Phùng Thị Huệ mang về chiếc HCV cho đội tuyển Jiu Jitsu Việt Nam trong ngày thi đấu cuối cùng

Việt Nam có thể tự hào khi chúng ta đã có nhà vô địch thế giới đầu tiên ở bộ môn Jiu Jitsu - Phùng Thị Huệ.

Ra quân ở nội dung Newaza 45kg trong ngày thi đấu cuối cùng, Phùng Thị Huệ đã phải đứng trước áp lực rất lớn khi về mặt thành tích, Huệ "chìm lỉm" giữa bầy "cá mập" của hạng cân này.

Các đối thủ của Huệ, có người từng đoạt ngôi vô địch Châu Á, có người vô địch Thế giới - trong khi đó, Phùng Thị Huệ của chúng ta chỉ mới tiếp xúc với Jiu Jitsu từ năm 2020.

Phùng Thị Huệ mang về chiếc HCV cho đội tuyển Jiu Jitsu Việt Nam trong ngày ra quân cuối cùng - Ảnh 1
Phùng Thị Huệ mang về chiếc HCV cho đội tuyển Jiu Jitsu Việt Nam trong ngày ra quân cuối cùng (Ảnh IJJF)

Thế nhưng, trong một ngày thi đấu với phong độ đỉnh cao, Phùng Thị Huệ đã khiến toàn bộ khán giả theo dõi phải kinh ngạc. Nếu như Dương Thị Thanh Minh ghi dấu ấn của ngày thi đấu 10/11 bằng những pha "bẻ chân" đối thủ, thì Phùng Thị Huệ có rất nhiều chiến thắng nhờ "bẻ tay".

Ở trận đấu đầu tiên với đối thủ Tadaporn Sakaew, Huệ chỉ mất hơn hai phút để áp đảo đối thủ và bắt vận động viên người Thái chịu thua bằng đòn khóa tay Kimura.

Sang trận đấu tiếp theo, đối mặt người từng giành HCV năm 2019 Wadimah Alyafei, Huệ tiếp tục thể hiện một thế trận áp đảo trước khi khóa tay đối thủ bằng armbar rồi chiến thắng bằng khóa cổ tay wristlock.

Phùng Thị Huệ mang về chiếc HCV cho đội tuyển Jiu Jitsu Việt Nam trong ngày ra quân cuối cùng - Ảnh 2
Phùng Thị Huệ (trái) đã có một ngày thi đấu xuất thần (Ảnh IJJF)

Thẳng tiến đến trận chung kết, Phùng Thị Huệ đối đầu với nữ võ sĩ chủ nhà Hamdal Al Shkeili. Dựa vào những kỹ thuật vật rất khéo léo, Huệ đã buộc đối thủ phải nằm sàn, trước khi lấy lưng và kết thúc trận đấu bởi đòn khóa cổ áo collar choke.

Đây là chiếc huy chương Vàng đầu tiên mà Jiu Jitsu Việt Nam sở hữu ở các nội dung dành cho độ tuổi trưởng thành (Adults), nơi mà cuộc chơi khắc nghiệt hơn rất nhiều, so với các nội dung U18 hay U21. 

Phùng Thị Huệ mang về chiếc HCV cho đội tuyển Jiu Jitsu Việt Nam trong ngày ra quân cuối cùng - Ảnh 3
Nụ cười của Phùng Thị Huệ khi giương cao lá cờ Tổ Quốc (Ảnh IJJF)

Như vậy là đến thời điểm hiện tại, Đội tuyển Jiu Jitsu Việt Nam đã kết thúc những ngày thi đấu ở giải Vô địch Jiu Jitsu Thế giới với 2 HCV, 3 HCB, 2 HCĐ:

- HCV Newaza hạng cân 45kg, HCV Fighting hạng cân 48kg U21.

- HCB Newaza 52kg nữ, HCB Show (biểu diễn có kịch bản) đôi nam nữ U21, HCB Newaza 48kg nữ U21.

- HCĐ Newaza 48kg nữ U21, HCĐ ở nội dung Duo (biểu diễn đối chiến) đôi nam nữ U21. 

TIN LIÊN QUAN

Phùng Thị Huệ là ai? Tiểu sử và những điều chưa biết về nhân tố mới của Ju Jitsu Việt Nam

Phùng Thị Huệ sẽ là một trong những nhân tố được kỳ vọng cao của đội tuyển Việt Nam tại giải Vô địch Thế giới Ju Jitsu diễn ra vào đầu tháng 11 này.

Đặng Thị Huyền: 3 ngày thi đấu, 3 màu huy chương cho Đội tuyển Jiu Jitsu Việt Nam

Tính đến thời điểm hiện tại, sau 4 ngày thi đấu, thì cả 3 chiếc huy chương của Đội tuyển Jiu Jitsu Việt Nam tại giải Vô địch Jiu Jitsu Thế giới 2021 đều có sự góp mặt của nữ võ sĩ trẻ Đặng Thị Huyền.

Thi đấu xuất thần, Dương Thị Thanh Minh giành HCB cho Jiu Jitsu Việt Nam

Dương Thị Thanh Minh đã có một ngày thi đấu với phong độ rất tốt để đem lại chiếc huy chương Bạc cho đội tuyển Jiu Jitsu Việt Nam.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Mike Tyson phải ngồi xe lăn ở tuổi 56

Boxing 14 giờ trước

Những hình ảnh mới nhất về Mike Tyson cho thấy 'võ sĩ thép' đã phải ngồi xe lăn lên máy bay vì gặp vấn đề sức khỏe. Điều này xảy ra chỉ ít ngày sau khi Mike nói anh cảm thấy mình sẽ không sống lâu.

Muay Việt Nam có 5 võ sĩ lọt vào chung kết giải trẻ thế giới

Trong ngày diễn ra các trận bán kết giải vô địch Muay trẻ thế giới 2022, thành viên đội tuyển Muay Việt Nam đã giành chiến thắng ở 5 trận đấu và lọt vào trận chung kết.

Xem trực tiếp UFC 278: Usman vs Edwards 2 ở đâu, kênh nào?

UFC 21 giờ trước

Xem trực tiếp UFC 278: Usman vs Edwards 2 ở đâu, kênh nào? Thethao.vn cung cấp thông tin chính xác kênh xem trực tiếp sự kiện MMA võ tổng hợp UFC 278: Usman vs Edwards 2.

Nhận định, dự đoán kết quả UFC 278: Usman vs Edwards 2

UFC 22 giờ trước

Nhận định kết quả võ tổng hợp MMA của UFC. Thethao.vn dự đoán kết quả trận đấu sự kiện UFC 278: Usman vs Edwards 2 hôm nay chính xác nhất.

Võ sĩ Việt Nam òa khóc khi lọt vào chung kết giải Muay trẻ thế giới

Trong buổi chiều 17/8, đoàn Việt Nam đã có đại diện đầu tiên lọt vào một trận chung kết giải Muay trẻ thế giới 2022. Đó là võ sĩ Võ Nhuận Phong (TP Hồ Chí Minh).

Lịch thi đấu UFC 278: Usman vs Edwards 2

UFC 1 ngày trước

Lịch thi đấu UFC hôm nay. Thethao.vn cập nhật lịch thi đấu sự kiện võ tổng hợp MMA UFC 278: Usman vs Edwards 2 mới nhất.

Xem trực tiếp Boxing nhà nghề Usyk vs Joshua II ở đâu, kênh nào?

Boxing 1 ngày trước

Link xem trực tiếp Boxing nhà nghề Usyk vs Joshua II. Thethao.vn cập nhật kênh xem trực tiếp sự kiện Boxing, quyền Anh nhà nghề Oleksandr Usyk vs Anthony Joshua II mới nhất.

Nhận định, dự đoán kết quả Boxing nhà nghề Usyk vs Joshua II

Boxing 1 ngày trước

Nhận định kết quả Boxing nhà nghề, quyền Anh nhà nghề. Thethao.vn cập nhật nhận định, dự đoán kết quả sự kiện Boxing, quyền Anh nhà nghề Oleksandr Usyk vs Anthony Joshua II mới nhất.

Lịch thi đấu, fight card Boxing nhà nghề Usyk vs Joshua II

Boxing 1 ngày trước

Lịch thi đấu Boxing hôm nay. Thethao.vn cập nhật lịch thi đấu, fight card sự kiện Boxing, quyền Anh nhà nghề Oleksandr Usyk vs Anthony Joshua II mới nhất.

Anthony Joshua trước trận gặp Usyk: Nếu trở lại quá khứ, tôi sẽ chăm chỉ hơn

Boxing 2 ngày trước

Trước thềm trận so găng kinh điển với Usyk, Anthony Joshua đã trải lòng về khoảng thời gian tròn 10 năm trước, khi anh lần đầu bước ra thế giới cùng tấm HCV Olympic London.

Cúp C2 Châu âu
Playoff
HJK Helsinki
22:59
Silkeborg
Ferencvarosi TC
23:30
Shamrock Rovers
Malmo FF
00:00
Sivasspor
FC Zurich
00:00
Heart of Midlothian
FC Pyunik
00:00
Sheriff Tiraspol
Apollon Limassol FC
00:00
Olympiakos Piraeus
Ludogorets Razgrad
00:45
FK Zalgiris Vilnius
Dnipro-1
01:00
AEK Larnaca
KAA Gent
01:30
Omonia Nicosia FC
Austria Wien
02:00
Fenerbahce
Cúp C3
Playoff
Rakow Czestochowa
22:59
Slavia Praha
Maccabi Tel Aviv
00:00
Nice
Young Boys
00:00
Anderlecht
Synot Slovacko
00:00
AIK Solna
Rigas Futbola skola
00:00
Linfield FC
CSKA Sofia
00:00
Basel
Molde
00:00
Wolfsberger AC
CS Universitatea Craiova
00:30
Hapoel Beer Sheva
Istanbul BB
00:45
Royal Antwerp
HSK Zrinjski Mostar
01:00
Slovan Bratislava
Maribor
01:15
CFR Cluj
Lech Poznan
01:30
F91 Dudelange
FC Steaua Bucuresti
01:30
Viking
FC Koln
01:30
Fehervar Videoton
Villarreal
01:45
Hajduk Split
West Ham United
01:45
Viborg
Vaduz
02:00
Rapid Wien
Partizan Belgrade
02:00
Hamrun Spartans
AZ Alkmaar
02:00
Gil Vicente
FK Shkupi
02:00
KF Ballkani
Fiorentina
02:00
FC Twente Enschede
Trung Quốc
Vòng 14
Dalian Pro
18:30
Cangzhou Mighty Lions
VĐQG Mexico
Vòng 9
Santos Laguna
07:05
Club Leon
Atletico San Luis
09:05
Pumas U.N.A.M.
AFC Champions League
1/8 Final
Daegu FC
15:00
Jeonbuk Hyundai Motors
Vissel Kobe
18:00
Yokohama Marinos
Giao hữu quốc tế
SD Gernika
00:00
SD Amorebieta
UD Logrones
00:00
Osasuna B
UCAM Murcia
01:00
UD Melilla
VĐQG Argentina
Vòng 14
Barracas Central
00:30
Defensa Y Justicia
Aldosivi Mar del Plata
02:30
Velez Sarsfield
Union Santa Fe
05:00
Gimnasia La Plata
Talleres Cordoba
05:00
Patronato Parana
Banfield
07:30
Racing Club
Argentinos juniors
07:30
Estudiantes La Plata
VĐQG Venezuela
Vòng 26
Deportivo Tachira
03:00
Universidad Central de Venezuela
Deportivo Metropolitano
03:00
Monagas SC
Portuguesa FC
03:00
Caracas FC
Academia Puerto Cabello
03:00
CD Hermanos Colmenares
Zulia FC
04:00
Aragua FC
Mineros de Guayana
06:15
Zamora Barinas
Hạng 2 Mexico
Vòng 8
Tepatitlan de Morelos
05:00
Correcaminos UAT
Pumas Tabasco
07:00
CF Atlante
Malaysia
Vòng 17
Kuala Lumpur
19:15
Negeri Sembilan
Kuala Lumpur
19:15
Negeri Sembilan
Johor Darul Takzim
19:15
Melaka
Kedah
20:00
Sabah
Pulau Pinang
20:00
Pahang
Pulau Pinang
20:00
Pahang
Colombia Copa Cup
Quarterfinals
Union Magdalena
05:30
La Equidad
Atletico Nacional Medellin
08:00
Atletico Junior Barranquilla
Indonesia Super League
Vòng 5
PSIS Semarang
16:00
Persik Kediri
Barito Putera
16:30
Bali United
Canadian Premier League
Vòng 8
Forge FC
07:00
Pacific FC
Myanmar Professional League
Vòng 8
Laconi Lian
15:30
Chinland
Cúp nữ Châu Âu
Qual.1
SFK 2000 Sarajevo (nữ)
15:00
Birkirkara (nữ)
Valur (nữ)
16:00
FC Hayasa (nữ)
Zhilstroy Kharkov 2 (nữ)
16:00
FC Guria Lanchkhuti(nữ)
Dinamo-BGUFK Minsk (nữ)
16:00
FK Lokomotiv Stara Zagora (nữ)
FK Minsk (nữ)
17:00
Slovacko (nữ)
Benfica (nữ)
17:00
KF Hajvalia (nữ)
Gintra Universitetas (nữ)
19:00
KuPs (nữ)
Paris FC (nữ)
19:00
Servette (nữ)
Ajax Amsterdam (nữ)
19:00
Kristianstads DFF (nữ)
FC Flora Tallinn (nữ)
20:30
Maccabi Kiryat Gat (nữ)
PAOK Saloniki (nữ)
20:30
Swansea City (nữ)
Apollon Limassol LFC (nữ)
21:30
FK Riga (nữ)
SK Brann (nữ)
22:00
ALG Spor (nữ)
St. Polten (nữ)
22:00
Zfk Ljuboten (nữ)
Olimpia Cluj (nữ)
22:00
Glentoran (nữ)
ZNK Pomurje (nữ)
22:30
Shelbourne (nữ)
FC Twente Enschede (nữ)
22:59
Agarista CSF Anenii Noi (nữ)
BIIK Shymkent (nữ)
22:59
ZNK Split (nữ)
ZFK Breznica Pljevlja (nữ)
22:59
TJ Spartak Myjava(nữ)
Breidablik (nữ)
22:59
Rosenborg BK (nữ)
Fortuna Hjorring (nữ)
00:00
Eintracht Frankfurt (nữ)
Anderlecht (nữ)
01:00
UKS Lodz (nữ)
Ferencvarosi TC (nữ)
01:00
Glasgow Rangers (nữ)
Juventus (nữ)
01:30
Racing FC Union Luxembourg
Glasgow City (nữ)
01:35
Res Roma (nữ)
Real Madrid (nữ)
02:00
Sturm Graz/Stattegg (nữ)
Manchester City (nữ)
02:00
Tomiris Turan (nữ)
FC Zurich Frauen (nữ)
02:00
KI Klaksvikar (nữ)
VĐQG Iran
Vòng 2
Malavan
22:00
Esteghlal Tehran
Mes Rafsanjan
22:59
Gol Gohar FC
Sepahan
23:30
Nassaji Mazandaran
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 15
Hafnarfjordur (nữ)
01:00
HK Kopavogur (nữ)
Colombia Copa Premier
Vòng 3
Atletico FC
03:00
Tigres Zipaquira
Ecuador Campeonato Serie B
Vòng 22
Manta FC
07:00
CD Independiente Juniors
Libertad FC
07:30
Guayaquil SC
Cúp Quốc Gia Iceland
Quarterfinals
Vikingur Reykjavik
03:00
Afrika Reykjavik
Mexico U20
Vòng 9
San Luis U20
21:00
Pumas U20
Santos Laguna U20
22:59
Leon U20
VĐQG Oman
Vòng 1
Sur Club
00:45
Al-Msnaa
Al-Seeb
00:55
al bashaer
Al Oruba Sur
03:00
Al-Suwaiq
NSW Premier W-League
Vòng
Sydney Olympic FC (nữ)
16:00
University of Sydney (nữ)
Hạng nhất Iceland
Vòng 17
Kordrengir
01:00
Vestri
Fjolnir
01:00
Grindavik
Throttur Vogum
01:00
Grotta Seltjarnarnes
Fylkir
02:15
UMF Selfoss
Afturelding
02:15
KV Vesturbaer
Iceland 4 Deild
Vòng
Golfklubbur Grindavikur
01:30
Ymir
Alafoss
01:30
Smari 2020
Alftanes
03:00
KM Reykjavik
Lettir Reykjavik
03:00
KB(ICE)
Arborg
03:00
IBU Uppsveitir
Lithuania - 2.Division
Vòng 19
Kazlu Ruda FK Silas
22:59
FK Neptunas Klaipeda
CONCACAF League
Vòng 2
Real Espana
05:00
Cartagines Deportiva SA
Alajuelense
07:00
Alianza FC (PAN)
CSD Municipal
09:00
CD Olimpia
Cúp Quốc gia Estonia
Vòng 4
Nomme JK Kalju
22:59
Levadia Tallinn
Tallinna FC Ararat TTU
22:59
Flora Tallinn II
Sweden Div 3 Mellersta
Vòng 18
Storfors AIK
00:30
Bodens BK
U19 Na uy
Vòng
Stromsgodset U19
19:00
Valerenga U19
Stabaek U19
20:00
Brann u19
Chile Cup
Vòng 4
Huachipato
05:00
Coquimbo Unido
Cobresal
07:30
Universidad de Chile
Hạng 2 Phần Lan
Vòng 20
TPS Turku
22:30
Ekenas IF Fotboll
Cúp Quốc Gia Jordan
Vòng 2
Sahab SC
22:00
Al Wehda
AL Salt
00:30
Al Khaledeya
Moghayer Al Sarhan
00:30
Sama SC
U19 Iceland
Leiknir KB U19
03:00
HK Kopavogur Ymir II U19
Brazil Serie B
Vòng 25
Centro Sportivo Alagoano
06:00
Vasco da Gama
Tombense
07:30
Sport Club Recife PE
Hạng 4 Phần Lan
Vòng
Kultsu Lappeenranta
22:30
MiPK
TuPS
22:59
FC Kuusysi
TPK
22:59
P-Iirot
ACE
22:59
TP-T
VPV Pallo-Veikot
22:59
Norrvalla FF
Esse IK
22:59
YPA Ylivieska
Ponnistajat
23:20
ToTe
PIF Parainen II
00:00
Peimari United
LPS Helsinki
00:00
HPS
Toolon Taisto
00:15
Atlantis II
MPS
00:40
FC Viikingit E
Kazakhstan Division 1
Vòng 16
Lashyn Karatau
17:59
Zhenis
Israel Leumit League
Vòng 24
AS Ashdod
22:59
Maccabi Ahi Nazareth
Maccabi Kabilio Jaffa
22:59
Hapoel Ramat Gan
Hapoel Rishon Lezion
22:59
Maccabi Petah Tikva FC
Hapoel Petah Tikva
22:59
Bnei Yehuda Tel Aviv
Kafr Qasim
22:59
Hapoel Kfar Saba
Ironi Tiberias
22:59
Hapoel Acco
Maccabi Kabilio Jaffa
22:59
Maccabi Ahi Nazareth
Kafr Qasim
22:59
Hapoel Petah Tikva
Maccabi Petah Tikva FC
22:59
Hapoel Natzrat Illit
Hapoel Umm Al Fahm
22:59
Hapoel Afula
Ironi Nir Ramat HaSharon
22:59
Hapoel Natzrat Illit
Hapoel Rishon Lezion
00:00
Hapoel Kfar Saba
Hapoel Afula
00:00
Hapoel Umm Al Fahm
Hapoel Ramat Gan
00:00
Maccabi Kabilio Jaffa
Hapoel Acco
00:00
Ironi Tiberias
WK League
Vòng 17
Changnyeong (nữ)
16:00
Seoul Amazones (nữ)
Hyundai Steel Red Angels (nữ)
16:00
Gyeongju FC (nữ)
Sejong Gumi Sportstoto (nữ)
16:00
KSPO FC (nữ)
Suwon FMC (nữ)
16:00
Boeun Sangmu (nữ)
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 8
Shijiazhuang Kungfu
15:00
Xinjiang Tianshan Leopard
Shenyang City Public
15:00
Jiangxi Liansheng FC
Nanjing City
15:00
Qingdao Zhongchuang Hengtai
Guangxi Baoyun FC
15:00
Beijing BeiKong
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 19
Honka Akatemia
22:30
EPS Espoo
Brazil Youth
Quarterfinals
Palmeiras (Youth)
01:30
Vasco da Gama U20
Hạng 4 Nauy
Vòng
Senja
00:00
Mjolner
Brasil Cup
Quarterfinals
America MG
07:00
Sao Paulo
Cúp Quốc Gia Nga
Vòng 1
Okean Nakhodka
14:00
Dinamo Vladivostok
FSHM Moscow
20:00
Khimik Dzerzhinsk
Peresvet Podolsk
22:00
FK Kosmos Dolgoprudny
VIC Premier League
Vòng 25
Green Gully Cavaliers
16:30
Eastern Lions SC
Australia Queensland Premier League 2
Vòng
North Star
16:30
Taringa Rovers
Komala
16:30
Albany Creek
VĐQG Nga nữ
Vòng 8
Krasnodar FK (nữ)
00:00
Rubin Kazan (nữ)
Uzbek League
Vòng 16
Termez Surkhon
21:00
Metallurg Bekobod
Qizilqum Zarafshon
22:00
Dinamo Samarqand
VĐQG Ai Cập
Vòng 31
EL Masry
23:30
Ismaily
El Gounah
23:30
Ghazl El Mahallah
Kokakola Cairo
02:00
Ceramica Cleopatra FC

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá