Khép lại mùa giải bóng chuyền VĐQG 2021: Cúp ở lại miền Bắc

Giải bóng chuyền VĐQG Cúp Bamboo Airways năm 2021 đã khép lại với chức vô địch thuộc về Tràng An Ninh Bình và BTL Thông tin - FLC.

Năm 2021 trở thành năm đặc biệt của bóng chuyền Việt Nam khi các giải thi đấu hầu hết bị hủy bỏ. Duy chỉ có giải Hạng A quốc gia và giải bóng chuyền VĐQG được tổ chức trong điều kiện vô cùng khó khăn khi dịch bệnh chưa có dấu hiệu được kiểm soát.

Vượt lên trên những khó khăn đó, giải bóng chuyền VĐQG Cúp Bamboo Airways năm 2021 đã thành công tốt đẹp sau nhiều biến cố lớn. Đầu tiên phải kể tới hai đơn vị đăng cai Vòng 2 và Vòng chung kết, xếp hạng không thể tổ chức do điều kiện địa phương chịu ảnh hưởng nặng nề của dịch COVID-19 khiến các sự kiện Văn hóa, Thể thao phải dừng lại.

Khép lại mùa giải bóng chuyền VĐQG 2021: Cúp ở lại miền Bắc - Ảnh 2
BTL Thông tin - FLC có chức vô địch thứ 12 sau 18 mùa giải (ảnh: Cuonqpv)

Ngay trước Vòng 2 giải bóng chuyền VĐQG, đội bóng chuyền nữ VTV Bình Điền Long An có 7 VĐV và HLV dương tính với COVID-19 khiến đội bóng này không thể tham dự giải đấu. Việc đoàn quân của HLV Lương Nguyễn Ngọc Hiền không tham dự giải đặt a nhiều vấn đề cho Liên đoàn Bóng chuyền Việt Nam khi phải ra quy chế thi đấu mới.

Tiếp ngay sau đó, đội bóng chuyền nam La vie Long An tiếp tục chung số phân cùng VTV Bình Điền Long An khi có VĐV dương tính COVID-19 khiến hoạt động tổ chức giải đấu đứng trước nhiều nguy cơ đổ vỡ. Bằng sự cố gắng của Liên đoàn bóng chuyền Việt Nam, Sở Văn hóa Thể thao và Du lịch tỉnh Ninh Bình đã cố gắng kiểm soát tốt các khâu phòng chống dịch và tổ chức tập luyện cũng như thi đấu cho 18 đoàn VĐV, trọng tài và đơn vị truyền thông báo chí về tham dự giải.

Khép lại mùa giải bóng chuyền VĐQG 2021: Cúp ở lại miền Bắc - Ảnh 3
Tràng An Ninh Bình đã đổi màu huy chương (ảnh: Cuonqpv)

Sau 12 ngày thi đấu với 48 trận cầu hấp dẫn, giải bóng chuyền VĐQG Cúp Bamboo Airways năm 2021 đã kết thúc thành công tốt đẹp. Đội bóng chuyền nữ BTL Thông tin - FLC bảo vệ thành công ngôi vô địch và đây là chức vô địch thứ 12 của đội bóng sau 18 mùa giải - một thành tích có một không hai trong làng bóng chuyền Việt Nam. Thành tích này còn giúp các cô gái bóng chuyền quân đội giành giải thưởng kỷ lục lên tới 2,9 tỷ đồng (từ nhà tài trợ và tiền thưởng của Liên đoàn Bóng chuyền Việt Nam).

Tại nội dung nam, đội bóng chuyền chủ nhà Tràng An Ninh Bình đã có chức vô địch một cách xứng đáng sau khi vượt qua Thể Công sau 3 set đấu. Đây là chiến thắng xứng đáng dành cho đoàn quân của HLV Bùi Trung Thảo sau khi đội đã có một giải đấu để lại nhiều dấu ấn đậm nét. Việc vượt qua những đối thủ lớn trước khi đặt chân vào trận chung kết cho thấy bóng dáng của nhà vô địch giải đấu năm nay.

Tại giải đấu năm 2021 còn ghi dấu của những VĐV tài năng như Nguyễn Văn Quốc Duy (Thể Công) Nguyễn Thị Bích Tuyền (Ninh Bình Doveco). Danh hiệu chuyền hai xuất sắc dành cho cặp đôi của hai nhà vô địch là Giang Văn Đức (Tràng An Ninh Bình) và Đoàn Thị Lâm Oanh (BTL Thông tin - FLC). Danh hiệu VĐV phòng thủ xuất sắc nhất vẫn là căp đôi của mùa giải 2020 là Lê Thị Thanh Liên (Hóa chất Đức Giang Hà Nội) và Huỳnh Trung Trực (Sanest Khánh Hòa).

Khép lại mùa giải bóng chuyền VĐQG 2021: Cúp ở lại miền Bắc - Ảnh 1
Danh hiệu chuyền hai xuất sắc nhất thuộc về Đoàn Thị Lâm Oanh và Giang Văn Đức (ảnh: Cuonqpv)

Năm nay là một mùa giải không lấy gì làm vui với nhà đương kim vô địch của mùa giải 2020 - Sanest Khánh Hòa khi họ không thể bảo vệ thành công ngôi vô địch. Cạnh đó, đội bóng Á quân mùa trước nam TP.HCM cũng rời giải đấu với vị trí thứ 7 khiến nhiều người cảm thấy bất ngờ. Sự tiến bộ đáng ngạc nhiên của Ninh Bình Doveco và Hà Tĩnh là điều khiến nhiều người hâm mộ cảm thấy hứng thú sau nhiều năm hai đội bóng này chật vật với những trận đấu tại vòng chung kết ngược. 

Giải đấu năm 2021 đã khép lại với những buồn vui lẫn lộn và trên hết người ta thấy rằng giải bóng chuyền VĐQG ngày càng được quan tâm hơn và tiền thưởng cũng như những cuộc chạy đua thành tích bằng cách treo thưởng đang diễn ra một cách rầm rộ khác hẳn với những mùa giải trước đây.

TIN LIÊN QUAN

Qua mặt chủ nhà, Than Quảng Ninh giành hạng 3 giải bóng chuyền VĐQG 2021

Mùa giải trước, các cô gái bóng chuyền vùng Mỏ chỉ xếp hạng 6 tại giải bóng chuyền VĐQG, song sau đúng 1 năm thành tích ấy đã được cải thiện đáng kể.

Lập kỳ tích, Thông tin FLC lên ngôi vô địch lần thứ 12 giải bóng chuyền VĐQG

Xuất sắc vượt qua Hóa chất Đức Giang Hà Nội thêm một lần nữa trong trận chng kết năm, Thông tin FLC đã lập nên kỳ tích tại giải bóng chuyền Việt Nam tính tới thời điểm hiện tại.

Vắt sức giành Cúp vô địch, Hoàng Thị Kiều Trinh được thầy bế ra khỏi sân

Tiếng còi kết thúc trận chung kết nội dung nữ giải bóng chuyền VĐQG 2021 vang lên là lúc các VĐV BTL Thông tin - FLC nhảy lên ăn mừng, trong số đó ngoi sao Hoàng Thị Kiều Trinh nhăn nhó vì chấn thương.

Đánh rơi vương miện, Sanest Khánh Hòa giành hạng 3 giải bóng chuyền VĐQG

Bất ngờ lớn nhất tại giải đấu năm nay chính là việc đội đương kim vô địch nội dung nam Sanest Khánh Hòa không thể bảo vệ ngôi vô địch mặc dù nhận được đánh giá cao.

Phá dớp hạng 3, Tràng An Ninh Bình trở thành tân vương bóng chuyền Việt Nam

Vượt qua Thể Công trong trận chung kết bóng chuyền VĐQG, Tràng An Ninh Bình đã phá được dớp hạng 3 sau 4 năm liên tiếp.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Cúp bóng chuyền châu Á sắp 'khai tử', bóng chuyền nữ Việt Nam trước cơ hội mới

Năm nay là năm cưới AVC Cup được tổ chức và từ sang năm, một giải đấu mới sẽ được ra đời để thay thế.

Sao bóng chuyền Việt Nam chia sẻ về mùa Vu Lan báo hiếu 2022

Cùng nghe những chia sẻ của các VĐV về mùa Vu Lan, kỷ niệm mùa Vu Lan cũng như lời chúc của họ tới các bậc sinh thành và mọi người.

Danh sách đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam dự Cúp bóng chuyền nữ châu Á 2022

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam sẽ tập trung từ ngày 28/7 sau đó di chuyển sang Thái Lan và tập huấn 20 ngày tại đây.

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam tập huấn ở Thái, đội tuyển Australia tới Ninh Bình

Trong khi Việt Nam sang Thái Lan tập huấn thì đội tuyển bóng chuyền nữ Australia sẽ tới Ninh Bình tập huấn và thi đấu giao hữu.

Giải bóng chuyền ASEAN Grand Prix 2022 từng gây 'ám ảnh' cho Việt Nam sắp trở lại

ASEAN Grand Prix 2022 là giải đấu dành cho 4 đội tuyển mạnh nhất khu vực. Dự kiện, năm nay giải đấu sẽ được tổ chức vào tháng 9.

Vì sao HLV Bùi Huy Châm chia tay CLB TP. Hồ Chí Minh sau gần chục năm gắn bó?

HLV Bùi Huy Châm được đánh giá là một trong những vị huấn luyện viên lão làng giàu thành tích và chuyên môn nhất ở thời điểm hiện tại.

Tập trung đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam: Thanh Thúy góp mặt muộn, Bích Tuyền xin nghỉ

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam sẽ tập trung với 13 VĐV. Bích Tuyền sẽ được thay thế bởi Đoàn Thị Xuân và đội trưởng Thanh Thúy sẽ tập trung sát giải.

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam bao giờ tập trung, sẽ đánh giải gì?

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam sẽ tập trung vào cuối tháng 7 với 14 VĐV. Trần Thị Thanh Thúy nhiều khả năng không góp mặt.

Trần Thị Thanh Thúy không tập trung đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam: Ai sẽ thay thế?

Chủ công Trần Thị Thanh Thúy sẽ sang Nhật thời gian tới. Những cái tên thay thế cô cũng chính thức được hé lộ.

Danh sách các đội bóng chuyền xuống hạng sau giải Vô địch quốc gia 2022

Có 4 đội bóng chuyền xuống hạng sau giải Vô địch quốc gia 2022. 2 ở nội dung nam và 2 ở nội dung nữ.

Hạng nhất Anh
Vòng 2
West Brom
02:00
Watford
VĐQG Brazil
Vòng 21
Coritiba PR
06:00
Santos
Giao hữu quốc tế
Al-Wasl
22:59
Al-Jazira(UAE)
Avellino
22:59
US Casertana 1908
Giao Hữu ĐTQG
Iran U19
20:00
Afghanistan (U19)
Tajikistan U19
22:59
Kyrgyzstan U19
Bồ Đào Nha
Vòng 1
Gil Vicente
02:15
Pacos de Ferreira
VĐQG Thụy Điển
Vòng 17
Hacken
00:00
Helsingborg
Varbergs BoIS FC
00:00
IFK Goteborg
VĐQG Thổ Nhĩ Kỳ
Vòng 1
Istanbul BB
23:15
Kasimpasa
Fenerbahce
01:45
Umraniyespor
Ankaragucu
01:45
Konyaspor
Ba Lan
Vòng 4
Wisla Plock
00:00
Miedz Legnica
Cúp quốc gia Italia
Vòng 1
Genoa
22:45
Benevento
Modena
22:59
Sassuolo
Sassuolo
22:59
Modena
Cremonese
02:00
Ternana
Bologna
02:15
Cosenza Calcio 1914
Cúp Quốc Gia Đan Mạch
Vòng 1
FC Culpa
00:00
Maribo
Hạng 2 Bồ Đào Nha
Vòng 1
Penafiel
00:00
Leixoes
Hạng 2 Pháp
Vòng 2
Caen
01:45
Metz
Hạng 2 Hà Lan
Vòng 1
AZ Alkmaar (Youth)
01:00
MVV Maastricht
Jong Ajax (Youth)
01:00
SC Telstar
VĐQG Slovenia
Vòng 4
ND Gorica
01:15
FC Koper
VĐQG Romania
Vòng 4
Hermannstadt
22:00
FC Voluntari
FC Botosani
01:00
Farul Constanta
Đan Mạch
Vòng 4
Silkeborg
00:00
Aalborg
VĐQG Chile
Vòng 21
Huachipato
04:30
Union La Calera
VĐQG Bulgaria
Vòng 5
Septemvri Sofia
22:30
Lokomotiv Sofia
Lokomotiv Plovdiv
00:45
Arda
VĐQG Argentina
Vòng 12
Central Cordoba SDE
21:00
Defensa Y Justicia
Club Atletico Tigre
06:00
Rosario Central
Hạng nhất Ba Lan
Vòng 4
Stal Rzeszow
22:59
Ruch Chorzow
Hạng 2 Nga
Vòng 3
Alania-d Vladikavkaz
21:00
FC Yessentuki
Hạng 2 Serbia
Vòng 2
Proleter
22:30
FK Zeleznicar Pancevo
Sevojno Uzice
02:00
Macva Sabac
Malaysia
Vòng 15
Negeri Sembilan
19:15
Pulau Pinang
Sabah
19:15
Sarawak United
MISC-MIFA
20:00
Pahang
Bulgaria B PFG
Vòng 4
Botev Plovdiv II
22:00
Minyor Pernik
Serbia
Vòng 5
Habitpharm Javor
00:00
Mladost Novi Sad
Hạng 2 Hungary
Vòng 2
Diosgyor VTK
01:15
SOROKSAR
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 10
Augnablik (nữ)
02:15
Vikingur Reykjavik (nữ)
Fylkir (nữ)
02:15
Hafnarfjordur (nữ)
U23 Ngoại Hạng Anh
Vòng 8
Wolves U23
01:00
Chelsea U23
Nottingham Forest U23
01:00
Southampton U23
West Bromwich U23
01:00
Newcastle U23
Crystal Palace U23
01:00
Brighton U23
Leicester City U23
01:00
Tottenham Hotspur U23
Colombia Copa Premier
Vòng 6
Llaneros FC
03:00
Atletico FC
Universitario de Popayan
03:00
Valledupar FC
Real Santander
03:00
Bogota FC
Tigres Zipaquira
05:00
Deportes Quindio
Barranquilla FC
07:15
Leones
Kyrgyzstan Top Liga
Vòng
Dordoi-Dynamo Naryn
19:15
FC Kaganat
FC Abdish-Ata Kant
19:30
Nur Batken
Phần Lan
Vòng 17
Lahti
22:00
HIFK
England U21 Professional Development League 2
Vòng 8
Peterborough U21
20:00
Queens Park R U21
Burnley U21
20:00
Charlton Athletic U21
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 14
Degerfors IF U21
20:00
Dalkurd FF U21
Brommapojkarna U21
05:00
Orebro U21
Norrkoping IFK U21
05:00
Athletic FC United U21
Dalkurd FF U21
05:00
Djurgardens U21
Vô địch Mexico nữ
Vòng 6
Club Necaxa (nữ)
05:00
Monterrey (nữ)
Aguilas de Leon (nữ)
07:00
Club America (nữ)
Juarez FC (nữ)
07:00
Atlas (nữ)
Tijuana (nữ)
09:00
Pachuca (nữ)
Argentina Prim C Metropolitana
Vòng 9
Sportivo Dock Sud
01:30
Defensores Unidos
Latvian Higher League
Vòng 24
FK Spartaks Jurmala
22:00
BFC Daugavpils
Georgia Cup
Vòng 1
FC Matchakhela Khelvachauri
20:00
Dila Gori
Luxembourg National Division
Vòng 1
F91 Dudelange
00:30
Jeunesse Esch
Primera Division de Ecuador
Vòng 5
Gualaceo SC
07:00
9 de Octubre
Belarus Reserve League
Vòng
FC Gomel Reserves
21:00
Arsenal Dzyarzhynsk Reserves
Hạng 2 Paraguay
Vòng 20
Sportivo Iteno
01:30
Martin Ledesma
Independiente Luque
06:30
Sportivo Luqueno
Azerbaijan Premier League
Vòng 1
Turan Tovuz
20:00
FK Gilan Gabala
Hạng 2 Estonia
Vòng 22
Paide Linnameeskond B
22:00
Flora Tallinn II
Vô địch Phần Lan nữ
Vòng 16
PK-35 Vantaa (nữ)
22:59
HJK Helsinki (nữ)
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 6
Zibo Cuju F.C.
18:30
Qingdao Zhongneng
Norway 2.Liga
Vòng 15
Asker
00:00
Valerenga B
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 17
Klubi 04 Helsinki
22:30
Tampere United
Honka Akatemia
22:30
GrIFK Kauniainen
Chile Primera B
Vòng 23
Barnechea
23:30
Deportes Santa Cruz
San Luis Quillota
07:30
Rangers Talca
Municipal Iquique
07:30
Santiago Morning
Hạng nhất Na Uy
Vòng 19
Grorud
22:59
Kongsvinger
Start Kristiansand
22:59
Bryne
Asane Fotball
22:59
Fredrikstad
Sandnes Ulf
22:59
Skeid Oslo
Ranheim IL
22:59
Mjondalen IF
Israel Ligat Leumit Toto Cup
Vòng bảng
Ironi Nir Ramat HaSharon
19:00
Maccabi Kabilio Jaffa
AS Ashdod
19:00
Kafr Qasim
Maccabi Ahi Nazareth
19:00
Hapoel Umm Al Fahm
Hapoel Acco
19:00
Hapoel Natzrat Illit
Hapoel Rishon Lezion
19:00
Hapoel Petah Tikva
Hapoel Afula
19:00
Ironi Tiberias
Hapoel Ramat Gan
19:00
Hapoel Kfar Saba
Hạng 4 Nauy
Vòng
IF Floya
21:30
Stromsgodset B
Fram Larvik
22:00
Sparta Sarpsborg B
Strindheim IL
22:59
Rosenborg B
Kazakhstan Women’s Super League
Vòng
Tomiris Turan (nữ)
19:30
Okzhetpes (nữ)
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 18
Orebro
00:00
Orgryte
Vasteras SK FK
00:00
Brommapojkarna
AFC Eskilstuna
00:00
Jonkopings Sodra IF
VĐQG Uruguay
Vòng 2
Albion FC
01:00
Liverpool URU
Argentina group C Tebolidun League Manchester
Vòng 8
Club Lujan
01:30
Ferrocarril Midland
General Lamadrid
01:30
El Porvenir
Argentine Division 2
Vòng 28
Gimnasia Jujuy
01:00
Quilmes
San Martin San Juan
01:30
CA Brown Adrogue
Club Atletico Guemes
03:10
Instituto
Atletico Atlanta
07:10
Chacarita juniors
Armenia Premier League
Vòng 2
Shirak
20:30
Urartu
Estonia Teine Liiga
Vòng 22
JK Tallinna Kalev II
22:59
Laanemaa Haapsalu
Nomme JK Kalju II
22:59
Tallinna FC Ararat TTU
Hạng nhất Nga
Vòng 4
Neftekhimik Nizhnekamsk
22:00
Rubin Kazan
Baltika Kaliningrad
00:00
Arsenal Tula
Iceland
Vòng 16
Akranes
02:15
Valur Reykjavik
Leiknir Reykjavik
02:15
Keflavik
BRA SPC
Vòng 1
Sao Bento
05:30
Rio Claro
U21 Anh
Vòng 1
West Bromwich U21
22:59
Newcastle U21
Leicester City U21
01:00
Tottenham U21
Crystal Palace U21
01:00
Brighton U21
Wolverhampton U21
01:00
Chelsea U21
Nottingham Forest U21
01:00
Southampton U21
Brasileiro, Serie C
Vòng 18
Botafogo PB
06:00
Figueirense
VĐQG Ai Cập
Vòng 30
Ceramica Cleopatra FC
23:30
Enppi
Talaea EI-Gaish
23:30
El Sharqia Dokhan
England U23 1.Liga
Vòng 8
Peterborough United U23
20:00
Queens Park Rangers U23
Burnley U23
20:00
Charlton U23
Hull City U23
01:00
Millwall U23
Lebanese Elite Cup
Vòng bảng
Al-Ttadamon(KUW)
21:00
Al-Ansar (LIB)
Argentina Reserve League
Vòng
Estudiantes LP Reserves
20:00
San Lorenzo Reserves
Malaysia President Cup
Johor Darul Tazim III U21
19:15
Selangor U21

Tin thể thao mới nhất

Lịch thi đấu bóng chuyền