Một tay vợt cầu lông tốn bao nhiêu tiền khi đi du đấu?

Hải Vy

Thứ tư, 20/04/2022 07:00 (GMT+7)

Goh Jin Wei, tay vợt số 77 thế giới, vừa chia sẻ về hành trình thi đấu nước ngoài của cô. Đáng chú ý trong đó là những chi tiết rất thú vị về các khoản tiền mà một tay vợt cầu lông chuyên nghiệp phải chi khi thi đấu nước ngoài.

Goh Jin Wei tham dự hai sự kiện tại Hàn Quốc trong tháng tư. Đầu tiên là giải Hàn Quốc mở rộng, nơi cô đã vào đến vòng tứ kết. Sau đó, cô tiếp tục ở lại xứ kim chi để dự giải Hàn Quốc Masters. Tại đây, cô dừng chân sớm hơn khi thua tay vợt Wang Zhi Yi của Trung Quốc ở vòng hai.

Không nói đến thành tích chuyên môn, qua những chia sẻ thực tế về chi phí đi lại, thi đấu, cộng với tiền kiếm được từ các giải tournament, Goh Jin Wei rút ra một điều gây sốc rằng các tay vợt thực sự không bỏ túi được bao nhiêu. Thậm chí với Goh thì trong 2 tuần qua, cô huề vốn vì tiền thưởng không là bao so với tiền chi ra.

Một tay vợt cầu lông tốn bao nhiêu tiền khi đi du đấu? - Ảnh 3
Các khoản phí như đăng ký dự giải, làm visa... là không hề rẻ

Theo Goh Jin Wei thì khoản phí đầu tiên cần tính tới là đăng ký các sự kiện. Tại Hàn Quốc Mở rộng vừa qua, cô đăng ký ba nội dung là đơn nữ, đôi nữ và đôi nam nữ. Chi phí đăng ký mỗi nội dung khoảng 23 USD, sau đó đến chi phí làm visa (45 USD), test PCR.

"Với sự chuyên nghiệp trong công tác phòng dịch mà họ đã cung cấp, chi phí xét nghiệm PCR không hề rẻ chút nào", tay vợt người Malaysia cho biết. "Nó hết khoảng 65 USD. Nhưng tôi vẫn tốn thêm một khoản xét nghiệm nữa khi trở lại Malaysia, khoảng 110 USD".

Và không thể quên tiền vé máy bay. Goh cho hay để đến được Hàn Quốc dự giải, cô phải mất khoảng 1.150 USD cho 1 vé khứ hồi bay Hàn Quốc - Malaysia. Tiền phòng cũng là một vấn đề với Goh. Cô chia sẻ rằng nhờ tiết kiệm tối đa chi phí ở trong 10 ngày tham dự sự kiện Hàn Quốc Mở rộng nên cô "chỉ" tốn hơn 850 USD. 

Một tay vợt cầu lông tốn bao nhiêu tiền khi đi du đấu? - Ảnh 2
Để chinh phục các danh hiệu, Goh Jin Wei sẽ phải bỏ ra không ít

Chi phí đáng kể cuối cùng là tiền sinh hoạt. Goh ở lại Hàn Quốc tổng cộng 17 ngày cho hai sự kiện, theo chia sẻ của tay vợt này thì cô tốn khoảng 600 USD phí sinh hoạt trong thời gian ở đây, và đây cũng là số tiền mà cô nhấn mạnh “đã chi tiêu tiết kiệm”.

Cộng với các khoản chi lẻ tẻ khác như tiền mua thẻ điện thoại, tiền căng vợt, tổng chi phí tham dự hai giải đấu ở xứ kim chi của Goh lên tới 3000 USD. Trong khi đó, dự tính các khoản thưởng mà Goh Jin Wei có thể nhận thì nó cũng chỉ nhỉnh hơn 3.000 USD một chút.

Nhưng theo Goh, chi phí như cô phải bỏ ra vẫn chỉ ở mức trung bình bởi chi phí khi tới Hàn Quốc tranh tài vẫn còn dễ chịu hơn nhiều so với thời điểm cô dự các sự kiện tại châu Âu.

Goh nói: “Khi tới châu Âu, số tiền mà tôi ở Hàn Quốc tới 17 ngày cũng chỉ đủ để tôi tham dự một sự kiện, thay vì hai sự kiện như tại Hàn Quốc đã qua. Nếu trung bình một năm đi du đấu 15 đến 18 lần, tôi sẽ tốn khoảng… các bạn tự tính lấy nhé”.

Một tay vợt cầu lông tốn bao nhiêu tiền khi đi du đấu? - Ảnh 1
Goh cho rằng cô tốn khoảng 3.000 USD trong 17 ngày tại Hàn Quốc

Qua những chia sẻ của Goh, có thể thấy rằng nếu không vì đam mê và quyết tâm tiến thân trong nghề, có lẽ tay vợt Malaysia này cùng các đồng nghiệp sẽ không thể có động lực di chuyển liên tục để tham gia các giải đấu như vậy.

Với Goh, điều cô rút ra được trong 17 ngày tại Hàn Quốc là học hỏi cho bản thân. “Tôi đã rút ra được nhiều điều, tôi đã thấy được điểm yếu của mình. Tôi thấy được những vấn đề mình mắc phải để tập luyện, nâng cao trình độ. Và trên hết, tất cả cho tôi những trải nghiệm để tôi tiến thân trong sự nghiệp”, Goh kết lại.

TIN LIÊN QUAN

Bốc thăm giải Cầu lông vô địch châu Á 2022: Tiến Minh và Thùy Linh 'leo núi'

Cầu lông 18/04/2022

Sau giải Korea Masters 2022, guồng quay của cầu lông thế giới tiếp tục khi giải Cầu lông vô địch châu Á 2022 dự kiến diễn ra tại Manila, Philippines từ ngày 26 tháng 4 đến ngày 1 tháng 5. Đây là sự kiện có các đại diện Việt Nam tham dự.

Tay vợt Nguyễn Thùy Linh xác nhận tham dự giải Cầu lông vô địch châu Á

Cầu lông 19/04/2022

Trên trang cá nhân, tay vợt Nguyễn Thùy Linh xác nhận sẽ tham dự giải Cầu lông vô địch châu Á 2022, sự kiện được chờ đợi sẽ diễn ra vào cuối tháng 4 này.

Viktor Axelsen nhận giải 'Tay vợt nam xuất sắc nhất châu Âu năm 2021'

Cầu lông 19/04/2022

Tại lễ trao giải Cầu lông châu Âu 2022 được Liên đoàn cầu lông châu Âu tổ chức ở Malta vào cuối tuần qua, Viktor Axelsen đã được vinh danh với danh hiệu “Tay vợt nam xuất sắc nhất năm 2021”.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Lee Zii Jia vô địch Thái Lan Mở rộng

Lee Zii Jia đã nối dài phong độ bùng nổ tại Thái Lan Mở rộng để giành danh hiệu vô địch đơn nam. Như vậy, trong 2 giải đấu gần nhất, anh đều đăng quang.

Xem trực tiếp cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 ở đâu, trên kênh nào?

Xem trận trực tiếp cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 trực tiếp trên kênh nào, ở đâu? Thethao.vn cập nhật kênh phát sóng xem trực tuyến cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 hôm nay mới nhất.

Lịch thi đấu giải cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 hôm nay mới nhất

Lịch thi đấu giải cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 mới nhất. Thethao.vn cập nhật lịch phát sóng trực tiếp giải cầu lông Thái Lan Mở rộng 2022 nhanh và chính xác nhất.

Cầu lông Ấn Độ làm nên lịch sử, lần đầu vô địch Thomas Cup

ĐT cầu lông Ấn Độ đã có lần đầu tiên vô địch Thomas Cup sau khi đánh bại Indonesia 3-0 ở loạt trận chung kết vừa diễn ra vào chiều nay.

ĐT cầu lông Việt Nam được treo thưởng 200 triệu đồng cho HCV SEA Games

Liên đoàn cầu lông Việt Nam khẳng định nếu đạt huy chương tại SEA Games 31, một thành viên của đội tuyển sẽ nhận mức thưởng cao nhất là 200 triệu đồng.

Link xem trực tiếp cầu lông Thomas Cup 2022 hôm nay 15/5

Link xem trực tiếp cầu lông Thomas Cup hôm nay 15/5. Thethao.vn cập nhật link xem trực tiếp cầu lông Thomas Cup 2022 hôm nay nhanh nhất.

Đội tuyển Việt Nam đụng ngay Malaysia ở vòng 1 môn cầu lông SEA Games 31

Kết quả bốc thăm phân nhánh nội dung đội tuyển môn cầu lông SEA Games 31 vừa được công bố. Theo đó, lá thăm đã đưa đội tuyển nam và nữ Việt Nam gặp đối thủ nặng ký Malaysia ngay vòng 1.

Lịch thi đấu cầu lông hôm nay 15/5: Chung kết Thomas Cup 2022

Lịch thi đấu cầu lông hôm nay 15/5. Thethao.vn cập nhật lịch thi đấu chung kết giải Thomas Cup & 2022 hôm nay mới nhất.

Trung Quốc bất ngờ thua Hàn Quốc tại chung kết Uber Cup

ĐT cầu lông Trung Quốc đã không thể bảo vệ thành công chức vô địch Uber Cup sau khi thua Hàn Quốc 2-3 ở chung kết.

Link xem trực tiếp cầu lông Thomas Cup và Uber Cup 2022 hôm nay 14/5

Link xem trực tiếp cầu lông Thomas Cup & Uber Cup 2022 hôm nay 14/5. Thethao.vn cập nhật link xem trực tiếp cầu lông Thomas Cup & Uber Cup 2022 hôm nay nhanh nhất.

LỊCH BÓNG ĐÁ

AFC Cup
Vòng bảng
Kuala Lumpur
17:00
Visakha FC
Gokulam Kerala FC
18:00
Bashundhara Kings
Maziya
22:00
Mohun Bagan(Ind)
Al-Ansar (LIB)
22:00
Al-Seeb
Teshrin SC
22:00
Al-Nejmeh
Dhufar
22:00
CD Arabe Unido
Jableh SC
02:00
Al Kuwait SC
East Riffa
02:00
Hilal AL Quds
Al-Riffa
02:00
Shbab Alkhaleel
Copa Libertadores
Vòng bảng
Nacional Montevideo
05:15
Bragantino
Velez Sarsfield
05:15
Estudiantes La Plata
Flamengo
07:30
Sporting Cristal
Univ Catolica
07:30
Talleres Cordoba
Palmeiras
07:30
Deportivo Tachira
Club Sport Emelec
07:30
Independiente Petrolero
VĐQG Slovakia
Vòng
MSK Zilina
22:59
Trencin
Dunajska Streda
00:30
Tatran LM
Hạng 2 Đức
Vòng
Dynamo Dresden
01:30
Kaiserslautern
Hạng 2 Hà Lan
Vòng
Excelsior SBV
01:00
ADO Den Haag
Hạng 3 Pháp
Vòng
Villefranche
01:30
Quevilly
Australia Queensland State Women's Premier League
Vòng
Logan Lightning (nữ)
16:30
Mitchelton (nữ)
Weston Pud(nữ)
16:30
Dare southwest Queensland (nữ)
The Gap NPL (nữ)
16:30
Brisbane City (nữ)
Capalaba (nữ)
16:30
Brisbane Olympic (nữ)
Thổ Nhĩ Kỳ Lig3
Vòng
Bayburt Ozel Idare
19:30
Bodrumspor
Tarsus Idman Yurdu
00:00
Bursa Niluferspor AS
Hạng nhất Mỹ
Vòng 5
New Mexico United
08:00
Phoenix Rising FC
VĐQG Iran
Vòng 29
Tractor S.C.
22:30
Fajr Sepasi
Zob Ahan
22:30
Nassaji Mazandaran
Shahrdary Arak
22:30
Peykan
Foolad Khozestan
22:30
Sepahan
Persepolis Pakdasht
22:30
Gol Gohar FC
Mes Rafsanjan
22:30
Esteghlal Tehran
Naft Masjed Soleyman FC
22:30
Sanat-Naft
Persepolis
22:30
Shahr Khodrou
Hạng 3 Thổ Nhĩ Kỳ nhóm B
Vòng
Artvin Hopaspor
22:00
Utkoi
Colombia Copa Premier
Vòng 3
Deportes Quindio
06:00
Bogota FC
Fortaleza F.C
08:00
Tigres Zipaquira
England Conference
Vòng
Halifax Town
01:45
Chesterfield
FFSA PL
Vòng 9
Adelaide Hills
17:00
Eastern United
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 6
Djurgardens U21
21:00
Orebro U21
Mjallby AIF U21
21:00
Landskrona BoIS U21
Norrkoping IFK U21
21:00
Dalkurd FF U21
Utsiktens BK U21
21:30
Varbergs BoIS U21
IFK Varnamo U21
22:00
Halmstads U21
Elfsborg U21
22:00
Norrby IF(U21)
IFK Goteborg U21
22:59
HackenU21
Cúp Quốc Gia Iceland
Vòng 3
HotturHuginn
00:00
KFR Aegir
UMF Selfoss
01:00
Magni
Sindri
01:00
Akranes
Vestri
01:00
Afturelding
HK Kopavogs
02:15
Grotta Seltjarnarnes
Hviti Riddarinn
02:15
Kordrengir
Grindavik
02:15
IR Reykjavik
Dalvik Reynir
02:45
Thor Akureyri
Latvian Higher League
Vòng 15
FK Auda Riga
21:30
FK Liepaja
Tukums-2000
22:30
FK Valmiera
Chile Primera D
Vòng
Deportes Limache
06:00
San Antonio Unido
Copa Sudamericana
Group
Santos
05:15
Banfield
Union La Calera
05:15
Universidad Catolica
Internacional RS
07:30
9 de Octubre
Liga Dep. Universitaria Quito
07:30
Atletico Clube Goianiense
Dep.Independiente Medellin
07:30
Guairena
Defensa Y Justicia
07:30
CSD Antofagasta
NSW Premier W-League
Vòng
Northern Tigers FC (nữ)
16:30
Blacktown Spartans(nữ)
USA National Premier Soccer League
Vòng
AFC Ann Arbor
06:30
Kalamazoo
Caledonia SC
06:30
NONA FC
East Atlanta
06:30
SC United Bantams
South Georgia Tormenta B
06:30
Asheville City
West Chester United
06:30
Real Central NJ
Primera Division de Ecuador
Vòng 14
Deportivo Cuenca
07:00
Orense SC
Brazil Campeonato Paulista Youth
Vòng
OSTO youth team
01:00
Salto SP Youth
Canadian Championship
Vòng 2
HFX Wanderers FC
05:00
Toronto FC
Pacific FC
09:00
York 9 FC
Algerian Ligue Professionnelle 1
Vòng 30
ES Setif
22:00
NA Hussein Dey
Finland Suomen Cup
Vòng 5
Klubi 04 Helsinki
22:00
HJK Helsinki
Inter Turku
22:30
Inter Turku II
Hạng 2 Paraguay
Vòng 9
Guarani de Trinidad
21:00
Club Fernando de la Mora
Sportivo San Lorenzo
05:30
Independiente Luque
Brazil Serie B
Vòng 9
Sport Club Recife PE
06:00
CRB AL
Ponte Preta
07:30
Chapecoense SC
Montenegro Prva Crnogorska Liga
Vòng 36
FK Iskra Danilovgrad
22:00
FK Zeta
FK Buducnost Podgorica
22:00
OFK Petrovac
Decic Tuzi
22:00
FK Podgorica
FK Rudar Pljevlja
22:00
Jezero Plav
FK Sutjeska Niksic
22:00
Mornar
Hạng 3 Áo
Vòng 31
SC Gleisdorf
00:00
TUS Bad Gleichenberg
Sturm Graz (Youth)
00:00
SK Treibach
Union Gurten
00:00
SV Ried B
Nam Phi Premier Soccer League
Vòng 29
Orlando Pirates
00:30
Maritzburg United
Italia Primavera
Vòng
Atalanta U20
22:59
Juventus U20
Montenegro Division 2
Vòng 36
FK Mladost DG
22:00
FK Berane
OFK Titograd
22:00
Jedinstvo Bijelo Polje
Arsenal Tivat
22:00
FK Grbalj Radanovici
OSK Igalo
22:00
Bokelj Kotor
KOM Podgorica
22:00
Cetinje
Lithuania cup
Vòng 2
Klaipedos Granitas
22:30
Kauno Zalgiris
Ataka Vilnius
23:45
FK Riteriai
Cúp Quốc Gia Argentina
Vòng 1
CA Huracan
01:35
Deportivo Madryn
Cúp nữ QG Nauy
Vòng 2
Grand Bodo (nữ)
00:00
Tromso (nữ)
Chile Primera B
Vòng 16
Deportes Recoleta
05:00
San Luis Quillota
Hạng 4 Nauy
Vòng
Tiller
23:30
Byasen Toppfot
Strindheim IL
02:00
Melhus
Israel Cup
Chung kết
Maccabi Haifa
00:30
Hapoel Beer Sheva
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 9
Ostersunds FK
00:00
Orgryte
Jonkopings Sodra IF
00:00
Skovde AIK
VĐQG Uruguay
Vòng
Torque
05:00
Plaza Colonia
Torque
05:00
Plaza Colonia
Vô địch nữ Iceland
Vòng 6
Breidablik (nữ)
02:15
Valur (nữ)
Argentine Division 2
Vòng 16
Chaco For Ever
07:10
Almagro
Armenia Premier League
Vòng 35
FC Pyunik
22:15
Ararat Yerevan
Australia FFA Cup
Qual.
Willoughby Dalley
16:00
Wollongong Olympic FC
Peninsula Power
16:30
Gold Coast Knights
Bayside United FC
16:30
Rochedale Rovers
Brisbane Olympic United FC
16:30
Redcliffe PCYC
Futsal Spain Division De Honor
Vòng 28
Rios Renovables Ribera Navarra Futsal
01:00
F.C.Barcelona Futsal
Levante Futsal
01:30
Cordoba Futsal
Catgas Energia Futsal
01:45
Xota Navarra Futsal
Vaidepenas Futsal
02:00
DKV Seguros Zaragoza Indoor So
CD Burela FS Pescados Ruben Futsal
02:15
Manzanares FS Futsal
Jamaica Premier League
Vòng 19
Portmore United
05:00
Montego Bay Utd
Molynes United
07:30
Arnett Gardens
Brazil national youth (U20) Football Championship
Sapucaiense RSU20
01:00
FBC Riograndense U20
Australia Queensland Premier League 2
Vòng
Virginia United
16:45
Surfers Paradise
Komala
17:00
Magic United TFA
Grange Thistle SC
17:15
Samford Ranges
Estonia Champions League
Vòng 13
Tallinna JK Legion
21:00
FC Flora Tallinn
FC Kuressaare
22:00
Nomme JK Kalju
Flora Paide
00:00
Tartu JK Maag Tammeka
Bangladesh Premier League
Vòng 17
Rahmatganj MFS
16:00
Muktijoddha SKC
Uzbek League
Vòng 10
Kuruvchi Bunyodkor
21:00
Nasaf Qarshi
Sogdiana Jizak
21:00
Kuruvchi Kokand Qoqon
Hạng nhất Malaysia
Vòng 2
Kuching FA
19:15
Terengganu B
Brasileiro, Serie C
Vòng 7
Ypiranga(RS)
06:00
Remo Belem (PA)
VĐQG Ai Cập
Vòng 20
Enppi
23:30
Ghazl El Mahallah
Holland Ligue 3
Vòng 32
GVVV Veenendaal
01:00
De Treffers
Jong Sparta Rotterdam (Youth)
01:00
Koninklijke HFC
Katwijk
01:00
IJsselmeervogels
AFC
01:00
Excelsior Maassluis

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá