Bảng xếp hạng tennis Việt Nam - TOP 10 tay vợt xuất sắc nhất năm 2022

Tiểu Lam

Thứ sáu, 24/12/2021 17:30 (GMT+7)

Bảng xếp hạng tennis Việt Nam 2022. Cập nhật mới nhất TOP 10 tay vợt nam - nữ xuất sắc nhất ở BXH quần vợt Việt hôm nay nhanh và chính xác.

Sau hơn 1 tuần thi đấu, giải quần vợt vô địch quốc gia - Hanaka Cup 2021 đã chính thức khép lại vào ngày 19/12 vừa qua. Ở nội dung đơn nam, Trịnh Linh Giang (CLB Hải Đăng Tây Ninh) đã đánh bại Nguyễn Văn Phương để đăng quang ngôi vô địch. Trong khi đó ở nội dung đơn nữ, ngôi vương đã thuộc về Trần Thuỵ Thanh Trúc.

Bảng xếp hạng tennis Việt Nam - TOP 10 tay vợt xuất sắc nhất 2021 - Ảnh 1
Trịnh Linh Giang vô địch giải Quần vợt VĐQG 2021 nội dung đơn nam (Ảnh: VTF)

Không lâu sau khi quần vợt Vô địch quốc gia kết thúc, Liên đoàn quần vợt Việt Nam (VTF) đã công bố Bảng xếp hạng VĐV quần vợt quốc giá trong tháng 12/2021. Đây cũng là lần cập nhật BXH cuối cùng ở mùa giải này. 

Theo công bố của VTF, ở nội dung đơn nam, tay vợt đứng ở vị trí số 1 là Thai-Son Kwiatkowski. Hiện tại, ở bảng xếp hạng ATP Thế giới, Kwiatkowski đang đứng thứ 221 với 292 điểm. Quy đổi sang điểm VTF, anh có 26280 điểm (Quy ước: 1 điểm ATP = 90 điểm VTF). 

Cuối tháng 2 năm 2021, Thai-Son Kwiatkowski đã hoàn thành việc nhập tịch Việt Nam. Anh là Việt Kiểu lai Mỹ và từng tham dự 3 giải Grand Slam là Mỹ mở rộng, Úc mở rộng và Pháp mở rộng. Anh cũng đang là tay vợt có thành tích tốt nhất của làng quần vợt Việt Nam.

Xếp ngay sau Thai-Son Kwiatkowski trên BXH VTF tháng 12 là Lý Hoàng Nam. Hiện tại, Nam đang đứng thứ 581 trên BXH ATP Thế giới với 52 điểm. Cộng thêm 150 điểm ITF, tay vợt của CLB Hải Đăng Tây Ninh đang có tổng điểm VTF là 15230 (Quy ước: 1 điểm ITF = 65 điểm VTF). 

Bảng xếp hạng tennis Việt Nam - TOP 10 tay vợt xuất sắc nhất 2021 - Ảnh 2
Thanh Trúc xếp thứ 3 trên BXH quần vợt quốc gia tháng 12/2021 (Ảnh VTF)

Các tay vợt còn lại trong top 10 lần lượt là Daniel Nguyễn, Trịnh Linh Giang, Nguyễn Văn Phương, Vũ Hà Minh Đức, Nguyễn Đắc Tiến, Phạm Minh Tuấn, Từ Lê Khánh Duy và Nguyễn Quang Vinh. Trong số này, Daniel Nguyễn cũng là tay vợt Việt kiều lai Mỹ. Ở SEA Games 30, Daniel Nguyễn đã giành HCB nội dung đơn nam sau khi để thua Lý Hoàng Nam ở chung kết. 

Ở BXH nội dung đơn nữ, người nắm giữ ngôi đầu là Chanelle Van Nguyen - Việt Kiều Mỹ. Tính đến thời điểm hiện tại, cô đang có tổng điểm 8280 VTF, bỏ xa người xếp thứ hai là Kim Chi Alize Lim (Việt kiều Pháp, 2880 điểm). 

BXH 10 tay vợt quốc gia xuất sắc nhất tháng 12/2021 - NỘI DUNG ĐƠN NAM

STT
HỌ TÊN
NĂM SINH
ĐIỂM ATP ĐIỂM ITF QUY ĐỔI
ĐIỂM VTF
TỔNG SỐ ĐIỂM
XẾP HẠNG
2021
1 THAI-SON KWIATKOWSKI 1995 292   26280 26280 1
2 LÝ HOÀNG NAM 1997 52 150 14430 15230 2
3 DANIEL NGUYỄN 1990 23   2070 2070 3
4 TRỊNH LINH GIANG 1997       1400 4
5 NGUYÊN VĂN PHƯƠNG 2000   1 65 605 5
6 VŨ HÀ MINH ĐỨC 2003       490 6
7 NGUYỄN ĐẮC TIẾN 1999       490 6
8 PHẠM MINH TUẤN 1993       470 8
9 TỪ LÊ KHÁNH DUY 2002       245 9
10 NGUYỄN QUANG VINH 2005       220 10

 

BXH 10 tay vợt quốc gia xuất sắc nhất tháng 12/2021 - NỘI DUNG ĐƠN NỮ

STT
HỌ TÊN
NĂM SINH
ĐIỂM WTA QUY ĐỔI
ĐIỂM VTF
TỔNG SỐ ĐIỂM
XẾP HẠNG
2021
1 CHANELLE VAN NGUYEN 1994 92 8280 8280 1
2 ALIZE KIM CHI LIM 1990 32 2880 2880 2
3 TRẦN THỤY THANH TRÚC 2001     1200 3
4 ĐÀO MINH TRANG 1996     1040 4
5 SĨ BỘI NGỌC 1996     680 5
6 NGUYỄN THỊ MAI HƯƠNG 2001     360 6
7 HỒ THỊ TRÚC TÂM 2004     290 7
8 ĐẶNG THỊ HẠNH 1998     200 8
9 NGUYỄN MINH THUÝ HẰNG 2004     180 9
10 NGUYỄN THỊ MAI LINH 2004     150 10

 

TIN LIÊN QUAN

Lý Hoàng Nam thắng trận thứ 8 liên tiếp tại Ai Cập, vào bán kết giải M15 Sharm El Sheikh

Lý Hoàng Nam đang thể hiện phong độ vô cùng ấn tượng tại giải nhà nghề tại Ai Cập khi có trận thắng thứ 8 liên tiếp.

Lý Hoàng Nam vào chung kết giải nhà nghề Mexico sau 2 màn ngược dòng khó tin

Tay vợt số 1 Việt Nam - Lý Hoàng Nam vừa giành 2 chiến thắng ấn tượng trong cùng một ngày và chính thức giành vé vào chơi trận chung kết giải quần vợt nhà nghề M15 Cancun Mexico.

Lý Hoàng Nam vô địch giải quần vợt nhà nghề M15 Cancun Mexico

Đánh bại tay vợt người Anh Giles Hussey sau 2 set đấu, Lý Hoàng Nam đã xuất sắc đăng quang ngôi vô địch tại giải quần vợt M15 Cancun Mexico.

Lý Hoàng Nam đăng quang giải quần vợt nhà nghề Mexico thứ 2 liên tiếp

Lý Hoàng Nam tiếp tục thể hiện phong độ ấn tượng khi vừa có chức vô địch thứ hai liên tiếp tại giải quần vợt nhà nghề M15 Cancun Mexico.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Trực tiếp tennis Kyrgios vs Garin, Tứ kết Wimbledon - 21h25 ngày 6/7

Wimbledon 2 giờ trước

Trực tiếp tennis Tứ kết nội dung đơn nam Wimbledon 2022 giữa Nick Kyrgios vs Cristian Garin, 20h30 ngày 6/7. Link xem trực tiếp trận Cristian Garin vs Nick Kyrgios thuộc Tứ kết giải Wimbledon 2022 cập nhật nhanh nhất và chính xác nhất trên thethao.vn.

Link xem trực tiếp tennis Wimbledon 2022 Đơn nam nữ hôm nay mới nhất

Wimbledon 2 giờ trước

Link trực tiếp tennis Wimbledon 2022 hôm nay nội dung đơn nam và đơn nữ. Cập nhật link xem trực tuyến giải quần vợt Grand Slam - Wimbledon 2022 chính xác nhất.

Trực tiếp tennis Nadal vs Fritz, Tứ kết Wimbledon - 21h00 ngày 6/7

Wimbledon 2 giờ trước

Trực tiếp tennis Tứ kết nội dung đơn nam Wimbledon 2022 giữa Rafael Nadal vs Taylor Fritz, 21h30 ngày 6/7. Link xem trực tiếp trận Taylor Fritz vs Rafael Nadal thuộc Tứ kết giải Wimbledon 2022 cập nhật nhanh nhất và chính xác nhất trên thethao.vn.

Nhận định tennis Nadal vs Fritz, Tứ kết Wimbledon - 21h00 hôm nay 6/7

Nhận định Tennis 11 giờ trước

Nhận định tennis Tứ kết nội dung đơn nam Wimbledon 2022, trận Rafael Nadal vs Taylor Fritz, 21h00 ngày 6/7. Dự đoán kết quả tennis trận Fritz vs Nadal tại Tứ kết Wimbledon 2022 nhanh và chính xác nhất trên thethao.vn.

Lịch thi đấu tennis hôm nay 6/7: Tứ kết Wimbledon - Nadal gặp Fritz, Kyrgios đấu Garin

Lịch thi đấu tennis 11 giờ trước

Cập nhật lịch thi đấu tennis hôm nay 6/7 với tâm điểm là các trận đấu tại vòng Tứ kết đơn nam và đơn nữ Wimbledon 2022. Xem lịch tennis giải Grand Slam Wimbledon 2022 trong ngày nhanh nhất, chính xác nhất trên thethao.vn.

Kyrgios bị bạn gái cũ tố bạo hành ngay trước thềm tứ kết Wimbledon 2022

Wimbledon 12 giờ trước

Trận đấu giữa Nick Kyrgios và Cristian Garin tại tứ kết Wimbledon 2022 vẫn diễn ra dù tay vợt người Australia bị truy tố.

Kết quả tennis ngày 4/7: Djokovic nhọc nhằn vào bán kết Wimbledon

Kết quả Tennis 12 giờ trước

Cập nhật kết quả tennis ngày 4/7 với tâm điểm là các trận đấu thuộc vòng Tứ kết nội dung đơn nam và đơn nữ Wimbledon 2022. Xem tỷ số các trận đấu tại giải Grand Slam - Wimbledon 2022 mới nhất trong ngày cùng thethao.vn.

Wimbledon 2022 xác định cặp bán kết đơn nữ đầu tiên

Wimbledon 15 giờ trước

Tatjana Maria và Ons Jabeur trở thành những tay vợt đầu tiên góp mặt tại bán kết Wimbledon 2022 sau những chiến thắng ở tứ kết.

Kết quả tennis Wimbledon 2022 Đơn nam nữ hôm nay mới nhất

Kết quả Tennis 15 giờ trước

Kết quả tennis Wimbledon 2022 hôm nay mới nhất. Thethao.vn cập nhật kết quả theo ngày giải Grand Slam - Wimbledon 2022 nội dung đơn nam và đơn nữ chính xác nhất.

Lịch thi đấu tennis Wimbledon 2022 Đơn nam nữ hôm nay mới nhất

Lịch thi đấu tennis 15 giờ trước

Lịch thi đấu tennis Wimbledon 2022 hôm nay mới nhất. Thethao.vn cập nhật lịch trực tiếp giải Grand Slam - Wimbledon 2022 nhanh nhất và chính xác nhất.

Cúp C1 châu Âu
Vòng 1
HJK Helsinki
22:59
Rigas Futbola skola
Bodo Glimt
22:59
KI Klaksvik
F91 Dudelange
00:30
KF Tirana
HSK Zrinjski Mostar
01:00
Sheriff Tiraspol
Maribor
01:15
Shakhter Soligorsk
Slovan Bratislava
01:30
Dinamo Batumi
Nữ Châu Âu
Vòng bảng
Anh (nữ)
02:00
Austria (nữ)
Giao hữu quốc tế
Tescoma Zlin
22:00
Vyskov
Szentlorinc SE
22:00
Szekszard UFC
Oud Heverlee
22:00
KFCO Wilrijk
FC Sozopol
22:00
Chernomorets Burgas
Wisla Krakow
22:00
Hapoel Beer Sheva
Sparta Praha
22:00
Rijeka
ND Gorica
22:00
Slask Wroclaw
Podbeskidzie Bielsko-Biala
22:00
GKS Pniowek Pawlowice Slaskie
FC Utrecht
22:15
Racing Genk
Urozhay Krasnodar
22:15
SKA Rostov
Greuther Furth
22:30
Ingolstadt
Carl Zeiss Jena
22:30
Schott Jena
St.Polten
22:30
Videoton Puskas Akademia
Schalke 04
22:30
SC Verl
Slaven Koprivnica
22:30
Aris Limassol
Spartak Pleven
22:45
FC Dunav Ruse
Stade Nyonnais
22:59
Lausanne Sports
CS Universitatea Craiova
22:59
Al Duhail
SC Imst
22:59
Almere City FC
Metalac Gornji Milanovac
22:59
Zvi Jerzy Da
Eintracht Braunschweig
22:59
Union Berlin
AZ Alkmaar
22:59
PAOK Saloniki
Gyirmot SE
22:59
Raca Bratislava
Warta Poznan
22:59
Chojniczanka Chojnice
Fortuna Sittard
22:59
VfL Bochum
Paksi SE Honlapja
22:59
Szegedi AK
Pforzheim
22:59
Freiberg
Sokol Dolna Zdana
22:59
Trencin
Worgl Obi SV
22:59
Sint-Truidense
Monaco
22:59
Austria Wien
Budapest Honved
22:59
NK Nafta
Racing Union Luxemburg
23:30
Saint Gilloise
TSV 1860 Munchen
23:30
LASK Linz
BSG Chemie Leipzig
23:30
FC Blau-Weiss Leipzig
Grazer AK
23:30
Wolfsberger AC
SVG Bleiburg
23:30
Wolfsberger AC Amateure
Wiener Viktoria
23:30
Celtic FC
NK Primorje
23:30
Tabor Sezana
Wacker Burghausen
23:30
Borussia Dortmund (Youth)
Saint Gilloise
23:30
Racing Union Luxemburg
FC Liefering
00:00
SV Grodig
Sportverein Sonsbeck
00:00
SV Straelen
Hannover 96 Am
00:00
SV Ramlingen Ehlershausen
Fortuna Dusseldorf (Youth)
00:00
TVD Velbert
Hamburger SV (Youth)
00:00
Eintracht Norderstedt
Wattenscheid 09
00:00
TUS Bovinghausen 04
Patro Eisden
00:00
Willem II
Jeunesse Esch
00:30
Swift Hesperange
RKSV Nuenen
00:30
Helmond Sport
SV Donaustauf
00:30
Te Cu Kukuh Atta Seip
Katwijk
00:30
PEC Zwolle
Kendal Town
01:30
Carlisle United
Brora Rangers
01:30
Ross County
Brechin City
01:45
Aberdeen
Cúp C3
Qual.1
Inter Turku
22:00
KF Drita Gjilan
Vikingur Gotu
01:00
Europa FC
Copa Libertadores
1/8 Final
Colon de Santa Fe
05:15
Talleres Cordoba
Palmeiras
05:15
Cerro Porteno
Flamengo
07:30
Deportes Tolima
River Plate
07:30
Velez Sarsfield
Na Uy
Vòng 11
Molde
00:00
Jerv
Hạng 2 Mexico
Vòng 2
CD Alacranes de Durango
05:00
Atletico La Paz
Mineros de Zacatecas
07:05
Club Chivas Tapatio
Correcaminos UAT
09:05
CF Atlante
Gambia Division 2
Vòng
Tallinding United
22:59
Jam City
Red Hawks FC
22:59
Greater Tomorrow FC
Hạng nhất Mỹ
Vòng 7
Pittsburgh Riverhounds
06:00
Indy Eleven
Atlanta United FC II
06:30
Birmingham Legion
Detroit City
06:30
Hartford Athletic
New Mexico United
08:00
Rio Grande Valley
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 10
Grindavik (nữ)
02:15
Tindastoll Neisti (nữ)
Egyptian Scores Cup
Vòng 2
Talaea EI-Gaish
22:59
Mozart Suez
Pyramids FC
02:00
Ceramica Cleopatra FC
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 9
Jonkopings Sodra U21
22:59
Varbergs BoIS U21
Latvian Higher League
Vòng 9
FK Auda Riga
22:00
BFC Daugavpils
Chile Primera D
Vòng
Deportes Ovalle
02:00
CD Municipal Mejillones
Copa Sudamericana
1/8 Final
Ceara
05:15
The Strongest
Santos
07:30
Deportivo Tachira
FBC Melgar
07:30
Deportivo Cali
Brazil Campeonato Paulista Youth
Vòng
Noroeste (Youth)
01:00
Corinthians Paulista (Youth)
Osasco Audax Youth
01:00
Ituano (Youth)
XV de Jau (Youth)
01:00
Mirassol FC (Youth)
XV de Piracicaba (Youth)
01:00
Ponte Preta (Youth)
Penapolense (Youth)
01:00
Monte Azul SP (Youth)
Agua Santa SP Youth
01:00
Capivariano FC SP Youth
Sao Bento SP (Youth)
01:00
Palmeiras (Youth)
Inter Bebedouro SP Youth
01:00
Sao Paulo (Youth)
Portuguesa (Youth)
01:00
Aracatuba SP Youth
Sao Jose AP (Youth)
01:00
Santos (Youth)
Tanabi SP (Youth)
01:00
Ferroviaria SP (Youth)
Sao Caetano (Youth)
01:00
Ibrachina Youth
Botafogo-SP (Youth)
01:00
SKA Brasil Youth
African Cup of Nations for Women
Vòng bảng
Zambia (nữ)
00:00
Tunisia (nữ)
Togo(w)
03:00
Cameroon (nữ)
USA USL League Two
Vòng
Florida U23
02:00
Miami AC
Blackstones
03:00
Vermont Green
North Carolina FC U23
04:00
West Virginia Alliance FC
FC Miami City
05:00
Caledonia SC
Boston
06:00
Seacoast Utd Phantoms
Cedar star
06:00
Hudson Valley Hammers
Charlotte Independ B
06:00
Charlotte Eagles
AFC Cleveland
06:00
South Bend Lions
Fort Wayne FC
06:00
Toledo Villa FC
FC Lehigh Valley United
06:00
West Chester United
Lionsbridge FC
06:00
Christos FC
FC Motown
06:00
Westchester Flames
Philadelphia Lone Star
06:00
Ocean City Noreasters
Lansing City
06:00
Midwest United
Tri Cities FC
06:00
Southern Soccer Academy Kings
Asheville City
06:30
SC United Bantams
Blackwatch Rush
06:30
AC Connecticut
Manhattan SC
06:30
Long Island Rough Riders
Northern Virginia FC
06:30
Virginia Beach City
Minneapolis City SC
07:00
Thunder Bay cold
Chicago City SC
07:00
Chicago Fire Premier
Springfield ASC
07:00
Chicago Dutch Lions
Colorado ISA
07:00
New Mexico U23
Davis Legacy SC
09:30
Ventura County Fusion
Lithuania - 2.Division
Vòng 15
Vilniaus Baltijos Futbolo Akademija
22:59
FK Zalgiris Vilnius B
Nevezis Kedainiai
22:59
Garr and Ava
Atomsfera Mazeikiai
22:59
FK Neptunas Klaipeda
Banga Gargzdai B
22:59
FK Minija
Atomsfera Mazeikiai
22:59
FK Neptunas Klaipeda
Banga Gargzdai B
22:59
FK Minija
Vilniaus Baltijos Futbolo Akademija
22:59
FK Zalgiris Vilnius B
FK Panevezys-2
22:59
Ekranas Panevezys
Nevezis Kedainiai
22:59
Garr and Ava
Kazlu Ruda FK Silas
22:59
Atletas Kaunas
Jordan
Vòng 10
Maan
00:30
Sahab SC
Uruguay Amateur Cup
Mar de Fondo
23:30
Sportivo Huracan FC
Hạng 2 Phần Lan
Vòng 13
Ekenas IF Fotboll
22:30
Gnistan Helsinki
MP MIKELI
22:30
PIF Parainen
PK-35 Vantaa
22:30
SJK Akatemia
Jaro
22:30
PEPO Lappeenranta
KPV
22:30
JaPS
U19 Iceland
Keflavik Reynir Vidir II U19
03:00
Haukar U19
Brazil Serie B
Vòng 17
Gremio Novorizontin
07:30
Brusque FC
Hạng 4 Phần Lan
Vòng
PonPa
22:30
Tervarit-j
Kiisto Vaasa
22:59
SIF
Cúp Quốc Gia Argentina
Vòng 2
Argentinos juniors
03:00
Defensa Y Justicia
Bolivia Primera Division
Vòng 2
Always Ready
02:00
Nacional Potosi
Aurora
05:15
Club Guabira
Blooming
07:30
Real Santa Cruz
European Women
Bán kết
Norway (nữ) U19
22:30
France (nữ) U19
Cúp Quốc Gia Paraguay
Vòng 1
8 de Setiembre
23:45
General Caballero
24 de Septiembre 1969
01:45
Atletico Colegiales
BRA D4
Sao Paulo Crystal FC
02:00
Icasa CE
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 7
Lahden Reipas
22:30
PeKa
Brazil Youth
Vòng bảng
Fluminense RJ (Youth)
05:00
RB Bragantino Youth
Argentine Torneo A
Vòng
Huracan Las Heras
02:00
Sol de Mayo
Maldives Premier League
Vòng
Maziya SRC
22:59
Club Valencia MDV
Gambia GFA League
Vòng
Banjul Hawks FC
23:30
Fortune FC
South Africa Confederations Cup
Vòng bảng
Lesotho
22:00
Malawi
Brazil Campeonato Carioca Serie A2
Vòng
Americano RJ
00:45
Volta Redonda
BRA SPC
Vòng 1
Oeste
05:00
Sao Caetano
VĐQG Costa Rica
Vòng
Alajuelense
09:00
Cartagines Deportiva SA

Tin thể thao mới nhất

Nhận định Tennis