Lịch thi đấu Hội đua bò chùa Rô 2022 mới nhất hôm nay

Lịch thi đấu Hội đua bò chùa Rô 2022 mới nhất hôm nay. Cập nhật lịch trình hội đua bò chùa Rô mừng Tết Dolta 2022 tại huyện Tịnh Biên, An Giang năm nay.

Lễ hội đua bò chùa Rô 2022 là gì?

Lễ hội đua bò chùa Rô là lễ hội truyền thống của người dân tộc Khmer tại tỉnh An Giang nhằm chào mừng ngày Tết Sene Dolta. Thông thường, lễ hội này được tổ chức vào trung tuần tháng 8 Âm lịch hàng năm.

Lịch thi đấu Hội đua bò chùa Rô 2022 mới nhất hôm nay - Ảnh 1
Người Khmer hào hứng tham gia đua bò - Ảnh: Ngọc Thanh

Thể thức đua bò đôi, với tay nài đứng phía sau điều khiển. Mỗi đôi bò sẽ bốc thăm lấy số thứ tự, xếp hàng diễu hành trước khi bắt đầu cuộc đua. Sân đua bò ở chùa Rô rộng hơn 2.000 m2, là cánh đồng được nhà chùa cùng người dân địa phương cải tạo.

Trong quan niệm của người Khmer, đôi bò thắng giải mang đến cho xã một vụ mùa bội thu. Sau khi thắng cuộc, người Khmer không bán hay giết mổ, mà tiếp tục nuôi giữ đôi bò như tài sản quý giá trong gia đình.

Lễ hội đua bò chùa Rô 2022 diễn ra khi nào?

Lễ hội đua bò chùa Rô năm nay diễn ra vào ngày 18/9, tức ngày 23/8 Âm lịch.

Lịch thi đấu Hội đua bò chùa Rô 2022 mới nhất hôm nay - Ảnh 2
Hội đua bò chùa Rô là sự kiện được nhiều người chờ đón - Ảnh: Nguyễn Hữu Phước

Lịch thi đấu Hội đua bò chùa Rô 2022 mới nhất hôm nay

* Thời gian : Chủ nhật, ngày 18/09/2022,  gồm 2 phần

- Buổi sáng từ 7h00-11h00: Hội Đua bò. Có 20 đến 24 đôi bò được tuyển chọn tham gia thi đấu.

- Buổi chiều từ 14h00-15h00: Hội cấy mạ mừng Tết Dolta. Bà con Khmer ở quanh chùa cùng các nhà sư tham gia cấy lúa cho chùa Rô.

* Địa điểm: tại sân đua bò Chùa Rô, ấp Vĩnh Thượng, xã An Cư, huyện Tịnh Biên

TIN LIÊN QUAN

Hamilton có nguy cơ tổn thương não vì 'đường đua lắm ổ gà' của F1 2022

Đua xe 05/08/2022

Ông Toto Wolff, cổ đông kiêm Giám đốc điều hành đội đua F1 Mercedes cho biết các tay đua mùa giải này, bao gồm Lewis Hamilton có nguy cơ bị tổn thương não vì thiết kế đường đua mấp mô, gồ ghề trong mùa giải 2022.

ĐT cờ vua nữ Việt Nam hòa đáng tiếc ĐT Bỉ tại Olympiad 2022

Sau 2 trận thua, ĐT cờ vua nữ Việt Nam tiếp tục có kết quả đáng thất vọng ở vòng 9 Olympiad 2022.

Nhà ĐKVĐ thế giới Loh Kean Yew và năm 2022 đáng quên

Loh Kean Yew là nhà vô địch thế giới. Nhưng trong suốt những sự kiện, từ dễ đến khó trong năm 2022, anh vẫn chưa một lần trở lại ngôi cao nhất trên bục vinh quang.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Kiếm thủ Vũ Thành An bị tố hành hung đồng đội Nguyễn Văn Quyết

Kiếm thủ hàng đầu Việt Nam, Vũ Thành An bị tố hành hung đồng đội Nguyễn Văn Quyết trong buổi tập của đội đấu kiếm Hà Nội.

Eliud Kipchoge phá kỷ lục thế giới của chính mình tại Berlin Marathon 2022

Điền kinh 4 ngày trước

Huyền thoại marathon Eliud Kipchoge đã phá sâu kỷ lục thế giới nội dung 42km tiêu chuẩn do chính anh lập ra tại giải Berlin Marathon 2022. Kipchoge về nhất với thành tích 2 giờ 1 phút 09 giây, nhanh hơn kỷ lục cũ 30 giây.

Nguyễn Thị Oanh vô địch trong lần đầu tham dự 1 giải marathon chính thức

Điền kinh 4 ngày trước

Tại giải Techcombank Hanoi Marathon 2022 mới đây, cô gái vàng của điền kinh Việt Nam - Nguyễn Thị Oanh đã xuất sắc về nhất ngay trong lần đầu thử sức ở nội dung này.

Lê Quang Liêm dừng bước ở bán kết Generation Cup 2022

Lê Quang Liêm để thua thần đồng Ấn Độ Arjun Erigaisi sau 2 ván cờ chớp và chấp nhận đứng thứ ba tại giải Generation Cup thuộc hệ thống Champions Chess Tour 2022.

Lê Quang Liêm vượt qua Hans Niemann ở tứ kết Generation Cup 2022

Quang Liêm có trận thắng nhanh nhất ở tứ kết Generation Cup 2022 khi vượt qua Hans Niemann với tỷ số 2,5 - 1,5.

Tuyển thể dục dụng cụ Việt Nam lỡ sang Pháp dự giải vô địch thế giới

Sau khi chuẩn bị đầy đủ để lên đường sang Pháp dự giải vô địch thế giới, các thành viên đội tuyển thể dục dụng cụ Việt Nam đã phải... ở nhà vì trục trặc trong thủ tục cấp visa.

Tiền thưởng tại cúp Chiến thắng 2022 là bao nhiều?

Tiền thưởng tại cúp Chiến thắng 2022 là bao nhiều? Thethao.vn cung cấp thông tin về tổng giá trị giải thưởng của Cúp Chiến thắng lần 6 - năm 2022

Gala trao giải Cúp Chiến thắng 2022 diễn ra khi nào, trực tiếp trên kênh gì?

Cúp Chiến thắng 2022 đã trở lại sau 2 năm tạm hoãn vì dịch COVID-19. Thethao.vn gửi tới các bạn thời gian diễn ra và kênh phát sóng Gala trao giải Cúp Chiến thắng.

Lê Quang Liêm lọt vào tứ kết Generation Cup 2022, tái ngộ Hans Niemann

Quang Liêm giành kết quả vừa đủ ở ngày thi đấu thứ tư để lọt vào tứ kết Generation Cup trong khuôn khổ Champions Chess Tour 2022.

Lịch thi đấu Đại hội Thể thao Toàn quốc 2022

Lịch thi đấu Đại hội Thể thao Toàn quốc 2022. Thethao.vn cập nhật lịch thi đấu, chương trình thi đấu Đại hội Thể thao Toàn quốc 2022 hôm nay nhanh nhất.

Giao hữu quốc tế
Kenya Police FC
20:10
Bidco United
Giao Hữu ĐTQG
Costa Rica U17
22:59
Nicaragua U17
VĐQG Bulgaria
Vòng 12
Arda
00:15
FC Hebar Pazardzhik
VĐQG Argentina
Vòng 22
Barracas Central
01:30
Gimnasia La Plata
Hạng 2 Nga
Vòng 13
Saturn Moscow
22:59
Dinamo Vladivostok
Hạng 2 Mexico
Vòng 15
Monarcas Morelia
05:00
Tepatitlan de Morelos
Club Chivas Tapatio
07:05
Venados FC
Atletico La Paz
09:05
Alebrijes de Oaxaca
Hạng 2 Serbia
Vòng 11
FK Graficar Beograd
20:00
Sevojno Uzice
Bulgaria B PFG
Vòng 11
FC Maritsa 1921
21:00
PFK Montana
Tanzania Ligue 1
Vòng 5
Ruvu Shooting
20:00
Coastal Union
Indonesia Super League
Vòng 11
PSS Sleman
20:30
Persita Tangerang
Cúp nữ Châu Âu
Qual.2
Roma CF (nữ)
19:30
Sparta Praha (nữ)
Bayern Munchen (nữ)
00:00
Real Sociedad (nữ)
Brazil Paulista Women's League
Realidade Jovem/SP (nữ)
01:00
Pinda SC (nữ)
Palmeiras SP (nữ)
05:30
Portuguesa Desportos (nữ)
Kyrgyzstan Top Liga
Vòng
Nur Batken
20:00
FC Ilbirs
Primera Division de Colombiano-Apertura
Vòng 13
Independiente Santa Fe
08:00
Atletico Nacional Medellin
Ecuador Campeonato Serie B
Vòng 16
Sociedad Deportivo Quito
07:00
SC Imbabura
England FA Women Super League
Vòng 1
Everton FC (nữ)
00:30
Leicester City (nữ)
Phần Lan
Vòng 1
Honka Espoo
22:00
HJK Helsinki
Israel C League
Vòng
Ahi Acre
23:30
Hapoel Ironi Sefad
AC Hamachtesh Givataim
00:30
Hapoel Mahane Yehuda
Israel B League
Vòng 4
Sport Club Dimona
20:30
Hapoel Marmorek lrony Rehovot
Hạng nhất Đan Mạch
Vòng 11
Hobro
00:00
Fremad Amager
Sweden Div 3 Mellersta
Vòng 24
Kvarnsvedens IK
00:00
Korsnas IF FK
Jordan
Vòng 18
Sahab SC
22:00
Shabab AlOrdon
Maan
00:30
Al-Jazeera
Chile Cup
Quarterfinals
Cobreloa
03:30
CD Magallanes
Israel Women First National
Vòng 2
Maccabi Kiryat Gat (nữ)
22:30
Maccabi Emekheifer (nữ)
Ironi Ramat Hasharon (nữ)
22:59
Hapoel Beer Sheva (nữ)
Brazil Serie B
Vòng 32
Tombense
05:00
Gremio Novorizontin
Vasco da Gama
07:30
Londrina PR
Denmark 2 Division Women
Vòng
Olstykke (nữ)
23:30
Solrod (nữ)
Algeria U20 Youth League
Vòng
RC Arba U21
22:00
MC El Bayadh U21
Paradou AC U21
22:00
USM Khenchela U21
ES Setif U21
22:00
CS Constantine U21
US Biskra U21
22:00
NC Magra U21
Hạng 4 Phần Lan
Vòng
FC Inter II
22:30
PIF Parainen II
FC Melody
00:00
TPV Tampere
TP-T
00:00
NOPS
LePa
00:05
EIF Academy
Toolon Taisto
00:15
MPS
Atlantis II
00:15
Valtti
VĐQG Peru
Vòng 13
Atletico Grau
01:00
Sport Boys
Sporting Cristal
01:00
AD Tarma
FBC Melgar
03:30
EM Deportivo Binacional
Mexico Liga TDP
Vòng
Deportivo Tulancingo
00:00
Tampico Madero
Yalmakan FC
04:00
Cafetaleros de Tapachula
Montaneses FC
04:00
Pachuca II
Lobos ULM
04:00
Gavilanes FC Matamoros
Catedraticos Elite
04:30
Reboceros de La Piedad
Germany Oberliga NOFV
Vòng
FC Giessen
00:00
TuS Dietkirchen
VfL Oldenburg
00:30
FC Hansa Luneburg
TuS Bersenbruck
01:00
SC Spelle-Venhaus
Ivory Coast Premier Division
Vòng
ASEC MIMOSAS
22:59
Societe Omnisports De L'Armee
Cúp Quốc Gia Thổ Nhĩ Kỳ
Vòng 2
Dai Lin Jissbon
19:00
Yeni Amasya Spor
Menemen Belediye Spor
21:00
The state of Bay
Eskisehirspor
00:00
Musspor
Cúp Quốc Gia Nga
Vòng bảng
Terek Grozny
19:00
Rostov FK
Fakel
21:30
Krylya Sovetov
Spartak Moscow
00:30
Zenit St. Petersburg
Brazil Serie D
AA Esmac
19:55
Parauapebas/PA
VĐQG Nga nữ
Vòng 3
Yenisey Krasnoyarsk (nữ)
19:00
Krasnodar FK (nữ)
Hạng 2 Azerbaijan
Vòng
PFC Neftchi II
19:00
Zaqatala FK
Sabayi II
19:00
Qarabag II
Uzbek League
Vòng 20
Qizilqum Zarafshon
20:30
Metallurg Bekobod
VĐQG Costa Rica
Vòng 15
Santos De Guapiles
06:00
Perez Zeledon
Sporting San Jose
09:00
AD San Carlos
Cúp quốc gia Romania
Vòng 4
FC Brasov
20:00
Hermannstadt
Alexandria
20:30
FK Csikszereda Miercurea Ciuc
Concordia Chiajna
22:45
Universitaea Cluj
Luceafarul Oradea
01:30
Dinamo Bucuresti
Argentina Reserve League
Vòng
Almagro Reserves
19:40
Chacarita Juniors Reserves
River Plate R
20:00
Argentinos Jrs Reserves
Nueva Chicago Reserves
20:00
Ferro Carril Oeste Reserves

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá