF
Vòng 20
Montpellier
01:00
Troyes
Clermont
01:00
Strasbourg
Lille
01:00
Lorient
Vòng 4
Sociedad
03:00
Atletico Madrid
Elche
01:00
Real Madrid
Athletic Bilbao
03:30
Barca
Bán kết
Arsenal
02:45
Liverpool
Vòng bảng
Egypt
02:00
Sudan
Guinea Bissau
02:00
Nigeria
Cote D Ivoire
23:00
Algeria
Sierra Leone
23:00
Equatorial Guinea
Gambia
02:00
Tunisia
Mali
02:00
Mauritania
Giao hữu quốc tế
SG Union Sandersdorf
00:45
Eilenburg
TUS Bovinghausen 04
01:15
Holzwickeder SC
Centro Sportivo Paraibano
01:20
Auto Esporte Clube PB
SC Mannsworth
01:30
ASK Mannersdorf
Baumit Jablonec
01:30
FC Lincoln
TSV Wulsdorf
01:30
LTS Bremerhaven
Bergisch Gladbach 09
01:30
TuRU Dusseldorf
SFC Stern 1900
02:00
FC Neubrandenburg 04
Tusker
19:00
Vihiga Bullets
Kakamega Homeboyz
19:00
Nairobi Star City
Vòng 24
Hull City
02:45
Blackburn Rovers
Reading
03:00
Luton Town
VĐQG Thổ Nhĩ Kỳ
Vòng 22
Alanyaspor
21:00
Hatayspor
Galatasaray
00:00
Kasimpasa
Cúp Quốc Gia Đức
Vòng 3
RB Leipzig
00:30
Hansa Rostock
Hannover 96
00:30
Monchengladbach
Hertha Berlin
02:45
Union Berlin
TSG Hoffenheim
02:45
SC Freiburg
1/8 Final
Inter Milan
03:00
Empoli
AS Roma
03:00
Lecce
Vòng 1
Club Leon
10:00
Atlas
Atletico San Luis
10:00
FC Juarez
Vòng 24
Racing Genk
02:45
Mechelen
Hạng 2 Tây Ban Nha
Vòng 21
CD Lugo
03:00
Almeria
Hạng 2 Bồ Đào Nha
Vòng 18
Academica Coimbra
01:00
Rio Ave
Hạng 2 Pháp
Vòng 20
Toulouse
01:00
Nancy
Amiens
01:00
Ajaccio
Hạng 2 Mexico
Vòng 3
Celaya FC
06:00
CF Atlante
Pumas Tabasco
08:00
Tampico Madero
Alebrijes de Oaxaca
10:00
Leones Negros
Club Chivas Tapatio
06:00
Venados FC
Hạng 2 Hy Lạp
Vòng 10
Diagoras
20:00
Ergotelis
Tanzania Ligue 1
Vòng
Mbeya City
20:00
Ruvu Shooting
England Continental Cup
Quarterfinals
Manchester City (nữ)
02:00
Bristol Academy (nữ)
Arsenal (nữ)
02:15
Manchester United (nữ)
Tottenham Hotspur (nữ)
02:30
Liverpool (nữ)
West Ham United (nữ)
02:30
Chelsea FC (nữ)
Argentina Torneo B
Unidos de Olmos
03:00
Club Deportivo Zoe
England Ryman(Isthmian) League Premier Division
Vòng 18
Cray Wanderers
02:45
Leatherhead
Rwanda
Vòng
Alpha FC
19:00
Impessa FC
Nyagatare FC
19:00
Rugende FC
Gitikinyoni FC
19:00
Aspor FC
Kirehe FC
19:00
Vision FC
Gicumbi FC
20:00
Mukura
Musanze FC
20:00
Gasogi Utd
Police(RWA)
20:00
Rutsiro FC
Portugal Liga 3
Vòng
Vitoria Setubal
02:30
UD Santarem
Portugal Campeonato Nacional
CSD Camara Lobos
03:00
Limianos
Primera Division de Colombiano-Apertura
Vòng 1
Aguilas Doradas
06:00
Real Bucaramanga
America de Cali
08:05
Envigado FC
Malta Premier League
Vòng 14
Birkirkara FC
03:00
Balzan FC
Cúp Quốc Gia Hy Lạp
Quarterfinals
Aris Thessaloniki
02:30
Lamia
Mexico U20
Vòng 3
San Luis U20
22:00
FC Juarez U20
Nigerian Premier League
Vòng 7
Kwara United
22:00
Kano Pillars
Remo Stars
22:00
Abia Warriors
Vòng bảng
China (nữ)
17:00
Chinese Taipei (nữ)
India (nữ)
21:00
Iran (nữ)
Spanish Bizkaia-Tercera Division
CD Mosconia
00:30
CD Tuilla
Almeria B
00:45
Huetor Tajar
Real Avila CF
01:00
CD Guijuelo
UF Beniganim
01:00
Recambios Colon CD
CD Gerena
01:00
Puente Genil
Torrent C.F
01:00
Atzeneta UE
SD Beasain
01:30
Uritarra
Jove Espanol
01:30
CD Olimpic Xativa
Portugalete
01:30
Leioa
Beti Gazte
01:30
Urduliz FT
CD Lagun Onak
01:30
CD Vitoria(SPA)
Santutxu FC
01:30
Pasaia KE
CD Basconia
01:30
Anaitasuna
Vianes
01:30
Calahorra B
CD Utrera
01:30
UD Tomares
Aurrera Ondarroa
01:30
Tolosa
Ciudad de Murcia
01:30
Deportiva Minera
Ceuta B
01:45
Recreativo Huelva
Cultural de Durango
01:45
Barakaldo CF
CD Pozoblanco
02:00
CA Antoniano
UD San Pedro
02:00
UD Torre del Mar
CD Bullense
02:00
Murcia B
La Union CF
02:00
Lorca Deportiva FC
Yeclano Deportivo
02:00
UCAM Cartagena
Getafe B
02:00
CD Colonia Moscardo
Villajoyosa
02:00
Silla CF
SD Lenense
02:00
the Sith
CD Huetor Vega
02:00
CD Alhaurino
CD Binissalem
02:00
CE Felanitx
SD Deusto
02:15
Amurrio
Villaverde Boetticher CF
02:30
RSD Alcala Henares
Alhaurin de la Torre
02:30
UD Melilla
CF Trival Valderas
02:30
CF Pozuelo Alarcon
Juventud Torremolinos CF
02:30
CD El Palo
Torrejon CF
02:30
Alcorcon B
Olivenza FC
03:00
SP Villafranca
Scotland FA Cup
Vòng 4
Hibernian
02:45
Cove Rangers
Primera Division de Honduras
Vòng 1
Lobos UPNFM
06:00
CD Vida
CD Olimpia
08:00
Real Sociedad Tocoa
Honduras Progreso
08:15
CD Motagua
CD Victoria
08:15
Real Espana
Marathon
08:06
Platense
Cúp Liên Đoàn Anh U23
Vòng bảng
Nottingham Forest U23
02:00
Queens Park Rangers U23
Hạng 2 Ả Rập Xê Út
Vòng 16
Arar FC
21:00
Afief
Israel Women First National
Vòng 14
Hapoel Beer Sheva (nữ)
22:00
Hapoel Raanana (nữ)
Maccabi Kiryat Gat (nữ)
22:00
Maccabi Hadera (nữ)
AS Tel Aviv University (nữ)
00:30
Hapoel Marmorek Irony Rehovot (nữ)
Bnot Netanya (nữ)
01:30
Ironi Ramat Hasharon (nữ)
Kuwaiti Crown Prince Cup
Vòng 1
Al-Salibikhaet
20:25
Burgan SC
Al-Salmiyah
23:25
Al-Qadsia SC
Algeria U20 Youth League
Vòng
WA Tlemcen U21
17:00
JS Kabylie U21
CS Constantine U21
17:00
USM Alger U21
MC Alger U21
17:00
HB Chelghoum Laid U21
RC Relizane U21
17:00
NA Hussein Dey U21
Paradou AC U21
17:00
US Biskra U21
NC Magra U21
17:00
ASO Chlef U21
ES Setif U21
17:00
RC Arba U21
CR Belouizdad U21
17:00
MC Oran U21
BRA SE
Vòng
America SE
01:15
Boca Juniors SE
Ả Rập Xê Út
Vòng 18
Al-Ettifaq
21:50
Abha
Al-Shabab(KSA)
22:10
Al-Fateh
Spain Super Cup Women
Barcelona (nữ)
01:15
Real Madrid (nữ)
Levante UD (nữ)
01:30
Atletico de Madrid (w)
Lebanese Premier League
Vòng 11
Al-Nejmeh
19:15
Shabab Sahel
Al-Hikma
19:15
Al Akhaahli Alay
Al Bourj
19:15
Sporting Club Beirut
Al-Ansar (LIB)
19:15
Shabab El-Bourj
Vô địch Futsal châu Âu
Vòng bảng
Netherland Futsal
02:30
Ukraine Indoor Soccer
Kazakhstan Indoor Soccer
23:30
Slovenia Indoor Soccer
Italy Indoor Soccer
02:30
Finland Indoor Soccer
Andorra Super league
Vòng 12
Inter Club Escaldes
02:45
CE Carroi
Atletic Club D Escaldes
22:00
UE Engordany
UE Santa Coloma
02:45
FC Ordino
Portugal Champions NACIONAL Juniores A 2
Vòng
Sacavenense U19
02:00
Vilafranquense U19
FC Penafiel U19
02:00
Padroense U19
Benfica U19
02:00
Vitoria FC Setubal U19
Libyan Premier League
Vòng 9
Shah Bob Chyba
20:00
AlHilal
Abu Salim
20:00
Al-Ahli tripoli
Al Khmes
20:00
Al-Shat
KNVB Cup
Vòng 3
Groningen
00:45
NEC Nijmegen
NAC Breda
02:00
PEC Zwolle
FC Twente Enschede
03:00
AZ Alkmaar
PSV Eindhoven
00:45
SC Telstar
AFC Ajax
03:00
Excelsior Maassluis
Qatar B
Vòng
Al Mesaimeer Club
21:45
Muaidar SC
Al Shahaniya
21:45
Al-Khuraitiat
Malta First Division League
Vòng 12
Marsaxlokk FC
22:59
Melita FC Saint Julian
Qrendi
03:00
Luqa St. Andrew's
Tarxien Rainbows F.C
03:00
Senglea Athletic
Cyprus Cup
Vòng 2
Xylotympou
22:00
Omonia Nicosia FC
Ấn Độ Super League
Vòng 14
Kerala Blasters FC
21:00
Mohun Bagan(Ind)
Chennai Titans
21:00
Northeast United
Cúp Quốc Gia Oman
Quarterfinals
Al-Nasr(OMA)
20:25
Fnjaa
England Southern Premier League
Vòng 17
Tiverton Town
02:45
Yate Town
Gosport Borough
02:45
Hayes Yeading United
Brazil national youth (U20) Football Championship
Castanhal EC U20
01:15
Tuna Luso U20
Bahraini Premier League
Vòng 10
Al Khaldiya
21:55
Al-Muharraq
Al-Najma
00:30
Al-Ahli(BHR)
Egypt League Cup
Vòng bảng
El Sharqia Dokhan
19:30
Al-Ittihad Alexandria
Pyramids FC
19:30
EL Masry
Kokakola Cairo
22:00
Misr Elmaqasah
Brazil Campeonato Baiano Division
Vòng 2
Bahia
05:15
United Nations Club
DOS Meyer
07:30
Alagoinhas Atletico BA
Portugal Campeonato Nacional Women
Varzim (nữ)
02:30
Famalicao (nữ)
Clube Condeixa (nữ)
04:30
AD Grijo (nữ)
BRA CP
Vòng 4
America FC Natal RN
01:00
Globo
ABC RN
06:00
Potiguar RN
Potyguar-CN RN
06:00
CE Forca e Luz RN
Santa Cruz RN
01:00
ASSU RN

Tin thể thao mới nhất

Nhận định Tennis