Iga Swiatek vô địch Roland Garros 2022

Hữu Vượng

Thứ bảy, 04/06/2022 21:57 (GMT+7)

Tay vợt 21 tuổi người Ba Lan Iga Swiatek đánh bại thần đồng người Mỹ Coco Gauff để lên ngôi vô địch Roland Garros 2022 nội dung đơn nữ.

Cuộc chiến đơn nữ tại giải Roland Garros 2022 thuộc về những tay vợt sinh sau năm 2000. Iga Swiatek là chủ nhân của danh hiệu này năm 2020, trong khi Coco Gauff từng khiến thế giới bất ngờ khi lọt vào tứ kết Roland Garros 2021 ở tuổi 17.

Ở trận chung kết, Iga Swiatek đã không gặp khó khăn nào trước tay vợt kém 3 tuổi. Cô có tới 10 cơ hội giành break trong 2 set đấu, ghi được 5 điểm trong số đó. Còn Coco Gauff chỉ giành duy nhất 1 break trong cả trận đấu. 

Iga Swiatek vô địch Roland Garros 2022 - Ảnh 2
Iga Swiatek vô địch Roland Garros 2022 - Ảnh Getty

Tay vợt người Mỹ thua kém ở mọi chỉ số ở trận này, kể cả sở trường giao bóng khi mắc tới 3 lỗi giao bóng kép. Trong khi đó, Iga Swiatek thể hiện sự xuất sắc và chủ động ở trên sân, gần như không có đối thủ có cơ hội để lên lưới trong những game đấu của mình. Kết quả cuối cùng là 6-1, 6-3 nghiêng về phía tay vợt sinh năm 2001.

Trước giải, Iga Swiatek có chuỗi 28 trận thắng liên tiếp, kéo dài từ giải Qatar mở rộng. Cô kết thúc giải đấu năm nay với mạch 35 trận toàn thắng, cân bằng với kỷ lục của Venus Williams lập được từ năm 2000. Iga Swiatek cũng trở thành tay vợt trẻ nhất giành 2 danh hiệu lớn liên tiếp (Italia mở rộng và Roland Garros) kể từ thời của Maria Sharapova (năm 2006).

Iga Swiatek vô địch Roland Garros 2022 - Ảnh 1
Iga Swiatek thắng dễ Coco Gauff ở trận chung kết - Ảnh Getty

Đây là lần thứ 2 Iga Swiatek giành được danh hiệu Roland Garros và cũng là lần thứ 2 cô giành được một danh hiệu Grand Slam. Tại các giải khác, thành tích tốt nhất mà Iga Swiatek có được là vào bán kết Australia mở rộng hồi đầu năm.

Với chiến thắng này, Iga Swiatek sẽ bảo vệ thành công vị trí số 1 trên bảng xếp hạng WTA và sẽ bỏ xa các tay vợt bám đuổi như Barbora Krejcikova hay Paula Badosa.

Iga Swiatek vô địch Roland Garros 2022 - Ảnh 3
Thống kê trận đấu
TIN LIÊN QUAN

Lịch sử đối đầu Nadal vs Ruud trước Chung kết Roland Garros 2022: Lần đầu chạm mặt

Roland Garros 04/06/2022

Lịch sử đối đầu giữa Rafael Nadal và Casper Ruud trước thềm trận chung kết của Roland Garros 2022. Cập nhật thành tích đối đầu của Nadal và Ruud chính xác nhất trên thethao.vn.

Trực tiếp tennis Swiatek vs Gauff - Chung kết Roland Garros, 20h00 ngày 4/6

Roland Garros 04/06/2022

Trực tiếp tennis Chung kết nội dung đơn nữ Roland Garros 2022 giữa Iga Swiatek vs Coco Gauff, 20h00 ngày 4/6. Link xem trực tiếp trận Coco Gauff vs Iga Swiatek thuộc giải Pháp Mở rộng 2022 cập nhật nhanh nhất và chính xác nhất trên thethao.vn.

Xem trực tiếp Chung kết Roland Garros 2022 - Nadal vs Ruud ở đâu, trên kênh nào?

Roland Garros 04/06/2022

Xem trực tiếp Chung kết Roland Garros 2022 - Nadal vs Ruud ở đâu, trên kênh nào? Thethao.vn cập nhật link xem Chung kết quần vợt Pháp Mở rộng Nadal vs Ruud nhanh và chính xác nhất.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Nadal: Nếu Djokovic giành 23 Grand Slam, tôi sẽ chẳng khó chịu dù chỉ 1%

Trong buổi phỏng vấn mới đây với CNN, Rafael Nadal khẳng định anh sẽ chẳng bận tâm nếu kỷ lục 22 Grand Slam của anh bị phá bởi kình địch Novak Djokovic.

Federer và Djokovic im lặng khi Nadal giành Grand Slam thứ 22

Cả Roger Federer và Novak Djokovic đều không có bất kỳ động thái nào trên mạng xã hội sau khi chứng khiến Rafael Nadal vô địch Roland Garros 2022 để giành Grand Slam thứ 22 trong sự nghiệp.

Casper Ruud: Tôi sẽ kể cho con cháu về trận chung kết Roland Garros với Nadal

Casper Ruud bảo rằng anh sẽ kể cho con cháu mình nghe về trận chung kết Roland Garros 2022 với Rafael Nadal. Đây là khoảnh khắc đáng tự hào nhất kể từ khi tay vợt người Na Uy thi đấu tennis chuyên nghiệp.

Hành trình vô địch Roland Garros 2022 của Nadal: Bước ngoặt mang tên Djokovic

Hành trình vô địch Roland Garros 2022 của Rafael không hề bằng phẳng. Chiến thắng trước Novak Djokovic được xem là bước ngoặt của hành trình ấy.

Nadal: Tôi chưa bao giờ tin mình có thể thi đấu tại Roland Garros ở tuổi 36

Sau khi đăng quang tại Roland Garros 2022, Rafael Nadal đã có những chia sẻ vô cùng xúc động. Tay vợt người Tây Ban Nha cho biết trước đây, anh chưa bao giờ nghĩ mình có thể tham dự giải đấu ở tuổi 36.

Nadal lập hàng loạt kỷ lục sau chức vô địch Roland Garros 2022

Vô địch Roland Garros 2022, Rafael Nadal đã chính thức bỏ túi danh hiệu Grand Slam thứ 22 trong sự nghiệp. Bên cạnh đó, ông vua sân đất nện còn lập nhiều thành tích đáng nể khác.

Nadal dễ dàng hạ Ruud sau 3 set, vô địch Roland Garros lần thứ mười bốn

Trận chung kết Roland Garros 2022 đã diễn ra với thế trận một chiều, khi Rafael Nadal giành chiến thắng áp đảo trước Casper Ruud. Ông vua sân đất nện đã chính thức bỏ túi chức vô địch Pháp Mở rộng thứ 14 trong sự nghiệp, cũng là danh hiệu Grand Slam thứ 22.

Trực tiếp tennis Nadal vs Ruud - Chung kết Roland Garros, 20h00 ngày 5/6

Trực tiếp tennis Chung kết nội dung đơn nam Roland Garros 2022 giữa Rafael Nadal vs Casper Ruud, 20h00 ngày 5/6. Link xem trực tiếp trận Rafael Nadal vs Casper Ruud thuộc chung kết Pháp Mở rộng 2022 cập nhật nhanh nhất và chính xác nhất trên thethao.vn.

Link xem trực tiếp tennis Roland Garros 2022 đơn nam nữ mới nhất hôm nay

Link trực tiếp tennis Roland Garros 2022 hôm nay. Thethao.vn cập nhật link trực tuyến giải quần vợt Pháp Mở rộng - Grand Slam 2022 nhanh nhất và chính xác nhất.

Khi nào Djokovic chính thức mất ngôi số 1 ATP thế giới?

Novak Djokovic sẽ chính thức mất ngôi số 1 bảng xếp hạng ATP thế giới một tuần sau Roland Garros 2022. Tuy nhiên, không một tay vợt nào nằm trong Big 3 sẽ cạnh tranh top 2.

U19 Đông Nam Á
Vòng bảng
Philippines U19
15:00
Myanmar U19
Brunei Darussalam U19
17:00
Vietnam U19
Indonesia U19
20:00
U19 Thái Lan
Cúp C1 châu Âu
Vòng 1
Tobol Kostanai
21:00
Ferencvarosi TC
HJK Helsinki
22:59
Rigas Futbola skola
Bodo Glimt
22:59
KI Klaksvik
F91 Dudelange
00:30
KF Tirana
HSK Zrinjski Mostar
01:00
Sheriff Tiraspol
Maribor
01:15
Shakhter Soligorsk
Slovan Bratislava
01:30
Dinamo Batumi
Hàn Quốc
Vòng 20
Suwon Samsung Bluewings
17:00
Daegu FC
Incheon United
17:00
Suwon City
FC Seoul
17:30
Jeonbuk Hyundai Motors
J-League 1
Vòng 20
Kashiwa Reysol
17:00
Nagoya Grampus
Kawasaki Frontale
17:00
Sagan Tosu
Shonan Bellmare
17:00
Gamba Osaka
Vissel Kobe
17:00
Shimizu S-Pulse
Yokohama Marinos
17:00
Hiroshima Sanfrecce
FC Tokyo
17:00
Consadole Sapporo
Jubilo Iwata
17:00
Avispa Fukuoka
Kashima Antlers
17:00
Cerezo Osaka
Urawa Red Diamonds
17:30
Kyoto Sanga
Giao hữu quốc tế
Vasas
15:30
KFC Komarno
SK Prostejov
15:30
SC Znojmo
Slovan Liberec
16:00
Dukla Prague
Sigma Olomouc
16:00
Vysocina jihlava
ZalaegerzsegTE
16:00
Slask Wroclaw
SK Slovan Varnsdorf
16:00
Viktoria Zizkov
GKS Jastrzebie
16:00
Opava
Bristol City
20:00
Cheltenham Town
Mechelen
21:00
Go Ahead Eagles
Tescoma Zlin
22:00
Vyskov
Szentlorinc SE
22:00
Szekszard UFC
Lisen
22:00
Banik Ostrava
Diosgyor VTK
22:00
Dukla Banska Bystrica
FC Steaua Bucuresti
22:00
CS Mioveni
Greuther Furth
22:00
Ingolstadt
FSV Optik Rathenow
22:00
SV Babelsberg 03
Kazincbarcika
22:00
Mezokovesd Zsory
Carl Zeiss Jena
22:30
Schott Jena
St.Polten
22:30
Videoton Puskas Akademia
Schalke 04
22:30
SC Verl
Stade Nyonnais
22:59
Lausanne Sports
CS Universitatea Craiova
22:59
Al Duhail
SC Imst
22:59
Almere City FC
Eintracht Braunschweig
22:59
Union Berlin
AZ Alkmaar
22:59
PAOK Saloniki
Oud Heverlee
22:59
KFCO Wilrijk
Fortuna Sittard
22:59
VfL Bochum
Paksi SE Honlapja
22:59
Szegedi AK
TSV 1860 Munchen
23:30
LASK Linz
Grazer AK
23:30
Wolfsberger AC
Wiener Viktoria
23:30
Celtic FC
Wacker Burghausen
23:30
Borussia Dortmund (Youth)
Saint Gilloise
23:30
Racing Union Luxemburg
FC Liefering
00:00
SV Grodig
Sportverein Sonsbeck
00:00
SV Straelen
Hannover 96 Am
00:00
SV Ramlingen Ehlershausen
Fortuna Dusseldorf (Youth)
00:00
TVD Velbert
Hamburger SV (Youth)
00:00
Eintracht Norderstedt
Wattenscheid 09
00:00
TUS Bovinghausen 04
Patro Eisden
00:00
Willem II
Jeunesse Esch
00:30
Swift Hesperange
RKSV Nuenen
00:30
Helmond Sport
SV Donaustauf
00:30
Te Cu Kukuh Atta Seip
Katwijk
00:30
PEC Zwolle
Kendal Town
01:30
Carlisle United
Brora Rangers
01:30
Ross County
Brechin City
01:45
Aberdeen
Cúp C3
Qual.1
Inter Turku
22:00
KF Drita Gjilan
Vikingur Gotu
01:00
Europa FC
Giao Hữu ĐTQG
Costa Rica (nữ)
06:00
Panama (nữ)
Copa Libertadores
1/8 Final
Atletico Mineiro
05:15
Club Sport Emelec
Boca Juniors
07:30
Corinthians Paulista (SP)
Libertad
07:30
Atletico Paranaense
Colon de Santa Fe
05:15
Talleres Cordoba
Palmeiras
05:15
Cerro Porteno
Flamengo
07:30
Deportes Tolima
River Plate
07:30
Velez Sarsfield
Na Uy
Vòng 11
Molde
00:00
Jerv
Trung Quốc
Vòng 9
Zhejiang Greentown
17:30
Dalian Pro
Changchun Yatai
18:30
Shandong Taishan
Hạng 2 Nhật Bản
Vòng 25
Grulla Morioka
16:00
FC Ryukyu
Vegalta Sendai
17:00
Ventforet Kofu
V-Varen Nagasaki
17:00
Montedio Yamagata
Yokohama FC
17:00
Blaublitz Akita
Albirex Niigata
17:00
JEF United Ichihara Chiba
Zweigen Kanazawa FC
17:00
Thespa Kusatsu
Roasso Kumamoto
17:00
Tokushima Vortis
Machida Zelvia
17:00
Mito Hollyhock
Fagiano Okayama
17:00
Omiya Ardija
Renofa Yamaguchi
17:00
Oita Trinita
Tochigi SC
17:00
Tokyo Verdy
Hạng 2 Hàn Quốc
Vòng 25
Jeonnam Dragons
17:00
Gyeongnam FC
FC Anyang
17:30
Chungnam Asan
Busan I Park
17:30
Gimpo FC
Hạng 2 Mexico
Vòng 2
Monarcas Morelia
05:00
Tlaxcala FC
Cancun FC
07:05
Monterrey B
CSyD Dorados de Sinaloa
09:05
Cimarrones de Sonora
CD Alacranes de Durango
05:00
Atletico La Paz
Mineros de Zacatecas
07:05
Club Chivas Tapatio
Correcaminos UAT
09:05
CF Atlante
Australia Queensland State Women's Premier League
Vòng
Virginia United SC (nữ)
16:30
Weston Pud(nữ)
Myanmar Professional League
Vòng 2
Shan United
15:30
Chinland
Hạng nhất Mỹ
Vòng 7
Pittsburgh Riverhounds
06:00
Indy Eleven
Atlanta United FC II
06:30
Birmingham Legion
Detroit City
06:30
Hartford Athletic
New Mexico United
08:00
Rio Grande Valley
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 10
Grindavik (nữ)
02:15
Tindastoll Neisti (nữ)
Egyptian Scores Cup
Vòng 2
Talaea EI-Gaish
22:59
Mozart Suez
Pyramids FC
02:00
Ceramica Cleopatra FC
Ecuador Campeonato Serie B
Vòng 18
Guayaquil SC
03:00
Chacaritas SC
Libertad FC
03:00
Olmedo Riobamba
Manta FC
03:00
SC Imbabura
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 9
Jonkopings Sodra U21
22:59
Varbergs BoIS U21
Brazil Mineiluo group B League
Vòng
Varginha EC
05:00
Ipatinga
Chile Primera D
Vòng
Deportes Ovalle
02:00
CD Municipal Mejillones
Copa Sudamericana
1/8 Final
Union Santa Fe
05:15
Nacional Montevideo
Internacional RS
07:30
Colo Colo
Ceara
05:15
The Strongest
Santos
07:30
Deportivo Tachira
FBC Melgar
07:30
Deportivo Cali
USA National Premier Soccer League
Vòng
Northern Colorado
08:00
Forward Madison FC
Brazil Campeonato Paulista Youth
Vòng
Noroeste (Youth)
01:00
Corinthians Paulista (Youth)
Osasco Audax Youth
01:00
Ituano (Youth)
XV de Jau (Youth)
01:00
Mirassol FC (Youth)
XV de Piracicaba (Youth)
01:00
Ponte Preta (Youth)
Penapolense (Youth)
01:00
Monte Azul SP (Youth)
Agua Santa SP Youth
01:00
Capivariano FC SP Youth
Sao Bento SP (Youth)
01:00
Palmeiras (Youth)
Inter Bebedouro SP Youth
01:00
Sao Paulo (Youth)
Portuguesa (Youth)
01:00
Aracatuba SP Youth
Sao Jose AP (Youth)
01:00
Santos (Youth)
Tanabi SP (Youth)
01:00
Ferroviaria SP (Youth)
Sao Caetano (Youth)
01:00
Ibrachina Youth
Botafogo-SP (Youth)
01:00
SKA Brasil Youth
African Cup of Nations for Women
Vòng bảng
Zambia (nữ)
00:00
Tunisia (nữ)
Togo(w)
03:00
Cameroon (nữ)
USA USL League Two
Vòng
Weston
05:00
Tampa Bay Rowdies B
Flint City Bucks
06:00
Oakland County FC
Pathfinder FC
06:00
West Mass Pioneers
St. Croix SC
07:00
Thunder Bay cold
Florida U23
02:00
Miami AC
Blackstones
03:00
Vermont Green
North Carolina FC U23
04:00
West Virginia Alliance FC
FC Miami City
05:00
Caledonia SC
Boston
06:00
Seacoast Utd Phantoms
Cedar star
06:00
Hudson Valley Hammers
Charlotte Independ B
06:00
Charlotte Eagles
AFC Cleveland
06:00
South Bend Lions
Fort Wayne FC
06:00
Toledo Villa FC
FC Lehigh Valley United
06:00
West Chester United
Lionsbridge FC
06:00
Christos FC
FC Motown
06:00
Westchester Flames
Philadelphia Lone Star
06:00
Ocean City Noreasters
Lansing City
06:00
Midwest United
Tri Cities FC
06:00
Southern Soccer Academy Kings
Asheville City
06:30
SC United Bantams
Blackwatch Rush
06:30
AC Connecticut
Manhattan SC
06:30
Long Island Rough Riders
Northern Virginia FC
06:30
Virginia Beach City
Minneapolis City SC
07:00
Thunder Bay cold
Chicago City SC
07:00
Chicago Fire Premier
Springfield ASC
07:00
Chicago Dutch Lions
Colorado ISA
07:00
New Mexico U23
Davis Legacy SC
09:30
Ventura County Fusion
Lithuania - 2.Division
Vòng 15
Kazlu Ruda FK Silas
16:00
Atletas Kaunas
Alytis Alytus Dainava
19:00
Siauliai B
Alytis Alytus Dainava
19:00
Siauliai B
FK Trakai II
20:00
Babrungas
FK Trakai II
20:00
Babrungas
Vilniaus Baltijos Futbolo Akademija
22:59
FK Zalgiris Vilnius B
FK Panevezys-2
22:59
Ekranas Panevezys
Nevezis Kedainiai
22:59
Garr and Ava
Atomsfera Mazeikiai
22:59
FK Neptunas Klaipeda
Banga Gargzdai B
22:59
FK Minija
Atomsfera Mazeikiai
22:59
FK Neptunas Klaipeda
Banga Gargzdai B
22:59
FK Minija
Vilniaus Baltijos Futbolo Akademija
22:59
FK Zalgiris Vilnius B
FK Panevezys-2
22:59
Ekranas Panevezys
Nevezis Kedainiai
22:59
Garr and Ava
Kazlu Ruda FK Silas
22:59
Atletas Kaunas
Jordan
Vòng 10
Maan
00:30
Sahab SC
AUS NSWC
Bán kết
Bonnyrigg White Eagles
16:00
Sydney United
Hạng 2 Phần Lan
Vòng 13
Ekenas IF Fotboll
22:30
Gnistan Helsinki
MP MIKELI
22:30
PIF Parainen
PK-35 Vantaa
22:30
SJK Akatemia
Jaro
22:30
PEPO Lappeenranta
KPV
22:30
JaPS
QLD Division 1
Vòng 12
Rochedale Rovers
16:30
Mitchelton FC
U19 Iceland
Keflavik Reynir Vidir II U19
03:00
Haukar U19
Brazil Serie B
Vòng 14
Ituano SP
05:00
Cruzeiro (MG)
Chapecoense SC
05:00
Londrina PR
Operario Ferroviario PR
07:30
CRB AL
Gremio Novorizontin
07:30
Brusque FC
Cúp Quốc Gia Argentina
Vòng 2
Argentinos juniors
03:00
Defensa Y Justicia
Bolivia Primera Division
Vòng 2
Royal Pari FC
05:15
Independiente Petrolero
Universitario de Sucre
07:30
Oriente Petrolero
Always Ready
02:00
Nacional Potosi
Aurora
05:15
Club Guabira
Blooming
07:30
Real Santa Cruz
European Women
Bán kết
Spain (nữ) U19
20:00
Sweden (nữ) U19
Norway (nữ) U19
22:30
France (nữ) U19
Cúp Quốc Gia Paraguay
Vòng 1
8 de Setiembre
23:45
General Caballero
24 de Septiembre 1969
01:45
Atletico Colegiales
BRA D4
Sao Paulo Crystal FC
02:00
Icasa CE
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 11
Lahden Reipas
22:30
PeKa
Brazil Youth
Vòng bảng
Fluminense RJ (Youth)
05:00
RB Bragantino Youth
WBCUP
Lithuania (nữ) U17
16:00
Estonia (nữ) U17
Lithuania (nữ) U19
19:00
Estonia (nữ) U19
QLD Premier League
Vòng 8
Logan Lightning
16:30
Brisbane City
Moreton Bay United
17:30
Eastern Suburbs Brisbane
Argentine Torneo A
Vòng
Huracan Las Heras
02:00
Sol de Mayo
Australia NPL Queensland U23
Vòng
Eastern Suburbs U23(AUS)
15:30
Moreton Bay United U23
Women’s ASEAN Football Championship
Vòng bảng
Indonesia (nữ)
15:00
Malaysia (nữ)
Philippines (nữ)
18:00
Singapore (nữ)
Thái Lan (nữ)
18:00
Australia (nữ)
Nữ Châu Âu
Vòng bảng
Anh (nữ)
02:00
Austria (nữ)
South Africa Confederations Cup
Vòng bảng
Mauritius
19:00
Swaziland
Lesotho
22:00
Malawi
Brazil Campeonato Carioca Serie A2
Vòng
Americano RJ
00:45
Volta Redonda
Lithuania - 1.Division
Vòng 20
Kauno Zalgiris
21:00
Baltija Panevezys
BRA SPC
Vòng 1
Oeste
05:00
Sao Caetano
VĐQG Costa Rica
Vòng
Alajuelense
09:00
Cartagines Deportiva SA
hạng 2 Trung Quốc
Vòng 2
ShangYu Pterosaur FC
14:30
Dantong Tengyue
Qinao FC
14:30
Dongguan Guanlian
Haimen Codion
14:30
Hunan Billows
Inner Mongolia Caoshangfei F.C
14:30
Jiangxi Dark Horse
Hubei Chufengheli FC
18:30
Yanbian Longding
VL nữ World Cup nữ KV Concacaf
Vòng bảng
Canada (nữ)
09:00
Trinidad Tobago (nữ)
NSW-N Premier League
Vòng 14
Maitland
15:00
Edgeworth Eagles FC
Weston Workers FC
16:00
Cooks Hill United

Tin thể thao mới nhất

Nhận định Tennis