Lê Tuấn Minh trở thành Đại kiện tướng thứ 13 của Việt Nam

Kỳ thủ Lê Tuấn Minh giành đủ chuẩn Đại kiện tướng tại giải World Open 2022, hiện đang diễn ra ở Philadelphia, Mỹ.

Liên đoàn cờ vua thế giới đưa ra nhiều quy định khắt khe để trở thành Đại kiện tướng. Đầu tiên, các kỳ thủ phải có elo trên 2.500. Ngoài ra, các vận động viên còn phải đạt 3 chuẩn như có hệ số rating thi đấu ở 1 giải đấu trên 2.600, gặp nhiều đại kiện tướng khác nhau đến từ nhiều liên đoàn (ít nhất 3) và ít nhất 33% đối thủ gặp tại giải là Đại kiện tướng, ít nhất 50% đối thủ tại giải có danh hiệu FIDE.

Lê Tuấn Minh trở thành Đại kiện tướng thứ 13 của Việt Nam - Ảnh 1
Lê Tuấn Minh khi thi đấu chung kết cờ chớp SEA Games 31 - Ảnh: Thông Xanh

Kỳ thủ Lê Tuấn Minh đã đạt elo trên 2.500, và giành chuẩn 1, chuẩn 2 từ trước đó. Tại giải World Open 2022, anh đạt chuẩn 3, qua đó trở thành Đại kiện tướng cờ vua thứ 13 của Việt Nam.

Tại giải World Open 2022, Lê Tuấn Minh giành 7 điểm sau 9 ván, đồng dẫn đầu với nhiều đại kiện tướng khác như Jeffery Xiong, Mikhail Antipov, Jianchao Zhou và Arman Mikaelyan. Anh là kỳ thủ duy nhất không có danh hiệu đại kiện tướng nằm trong top dẫn đầu.

Lê Tuấn Minh sinh năm 1996 tại Hà Nội và chơi cờ từ năm 8 tuổi. Anh giành danh hiệu kiện tướng FIDE năm 2010 và kiện tướng quốc tế năm 2015. 

Lê Tuấn Minh từng vô địch cờ nhanh và cờ chớp quốc gia năm 2018, đăng quang cờ tiêu chuẩn năm 2020. Khả năng thi đấu cờ chớp của Tuấn Minh xuất sắc tới mức anh từng khiến vua cờ Carlsen phải dành lời khen trên sóng trực tiếp. Anh giành HCV cờ chớp đơn nam SEA Games 31 sau khi đánh bại Lê Quang Liêm, nhà vô địch cờ chớp thế giới năm 2013.

Trước Lê Tuấn Minh, 12 đại kiện tướng của Việt Nam là Đào Thiên Hải, Từ Hoàng Thông, Nguyễn Anh Dũng, Cao Sang, Nguyễn Ngọc Trường Sơn, Lê Quang Liêm, Bùi Vinh, Nguyễn Huỳnh Minh Huy, Nguyễn Đức Hòa, Trần Tuấn Minh, Nguyễn Anh Khôi và Nguyễn Văn Huy.

TIN LIÊN QUAN

Nepomniachtchi độc chiếm ngôi đầu sau vòng 10 Candidates 2022

Vận động viên cờ vua Ian Nepomniachtchi giành 7/10 điểm tối đa sau 10 vòng đấu ở giải tuyển chọn Candidates 2022.

Ian Nepomniachtchi chạm một tay vào tấm vé dự trận tranh vua cờ 2023

Với chiến thắng trước Alireza Firouzja ở vòng 11 giải Candidates 2022, Nepomniachtchi tiếp tục giữ vững ngôi đầu khi giải đấu chỉ còn 3 vòng nữa là kết thúc.

Ian Nepomniachtchi giành vé dự trận tranh vua cờ 2023 cùng Magnus Carlsen

Kỳ thủ người Nga Ian Nepomniachtchi hòa Richard Rapport để chắc chắn giành ngôi đầu giải Candidates 2022, qua đó lần thứ hai thách thức vua cờ Magnus Carlsen.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Loh Kean Yew chưa muốn nghĩ về giải Vô địch cầu lông thế giới

Cầu lông 7 giờ trước

Thay vì lên dây cót tinh thần cho sự kiện quan trọng nhất năm là giải Vô địch cầu lông thế giới, Loh Kean Yew lại tỏ ra rất bình thản. Anh cho rằng giờ là lúc nên nghỉ ngơi.

Axelsen và Antonsen bị cho là 'gặp đen' tại giải Cầu lông vô địch thế giới 2022

Cầu lông 11 giờ trước

HLV trưởng của đội tuyển cầu lông Đan Mạch, Kenneth Jonassen, nói rằng kết quả bốc thăm đơn nam tại Giải vô địch cầu lông thế giới 2022 không có lợi cho các học trò của ông như Viktor Axelsen, Anders Antonsen.

Link xem trực tiếp cầu lông hôm nay 11/8: Bán kết giải các tay vợt thiếu niên, trẻ xuất sắc Quốc gia 2022

Cầu lông 12 giờ trước

Link xem trực tiếp cầu lông hôm nay. Thethao.vn cập nhật kênh xem trực tiếp vòng tứ kết Giải Cầu lông các tay vợt thiếu niên, trẻ xuất sắc Quốc gia 2022 hôm nay mới nhất.

Bốc thăm vòng 1 giải Vô địch cầu lông thế giới 2022: Lộ diện đối thủ của Tiến Minh

Cầu lông 1 ngày trước

Kết quả bốc thăm các nội dung ở sự kiện được quan tâm nhất làng cầu lông cuối năm là giải vô địch cầu lông thế giới 2022 vừa được công bố.

Đối thủ của Thùy Linh tại giải Cầu lông vô địch thế giới 2022 là 'hoa khôi cầu lông Nhật Bản'

Cầu lông 1 ngày trước

Lễ bốc thăm chia bảng Giải vô địch thế giới 2022 diễn ra hôm nay tại Kuala Lumpur, Malaysia. Ở vòng 1, Thùy Linh, một trong ba đại diện của Việt Nam, sẽ đấu với tay vợt xinh đẹp Aya Ohori.

ĐT cờ vua nữ Việt Nam xếp hạng 53 tại Olympiad 2022

ĐT cờ vua nữ Việt Nam có chuỗi 5 trận không thể giành chiến thắng và rơi xuống hạng 53 sau 11 ván.

Indonesia rút 3 đại diện khỏi giải Cầu lông vô địch thế giới 2022

Cầu lông 1 ngày trước

Liên đoàn Cầu lông Thế giới (BWF) ra thông báo, 3 đại diện của Indonesia đã xin rút lui khỏi Giải vô địch cầu lông thế giới 2022, sự kiện diễn ra từ 22/8 tới.

Link xem trực tiếp cầu lông hôm nay 10/8: Tứ kết giải các tay vợt thiếu niên, trẻ xuất sắc Quốc gia 2022

Cầu lông 1 ngày trước

Link xem trực tiếp cầu lông hôm nay. Thethao.vn cập nhật kênh xem trực tiếp vòng tứ kết Giải Cầu lông các tay vợt thiếu niên, trẻ xuất sắc Quốc gia 2022 hôm nay mới nhất.

Bốc thăm chia cặp giải cầu lông Nhật Bản mở rộng 2022: Momota gặp khó từ vòng 1

Cầu lông 1 ngày trước

Chiều hôm nay (9/8), Liên đoàn cầu lông thế giới đã công bố danh sách bốc thăm chia cặp của Giải cầu lông Nhật Bản mở rộng 2022, sự kiện diễn ra từ ngày 30/8, ngay sau giải Vô địch thế giới 2022.

Link xem trực tiếp cầu lông hôm nay: Giải các tay vợt thiếu niên, trẻ xuất sắc Quốc gia 2022

Cầu lông 1 ngày trước

Link xem trực tiếp cầu lông hôm nay. Thethao.vn cập nhật kênh xem trực tiếp Giải Cầu lông các tay vợt thiếu niên, trẻ xuất sắc Quốc gia 2022 hôm nay mới nhất.

Cúp C2 Châu âu
Qual.3
HJK Helsinki
22:59
Maribor
Synot Slovacko
00:00
Fenerbahce
FC Zurich
00:00
Linfield FC
F91 Dudelange
01:00
Malmo FF
Slovan Bratislava
01:30
Olympiakos Piraeus
Partizan Belgrade
02:00
AEK Larnaca
Cúp C3
Qual.3
Kyzylzhar Petropavlovsk
20:30
APOEL Nicosia
Tobol Kostanai
21:00
HSK Zrinjski Mostar
Rakow Czestochowa
22:59
Spartak Trnava
CFR Cluj
00:00
Shakhter Soligorsk
FC Twente Enschede
00:00
Cukaricki Stankom
Hapoel Beer Sheva
00:00
Lugano
Djurgardens
00:00
Sepsi OSK Sfantul Gheorghe
Konyaspor
00:00
Vaduz
Basel
00:00
Brondby IF
CS Petrocub
00:00
Fehervar Videoton
Royal Antwerp
00:30
Lillestrom
CS Universitatea Craiova
00:30
Zorya
FC Steaua Bucuresti
00:30
Dunajska Streda
Panathinaikos
00:30
Slavia Praha
Istanbul BB
00:45
Breidablik
Hibernians FC
01:00
Rigas Futbola skola
Anderlecht
01:00
Flora Paide
FK Shkendija 79
01:00
AIK Solna
Aris Thessaloniki
01:00
Maccabi Tel Aviv
Sligo Rovers
01:00
Viking
KI Klaksvik
01:00
KF Ballkani
Levski Sofia
01:00
Hamrun Spartans
Rapid Wien
01:30
FC Neftci Baku
Lech Poznan
01:30
Vikingur Reykjavik
St. Patricks Athletic
01:45
CSKA Sofia
Gil Vicente
02:00
Riga FC
Young Boys
02:00
KuPs
Varda SE
02:00
Molde
AZ Alkmaar
02:00
Dundee United
Cúp Liên Đoàn Anh
Vòng 1
West Brom
02:00
Sheffield United
Trung Quốc
Vòng 12
Hebei FC
19:00
Tianjin Tigers
VĐQG Mexico
Vòng 8
Queretaro FC
09:00
Atletico San Luis
Giao hữu quốc tế
Parana PR/U23
01:00
Criciuma U23
Giao Hữu ĐTQG
Vietnam U19
18:30
Malaysia U19
Copa Libertadores
Quarterfinals
Estudiantes La Plata
07:30
Atletico Paranaense
VĐQG Chile
Vòng 22
Univ Catolica
07:15
O.Higgins
VĐQG Argentina
Vòng 13
Godoy Cruz Antonio Tomba
05:00
Aldosivi Mar del Plata
Atletico Tucuman
07:30
Central Cordoba SDE
Colon de Santa Fe
07:30
Arsenal de Sarandi
Hạng nhất Ba Lan
Vòng 5
LKS Nieciecza
22:59
Chrobry Glogow
Chojniczanka Chojnice
22:59
Stal Rzeszow
Ruch Chorzow
01:30
Gornik Leczna
VĐQG Venezuela
Vòng 24
Deportivo Metropolitano
01:00
Estudiantes Merida FC
Portuguesa FC
01:00
Deportivo Lara
Academia Puerto Cabello
01:00
Mineros de Guayana
Zulia FC
01:00
Monagas SC
Aragua FC
01:00
Zamora Barinas
Deportivo Tachira
01:00
Carabobo FC
CD Hermanos Colmenares
01:00
Universidad Central de Venezuela
Deportivo La Guaira
01:00
Caracas FC
Universidad Central de Venezuela
03:00
Portuguesa FC
Carabobo FC
03:00
Deportivo Metropolitano
Caracas FC
03:00
Academia Puerto Cabello
Estudiantes Merida FC
03:00
Deportivo La Guaira
Deportivo Lara
03:00
Deportivo Tachira
Monagas SC
03:00
CD Hermanos Colmenares
Hạng 2 Mexico
Vòng 7
Club Chivas Tapatio
05:00
Monterrey B
CF Atlante
07:05
Monarcas Morelia
Correcaminos UAT
09:00
Cancun FC
Hạng 2 Thụy Điển
Vòng 17
Haninge
00:00
Hammarby TFF
Orebro Syrianska IF
00:00
Motala AIF FK
Hạng 2 Ba Lan
Vòng 5
Polonia Warszawa
00:30
Znicz Pruszkow
Australia U20
Vòng 7
Sorrento F.C. U20
18:00
Inglewood United U20
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 14
Grindavik (nữ)
01:00
Fjolnir (nữ)
HK Kopavogur (nữ)
02:15
Haukar (nữ)
Ecuador Campeonato Serie B
Vòng 21
Sociedad Deportivo Quito
07:00
Chacaritas SC
Cúp Quốc Gia Iceland
Quarterfinals
Kordrengir
01:00
Hafnarfjordur
India Shillong Premier League
Vòng
Mawkhar SC
17:30
Langsning SC
Vô địch Mexico nữ
Vòng 7
Monterrey (nữ)
07:00
Aguilas de Leon (nữ)
Club America (nữ)
07:00
Club Necaxa (nữ)
Mexico U20
Vòng 8
Queretaro U20
21:00
San Luis U20
Copa Sudamericana
Quarterfinals
Internacional RS
05:15
FBC Melgar
Hạng nhất Đan Mạch
Vòng 4
Hillerod Fodbold
22:59
Herfolge Boldklub Koge
Qatar
Vòng 2
Al-Ahli Doha
21:30
Al Duhail
Al-Arabi SC
23:40
Al Rayyan
Cúp Quốc gia Estonia
Vòng 3
Viljandi Tulevik
22:59
vandra vaprus lelle
Jordan
Vòng 14
Al Hussein Irbid
22:00
Maan
Moghayer Al Sarhan
00:30
AL Salt
CAF Champions League Women
Costa Do Sol (nữ)
17:00
Double Action FC (nữ)
U21 Nga
Vòng 6
Fakel Youth
21:00
Chertanovo Moscow Youth
Hạng 4 Phần Lan
Vòng
JJK/2
22:59
FC Jyvaskyla Blackbird
Esse IK
22:59
VPS Vaasa-J
SIF
22:59
VPV Pallo-Veikot
TP-T
22:59
TKT Tampere
Atlantis II
22:59
FC POHU
NouLa
00:00
LPS Helsinki
HIFK 2
00:00
Ponnistajat
Herto
00:15
Toolon Taisto
Hạng 2 Estonia
Vòng 18
Viimsi MRJK
22:59
FC Nomme United
Bolivia Primera Division
Vòng 9
Universitario De Vinto
05:00
Aurora
Universitario de Sucre
07:15
Nacional Potosi
Turkmenistan
Vòng 3
Kopetdag Asgabat
20:00
Nebitchi
Cúp Quốc Gia Paraguay
Vòng 2
CD Juventud
03:00
Tacuary
Fulgencio Yegros
05:30
General Caballero
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 15
GBK Kokkola
22:30
VIFK
Chile Primera B
Vòng 24
Puerto Montt
07:00
Cobreloa
Hạng 4 Nauy
Vòng
Mjondalen IF B
19:00
Tromso B
FIFA U-20 Women's World Cup
Vòng bảng
Ghana (nữ) U20
00:00
USA (nữ) U20
Japan (nữ) U20
03:00
Netherlands (nữ) U20
France (nữ) U20
06:00
Nigeria (nữ) U20
Canada (nữ) U20
09:00
Korea Rep (nữ) U20
Germany Oberliga NOFV
Vòng
SF Hamborn 07
00:30
Schwarz-Weiss Essen
Cúp quốc gia Na Uy
Vòng 3
Tromsdalen
22:59
Bryne
VĐQG Uruguay
Vòng 3
Deportivo Maldonado
01:00
CS Cerrito
Wanderers FC
05:00
Centro Atletico Fenix
Armenia Premier League
Vòng 3
Ararat Yerevan
22:59
FC Avan Academy
India Regional Cup
Bengaluru B
17:33
Kodagu FC
Uzbek League
Vòng 15
Dinamo Samarqand
21:00
Sogdiana Jizak
Olympic FK Tashkent
21:00
Kuruvchi Kokand Qoqon
Navbahor Namangan
22:00
Termez Surkhon
VĐQG Costa Rica
Vòng 5
AD Guanacasteca
04:00
Guadalupe FC
Puntarenas
08:00
AD Grecia
Perez Zeledon
08:00
Cartagines Deportiva SA
VĐQG Ai Cập
Vòng 30
Ismaily
23:30
Al-Ittihad Alexandria
Brasileiro Aspirantes Sub 23
Vòng bảng
Parana PR/U23
01:00
EC Vitoria U23
Gremio RS U23
01:00
Brasil de Pelotas RS Youth
Juventude RS U23
01:00
Ponte Preta U23
Bragantino PA U23
01:00
Vila Nova GO U23
Fluminense U23
01:00
Nautico U23
Sport Recife U23
01:00
Botafogo U23
Cuiaba/MT U23
01:00
Centro Sportivo Alagoano U23
Fortaleza U23
01:00
Paysandu PA U23
Hạng 2 Uruguay
Vòng
CA Juventud
03:00
Rampla Juniors FC
Uruguay Montevideo
03:00
Racing Club Montevideo

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá