Võ sĩ MMA Nguyễn Cát Tùng: Thi đấu ở hạng cân 77kg là điều khó khăn đối với tôi

Tại sự kiện tranh cúp MMA đầu tiên của Việt Nam, Nguyễn Cát Tùng đã thất bại đáng tiếc trước Aleksey Filonenko. Đây là một bài học lớn cho chàng võ sĩ trẻ.

Tại sự kiện tranh cúp MMA do liên đoàn võ thuật tổng hợp Việt Nam tổ chức (VMMAF), tâm điểm của đêm sự kiện chính là cuộc so tài giữa Nguyễn Cát Tùng và Aleksey Filonenko. 

Đây là trận đấu được chờ đón nhất đêm sự kiện, bởi cả hai võ sĩ đều là những người có danh tiếng trong làng võ Việt, đều là những chiến binh dày dạn kinh nghiệm trên sàn MMA phong trào những năm vừa qua.

Tuy nhiên, đáng tiếc là dù có nhiều khoảnh khắc đổi đòn rất kỹ thuật và đẹp mắt, Nguyễn Cát Tùng đã phải nhận thất bại ngay hiệp đầu tiên của trận đấu.

Võ sĩ MMA Nguyễn Cát Tùng: Thi đấu ở hạng cân 77kg là điều khó khăn đối với tôi - Ảnh 6
Nguyễn Cát Tùng đã có nhiều nỗ lực, tuy nhiên hạng cân này đã quá sức với anh (Ảnh Facebook)

Công nhận rằng đối thủ Aleksey Filonenko đã có một màn thể hiện rất khéo léo và xuất sắc, nhưng Cát Tùng nhận định những vấn đề về việc chọn lựa hạng cân mới là vấn đề chính của anh trong trận thua vừa qua.

"Như mọi người đã biết thì đây là một event được tổ chức ngay sau khi gỡ bỏ lệnh cách ly, thế nên trong một thời gian dài tôi không có cường độ cũng như nhịp độ luyện tập tốt," Cát Tùng chia sẻ với Thethao.vn.

"Việc cắt cân có ảnh hưởng trực tiếp đến cách tôi tiếp cận sự kiện này. Trong khoảng thời gian tôi nhận kèo thì cơ thể tôi khá là to, 82kg. Tôi thật sự không có đủ thời gian để ép cân xuống hạng cân tôi hay đấu là 70kg."

"Đó có thể là lí do làm cho tôi không có phong độ tốt nhất - đây không phải là hạng cân để đấu MMA của tôi."

Võ sĩ MMA Nguyễn Cát Tùng: Thi đấu ở hạng cân 77kg là điều khó khăn đối với tôi - Ảnh 3
Trong những gây cuối cùng của hiệp 1, Aleksey Filonenko đã có những đòn thế áp đảo đối thủ (Ảnh VMMAF)

Không thể đánh liều sức khỏe giảm cấp tốc 12kg xuống mức 70kg quen thuộc, Nguyễn Cát Tùng đã chọn thi đấu ở hạng cân 77kg. Đáng tiếc là dù Cát Tùng đã có kinh nghiệm thi đấu Jiu Jitsu tại hạng cân này, việc thi đấu MMA ở mức 77kg là một vấn đề hoàn toàn khác.

"Đấu Grappling, tôi có thể đấu ở hạng cân lớn, nhưng mà khi phải đấu Striking hay những lúc cần đòn đấm đá, thì cân nặng sẽ luôn là yếu tố ảnh hưởng trực tiếp đến lực đấm. 77kg không phải là hạng cân lợi thế mà tôi sẽ lựa chọn để đấu các môn MMA hay Striking," Cát Tùng kết luận.

Võ sĩ MMA Nguyễn Cát Tùng: Thi đấu ở hạng cân 77kg là điều khó khăn đối với tôi - Ảnh 5
Nguyễn Cát Tùng nhận được rất nhiều kỳ vọng từ cộng đồng MMA (Ảnh Facebook)

Nguyễn Cát Tùng là cái tên được rất nhiều khán giả cộng đồng biết đến khi nhắc đến các màn so tài MMA phong trào tại Việt Nam. 

Chàng võ sĩ sinh năm 1996 từng đạt hai huy chương vàng giải vô địch Jujitsu toàn quốc năm 2019 ở nội dung có võ phục (Gi) và không võ phục (No-Gi) trước khi được cử đi tham dự SEA Games 30 tại Philipines.

Không chỉ là một võ sĩ Grappling, Nguyễn Cát Tùng cũng có kỹ năng Striking "cứng" - chiếc HCĐ Boxing Đại hội Thể dục thể thao toàn quốc là minh chứng cho điều này. 

Với bộ kỹ năng giỏi, đa dạng và toàn diện, Cát Tùng được kỳ vọng sẽ là một trong những "chiến thần" đầu tiên của làng MMA Việt, nhất là khi võ tổng hợp đã có thể được tổ chức hợp pháp tại Việt Nam. 

TIN LIÊN QUAN

Kết quả Giải vô địch Karate Châu Á 2021 hôm nay ngày 20/12: Hoàng Thị Mỹ Tâm giành HCV hạng cân 55kg

Kết quả Giải vô địch Karate Châu Á 2021 hôm nay ngày 20/12. Thethao.vn cập nhật kết quả Giải vô địch Karate Châu Á 2021 hôm nay ngày 20/12 nhanh chóng và chính xác nhất.

Lịch thi đấu Boxing: Trần Văn Thảo đối đầu với nhà vô địch Thái Lan ngày 2/1

Boxing 29/12/2021

Đối thủ của Trần Văn Thảo, Boonrueang Phayom gặp trục trặc trong quá trình xuất cảnh vì biến thể mới của COVID-19 mang tên Omicron. Vì vậy trận so găng giữa Trần Văn Thảo với nhà vô địch Thái Lan lại một lần nữa dời sang ngày 1/2/2022.

HLV taekwondo người Hàn Quốc chưa được nhập tịch Thái Lan dù giành HCV Olympic

HLV Choi Young Seok đã bày tỏ mong muốn được nhập quốc tịch Thái Lan sau khi góp công lớn vào chiến tích giành HCV Olympic Tokyo của VĐV Panipak Wongpattanakit.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Cựu võ sĩ UFC Rory MacDonald giải nghệ ở tuổi 33

Rory MacDonald, võ sĩ từng tranh tài ở đấu trường UFC đã thông báo giải nghệ ở tuổi 33. Anh đưa ra quyết định sau trận thua KO trong khuôn khổ giải võ tổng hợp PFL.

Cựu võ sĩ UFC sút vào đầu đối thủ để thắng knock out

Tại sự kiện võ tổng hợp Rizin 37 tổ chức tại Nhật Bản, cựu võ sĩ UFC Daichi Abe đã khiến khán giả toát mồ hôi hột bằng một cú đá triệt hạ đối thủ, ngay cả khi người này đã nằm sàn vì nhận đòn nặng.

Jake Paul được mời thi đấu MMA

Người yêu thích võ tổng hợp thời gian tới có thể chứng kiến YouTuber - Boxer Jake Paul bước vào lồng bát giác, khi anh được đích thân Giám đốc điều hành giải đấu PFL mời thi đấu MMA.

Vòng tứ kết giải MMA Lion Championship diễn ra tại TP Hồ Chí Minh

Theo thông tin Thethao.vn ghi nhận, vòng tứ kết giải võ tổng hợp MMA Lion Championship 2022 sẽ diễn ra tại TP Hồ Chí Minh, chứ không phải Hà Nội như thông tin ban đầu.

Võ sĩ MMA thiệt mạng ở tuổi 26 sau trận thắng đầu tiên

Keith Coughlan, một võ sĩ người Ireland đã qua đời ở tuổi 26 vì tai nạn giao thông vào ngày 24/7, chỉ 1 tháng sau khi anh giành chiến thắng đầu tiên trong sự nghiệp MMA.

Trần Quang Lộc chạm trán võ sĩ Uganda ở vòng loại Lion Championship

'Quái vật da nâu' Trần Quang Lộc, một trong những võ sĩ thi đấu võ tổng hợp MMA đầu tiên của Việt Nam sẽ đấu vòng loại Lion Championship trước một đấu thủ ngoại quốc.

4 võ sĩ nước ngoài dự vòng loại giải MMA Lion Championship khu vực phía Nam

Theo lịch thi đấu vòng loại giải MMA Lion Championship khu vực phía Nam, có 4 võ sĩ ngoại quốc đăng ký thi đấu. Họ sẽ tanh tài vào ngày 9 và 10/7 tới tại TP Hồ Chí Minh.

Vòng loại phía Nam giải MMA Lion Championship diễn ra trong 2 ngày

Khác với vòng loại khu vực phía Bắc và miền Trung - Tây Nguyên, vòng loại phía nam của giải vô địch võ thuật tổng hợp Việt Nam 2022 - Lion Championship sẽ diễn ra trong vòng 2 ngày.

Vòng loại Lion Championship: Phạm Bá Hợi thắng bằng đòn Submission

Ở vòng loại giải vô địch MMA Việt Nam Lion Championship 2022 khu vực miền Trung - Tây Nguyên, nhà vô địch Kickboxing SEA Games 30 Phạm Bá Hợi đã giành chiến thắng bằng một đòn Submission (khóa siết).

Link xem trực tiếp MMA Lion Championship vòng loại miền Trung - Tây Nguyên

Link xem trực tiếp MMA Lion Championship 2022 vòng loại miền Trung - Tây Nguyên ngày 18/6. Thethao.vn cập nhật link tường thuật trực tiếp sự kiện võ tổng hợp MMA Việt Nam Lion Championship 2022 hôm nay mới nhất.

Cúp C2 Châu âu
Playoff
HJK Helsinki
22:59
Silkeborg
Ferencvarosi TC
23:30
Shamrock Rovers
Malmo FF
00:00
Sivasspor
FC Zurich
00:00
Heart of Midlothian
FC Pyunik
00:00
Sheriff Tiraspol
Apollon Limassol FC
00:00
Olympiakos Piraeus
Ludogorets Razgrad
00:45
FK Zalgiris Vilnius
Dnipro-1
01:00
AEK Larnaca
KAA Gent
01:30
Omonia Nicosia FC
Austria Wien
02:00
Fenerbahce
Cúp C3
Playoff
Rakow Czestochowa
22:59
Slavia Praha
Maccabi Tel Aviv
00:00
Nice
Young Boys
00:00
Anderlecht
Synot Slovacko
00:00
AIK Solna
Rigas Futbola skola
00:00
Linfield FC
CSKA Sofia
00:00
Basel
Molde
00:00
Wolfsberger AC
CS Universitatea Craiova
00:30
Hapoel Beer Sheva
Istanbul BB
00:45
Royal Antwerp
HSK Zrinjski Mostar
01:00
Slovan Bratislava
Maribor
01:15
CFR Cluj
Lech Poznan
01:30
F91 Dudelange
FC Steaua Bucuresti
01:30
Viking
FC Koln
01:30
Fehervar Videoton
Villarreal
01:45
Hajduk Split
West Ham United
01:45
Viborg
Vaduz
02:00
Rapid Wien
Partizan Belgrade
02:00
Hamrun Spartans
AZ Alkmaar
02:00
Gil Vicente
FK Shkupi
02:00
KF Ballkani
Fiorentina
02:00
FC Twente Enschede
Trung Quốc
Vòng 14
Dalian Pro
18:30
Cangzhou Mighty Lions
VĐQG Mexico
Vòng 9
Santos Laguna
07:05
Club Leon
Atletico San Luis
09:05
Pumas U.N.A.M.
AFC Champions League
1/8 Final
Daegu FC
15:00
Jeonbuk Hyundai Motors
Vissel Kobe
18:00
Yokohama Marinos
Giao hữu quốc tế
SD Gernika
00:00
SD Amorebieta
UD Logrones
00:00
Osasuna B
UCAM Murcia
01:00
UD Melilla
VĐQG Argentina
Vòng 14
Barracas Central
00:30
Defensa Y Justicia
Aldosivi Mar del Plata
02:30
Velez Sarsfield
Union Santa Fe
05:00
Gimnasia La Plata
Talleres Cordoba
05:00
Patronato Parana
Banfield
07:30
Racing Club
Argentinos juniors
07:30
Estudiantes La Plata
VĐQG Venezuela
Vòng 26
Deportivo Tachira
03:00
Universidad Central de Venezuela
Deportivo Metropolitano
03:00
Monagas SC
Portuguesa FC
03:00
Caracas FC
Academia Puerto Cabello
03:00
CD Hermanos Colmenares
Zulia FC
04:00
Aragua FC
Mineros de Guayana
06:15
Zamora Barinas
Hạng 2 Mexico
Vòng 8
Tepatitlan de Morelos
05:00
Correcaminos UAT
Pumas Tabasco
07:00
CF Atlante
Malaysia
Vòng 17
Kuala Lumpur
19:15
Negeri Sembilan
Kuala Lumpur
19:15
Negeri Sembilan
Johor Darul Takzim
19:15
Melaka
Kedah
20:00
Sabah
Pulau Pinang
20:00
Pahang
Pulau Pinang
20:00
Pahang
Colombia Copa Cup
Quarterfinals
Union Magdalena
05:30
La Equidad
Atletico Nacional Medellin
08:00
Atletico Junior Barranquilla
Indonesia Super League
Vòng 5
PSIS Semarang
16:00
Persik Kediri
Barito Putera
16:30
Bali United
Canadian Premier League
Vòng 8
Forge FC
07:00
Pacific FC
Myanmar Professional League
Vòng 8
Laconi Lian
15:30
Chinland
Cúp nữ Châu Âu
Qual.1
SFK 2000 Sarajevo (nữ)
15:00
Birkirkara (nữ)
Valur (nữ)
16:00
FC Hayasa (nữ)
Zhilstroy Kharkov 2 (nữ)
16:00
FC Guria Lanchkhuti(nữ)
Dinamo-BGUFK Minsk (nữ)
16:00
FK Lokomotiv Stara Zagora (nữ)
FK Minsk (nữ)
17:00
Slovacko (nữ)
Benfica (nữ)
17:00
KF Hajvalia (nữ)
Gintra Universitetas (nữ)
19:00
KuPs (nữ)
Paris FC (nữ)
19:00
Servette (nữ)
Ajax Amsterdam (nữ)
19:00
Kristianstads DFF (nữ)
FC Flora Tallinn (nữ)
20:30
Maccabi Kiryat Gat (nữ)
PAOK Saloniki (nữ)
20:30
Swansea City (nữ)
Apollon Limassol LFC (nữ)
21:30
FK Riga (nữ)
SK Brann (nữ)
22:00
ALG Spor (nữ)
St. Polten (nữ)
22:00
Zfk Ljuboten (nữ)
Olimpia Cluj (nữ)
22:00
Glentoran (nữ)
ZNK Pomurje (nữ)
22:30
Shelbourne (nữ)
FC Twente Enschede (nữ)
22:59
Agarista CSF Anenii Noi (nữ)
BIIK Shymkent (nữ)
22:59
ZNK Split (nữ)
ZFK Breznica Pljevlja (nữ)
22:59
TJ Spartak Myjava(nữ)
Breidablik (nữ)
22:59
Rosenborg BK (nữ)
Fortuna Hjorring (nữ)
00:00
Eintracht Frankfurt (nữ)
Anderlecht (nữ)
01:00
UKS Lodz (nữ)
Ferencvarosi TC (nữ)
01:00
Glasgow Rangers (nữ)
Juventus (nữ)
01:30
Racing FC Union Luxembourg
Glasgow City (nữ)
01:35
Res Roma (nữ)
Real Madrid (nữ)
02:00
Sturm Graz/Stattegg (nữ)
Manchester City (nữ)
02:00
Tomiris Turan (nữ)
FC Zurich Frauen (nữ)
02:00
KI Klaksvikar (nữ)
VĐQG Iran
Vòng 2
Malavan
22:00
Esteghlal Tehran
Mes Rafsanjan
22:59
Gol Gohar FC
Sepahan
23:30
Nassaji Mazandaran
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 15
Hafnarfjordur (nữ)
01:00
HK Kopavogur (nữ)
Colombia Copa Premier
Vòng 3
Atletico FC
03:00
Tigres Zipaquira
Ecuador Campeonato Serie B
Vòng 22
Manta FC
07:00
CD Independiente Juniors
Libertad FC
07:30
Guayaquil SC
Cúp Quốc Gia Iceland
Quarterfinals
Vikingur Reykjavik
03:00
Afrika Reykjavik
Mexico U20
Vòng 9
San Luis U20
21:00
Pumas U20
Santos Laguna U20
22:59
Leon U20
VĐQG Oman
Vòng 1
Sur Club
00:45
Al-Msnaa
Al-Seeb
00:55
al bashaer
Al Oruba Sur
03:00
Al-Suwaiq
NSW Premier W-League
Vòng
Sydney Olympic FC (nữ)
16:00
University of Sydney (nữ)
Hạng nhất Iceland
Vòng 17
Kordrengir
01:00
Vestri
Fjolnir
01:00
Grindavik
Throttur Vogum
01:00
Grotta Seltjarnarnes
Fylkir
02:15
UMF Selfoss
Afturelding
02:15
KV Vesturbaer
Iceland 4 Deild
Vòng
Golfklubbur Grindavikur
01:30
Ymir
Alafoss
01:30
Smari 2020
Alftanes
03:00
KM Reykjavik
Lettir Reykjavik
03:00
KB(ICE)
Arborg
03:00
IBU Uppsveitir
Lithuania - 2.Division
Vòng 19
Kazlu Ruda FK Silas
22:59
FK Neptunas Klaipeda
CONCACAF League
Vòng 2
Real Espana
05:00
Cartagines Deportiva SA
Alajuelense
07:00
Alianza FC (PAN)
CSD Municipal
09:00
CD Olimpia
Cúp Quốc gia Estonia
Vòng 4
Nomme JK Kalju
22:59
Levadia Tallinn
Tallinna FC Ararat TTU
22:59
Flora Tallinn II
Sweden Div 3 Mellersta
Vòng 18
Storfors AIK
00:30
Bodens BK
U19 Na uy
Vòng
Stromsgodset U19
19:00
Valerenga U19
Stabaek U19
20:00
Brann u19
Chile Cup
Vòng 4
Huachipato
05:00
Coquimbo Unido
Cobresal
07:30
Universidad de Chile
Hạng 2 Phần Lan
Vòng 20
TPS Turku
22:30
Ekenas IF Fotboll
Cúp Quốc Gia Jordan
Vòng 2
Sahab SC
22:00
Al Wehda
AL Salt
00:30
Al Khaledeya
Moghayer Al Sarhan
00:30
Sama SC
U19 Iceland
Leiknir KB U19
03:00
HK Kopavogur Ymir II U19
Brazil Serie B
Vòng 25
Centro Sportivo Alagoano
06:00
Vasco da Gama
Tombense
07:30
Sport Club Recife PE
Hạng 4 Phần Lan
Vòng
Kultsu Lappeenranta
22:30
MiPK
TuPS
22:59
FC Kuusysi
TPK
22:59
P-Iirot
ACE
22:59
TP-T
VPV Pallo-Veikot
22:59
Norrvalla FF
Esse IK
22:59
YPA Ylivieska
Ponnistajat
23:20
ToTe
PIF Parainen II
00:00
Peimari United
LPS Helsinki
00:00
HPS
Toolon Taisto
00:15
Atlantis II
MPS
00:40
FC Viikingit E
Kazakhstan Division 1
Vòng 16
Lashyn Karatau
17:59
Zhenis
Israel Leumit League
Vòng 24
AS Ashdod
22:59
Maccabi Ahi Nazareth
Maccabi Kabilio Jaffa
22:59
Hapoel Ramat Gan
Hapoel Rishon Lezion
22:59
Maccabi Petah Tikva FC
Hapoel Petah Tikva
22:59
Bnei Yehuda Tel Aviv
Kafr Qasim
22:59
Hapoel Kfar Saba
Ironi Tiberias
22:59
Hapoel Acco
Maccabi Kabilio Jaffa
22:59
Maccabi Ahi Nazareth
Kafr Qasim
22:59
Hapoel Petah Tikva
Maccabi Petah Tikva FC
22:59
Hapoel Natzrat Illit
Hapoel Umm Al Fahm
22:59
Hapoel Afula
Ironi Nir Ramat HaSharon
22:59
Hapoel Natzrat Illit
Hapoel Rishon Lezion
00:00
Hapoel Kfar Saba
Hapoel Afula
00:00
Hapoel Umm Al Fahm
Hapoel Ramat Gan
00:00
Maccabi Kabilio Jaffa
Hapoel Acco
00:00
Ironi Tiberias
WK League
Vòng 17
Changnyeong (nữ)
16:00
Seoul Amazones (nữ)
Hyundai Steel Red Angels (nữ)
16:00
Gyeongju FC (nữ)
Sejong Gumi Sportstoto (nữ)
16:00
KSPO FC (nữ)
Suwon FMC (nữ)
16:00
Boeun Sangmu (nữ)
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 8
Shijiazhuang Kungfu
15:00
Xinjiang Tianshan Leopard
Shenyang City Public
15:00
Jiangxi Liansheng FC
Nanjing City
15:00
Qingdao Zhongchuang Hengtai
Guangxi Baoyun FC
15:00
Beijing BeiKong
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 19
Honka Akatemia
22:30
EPS Espoo
Brazil Youth
Quarterfinals
Palmeiras (Youth)
01:30
Vasco da Gama U20
Hạng 4 Nauy
Vòng
Senja
00:00
Mjolner
Brasil Cup
Quarterfinals
America MG
07:00
Sao Paulo
Cúp Quốc Gia Nga
Vòng 1
Okean Nakhodka
14:00
Dinamo Vladivostok
FSHM Moscow
20:00
Khimik Dzerzhinsk
Peresvet Podolsk
22:00
FK Kosmos Dolgoprudny
VIC Premier League
Vòng 25
Green Gully Cavaliers
16:30
Eastern Lions SC
Australia Queensland Premier League 2
Vòng
North Star
16:30
Taringa Rovers
Komala
16:30
Albany Creek
VĐQG Nga nữ
Vòng 8
Krasnodar FK (nữ)
00:00
Rubin Kazan (nữ)
Uzbek League
Vòng 16
Termez Surkhon
21:00
Metallurg Bekobod
Qizilqum Zarafshon
22:00
Dinamo Samarqand
VĐQG Ai Cập
Vòng 31
EL Masry
23:30
Ismaily
El Gounah
23:30
Ghazl El Mahallah
Kokakola Cairo
02:00
Ceramica Cleopatra FC

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá