Nghệ nhân đúc đồng tham dự giải MMA Lion Championship

Hải Sơn

Thứ năm, 16/06/2022 06:00 (GMT+7)

Trong số các võ sĩ tham dự giải vô địch võ thuật tổng hợp Việt Nam 2022 Lion Championship có một người rất đặc biệt. Đó là Ngô Hồng Giang, vận động viên có nghề chính là nghệ nhân đúc đồng.

Theo lịch thi đấu của Lion Championship 2022, giải vô địch võ tổng hợp (MMA) đầu tiên của Việt Nam, Ngô Hồng Giang bước vào giải ở khu vực miền Trung - Tây Nguyên. Anh đại diện cho trung tâm Dragon MMA tranh tài ở hạng cân 84kg nam, gặp Lê Đắc Hưng (Hue Fighter) tại trận đấu đầu tiên.

Nghệ nhân đúc đồng tham dự giải MMA Lion Championship - Ảnh 1
Ngô Hồng Giang có nghề chính là nghệ nhân đúc đồng - Ảnh FBNV

Một điều thú vị về Ngô Hồng Giang là võ thuật chỉ giống như một nghề tay trái, sở thích với anh. Nghề chính của võ sĩ sinh năm 1993 là nghệ nhân đúc đồng. Giang tốt nghiệp Đại học Mỹ thuật Việt Nam chuyên ngành Điêu khắc, và anh làm công việc đúng với ngành học từ đó đến nay.

Vốn chỉ quen chế tác đồ đồng, Giang đến phòng tập gym hàng tuần để duy trì thể trạng, rèn luyện sức khỏe. Nhưng ở một giải đấu phong trào 6 năm trước, anh lọt vào mắt xanh của nhiều HLV võ thuật. Từ năm 2019, Giang là thành viên của đội Boxing - Kickboxing Đà Nẵng và giành nhiều thành tích cao từ đó đến nay.

Nghệ nhân đúc đồng tham dự giải MMA Lion Championship - Ảnh 2
Ngô Hồng Giang (áo xanh) có thể thi đấu nhiều môn võ

"Thường thì sau giờ làm việc tôi mới đến phòng tập để rèn luyện, duy trì thể trạng rồi tập trung cùng toàn đội khoảng 1-2 tháng trước khi giải diễn ra", Giang chia sẻ cùng Thethao.vn. Hiện tại Giang đã lập gia đình và có con. Anh nói mình cảm thấy rất may mắn khi luôn được hậu phương ủng hộ trong những chuyến xa nhà dài ngày.

Theo thông báo từ Ban tổ chức Lion Championship 2022, vòng loại giải vô địch võ tổng hợp (MMA) đầu tiên của Việt Nam chuẩn bị thi đấu vòng loại khu vực miền Trung - Tây Nguyên. Có 12 cặp đấu diễn ra trong ngày 18/6 tại Cung thể thao Tiên Sơn, Thành phố Đà Nẵng. Cặp đấu của Ngô Hồng Giang là cặp thứ 9, hạng cân 84kg nam.

TIN LIÊN QUAN

Nhiều khán giả xem Lion Championship phải đứng vì có vé nhưng không có ghế

MMA 11/06/2022

Trong ngày Lion Championship khai mạc với những trận đấu thuộc vòng loại khu vực phía Bắc, khán giả đã kéo đến chật kín Nhà thi đấu quận Cầu Giấy.

Võ sĩ MMA Việt Nam thắng đấu thủ người Pháp ở Lion Championship

MMA 11/06/2022

Trong trận đấu thứ 10 của vòng loại giải vô địch võ tổng hợp MMA Việt Nam - Lion Championship 2022, võ sĩ Việt Nam Nguyễn Vũ Quỳnh Hoa đã xuất sắc đánh bại đối thủ Bernard Tiffany ngay hiệp 1.

Nguyễn Trần Duy Nhất thắng trận mở màn Lion Championship bằng đòn bẻ khuỷu tay

MMA 11/06/2022

Ở trận đấu chào sàn MMA chuyên nghiệp Việt Nam Lion Championship 2022, 'Độc cô cầu bại Muay Thái' Nguyễn Trần Duy Nhất đã giành chiến thắng ở hiệp đấu thứ 2 bằng môn đòn khóa, bẻ khuỷu tay đối thủ.

Hằng Nga, Thanh Minh rút khỏi giải MMA Lion Championship 2022

MMA 15/06/2022

Theo lịch thi đấu vòng loại giải vô địch võ tổng hợp (MMA) Việt Nam Lion Championship 2022, khu vực miền Trung - Tây Nguyên, 2 võ sĩ Nguyễn Thị Hằng Nga (Kickboxing) và Dương Thị Thanh Minh (Judo, Jujitsu) đã không có tên.

Nhà vô địch Kickboxing SEA Games Phạm Bá Hợi tham dự Lion Championship

MMA 15/06/2022

Danh sách võ sĩ thi đấu vòng loại giải vô địch võ tổng hợp (MMA) Việt Nam Lion Championship 2022, khu vực miền Trung - Tây Nguyên có Phạm Bá Hợi, nhà vô địch Kickboxing SEA Games 30.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Vòng loại Lion Championship: Phạm Bá Hợi thắng bằng đòn Submission

Ở vòng loại giải vô địch MMA Việt Nam Lion Championship 2022 khu vực miền Trung - Tây Nguyên, nhà vô địch Kickboxing SEA Games 30 Phạm Bá Hợi đã giành chiến thắng bằng một đòn Submission (khóa siết).

Link xem trực tiếp MMA Lion Championship vòng loại miền Trung - Tây Nguyên

Link xem trực tiếp MMA Lion Championship 2022 vòng loại miền Trung - Tây Nguyên ngày 18/6. Thethao.vn cập nhật link tường thuật trực tiếp sự kiện võ tổng hợp MMA Việt Nam Lion Championship 2022 hôm nay mới nhất.

Nhà vô địch Kickboxing SEA Games Phạm Bá Hợi tham dự Lion Championship

Danh sách võ sĩ thi đấu vòng loại giải vô địch võ tổng hợp (MMA) Việt Nam Lion Championship 2022, khu vực miền Trung - Tây Nguyên có Phạm Bá Hợi, nhà vô địch Kickboxing SEA Games 30.

Hằng Nga, Thanh Minh rút khỏi giải MMA Lion Championship 2022

Theo lịch thi đấu vòng loại giải vô địch võ tổng hợp (MMA) Việt Nam Lion Championship 2022, khu vực miền Trung - Tây Nguyên, 2 võ sĩ Nguyễn Thị Hằng Nga (Kickboxing) và Dương Thị Thanh Minh (Judo, Jujitsu) đã không có tên.

Nguyễn Trần Duy Nhất thắng trận mở màn Lion Championship bằng đòn bẻ khuỷu tay

Ở trận đấu chào sàn MMA chuyên nghiệp Việt Nam Lion Championship 2022, 'Độc cô cầu bại Muay Thái' Nguyễn Trần Duy Nhất đã giành chiến thắng ở hiệp đấu thứ 2 bằng môn đòn khóa, bẻ khuỷu tay đối thủ.

Võ sĩ MMA Việt Nam thắng đấu thủ người Pháp ở Lion Championship

Trong trận đấu thứ 10 của vòng loại giải vô địch võ tổng hợp MMA Việt Nam - Lion Championship 2022, võ sĩ Việt Nam Nguyễn Vũ Quỳnh Hoa đã xuất sắc đánh bại đối thủ Bernard Tiffany ngay hiệp 1.

Nhiều khán giả xem Lion Championship phải đứng vì có vé nhưng không có ghế

Trong ngày Lion Championship khai mạc với những trận đấu thuộc vòng loại khu vực phía Bắc, khán giả đã kéo đến chật kín Nhà thi đấu quận Cầu Giấy.

1 trận đấu ở giải MMA Lion Championship phải lùi lịch

Trận đấu thứ 2 ở vòng loại giải võ tổng hợp MMA Lion Championship 2022 phải lùi lịch xuống trận thứ 7 vì đợi 1 võ sĩ chuẩn bị đầy đủ giấy tờ thi đấu.

Đối thủ của Nguyễn Trần Duy Nhất ở vòng loại MMA Lion Championship bỏ cuộc

Trận đấu giữa 'Độc cô cầu bại' Muay Thái Nguyễn Trần Duy Nhất và Lý Minh Hậu ở vòng loại giải vô địch MMA Việt Nam Lion Championship đã không thể diễn ra như kế hoạch khi Hậu xin bỏ cuộc.

Xem giải MMA Việt Nam Lion Championship ở đâu, kênh nào?

Xem giải MMA Việt Nam Lion Championship ở đâu, kênh nào? Thethao.vn hướng dẫn kênh xem trực tiếp giải vô địch võ tổng hợp chuyên nghiệp Việt Nam Lion Championship 2022.

AFC Cup
Vòng bảng
Visakha FC
16:00
Bali United
LeeMan
17:00
Chao Pak Kei
Phnom Penh FC
17:00
Viettel FC
Tainan City Steel
17:00
LeeMan
Tampines Rovers FC
19:00
PSM Makassar
Kedah
20:00
Kaya FC
Young Elephants FC
21:00
Hougang United FC
Neftchi Kochkor
21:00
FC Altyn Asyr
Dordoi-Dynamo Naryn
21:00
Kopetdag Asgabat
CSKA Pamir Dushanbe
00:00
Sogdiana Jizak
Giao hữu quốc tế
Sonderjyske
17:30
Fredericia
Vojvodina Novi Sad
18:00
UTA Arad
Domzale
18:00
Crvena Zvezda
FC Copenhagen
18:00
Silkeborg
Terek Grozny
21:00
Zenit Penza
Slavia Sofia
22:00
Arda
Cracovia Krakow
22:59
Olympiakos Piraeus
Crusaders
00:30
Saint Mirren
Giao Hữu ĐTQG
Kosovo (nữ)
18:00
North Macedonia (nữ)
Burkina Faso (nữ)
18:00
Togo(w)
Finland (nữ)
22:15
Japan (nữ)
VĐQG Thụy Điển
Vòng 11
Malmo FF
00:00
Helsingborg
IK Sirius FK
00:00
IFK Goteborg
Elfsborg
00:00
Varbergs BoIS FC
Kalmar
00:00
IFK Varnamo
VĐQG Ireland
Vòng 19
Shelbourne
01:45
Derry City
Sligo Rovers
01:45
Dundalk
St. Patricks Athletic
01:45
Shamrock Rovers
VĐQG Argentina
Vòng 5
Patronato Parana
01:30
Independiente
Atletico Tucuman
06:00
Godoy Cruz Antonio Tomba
Hạng 2 Thụy Điển
Vòng 14
Falkenberg
00:00
Angelholms FF
USA Women Premier League
Vòng
LA Premier (nữ)
05:30
Elite Girls Academy (nữ)
Myanmar Professional League
Vòng 1
Mahar United
15:30
Shan United
Cúp Quốc Gia Iceland
Vòng 4
Kordrengir
02:15
Afturelding
Akranes
02:45
Breidablik
Latvian Higher League
Vòng 19
FK Liepaja
22:00
Super Nova
Metta/LU Riga
22:59
FK Auda Riga
Belarus Reserve League
Vòng
Dinamo Brest Reserves
20:00
Dinamo Minsk Reserves
FC Minsk Reserves
21:00
Belshina Babruisk Reserve
Arsenal Dzyarzhynsk Reserves
22:00
Slavia Mozyr Reserve
VĐQG Belarus
Vòng 12
Energetik-BGU Minsk
22:00
Dnepr Mogilev
Chile Cup
Vòng 3
Universidad de Chile
03:00
General VelAsquez
Hạng 2 Paraguay
Vòng 14
Sportivo Trinidense
21:00
Atletico Colegiales
Independiente Luque
04:00
Club Fernando de la Mora
Brazil Serie B
Vòng 15
Sampaio Correa
06:00
Centro Sportivo Alagoano
Operario Ferroviario PR
06:00
Chapecoense SC
Ireland First Division
Vòng 22
Athlone Town
01:45
Waterford United
Longford Town
01:45
Salthill Devon Galway
Bray Wanderers
01:45
Wexford (Youth)
Treaty United
01:45
Cork City
Iraqi Premier League
Vòng 38
Samarra
21:00
Al-Naft
Argentina Youth League
Vòng
CA Atlanta U20
20:00
All Boys U20
Ả Rập Xê Út
Vòng 30
Al Ittihad(KSA)
01:00
Al-Baten
Al-Nasr(KSA)
01:00
Al-Fateh
Al Raed
01:00
Abha
Al-Shabab(KSA)
01:00
Al Ahli Jeddah
Al-Tai
01:00
Al-Hazm
Dhamk
01:00
Al-Taawon
Al-Feiha
01:00
Al-Ettifaq
Al Hilal
01:00
Al-Faisaly Harmah
European Women
Vòng bảng
Czech (nữ) U19
16:00
France (nữ) U19
Sweden (nữ) U19
20:00
Germany (nữ) U19
England (nữ) U19
22:30
Norway (nữ) U19
Spain (nữ) U19
22:30
Italy (nữ) U19
VĐQG Peru
Vòng 18
Dep.San Martin
03:30
Deportivo Municipal
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 5
Beijing BeiKong
14:30
Heilongjiang Lava Spring
Shanxi Chang An Athletic FC
14:30
Jiangxi Liansheng FC
Bei Li Gong
14:30
Kunshan FC
Xinjiang Tianshan Leopard
18:30
Sichuan Jiuniu
Norway 2.Liga
Vòng 12
Valerenga B
18:00
Traff
Odd Grenland 2
00:00
Flekkeroy
BRA D4
Trem-AP
06:15
Sao Raimundo
Alagoinhas Atletico BA
06:30
Santa Cruz PE
Brazil Youth
Vòng bảng
Fluminense RJ (Youth)
01:30
Vasco da Gama U20
Libyan Premier League
Vòng 18
Al Mahalla
22:00
Al-Madina
J Verhoe Leigh
22:00
Al ittihad(LBY)
Al-Ahli tripoli
22:00
Abu Salim
Al-Shat
22:00
Al Khmes
Al Zawi A
22:00
Al Athad
Hạng nhất Na Uy
Vòng 11
Asane Fotball
22:59
Sandnes Ulf
Grorud
22:59
Brann
Ranheim IL
22:59
KFUM Oslo
Sogndal
22:59
Mjondalen IF
Bryne
22:59
Stjordals Blink
Argentine Torneo A
Vòng
Douglas Haig
23:45
Central Norte Salta
Sarmiento Resistencia
01:00
G.San Martin Formosa
Racing de Cordoba
06:30
Union Sunchales
Sportivo Belgrano
06:30
Defensores Pronunciamiento
Hạng 4 Nauy
Vòng
Sparta Sarpsborg B
22:00
Fram Larvik
Forde
22:30
Molde B
Halsen
22:59
Start Kristiansand B
Volda
23:30
IL Hodd B
Fredrikstad B
00:00
Eik-Tonsberg
Stabaek B
00:00
Lokomotiv Oslo
Bjarg
00:00
Hou Ge Xinte B team
Stromsgodset B
00:30
Gjelleraasen IL
Kongsvinger IL B
01:00
Honefoss BK
Women World Cup Europe Qualifying
Vòng bảng
Georgia (nữ)
22:59
Ireland (nữ)
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 11
Landskrona BoIS
00:00
Orebro
Brommapojkarna
00:00
Osters IF
VĐQG Uruguay
Vòng 3
Rentistas
01:00
Albion FC
Wanderers FC
05:15
Torque
Argentine Division 2
Vòng 21
Sacachispas
01:30
Atletico Atlanta
Ferrol Carril Oeste
04:00
Chaco For Ever
Nueva Chicago
05:00
Club Atletico Guemes
Defensores de Belgrano
07:15
Chacarita juniors
VĐQG Paraguay
Vòng 21
Sportivo Ameliano
04:00
Guairena
Tacuary
06:15
Sol de America
Argentina Ding Group Tebolidun League Manchester
Vòng 8
Sportivo Barracas
01:30
Deportivo Muniz
Bangladesh Premier League
Vòng 22
Swadhinata KS
16:00
Mohammedan Dhaka
Mohammedan Dhaka
17:00
Sheikh Jamal
VIC Women’s Premier League
Vòng 13
FC Bulleen Lions (nữ)
17:15
Emerging Athlete Program (nữ)
Hạng nhất Malaysia
Vòng 10
Kelantan
20:00
Darul Takzim II
Brasileiro, Serie C
Vòng 12
Figueirense
06:00
Remo Belem (PA)
VĐQG Ai Cập
Vòng 23
El Gounah
00:00
El Sharqia Dokhan
Pharco
00:00
Al-Ittihad Alexandria
Kokakola Cairo
02:30
Talaea EI-Gaish
Indonesia President Cup
Vòng bảng
PSS Sleman
16:00
Dewa United FC
Persis Solo FC
20:30
Persita Tangerang
Swden Women Divi.1
Vòng 13
IFK Norrkoping DFK (nữ)
00:00
IK Uppsala (nữ)

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá