Lê Quang Liêm giành ngôi Á quân Prague Master dù không thua ván nào

Hữu Vượng

Thứ bảy, 18/06/2022 11:08 (GMT+7)

Kỳ thủ số 1 Việt Nam kết thúc giải Prague Master 2022 với thành tích bất bại và giành ngôi Á quân chung cuộc.

Cụ thể, Lê Quang Liêm giành 3 chiến thắng và 6 trận hòa tại Prague Master 2022. Điều này giúp anh có 6 điểm và kết thúc giải với ngôi Á quân. Tay cờ vô địch giải đấu là Harikrishna Pentala người Ấn Độ với 6,5 điểm. Vận động viên gốc Việt Nguyễn Thái Đại Văn của CH Séc giành hạng 3 chung cuộc.

Lê Quang Liêm giành ngôi Á quân Prague Master dù không thua ván nào - Ảnh 1
Lê Quang Liêm ở ván cuối cùng gặp Vallejo - Ảnh Prague Master

Quang Liêm khởi đầu giải đấu ấn tượng và liên tục dẫn đầu trong những ngày thi đấu đầu tiên. Tuy vậy, Harikrishna Pentala bứt lên trong những ngày cuối để mang về thế cân bằng sau ván 8. Lúc này, cả 2 có 5,5 điểm và đại kiện tướng 30 tuổi bất lợi ở chỉ số phụ. Ngoài ra, Quang Liêm phải cầm quân đen ở ván cuối khi gặp Francisco Vallejo, còn Harikrishna Pentala được cầm quân trắng và đối đầu với tay cờ đang có phong độ tệ hại David Anton.

Ở ván 9, Quang Liêm bị đối thủ cầm hòa sau 36 nước, còn Harikrishna thắng dễ đối thủ David Anton. Kết quả này đủ để Harikrishna lên ngôi vô địch.

Cờ vua SEA Games 31: Lê Quang Liêm bị loại ở nội dung cờ nhanh - Ảnh 1
Quang Liêm mới trở lại thi đấu nội dung cờ tiêu chuẩn - Ảnh: SEA Games 31

Dù vậy, kỳ thủ số 1 Việt Nam Quang Liêm đã có giải đấu thành công khi tích lũy thêm 13 elo để trở lại top 25 thế giới với elo 2.722. Trước giải, Liêm chỉ là hạt giống số 4, nhưng có hiệu suất thi đấu cao, lên đến 2.831 elo.

Sau khoảng 2 năm không thi đấu cờ tiêu chuẩn mà tập trung vào cờ nhanh online, hiện Quang Liêm đã trở lại nội dung danh giá nhất của cờ vua. Sắp tới, anh tham dự Biel Grandmaster 2022 diễn ra tại Thụy Sỹ từ ngày 14-22/7. Sau đó, anh sẽ cùng đội tuyển Việt Nam dự Olympiad, khởi tranh từ ngày 26/7 tại Ấn Độ.

TIN LIÊN QUAN

Cờ vua SEA Games 31: Lê Quang Liêm bị loại ở nội dung cờ nhanh

Kỳ thủ Lê Quang Liêm bất ngờ bị loại ở nội dung cờ nhanh của SEA Games 31. Trong khi đó, Nguyễn Ngọc Trường Sơn đã giành quyền vào bán kết.

Tuấn Minh đánh bại Lê Quang Liêm, giành HCV cờ chớp đơn nam SEA Games 31

Trong trận chung kết cờ chớp đơn nam giữa 2 kỳ thủ Việt Nam, Lê Tuấn Minh xuất sắc đánh bại Lê Quang Liêm để giành tấm HCV SEA Games 31.

Quang Liêm và Tuấn Minh tỏa sáng, cờ vua Việt Nam kết thúc SEA Games 31 với 7 tấm HCV

Hai kỳ thủ Lê Quang Liêm và Lê Tuấn Minh mang về tấm HCV đồng đội nam cờ chớp, qua đó giúp đội cờ vua Việt Nam kết thúc SEA Games 31 với 7 tấm HCV.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

VĐV điền kinh Timor Leste làm đại sứ cho thương hiệu của Việt Nam

Điền kinh 1 giờ trước

Với thành tích ấn tượng tại SEA Games 31 vừa qua, vận động viên điền kinh Felisberto De Deus của Timor Leste đã được chọn làm đại sứ thương hiệu cho một nhãn hàng tới từ Việt Nam.

Hàng loạt hạt giống 'rụng' sớm tại giải cầu lông Malaysia Mở rộng

Cầu lông 1 giờ trước

Các tay vợt hạt giống như Chou Tien Chen, An Se Young, Carolina Marin... đã rớt đài ngay từ vòng 2 giải cầu lông Malaysia Mở rộng 2022.

Nepomniachtchi độc chiếm ngôi đầu sau vòng 10 Candidates 2022

Vận động viên cờ vua Ian Nepomniachtchi giành 7/10 điểm tối đa sau 10 vòng đấu ở giải tuyển chọn Candidates 2022.

Link xem trực tiếp cầu lông Malaysia Mở rộng 2022 hôm nay 30/6

Cầu lông 7 giờ trước

Link xem trực tiếp cầu lông Malaysia Mở rộng 2022 hôm nay 30/6. Thethao.vn cập nhật link xem trực tiếp cầu lông Malaysia Mở rộng 2022 hôm nay nhanh nhất.

Lịch thi đấu cầu lông hôm nay 30/6: Vòng 2 Malaysia Mở rộng 2022

Cầu lông 8 giờ trước

Lịch thi đấu cầu lông hôm nay 30/6. Thethao.vn cập nhật lịch thi đấu vòng 2 giải Malaysia Mở rộng 2022 hôm nay mới nhất.

Kết quả giải cầu lông Malaysia Mở rộng ngày 29/6

Cầu lông 22 giờ trước

Kết quả giải cầu lông Malaysia Mở rộng ngày 29/6. Thethao.vn cập nhật kết quả trực tiếp giải cầu lông Malaysia Mở rộng nhanh và chính xác nhất.

Link xem trực tiếp cầu lông Malaysia Mở rộng 2022 hôm nay 29/6

Cầu lông 1 ngày trước

Link xem trực tiếp cầu lông Malaysia Mở rộng 2022 hôm nay 29/6. Thethao.vn cập nhật link xem trực tiếp cầu lông Malaysia Mở rộng 2022 hôm nay nhanh nhất.

Bị huyền thoại Lee Chong Wei chỉ trích, Lee Zii Jia đáp lại không kiêng nể

Cầu lông 1 ngày trước

Ngôi sao sáng nhất của cầu lông Malaysia, Lee Zii Jia, không muốn tham gia tranh tài tại Đại hội thể thao Khối thịnh vượng chung 2022 ở Anh. Và điều này đã gây nên một cuộc tranh cãi giữa anh và huyền hoại Lee Chong Wei.

Lịch thi đấu cầu lông hôm nay 29/6: Vòng 1 Malaysia Mở rộng 2022

Cầu lông 1 ngày trước

Lịch thi đấu cầu lông hôm nay 29/6. Thethao.vn cập nhật lịch thi đấu vòng 1 giải Malaysia Mở rộng 2022 hôm nay mới nhất.

Bảng xếp hạng F1 mùa giải 2022 hôm nay mới nhất

Đua xe 1 ngày trước

Bảng xếp hạng F1 mùa giải 2022. Thethao.vn cập nhật bảng xếp hạng các đội đua, các tay đua mùa giải đua xe công thức 1 năm 2022 hôm nay mới nhất.

AFC Cup
Vòng bảng
Kaya FC
16:00
Bali United
Tainan City Steel
17:00
Eastern A.A Football Team
Viettel FC
17:00
Hougang United FC
Eastern A.A Football Team
17:00
Chao Pak Kei
Tampines Rovers FC
19:00
Kuala Lumpur
Kedah
20:00
Visakha FC
Phnom Penh FC
21:00
Young Elephants FC
Sogdiana Jizak
21:00
FC Altyn Asyr
Khujand
21:00
Dordoi-Dynamo Naryn
CSKA Pamir Dushanbe
00:00
Neftchi Kochkor-Ata
Giao hữu quốc tế
Botev Plovdiv II
14:15
Ludogorets Razgrad II
Lechia Gdansk
16:00
Radomiak Radom
Krylya Sovetov
16:00
Akron Togliatti
Sparta Praha
16:00
Opava
Europa FC
18:00
Heart of Midlothian
NK Mura 05
18:00
Vojvodina Novi Sad
Midtjylland
19:00
Aalborg
Mashuk-KMV
20:00
Dinamo Makhachkala
UTA Arad
21:00
Radnicki Nis
Basel
21:00
FC Botosani
Lugano
22:00
Ingolstadt
SKU Amstetten
22:00
Wiener Viktoria
Carl Zeiss Jena
22:00
SV Rodinghausen
Yantra Gabrovo
22:00
FC Dunav Ruse
Botev Vratsa
22:00
APOEL Nicosia
Dunajska Streda
22:30
Paksi SE Honlapja
Karlsruher SC
22:30
Sepsi OSK Sfantul Gheorghe
MFK Ruzomberok
22:59
GKS Katowice
FK Napredak Krusevac
23:30
MFK Skalica
Crvena Zvezda
23:30
FC Koper
SKU Amstetten
23:30
SV Leobendorf
NK Olimpija Ljubljana
00:00
HNK Sibenik
Trem-AP
06:15
Santos AP
Giao Hữu ĐTQG
Switzerland (nữ)
22:59
Anh (nữ)
Copa Libertadores
1/8 Final
Fortaleza
07:30
Estudiantes La Plata
Trung Quốc
Vòng 7
Guangzhou Evergrande
16:30
Wuhan three town
Beijing Guoan
18:30
Chengdu Better City FC
Hebei FC
18:30
Wuhan FC
VĐQG Chile
Vòng 16
Nublense
06:00
Audax Italiano
VĐQG Venezuela
Vòng 19
Monagas SC
03:00
Deportivo La Guaira
Universidad Central de Venezuela
03:00
Aragua FC
Zamora Barinas
03:00
Deportivo Lara
Carabobo FC
03:00
Academia Puerto Cabello
Estudiantes Merida FC
03:00
Zulia FC
Deportivo Metropolitano
03:00
CD Hermanos Colmenares
Mineros de Guayana
03:00
Caracas FC
Aragua FC
04:00
Deportivo Metropolitano
CD Hermanos Colmenares
06:15
Portuguesa FC
Hạng 2 Mexico
Vòng 1
CF Atlante
07:00
Atletico La Paz
Hạng 2 Thụy Điển
Vòng 15
Pitea IF
00:00
Tegs SK
Canadian Premier League
Vòng 7
HFX Wanderers FC
05:30
Atletico Ottawa
Pacific FC
08:30
Cavalry FC
Myanmar Professional League
Vòng 1
Chinland
15:30
Yadanabon FC
Northern NSW U20 League
Vòng
Sydney Olympic U20
16:30
Manly United U20
Latvian Higher League
Vòng 20
FK Valmiera
22:00
FK Spartaks Jurmala
Rigas Futbola skola
22:59
BFC Daugavpils
Chile Primera D
Vòng
Lautaro de Buin
05:00
San Antonio Unido
Copa Sudamericana
1/8 Final
Independiente Jose Teran
05:15
Lanus
Univ Catolica
07:30
Sao Paulo
Olimpia Asuncion
07:30
Atletico Clube Goianiense
Mediterranean Games - Football
Vòng bảng
Morocco U18
22:59
Spain U18
Portugal U18
22:59
Greece U18
Algeria U18
02:00
France U18
Turkey U18
02:00
Italy U18
Hạng nhất Iceland
Vòng 9
Thor Akureyri
01:00
Throttur Vogum
Fjolnir
01:30
HK Kopavogs
USA National Premier Soccer League
Vòng
Northern Colorado
08:00
Chattanooga Red Wolves
USA USL League Two
Vòng
Blackwatch Rush
06:30
Pathfinder FC
Blue Goose SC
07:00
Louisiana Parish AC
New Mexico U23
08:00
Park City Red Wolves
Salt City
08:30
Colorado ISA
Nani Lian
09:00
OVF Alliance
Lithuania - 2.Division
Vòng 14
FK Trakai II
23:30
Siauliai B
Georgia Primera Division
Vòng 21
FC Telavi
18:00
Samgurali Tskh
Dila Gori
18:00
Dinamo Batumi
Lokomotiv Tbilisi
18:00
FC Gagra
Sweden Div 3 Mellersta
Vòng 15
Rappe GOIF
00:30
FC Rosengard
Jordan
Vòng 9
Al-Jazeera
22:00
Moghayer Al Sarhan
Al Wihdat Amman
00:30
AL-Sareeh
Cúp Quốc Gia Thụy Điển
Vòng 1
Angelholms FF
00:00
Tvaakers IF
Iraqi Premier League
Vòng 38
AL Minaa
20:00
AI Kahrabaa
Al Zawraa
20:00
AL Najaf
Arbil
20:00
Al Karkh
Hạng 2 Estonia
Vòng 18
Tallinna FC Levadia B
22:00
Flora Tallinn II
Paide Linnameeskond B
22:59
Elva
Parnu JK
22:59
Halliu football College
Viljandi Tulevik
22:59
Kohtla Jarve JK Jarve
Viimsi MRJK
22:59
FC Nomme United
Bolivia Primera Division
Vòng 2
Universitario De Vinto
02:00
Bolivar
Aurora
04:15
Always Ready
European Women
Vòng bảng
Norway (nữ) U19
20:00
Germany (nữ) U19
Italy (nữ) U19
20:00
France (nữ) U19
Sweden (nữ) U19
22:30
England (nữ) U19
Czech (nữ) U19
22:30
Spain (nữ) U19
Australia WA State Cup Women
Perth SC (nữ)
18:00
Fremantle City FC (nữ)
Cúp Quốc Gia Paraguay
Vòng 1
Deportivo Recoleta
23:45
Cristobal Colon JAS
Deportivo Capiata
01:45
Martin Ledesma
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 6
Shanxi Chang An Athletic FC
14:30
Qingdao Zhongneng
Shijiazhuang Kungfu
15:00
Suzhou Dongwu
Shanghai Jiading City Fight Fat
18:30
Beijing BeiKong
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 11
Klubi 04 Helsinki
22:30
Ilves Tampere II
Brazil Youth
Vòng bảng
Fortaleza (Youth)
01:30
Ceara Youth
Gremio (Youth)
07:30
Vasco da Gama U20
Hạng 4 Nauy
Vòng
Melhus
22:59
Rosenborg B
Brasil Cup
Vòng 4
America MG
05:00
Botafogo RJ
Cúp quốc gia Na Uy
Vòng 3
KFUM Oslo
22:59
Sogndal
Brann
22:59
Fredrikstad
Sandnes Ulf
22:59
Rosenborg
Ullensaker/Kisa IL
22:59
Ranheim IL
Ivory Coast Premier Division
Vòng
Bouake FC
22:30
San Pedro FC
Societe Omnisports De L'Armee
02:30
ASEC MIMOSAS
Mongolia Premier League
Vòng 17
Khovd
15:00
Tuv Buganuud
Athletic 220 FC
18:00
BCH Lions
Australia Victorian Premier League U20
Vòng 20
St. Albans Saints U20
11:00
Heidelberg United U20
Bangladesh Premier League
Vòng 22
Abahani Limited
16:00
Bangladesh Police Club
Mohammedan Dhaka
17:00
Bashundhara Kings
VĐQG Costa Rica
Vòng
Alajuelense
09:00
Cartagines Deportiva SA
Cameroon Elite One
Vòng
Eding Sport FC
22:00
Canon Yaounde
Les Astres FC
00:30
Coton Sport
Brasileiro Aspirantes Sub 23
Vòng bảng
Brasil de Pelotas RS Youth
01:00
Gremio RS U23
Criciuma U23
01:00
Parana PR/U23
Ponte Preta U23
01:00
Juventude RS U23
Botafogo U23
01:00
Sport Recife U23
Nautico U23
01:00
Fluminense U23
Centro Sportivo Alagoano U23
01:00
Cuiaba/MT U23
Paysandu PA U23
01:00
Fortaleza U23
Nhà nghề Mỹ MLS z
Vòng 7
Charlotte FC
06:00
Austin FC
New York Red Bulls
07:00
Atlanta United

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá