Chân dung 2 VĐV xuất sắc nhất giải bóng chuyền trẻ lần đầu lên tuyển

Việt Bình

Thứ bảy, 19/03/2022 13:04 (GMT+7)

Qua các giải bóng chuyền trẻ, nhiều VĐV xuất sắc dần khẳng định mình và trưởng thành một các vượt bậc.

Trong 2 năm qua, bóng chuyền Việt Nam đã có những phát hiện hết sức thú vị với nhiều tài năng hiện đang đóng góp cho nước nhà. Trên đội tuyển bóng chuyền Việt Nam chuẩn bị cho SEA Games 31, những cái tên này đang nhận được sự chú ý khi họ trở thành những niềm hy vọng vào sự đổi mới và là bước kế cận cho tương lai của bóng chuyền Việt Nam trên đấu trường khu vực và quốc tế.

Có thể kể tới những Nguyễn Thị Phương, Vi Thị Như Quỳnh (đội tuyển nữ) hay Nguyễn Văn Quốc Duy (đội tuyển nam). Nổi bật lên trong số đó chính là cặp đôi từng giành giải Vận động viên tấn công xuất sắc nhất giải Vô địch bóng chuyền trẻ toàn quốc năm 2020 tổ chức tại Tam Đảo, Vĩnh Phúc.

Chân dung 2 VĐV xuất sắc nhất giải bóng chuyền trẻ là tân binh tuyển Việt Nam - Ảnh 3
Vi Thị Như Quỳnh là tân binh tuyển bóng chuyền nữ quốc gia chuẩn bị cho SEA Games 31

Vi Thị Như Quỳnh năm đó thi đấu trong tuyển trẻ của Ngân hàng Công thương dưới thời HLV Nguyễn Tuấn Kiệt. Sự xuất sắc của Như Quỳnh được ví như viên ngọc thô của bóng chuyền nước nhà khi cô công thủ toàn diện và thi đấu như một VĐV đã từng chinh chiến lâu năm tại các giải đấu cấp độ cao.

Mặc dù Ngân hàng Công thương không thể vào tới trận chung kết năm đó nhưng với cá nhân Như Quỳnh thì đây là giải đấu không thể nào quên. Kết thúc giải, Vi Thị Như Quỳnh nhận giải VĐV tấn công xuất sắc nhất, điều đó nói lên tầm quan trọng và tiềm năng của cô gái người dân tộc Thái. Hiện tại, Như Quỳnh đang được HLV Thái Thanh Tùng gọi lên tập trung đội tuyển chuẩn bị cho SEA Games 31 diễn ra vào tháng 5 tới.

Chân dung 2 VĐV xuất sắc nhất giải bóng chuyền trẻ là tân binh tuyển Việt Nam - Ảnh 1
Nguyễn Văn Quốc Duy là niềm hy vọng số 1 của bóng chuyền nam hiện nay

Cùng với Như Quỳnh, Nguyễn Văn Quốc Duy năm đó cũng giành giải Vận động viên tấn công xuất sắc nhất giải Vô địch bóng chuyền trẻ toàn quốc năm 2020 (nội dung nam). Mặc dù Trà Vinh của Quốc Du không lọt vào trận chung kết nhưng phong độ chói sáng của chàng trai gốc Trà Vinh mang tới cho anh và bóng chuyền Việt Nam hy vọng vào lứa trẻ đang phát triển một cách toàn diện.

Chân dung 2 VĐV xuất sắc nhất giải bóng chuyền trẻ là tân binh tuyển Việt Nam - Ảnh 2
Nguyễn Văn Quốc Duy với những pha phát bóng mang thương hiệu riêng

Năm 2021, trong màu áo Thể Công, Quốc Duy trở thành nguồn cảm hứng cho các đồng đội và giúp HLV Thái Anh Văn có được hạng nhì giải bóng chuyền VĐQG Cúp Bamboo Airways năm 2021. Đây là thành tích ghi đậm dấu ấn của chàng đối chuyền trẻ. Quốc Duy không chỉ mạnh trong những cú phát bóng hiểm hóc, có độ khó mà trước đây chỉ Từ Thanh Thuận mới làm được mà chàng “Nishida Việt” còn thể hiện sức mạnh từ những cú bật nhảy, kết thúc khuất phục mọi hàng chắn đình đám khác.

Trở thành cái tên được săn đón, mùa giải 2022 anh về đội bóng cố đô - Tràng An Ninh Bình và góp mặt trên tuyển bóng chuyền nam quốc gia dự SEA Games 31. Nói về chàng trai trẻ, BHL đội tuyển bóng chuyền nam quốc gia đánh giá cao ở khả năng và sự chăm chỉ cũng như tố chất ngôi sao mà Quốc Duy đang sở hữu. Sự xuất sắc của anh khiến cho những ngôi sao lừng danh như Từ Thanh Thuận không thể góp mặt trong đợt tập trung mới đây của đội tuyển chuẩn bị cho kỳ Đại hội Thể thao Đông Nam Á sắp tới.

TIN LIÊN QUAN

Đâu mới là lò đào tạo Hoa khôi bóng chuyền Việt?

Tại Việt Nam, đội bóng chuyền nữ BTL Thông tin - FLC ngoài thành tích ‘khủng’ nhất còn được mệnh danh là đội bóng của những hoa khôi.

Chuyền hai đội tuyển bóng chuyền nữ dự SEA Games 31 sẽ là ai?

Hai chuyền hai nào sẽ giành suất dự SEA Games 31: Lâm Oanh, Thu Hoài hay Kim Thoa?

Phạm Thị Nguyệt Anh là ai? Chân dung đối chuyền xinh đẹp tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam

Nguyệt Anh là cái tên tuy mới mà không mới trên tuyển bóng chuyền nữ chuẩn bị cho SEA Games 31 lần này.

Bốc thăm chia bảng Cúp bóng chuyền nữ châu Á 2022: Việt Nam tránh được bảng tử thần

Việt Nam nằm ở bảng A tại Cúp bóng chuyền nữ châu Á 2022. Đây được đánh giá là bảng đấu nhẹ ký hơn bảng còn lại.

Võ Thị Kim Thoa là ai? Chân dung tân binh tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam

Kim Thoa là VĐV được gọi bổ sung trong đợt tập huấn mới nhất của đội tuyển bóng chuyền nữ quốc gia chuẩn bị cho SEA Games 31.

Bốc thăm giải bóng chuyền nữ U19 châu Á: Việt Nam sáng cửa đi tiếp

Năm nay, giải bóng chuyền nữ U19 châu Á sẽ trở lại. Đội tuyển bóng chuyền nữ U19 Việt Nam sáng cửa vào vòng hai.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Dự đoán đội hình xuất phát đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam ở chung kết SEA Games 31

Về đội hình xuất phát của đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam trong trận chung kết SEA Games 31 nhiều khả năng vẫn là những cái tên quen thuộc như suốt các trận đấu vừa qua.

Dự đoán đội hình xuất phát đội tuyển bóng chuyền nam Việt Nam ở chung kết SEA Games 31

Đội hình nào của HLV Li Huan Ning sử dụng trong trận chung kết bóng chuyền nam SEA Games 31? Việt Nam vs Indonesia, 14h00 ngày 22/5.

Chân dung ngôi sao bóng chuyền châu Phi mới cập bến Hóa chất Đức Giang Hà Nội

Laetitia Moma Bassoko là một trong những ngôi sao của bóng chuyền châu Phi.

ĐT bóng chuyền nam Việt Nam nhận thưởng 500 triệu đồng sau khi vào chung kết SEA Games 31

Vượt qua Thái Lan trong trận bán kết, đội tuyển bóng chuyền nam Việt Nam chính thức vào chung kết SEA Games 31.

Dự đoán đội hình ra sân của đội tuyển bóng chuyền nam Việt Nam trận gặp Thái Lan

Trong trận bán kết với Thái Lan, đội tuyển bóng chuyền nam Việt Nam nhiều khả năng vẫn giữ nguyên bộ khung chính của mình.

'Vượt ải' Philippines, bóng chuyền nữ Việt Nam vào chung kết SEA Games 31 gặp Thái Lan

Trận chung kết bóng chuyền nữ SEA Games 31 giữa Việt Nam và Thái Lan sẽ diễn ra lúc 17h00 ngày 22/5 tại NTĐ Đại Yên, tỉnh Quảng Ninh.

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam cần bao nhiêu séc thắng để vào chung kết SEA Games 31?

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam cần bao nhiêu séc thắng trước Philippines để vào chung kết SEA Games 31?

Vì sao LĐBC Châu Á công khai xin lỗi Bích Tuyền của đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam?

Phóng viên truyền thông của LĐBC Châu Á đã công khai xin lỗi Bích Tuyền của ĐT bóng chuyền nữ Việt Nam.

Bế mạc khóa học thống kê do Liên đoàn Bóng chuyền Việt Nam tổ chức tại Quảng Ninh

Ngày 15/5 khóa học thống kê cho các trọng tài bóng chuyền Việt Nam đã bế mạc tại Quảng Ninh và các học viên là HLV các đội bóng trong nước đã được cấp chứng chỉ từ Liên đoàn Bóng chuyền Việt Nam.

Phụ công Bùi Thị Ngà rạng rỡ trong ngày lên xe hoa

Hôm qua (11/5) phụ công Bùi Thị Ngà chính thức lên xe hoa về nhà chồng tại Hải Dương.

LỊCH BÓNG ĐÁ

VĐQG Thụy Điển
Vòng 9
GIF Sundsvall
00:00
Mjallby AIF
Hạng nhì Quốc gia Việt Nam
Vòng
Đà Nẵng 2
15:30
Quang Nam Reserves
Hai Nam Vinh Phuc
15:30
PVF Việt Nam
Hạng 2 Đức
Vòng
Hamburger SV
01:30
Hertha Berlin
VĐQG Ireland
Vòng 17
Sligo Rovers
01:45
Derry City
St. Patricks Athletic
01:45
Bohemians
Shelbourne
01:45
UC Dublin
Drogheda United
01:45
Shamrock Rovers
Finn Harps
02:00
Dundalk
VĐQG Romania
Vòng 10
Arges
21:30
FC Voluntari
Hạng 2 Nga
Vòng 32
Anzhi Makhachkala
20:30
FK Forte Taganrog
FC Yessentuki
21:00
Chernomorets Novorossiysk
Hạng 2 Scotland
Vòng
Saint Johnstone
01:45
Inverness
Colombia Copa Premier
Vòng 3
Deportes Quindio
06:00
Bogota FC
Fortaleza F.C
08:00
Tigres Zipaquira
India Delhi Senior Division
Vòng
Victory FC
16:00
CISF
England Conference
Vòng
Notts County
01:45
Grimsby Town
Phần Lan
Vòng 9
HIFK
22:00
KuPs
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 7
Malmo U21
20:00
Kalmar U21
Helsingborg U21
21:00
Osters U21
Skowad U21
05:00
Orgryte U21
Latvian Higher League
Vòng 15
Metta/LU Riga
22:30
Riga FC
Super Nova
00:00
Rigas Futbola skola
Ghana Premier
Vòng 30
Techiman City
22:00
Accra Hearts of Oak
Hạng nhất Đan Mạch
Vòng 9
Fredericia
00:00
AC Horsens
Hvidovre IF
00:00
Helsingor
Nykobing FC
00:00
Lyngby
Primera Division de Ecuador
Vòng 14
Deportivo Cuenca
07:00
Orense SC
Lithuania - 2.Division
Vòng 8
FK Panevezys-2
22:00
FK Zalgiris Vilnius B
U19 Pháp
Vòng
Nantes U19
19:30
StrasbourgU19
Israel Women First National
Vòng 27
Hapoel Raanana (nữ)
00:00
Maccabi Hadera (nữ)
Ironi Ramat Hasharon (nữ)
00:00
Hapoel Beer Sheva (nữ)
Bnot Netanya (nữ)
00:00
Maccabi Emekheifer (nữ)
Hapoel Marmorek Irony Rehovot (nữ)
00:00
Maccabi Kiryat Gat (nữ)
Hạng 2 Paraguay
Vòng 9
River Plate (PAR)
02:00
3 De Febrero
Sportivo Luqueno
04:00
Martin Ledesma
Brazil Serie B
Vòng 9
Sport Club Recife PE
06:00
CRB AL
Hạng 1 Ả rập Xê út
Vòng 37
Al-adalh
01:00
Uhud
Al-Akhdoud
01:00
Al-Shoalah
Al-Jabalain
01:00
AL-jeel
Al-Kawkab
01:00
Al-Ameade
Al Khaleej Club
01:00
Al Sahel
Al-Nahdha
01:00
Al Kholood
Al-Qadasiya
01:00
Najran SC
Al Wehda Mecca
01:00
Al-Orubah
Bisha FC
01:00
Al-Draih
Hajer
01:00
AL-Rbeea Jeddah
Ả Rập Xê Út
Vòng 27
Al-Feiha
23:20
Dhamk
Al Ittihad(KSA)
01:00
Al Hilal
Sweden Damallsvenskan
Vòng 10
Djurgardens (nữ)
00:00
Hammarby (nữ)
Hạng 2 Estonia
Vòng 15
Viljandi Tulevik
22:59
Halliu football College
WK League
Vòng 3
Hyundai Steel Red Angels (nữ)
16:00
Gyeongju FC (nữ)
Changnyeong (nữ)
16:00
Seoul Amazones (nữ)
Malaysia Liga M3
Vòng
Ultimate FC
15:45
Tun Razak FC
VCK U17 Châu Âu
Vòng bảng
Belgium U17
21:30
Turkey U17
spain U17
21:30
Srbija C.Gora U17
Portugal U17
00:00
Denmark U17
Sweden U17
00:00
Scotland U17
Kazakhstan Division 2
Vòng
Jas Sunkar
15:00
FK Taraz Reserves
Norway 2.Liga
Vòng 7
Odd Grenland 2
20:00
Sotra
Valerenga B
22:00
Ullensaker/Kisa IL
Chile Primera B
Vòng 16
Barnechea
23:30
Deportes Temuco
Deportes Recoleta
05:00
San Luis Quillota
Hạng nhất Na Uy
Vòng 7
Grorud
22:59
Bryne
Skeid Oslo
22:59
Stjordals Blink
Ranheim IL
22:59
Start Kristiansand
Sandnes Ulf
22:59
Mjondalen IF
KFUM Oslo
22:59
Kongsvinger
Angola Girabola League
Vòng 29
Bravos do Maquis
21:00
Desportivo Huila
Interclube Luanda
21:00
Sporting de Benguela
Academica Do Lobito
21:00
Cuando Cubango
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 9
Halmstads
00:00
Brommapojkarna
Orebro
00:00
AFC Eskilstuna
Norrby IF
00:00
Utsiktens BK
VĐQG Uruguay
Vòng
Torque
05:00
Plaza Colonia
Torque
05:00
Plaza Colonia
Vô địch nữ Iceland
Vòng 6
IBV Vestmannaeyjar (nữ)
01:00
Thor KA Akureyri (nữ)
Keflavik (nữ)
02:15
Trottur Reykjavik (nữ)
KR Reykjavik (nữ)
02:15
Afturelding (nữ)
Stjarnan (nữ)
03:15
UMF Selfoss (nữ)
Argentine Division 2
Vòng 16
Deportivo Riestra
01:35
Temperley
Chaco For Ever
07:10
Almagro
Argentina Ding Group Tebolidun League Manchester
Vòng 3
Deportivo Muniz
01:30
Yupanqui
Jamaica Premier League
Vòng 19
Portmore United
05:00
Montego Bay Utd
Molynes United
07:30
Arnett Gardens
Beach Soccer World Cup - CONMEBOL Qualifier
Vòng bảng
Peru Beach Soccer
23:30
Venezuela Beach Soccer
Chile Beach Soccer
01:00
Colombia Beach Soccer
Uruguay Beach Soccer
02:30
Bolivia Soccer
Ecuador Beach Soccer
04:00
Argentina Islands Beach Soccer
Bangladesh Premier League
Vòng 17
Bangladesh Police Club
16:00
Swadhinata KS
VIC Women’s Premier League
Vòng 8
FC Bulleen Lions (nữ)
17:15
South Melbourne (nữ)
Uzbek League
Vòng 10
Dinamo Samarqand
21:00
OTMK Olmaliq
Lokomotiv Tashkent
21:00
Pakhtakor
Qizilqum Zarafshon
21:00
Termez Surkhon
Brasileiro, Serie C
Vòng 7
Ypiranga(RS)
06:00
Remo Belem (PA)
VĐQG Ai Cập
Vòng 20
Pharco
23:30
El Gounah

Tin thể thao mới nhất

Lịch thi đấu bóng chuyền