Đại kiện tướng Philippines được bầu vào sảnh danh vọng cờ vua thế giới

Bạch Dương

Thứ hai, 04/10/2021 16:04 (GMT+7)

Đại kiện tướng người Philippines Eugene Torre đã được Liên đoàn cờ vua quốc tế đưa vào Đại sảnh danh vọng cờ vua thế giới.

Eugene Torre là Đại kiện tướng đầu tiên của Philippines cũng như châu Á. Giờ đây, ông cũng là người đầu tiên của châu Á được Liên đoàn cờ vua thế giới chấp thuận đưa vào Đại sảnh danh vọng cờ vua thế giới.

Ngoài Eugene Torre, GM Miguel Najdorf người Ba Lan-Argentina và Judit Polgar của Hungary cũng nằm trong danh sách đề cử và được hội đồng FIDE thông qua. 

Đại kiện tướng Philippines lọt vào sảnh danh vọng cờ vua thế giới - Ảnh 1

Ủy ban lịch FIDE bao gồm Chủ tịch Willy Iclicky người Bỉ, Andrzej Filipowicz người Ba Lan, Berik Balgabaev người Kazakhstan và Casto “Toti” Abundo của Philippines đã đệ trình các đề cử này.

“Thật vinh dự khi tôi được đưa vào danh sách những người mà tôi vô cùng tôn kính. Tôi sẽ chia sẻ niềm vui này với người dân quê nhà Philippines”, Eugene Torre chia sẻ.

Năm 1974, Torre làm nên lịch sử khi là người châu Á đầu tiên đạt danh hiệu Đại kiện tướng. Ông có được danh hiệu ấy sau khi giành huy chương đồng tại Olympic cờ vua tổ chức ở Nice, Pháp. Torre đã 23 lần tham dự giải Olympic cờ vua thế giới, và giành chiến thắng ở một số giải đồng đội châu Á, Asian Citites, Asiad và SEA Games từ năm 1977.

Đại sảnh danh vọng cờ vua thế giới được thành lập từ năm 1984 tại St. Louis, Missouri, Mỹ. Hiện thế giới có 37 người trong danh sách này bao gồm các kỳ thủ cờ vua Mikhail Botvinnik, Tigran Petrosian, Vasily Smyslov, Boris Spassky, Mikhail Tal, Alexander Alekhine, Anatoly Karpov và Garry Kasparov.

TIN LIÊN QUAN

Jannik Sinner bảo vệ thành công ngôi vô địch Sofia Open

ATP Tour 04/10/2021

Jannik Sinner đã có năm thứ 2 liên tiếp đăng quang tại Sofia Open sau khi đánh bại Gael Monfils trong trận chung kết.

Cầu thủ Trung Quốc: ‘Chúng tôi có chiến thuật riêng đấu Việt Nam’

Trung vệ Lí Ngang cho biết ĐT Trung Quốc đang có những sự chuẩn bị tốt nhất cho trận gặp ĐT Việt Nam ngày 7/10 tới.

Cờ vua Việt Nam vô địch giải trẻ Đông Nam Á với 14 HCV

ĐT cờ vua Việt Nam tham dự giải trẻ Đông Nam Á đã giành được những kết quả rất đáng khen với 14 HCV, 11HCB và 6HCĐ.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Danh sách các đại kiện tướng cờ vua Việt Nam

Có tổng cộng 13 đại kiện tướng (GM) cờ vua người Việt Nam được chính thức công nhận tính tới tháng 7/2022.

Đinh Lập Nhân giành ngôi Á quân Candidates 2022

Kỳ thủ người Trung Quốc Đinh Lập Nhân (Ding Liren) thắng đối thủ trực tiếp Hikaru Nakamura (Mỹ) để giành ngôi Á quân Candidates 2022.

Lê Tuấn Minh trở thành Đại kiện tướng thứ 13 của Việt Nam

Kỳ thủ Lê Tuấn Minh giành đủ chuẩn Đại kiện tướng tại giải World Open 2022, hiện đang diễn ra ở Philadelphia, Mỹ.

Link xem trực tiếp cầu lông Malaysia Masters 2022 hôm nay 5/7

Cầu lông 15 giờ trước

Link xem trực tiếp cầu lông Malaysia Masters 2022 hôm nay 5/7. Thethao.vn cập nhật link xem trực tiếp cầu lông Malaysia Masters 2022 hôm nay nhanh nhất.

Lịch thi đấu cầu lông hôm nay 5/7: Vòng loại Malaysia Masters 2022

Cầu lông 16 giờ trước

Lịch thi đấu cầu lông hôm nay 5/7. Thethao.vn cập nhật lịch thi đấu vòng loại giải Malaysia Masters 2022 hôm nay mới nhất.

Xem trực tiếp cầu lông Malaysia Masters 2022 ở đâu, trên kênh nào?

Cầu lông 1 ngày trước

Xem trận trực tiếp cầu lông Malaysia Masters 2022 trực tiếp trên kênh nào, ở đâu? Thethao.vn cập nhật kênh phát sóng xem trực tuyến cầu lông Malaysia Masters 2022 hôm nay mới nhất.

Tiền thưởng, điểm thưởng giải cầu lông Malaysia Masters 2022 là bao nhiêu?

Cầu lông 1 ngày trước

Tiền thưởng, điểm thưởng cầu lông Malaysia Masters 2022 là bao nhiêu? Cập nhật thông tin về tiền thưởng, điểm thưởng giải cầu lông Malaysia Masters 2022 trên Thethao.vn.

Lịch thi đấu giải cầu lông Malaysia Masters 2022 hôm nay mới nhất

Cầu lông 1 ngày trước

Lịch thi đấu giải cầu lông Malaysia Masters 2022 hôm nay mới nhất. Thethao.vn cập nhật lịch phát sóng trực tiếp giải cầu lông Malaysia Masters 2022 nhanh và chính xác nhất.

Ginting vui sướng vì Axelsen không dự giải cầu lông Malaysia Masters

Cầu lông 1 ngày trước

Lee Zii Jia đã xác nhận rút lui khỏi Malaysia Masters 2022, ông vua cầu lông thế giới Viktor Axelsen cũng gần như chắc chắn sẽ không xuất hiện. Đây có thể là một cơ hội tuyệt vời cho Ginting.

Ian Nepomniachtchi giành vé dự trận tranh vua cờ 2023 cùng Magnus Carlsen

Kỳ thủ người Nga Ian Nepomniachtchi hòa Richard Rapport để chắc chắn giành ngôi đầu giải Candidates 2022, qua đó lần thứ hai thách thức vua cờ Magnus Carlsen.

Cúp C1 châu Âu
Vòng 1
FC Pyunik
22:59
CFR Cluj
Malmo FF
00:00
Vikingur Reykjavik
Ludogorets Razgrad
00:45
FK Sutjeska Niksic
Lech Poznan
01:00
Qarabag
The New Saints
01:00
Linfield FC
KF Ballkani
01:00
FK Zalgiris Vilnius
Shamrock Rovers
01:30
Hibernians FC
FK Shkupi
01:45
FC Lincoln
Giao hữu quốc tế
Stratford Town
21:30
Burton Albion
Annecy
22:00
Servette
Maccabi Tel Aviv
22:00
NK Lokomotiva Zagreb
Synot Slovacko
22:00
Trinec
SK Vorwarts Steyr
22:00
Zwickau
Varda SE
22:30
Alki Larnaka FC
Rapid Bucuresti
22:59
Slavia Praha
FC Viktoria Plzen
22:59
FC Botosani
SV Sandhausen
22:59
Astoria Walldorf
Warta Poznan
22:59
Aalborg
Triglav Gorenjska
22:59
Rijeka
USV Scheiblingkirchen-Warth
22:59
Rapid Vienna (Youth)
Levski Sofia
23:00
Etar
Bolton Wanderers
23:00
Stockport County
FV Illertissen
23:30
TSV Kottern
Viktoria Aschaffenburg
23:30
Eintracht Frankfurt
YoungBoys(HOL)
23:30
Dynamo Kyiv
SC Heerenveen
00:00
FC Oss
CSKA Sofia
00:00
Sportist Svoge
Swift Hesperange
01:00
UN Kaerjeng 97
Cúp C3
Qual.1
St Joseph's FC
00:00
Larne FC
Gzira United
00:00
Atletic Club D Escaldes
Giao Hữu ĐTQG
Costa Rica (nữ)
06:00
Panama (nữ)
Copa Libertadores
1/8 Final
Atletico Mineiro
05:15
Club Sport Emelec
Boca Juniors
07:30
Corinthians Paulista (SP)
Libertad
07:30
Atletico Paranaense
Hạng 2 Mexico
Vòng 2
Monarcas Morelia
05:00
Tlaxcala FC
Cancun FC
07:05
Monterrey B
CSyD Dorados de Sinaloa
09:05
Cimarrones de Sonora
Gambia Division 2
Vòng
Tallinding United
22:59
Jam City
Immigration FC
22:59
Medical FC
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 10
Augnablik (nữ)
02:15
Vikingur Reykjavik (nữ)
Hafnarfjordur (nữ)
02:15
Haukar (nữ)
Egyptian Scores Cup
Vòng 2
Smouha SC
22:59
Kafr El Shaikh
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 9
Mjallby AIF U21
22:00
Osters U21
Mexico U20
Vòng 3
Santos Laguna U20
22:59
Chivas Guadalajara U20
Copa Sudamericana
1/8 Final
Union Santa Fe
05:15
Nacional Montevideo
Internacional RS
07:30
Colo Colo
Hạng nhất Iceland
Vòng 10
UMF Selfoss
01:00
Vestri
Thor Akureyri
01:00
KV Vesturbaer
HK Kopavogs
02:15
Grindavik
Throttur Vogum
02:15
Fylkir
Afturelding
02:15
Kordrengir
Grotta Seltjarnarnes
02:15
Fjolnir
Lithuania II Lyga
Vòng
FM Klaipedos
22:30
FK FM Ateitis
USA National Premier Soccer League
Vòng
Northern Colorado
08:00
Forward Madison FC
African Cup of Nations for Women
Vòng bảng
Burkina Faso (nữ)
00:00
Senegal (nữ)
Uganda (nữ)
03:00
Morocco (nữ)
USA USL League Two
Vòng
Flint City Bucks
06:00
Oakland County FC
Pathfinder FC
06:00
West Mass Pioneers
Weston
06:00
Tampa Bay Rowdies B
St. Croix SC
07:00
Thunder Bay cold
Brazil Serie B
Vòng 14
Ituano SP
05:00
Cruzeiro (MG)
Chapecoense SC
05:00
Londrina PR
Operario Ferroviario PR
07:30
CRB AL
Hạng 4 Phần Lan
Vòng
FC Melody
22:59
NOPS
Bolivia Primera Division
Vòng 2
Atletico Palmaflor Vinto
02:00
Real Tomayapo
Royal Pari FC
05:15
Independiente Petrolero
Universitario de Sucre
07:30
Oriente Petrolero
Ngoại hạng Sudan
Vòng 24
Al Merreikh
00:15
Ahli Al Khartoum
Kober Khartoum
00:15
Hay Al-Arab
Tuti SC Khartoum
00:15
Hilal El Fasher
Al Shorta Al Qadarif
00:15
Wad Nobawi
Amal Atbara
00:15
Hay Al Wadi
Cúp Quốc Gia Paraguay
Vòng 1
Benjamin Aceval
00:30
Atyra FC
Colombia Regional League
Vòng
Medellin City FC
22:20
E.D.P IND. Medellin
Libyan Premier League
Vòng
Wefaq Sabrata
22:10
Shah Bob Chyba
Al Khmes
22:10
Dhahra Tripoli
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 12
Halmstads
00:00
Jonkopings Sodra IF
Orgryte
00:00
Orebro
South Africa Confederations Cup
Vòng bảng
Angola
22:00
Comoros
Estonia Teine Liiga
Vòng 19
Tallinna FC Ararat TTU
22:30
Rapla JK Atli
Botola Pro 1
Vòng 30
Hassania Agadir
00:00
IRT Itihad de Tanger
Uzbek League
Vòng 10
Olympic FK Tashkent
22:00
Navbahor Namangan
VĐQG Ai Cập
Vòng 9
El Gounah
02:00
EL Ahly
VL nữ World Cup nữ KV Concacaf
Vòng bảng
Canada (nữ)
09:00
Trinidad Tobago (nữ)
Cameroon Elite two
Vòng
nternational Sporting De Douala
22:00
AS Lausanne de Yaounde
Argentina Reserve League
Vòng
Ferrocarril Midland Reserves
22:00
CA Atlas Reserves
San Martin Burzaco Reserves
22:59
Argentino Merlo Reserves

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá