Quang Liêm đánh bại đương kim vô địch World Cup cờ vua

Leo Nam

Thứ tư, 27/04/2022 09:27 (GMT+7)

Đương kim vô địch World Cup cờ vua Jan Krzysztof Duda thua tâm phục khẩu phục với tỷ số 2-4 trước Lê Quang Liêm ở trận đấu sau 6 ván đấu.

Trận đấu giữa Lê Quang Liêm (elo 2.709) và thần đồng cờ vua người Ba Lan Jan Krzysztof Duda (elo 2.769) diễn ra vào rạng sáng 27/4 theo giờ Việt Nam. Cuộc so tài này thuộc khuôn khổ ngày thi đấu thứ 5 Oslo Esports Cup. 

Quang Liêm đánh bại đương kim vô địch World Cup cờ vua - Ảnh 1
Trận đấu giữa Quang Liêm và Duda vừa kết thúc vào rạng sáng 27/4

Đáng chú ý, Jan Krzysztof Duda chính là đương kim vô địch World Cup cờ vua. Tuy nhiên, bước vào trận đấu, Quang Liêm đã cho thấy bản lĩnh và sự tự tin cao độ. Kỳ thủ số 1 Việt Nam tận dụng ưu thế ở ván đầu khi được cầm quân trắng (đi trước) để giành thắng lợi sau 36 nước đi.

Ở ván đấu thứ 2, Duda cầm quân trắng đi trước nhưng cũng phải đến 68 nước đi mới có thể hạ Quang Liêm để cân bằng tỷ số 1-1. Hai ván tiếp theo, Quang Liêm và Duda đều thi đấu chặt chẽ, không để đối phương khai thác sơ hở nên bất phân thắng bại.

Tỷ số giữa Quang Liêm và thần đồng người Ba Lan sau 4 ván cờ nhanh là 2-2. Hai kỳ thủ bước vào thi đấu tie-break cờ chớp để phân định thắng bại. Lê Quang Liêm đã có màn thể hiện tốt hơn, giành chiến thắng ở cả 2 ván cờ chớp, qua đó thắng chung cuộc với tỷ số 4-2.

Đáng chú ý, cách đây 2 tháng, Quang Liêm cũng đánh bại Duda ở ván cờ chớp quyết định tại giải cờ vua quốc tế Airthings Masters.

Quang Liêm đánh bại đương kim vô địch World Cup cờ vua - Ảnh 2
Quang Liêm giành 8 điểm sau ngày thi đấu thứ 5 Oslo Esports Cup

Chiến thắng ở ngày thi đấu thứ 5 giúp Quang Liêm giành 8 điểm, bằng điểm Duda và Van Foreest.  Tại Oslo Esports Cup 2022, thần đồng 16 tuổi người Ấn Độ Praggnanandhaa vẫn đang dẫn đầu với 12 điểm, vua cờ ngưới Na Uy Magnus Carlsen xếp thứ 2 với 9 điểm. 

Quang Liêm vẫn còn cơ hội đê cạnh tranh chức vô địch. Ngày thi đấu thứ 6, kỳ thủ số 1 Việt Nam sẽ chạm trán đối thủ người Hà Lan Anish Giri (elo 2.759).

TIN LIÊN QUAN

Vua cờ Magnus Carlsen, bại tướng của Lê Quang Liêm ở Oslo Esports Cup là ai?

Magnus Carlsen, người đang giữ danh hiệu Vua cờ thế giới, là một vận động viên cờ vua tài năng của Na Uy. Thethao.vn cung cấp thông tin về Vua cờ Magnus Carlsen.

Lê Quang Liêm để thua thần đồng 16 tuổi người Ấn Độ tại Oslo Esports Cup

Kỳ thủ số 1 Việt Nam Lê Quang Liêm để thua thần đồng người Ấn Độ Rameshbabu Praggnanandhaa ở lượt đấu thứ 3 vòng bảng Oslo Esports Cup 2022.

Quang Liêm thắng trận thứ 2 tại Oslo Esports Cup

Kỳ thủ số 1 Việt Nam Lê Quang Liêm đánh bại streamer nổi tiếng Eric Hansen để tạm thời có được vị trí hạng 4 tại Oslo Esports Cup.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Lịch thi đấu vòng loại UMB World Cup Hồ Chí Minh 2022

Billiard 9 giờ trước

Giải đấu UMB World Cup Hồ Chí Minh 2022 là Tour thứ 3 trong năm của Liên đoàn Billiards Carom Thế Giới UMB tổ chức. Việt Nam là điểm đến thứ 3 và cũng là điểm đến thú vị nhất của thế giới billiards 3 Băng.

Lee Zii Jia vô địch Thái Lan Mở rộng

Cầu lông 19 giờ trước

Lee Zii Jia đã nối dài phong độ bùng nổ tại Thái Lan Mở rộng để giành danh hiệu vô địch đơn nam. Như vậy, trong 2 giải đấu gần nhất, anh đều đăng quang.

Huyền thoại Efren Reyes: Thành Kiên và Hoàng Sao phối hợp cực ăn ý nên xứng đáng thắng thôi

Billiard 2 ngày trước

Huyền thoại Efren Reyes thừa nhận cặp đôi của Việt Nam là Thành Kiên và Hoàng Sao đã có sự phối hợp ăn ý nên xứng đáng thắng trận giao hữu mới đây.

Xem lại Efren Reyes vs Đặng Thành Kiên, Pool 9 bóng hôm nay, 20h30 ngày 20/5

Billiard 3 ngày trước

Xem lại Efren Reyes vs Đặng Thành Kiên, bida Pool 9 bóng 20h30 ngày 20/5. Cập nhật link xem huyền thoại Bida Efren Reyes thi đấu Pool 9 bóng với các cơ thủ Việt Nam nhanh nhất.

Trận Pool 9 bóng Efren Reyes vs Đặng Thành Kiên diễn ra lúc mấy giờ hôm nay?

Billiard 3 ngày trước

Trận Bida Pool 9 bóng Efren Reyes vs Đặng Thành Kiên diễn ra lúc mấy giờ hôm nay, 20/5? Cập nhật lịch thi đấu giao lưu giữa huyền thoại Efren Reyes và các cơ thủ Việt Nam.

Huyền thoại Efren Reyes thử tài Pool 9 bóng của Đặng Thành Kiên, 18h00 hôm nay 20/5

Billiard 3 ngày trước

Vào lúc 18h00 ngày 20/5, huyền thoại Efren Reyes và các cơ thủ Philippines sẽ tham gia sự kiện giao lưu, thử tài Pool 9 bóng với các cơ thủ Việt Nam như Đặng Thành Kiên, Hoàng Sao, Hoàng Phong, Văn Đãng. Sự kiện đặc biệt này được phát trực tiếp trên thethao.vn.

Trần Quyết Chiến wiki: Tiểu sử cơ thủ carom 3 băng số 1 Việt Nam

Billiard 4 ngày trước

Trần Quyết Chiến wiki: Tiểu sử cơ thủ carom 3 băng số 1 Việt Nam đang được người hâm mộ săn đón. Cho dù là tên tuổi lừng danh trong làng billiard, nhưng Trần Quyết Chiến không thực sự nổi tiếng với đám đông.

Efren Reyes là ai, giàu cỡ nào?

Billiard 5 ngày trước

Efren Reyes là ai? Tay cơ billiards và snooker huyền thoại người người Phillippines Efren "Bata" Manalang Reyes giàu cỡ nào?

Xem trực tiếp cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 ở đâu, trên kênh nào?

Cầu lông 6 ngày trước

Xem trận trực tiếp cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 trực tiếp trên kênh nào, ở đâu? Thethao.vn cập nhật kênh phát sóng xem trực tuyến cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 hôm nay mới nhất.

Lịch thi đấu giải cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 hôm nay mới nhất

Cầu lông 17/05/2022

Lịch thi đấu giải cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 mới nhất. Thethao.vn cập nhật lịch phát sóng trực tiếp giải cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 nhanh và chính xác nhất.

LỊCH BÓNG ĐÁ

AFC Cup
Vòng bảng
Kuala Lumpur
17:00
Visakha FC
Gokulam Kerala FC
18:00
Bashundhara Kings
Maziya
22:00
Mohun Bagan(Ind)
Al-Ansar (LIB)
22:00
Al-Seeb
Teshrin SC
22:00
Al-Nejmeh
Dhufar
22:00
CD Arabe Unido
Jableh SC
02:00
Al Kuwait SC
East Riffa
02:00
Hilal AL Quds
Al-Riffa
02:00
Shbab Alkhaleel
Copa Libertadores
Vòng bảng
Nacional Montevideo
05:15
Bragantino
Velez Sarsfield
05:15
Estudiantes La Plata
Flamengo
07:30
Sporting Cristal
Univ Catolica
07:30
Talleres Cordoba
Palmeiras
07:30
Deportivo Tachira
Club Sport Emelec
07:30
Independiente Petrolero
VĐQG Slovakia
Vòng
MSK Zilina
22:59
Trencin
Dunajska Streda
00:30
Tatran LM
Hạng 2 Đức
Vòng
Dynamo Dresden
01:30
Kaiserslautern
Hạng 2 Hà Lan
Vòng
Excelsior SBV
01:00
ADO Den Haag
Hạng 3 Pháp
Vòng
Villefranche
01:30
Quevilly
Australia Queensland State Women's Premier League
Vòng
Logan Lightning (nữ)
16:30
Mitchelton (nữ)
Weston Pud(nữ)
16:30
Dare southwest Queensland (nữ)
The Gap NPL (nữ)
16:30
Brisbane City (nữ)
Capalaba (nữ)
16:30
Brisbane Olympic (nữ)
Thổ Nhĩ Kỳ Lig3
Vòng
Bayburt Ozel Idare
19:30
Bodrumspor
Tarsus Idman Yurdu
00:00
Bursa Niluferspor AS
Hạng nhất Mỹ
Vòng 5
New Mexico United
08:00
Phoenix Rising FC
VĐQG Iran
Vòng 29
Tractor S.C.
22:30
Fajr Sepasi
Zob Ahan
22:30
Nassaji Mazandaran
Shahrdary Arak
22:30
Peykan
Foolad Khozestan
22:30
Sepahan
Persepolis Pakdasht
22:30
Gol Gohar FC
Mes Rafsanjan
22:30
Esteghlal Tehran
Naft Masjed Soleyman FC
22:30
Sanat-Naft
Persepolis
22:30
Shahr Khodrou
Hạng 3 Thổ Nhĩ Kỳ nhóm B
Vòng
Artvin Hopaspor
22:00
Utkoi
Colombia Copa Premier
Vòng 3
Deportes Quindio
06:00
Bogota FC
Fortaleza F.C
08:00
Tigres Zipaquira
England Conference
Vòng
Halifax Town
01:45
Chesterfield
FFSA PL
Vòng 9
Adelaide Hills
17:00
Eastern United
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 6
Djurgardens U21
21:00
Orebro U21
Mjallby AIF U21
21:00
Landskrona BoIS U21
Norrkoping IFK U21
21:00
Dalkurd FF U21
Utsiktens BK U21
21:30
Varbergs BoIS U21
IFK Varnamo U21
22:00
Halmstads U21
Elfsborg U21
22:00
Norrby IF(U21)
IFK Goteborg U21
22:59
HackenU21
Cúp Quốc Gia Iceland
Vòng 3
HotturHuginn
00:00
KFR Aegir
UMF Selfoss
01:00
Magni
Sindri
01:00
Akranes
Vestri
01:00
Afturelding
HK Kopavogs
02:15
Grotta Seltjarnarnes
Hviti Riddarinn
02:15
Kordrengir
Grindavik
02:15
IR Reykjavik
Dalvik Reynir
02:45
Thor Akureyri
Latvian Higher League
Vòng 15
FK Auda Riga
21:30
FK Liepaja
Tukums-2000
22:30
FK Valmiera
Chile Primera D
Vòng
Deportes Limache
06:00
San Antonio Unido
Copa Sudamericana
Group
Santos
05:15
Banfield
Union La Calera
05:15
Universidad Catolica
Internacional RS
07:30
9 de Octubre
Liga Dep. Universitaria Quito
07:30
Atletico Clube Goianiense
Dep.Independiente Medellin
07:30
Guairena
Defensa Y Justicia
07:30
CSD Antofagasta
NSW Premier W-League
Vòng
Northern Tigers FC (nữ)
16:30
Blacktown Spartans(nữ)
USA National Premier Soccer League
Vòng
AFC Ann Arbor
06:30
Kalamazoo
Caledonia SC
06:30
NONA FC
East Atlanta
06:30
SC United Bantams
South Georgia Tormenta B
06:30
Asheville City
West Chester United
06:30
Real Central NJ
Primera Division de Ecuador
Vòng 14
Deportivo Cuenca
07:00
Orense SC
Brazil Campeonato Paulista Youth
Vòng
OSTO youth team
01:00
Salto SP Youth
Canadian Championship
Vòng 2
HFX Wanderers FC
05:00
Toronto FC
Pacific FC
09:00
York 9 FC
Algerian Ligue Professionnelle 1
Vòng 30
ES Setif
22:00
NA Hussein Dey
Finland Suomen Cup
Vòng 5
Klubi 04 Helsinki
22:00
HJK Helsinki
Inter Turku
22:30
Inter Turku II
Hạng 2 Paraguay
Vòng 9
Guarani de Trinidad
21:00
Club Fernando de la Mora
Sportivo San Lorenzo
05:30
Independiente Luque
Brazil Serie B
Vòng 9
Ponte Preta
07:30
Chapecoense SC
Montenegro Prva Crnogorska Liga
Vòng 36
FK Iskra Danilovgrad
22:00
FK Zeta
FK Buducnost Podgorica
22:00
OFK Petrovac
Decic Tuzi
22:00
FK Podgorica
FK Rudar Pljevlja
22:00
Jezero Plav
FK Sutjeska Niksic
22:00
Mornar
Hạng 3 Áo
Vòng 31
SC Gleisdorf
00:00
TUS Bad Gleichenberg
Sturm Graz (Youth)
00:00
SK Treibach
Union Gurten
00:00
SV Ried B
Nam Phi Premier Soccer League
Vòng 29
Orlando Pirates
00:30
Maritzburg United
Italia Primavera
Vòng
Atalanta U20
22:59
Juventus U20
Montenegro Division 2
Vòng 36
FK Mladost DG
22:00
FK Berane
OFK Titograd
22:00
Jedinstvo Bijelo Polje
Arsenal Tivat
22:00
FK Grbalj Radanovici
OSK Igalo
22:00
Bokelj Kotor
KOM Podgorica
22:00
Cetinje
Lithuania cup
Vòng 2
Klaipedos Granitas
22:30
Kauno Zalgiris
Ataka Vilnius
23:45
FK Riteriai
Cúp Quốc Gia Argentina
Vòng 1
CA Huracan
01:35
Deportivo Madryn
Cúp nữ QG Nauy
Vòng 2
Grand Bodo (nữ)
00:00
Tromso (nữ)
BRA D4
Trem-AP
06:15
Humaita AC
Chile Primera B
Vòng 16
Deportes Recoleta
05:00
San Luis Quillota
Argentine Torneo A
Vòng
Racing de Cordoba
06:30
Sarmiento Resistencia
Hạng 4 Nauy
Vòng
Tiller
23:30
Byasen Toppfot
Strindheim IL
02:00
Melhus
Israel Cup
Chung kết
Maccabi Haifa
00:30
Hapoel Beer Sheva
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 9
Ostersunds FK
00:00
Orgryte
Jonkopings Sodra IF
00:00
Skovde AIK
VĐQG Uruguay
Vòng
Torque
05:00
Plaza Colonia
Torque
05:00
Plaza Colonia
Vô địch nữ Iceland
Vòng 6
Breidablik (nữ)
02:15
Valur (nữ)
Argentine Division 2
Vòng 16
Chaco For Ever
07:10
Almagro
Armenia Premier League
Vòng 35
FC Pyunik
22:15
Ararat Yerevan
Australia FFA Cup
Qual.
Willoughby Dalley
16:00
Wollongong Olympic FC
Peninsula Power
16:30
Gold Coast Knights
Bayside United FC
16:30
Rochedale Rovers
Brisbane Olympic United FC
16:30
Redcliffe PCYC
Futsal Spain Division De Honor
Vòng 28
Rios Renovables Ribera Navarra Futsal
01:00
F.C.Barcelona Futsal
Levante Futsal
01:30
Cordoba Futsal
Catgas Energia Futsal
01:45
Xota Navarra Futsal
Vaidepenas Futsal
02:00
DKV Seguros Zaragoza Indoor So
CD Burela FS Pescados Ruben Futsal
02:15
Manzanares FS Futsal
Jamaica Premier League
Vòng 19
Portmore United
05:00
Montego Bay Utd
Molynes United
07:30
Arnett Gardens
Brazil national youth (U20) Football Championship
Sapucaiense RSU20
01:00
FBC Riograndense U20
Australia Queensland Premier League 2
Vòng
Virginia United
16:45
Surfers Paradise
Komala
17:00
Magic United TFA
Grange Thistle SC
17:15
Samford Ranges
Estonia Champions League
Vòng 13
Tallinna JK Legion
21:00
FC Flora Tallinn
FC Kuressaare
22:00
Nomme JK Kalju
Flora Paide
00:00
Tartu JK Maag Tammeka
Bangladesh Premier League
Vòng 17
Rahmatganj MFS
16:00
Muktijoddha SKC
Uzbek League
Vòng 10
Kuruvchi Bunyodkor
21:00
Nasaf Qarshi
Sogdiana Jizak
21:00
Kuruvchi Kokand Qoqon
Hạng nhất Malaysia
Vòng 2
Kuching FA
19:15
Terengganu B
Brasileiro, Serie C
Vòng 7
Ypiranga(RS)
06:00
Remo Belem (PA)
VĐQG Ai Cập
Vòng 20
Enppi
23:30
Ghazl El Mahallah
Holland Ligue 3
Vòng 32
GVVV Veenendaal
01:00
De Treffers
Jong Sparta Rotterdam (Youth)
01:00
Koninklijke HFC
Katwijk
01:00
IJsselmeervogels
AFC
01:00
Excelsior Maassluis

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá