Giải tennis Australian Open 2022 khi nào khởi tranh, lịch trình ra sao?

Hải Vy

Thứ năm, 13/01/2022 15:13 (GMT+7)

Australian Open 2022 sẽ chính thức khởi tranh vào ngày 17/1 và kết thúc vào ngày 30/12. Trước đó 1 tuần, các vợt sẽ đánh vòng loại để cạnh tranh vé vào vòng đấu chính thức.

Thông tin chung

Australian Open năm nay sẽ chính thức khởi tranh vào ngày 17/1/2022 và kết thúc vào ngày 30/1/2022. Trước đó 1 tuần, các vợt sẽ đánh vòng loại để cạnh tranh vé vào vòng đấu chính thức.

Hôm nay (13/1), vòng sơ loại của Australian Open 2022 sẽ tiếp tục diễn ra với các cặp đấu cân sức cân tài. Nhưng sự chú ý lại đổ dồn về sự kiện bên lề liên quan đến vụ Novak Djokovic với Lực lượng biên phòng Australia hơn.

Thậm chí đây là sự kiện đã chiếm trọn trang bìa của các báo thể thao lớn trên khắp thế giới, thay vì các trận đấu bóng đá diễn ra sôi nổi trên khắp châu Âu hay châu Phi.

Theo truyền thông Australia, hôm nay (13/1), nhiều khả năng việc tham gia thi đấu giải Úc Mở rộng của tay vợt số 1 thế giới Djokovic sẽ bị tước bỏ. Bởi Bộ trưởng Nhập cư Australia - Alex Hawke - vẫn đang bỏ ngỏ khả năng hủy visa của anh.

>>> XEM NGAY: Lịch thi đấu Australian Open hôm nay

Link xem Úc Mở rộng hôm nay

Djokovic bất ngờ rút khỏi ATP Cup 2022, chưa chắc dự Australian Open - Ảnh 2
Djokovic chưa chắc dự Australian Open 

Nếu ông Hawke không tìm thấy căn cứ để hủy thị thực nhập cảnh của Djokovic, tay vợt này sẽ được ở lại để thi đấu tại Australia.

Còn không, Djokovic sẽ bị trục xuất khỏi Úc ngay lập tức và bị cấm cửa quay lại đất nước này trong vòng 3 năm tới. Đây là biến cố sẽ ảnh hưởng rất lớn đến vị thế số một thế giới của anh bởi Australian Open vẫn là giải Grand Slam danh giá hàng đầu.

Giải tennis Australian Open 2022 khi nào khởi tranh, lịch trình ra sao? - Ảnh 1
Nadal là ứng viên sáng giá tại Australian Open

Nhưng với bất cứ khả năng nào xảy ra đi nữa, Australian Open 2022 vẫn sẽ hứa hẹn có nhiều gay cấn bởi các tay vợt hàng đầu thế giới đang hội tụ tại đây. Bởi ngay cả không có Djokovic, vẫn còn đó những tên tuổi hàng đầu như Mevedec, Zverev, Nadal...

Đáng tiếc, trước giờ dự giải, Roger Federer đã phải rút lui vì chấn thương. Tương tự là trường hợp của Dominic Thiem...

Xem quần vợt Úc Mở rộng 2022 ở đâu, trực tiếp trên kênh nào?

Ở Việt Nam, các trận đấu tại Australian Open 2022 sẽ được phát sóng trực tiếp trên thống các kênh K+Sport2 On Sports

Lịch thi đấu Australian Open 2022

Ngày Vòng
17/1 Vòng 1 đơn nam và đơn nữ
18/1 Vòng 1 đơn nam và đơn n
19/1 Vòng 2 đơn nam và đơn nữ
20/1 Vòng 2 đơn nam và đơn nữ
21/1 Vòng 3 đơn nam và đơn nữ
22/1 Vòng 3 đơn nam và đơn nữ
23/1 Vòng 4 đơn nam và đơn nữ
24/1 Vòng 4 đơn nam và đơn nữ
25/1 Vòng tứ kết đơn nam và đơn nữ
26/1 Vòng tứ kết đơn nam và đơn nữ
27/1 Các trận bán kết đơn nữ
28/1 Trận bán kết đơn nam
29/1 Trận chung kết đơn nữ & chung kết đôi nam nữ
30/1 Chung kết đôi nam & chung kết đơn nam
TIN LIÊN QUAN

Xem trực tiếp tennis Australian Open 2022 ở đâu, trên kênh nào?

Danh sách các kênh phát sóng trực tiếp tennis Australian Open 2022. Lịch trực tiếp, xem trực tuyến giải quần vợt Úc Mở rộng cập nhật nhanh nhất.

Djokovic bị Tây Ban Nha điều tra

Việc Novak Djokovic nhập cảnh vào Tây Ban Nha trong những ngày trước khi đến Melbourne dự Australian Open đang bị chính phủ Tây Ban Nha điều tra.

Kết quả bốc thăm Úc Mở rộng 2022: Djokovic vẫn có tên, gặp Nadal ở bán kết?

Theo kết quả bốc thăm phân nhánh Úc Mở rộng mùa 2022, Novak Djokovic vẫn có tên, dù khả năng anh bị trục xuất khỏi Australia vẫn đang bỏ ngỏ. Nếu tiến sâu, tay vợt số 1 thế giới có thể chạm trán Rafael Nadal ở bán kết.

Kết quả tennis Úc mở rộng 2022, KQ quần vợt Australian Open 2022

Kết quả Tennis 3 ngày trước

Kết quả tennis Úc mở rộng 2022 hôm nay. Thethao.vn cập nhật kết quả giải quần vợt Australian Open 2022 nam - nữ mới nhất, chính xác nhất.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Collins hạ gọn Swiatek, gặp Barty ở chung kết Úc Mở rộng 2022

Tay vợt hạng 27 thế giới Danielle Collins đã vượt qua đối thủ xếp trên mình 20 hạng Iga Swiatek để vào chơi ở trận chung kết Úc mở rộng 2022. Đây là lần đầu tiên cô lọt vào trận đấu cuối cùng của một kỳ Grand Slam.

Vào chung kết Úc Mở rộng, Ashleigh Barty làm nên lịch sử cho quần vợt Úc

Tay vợt nữ số 1 thế giới Ashleigh Barty đã không khó khăn để giành vé vào chung kết đơn nữ Australian Open 2022 trong trận đấu vừa kết thúc vào chiều nay.

Daniil Medvedev vào bán kết Úc mở rộng 2022 nhờ… Novak Djokovic

Daniil Medvedev thừa nhận việc nghĩ tới Novak Djokovic giúp anh thắng ngược Felix Auger-Aliassime để giành quyền tham dự vòng bán kết giải Úc mở rộng (Australian Open) 2022.

Novak Djokovic sẽ trở lại ở giải Dubai Championship

Không khắt khe như các giải Úc Mở rộng hay Pháp Mở rộng, giải Dubai Championship 2022 tại UAE sẽ không bắt buộc các tay vợt phải tiêm phòng. Và nhờ đó, Novak Djokovic có thể thoải mái tranh tài.

Medvedev vượt qua Auger-Aliassime ở trận đấu kéo dài gần 5 tiếng, vào bán kết Úc mở rộng 2022

Để đối thủ dẫn trước 2-0 và gây rất nhiều áp lực, tay vợt số 2 thế giới Danil Medvedev vẫn có thể xuất sắc ngược dòng giành chiến thắng tại tứ kết Úc mở rộng 2022.

Tsitsipas tiến vào bán kết Úc mở rộng sau 3 set chóng vánh trước Sinner

Stefanos Tsitsipas lần thứ 3 lọt vào bán kết Úc mở rộng sau chiến thắng áp đảo trước Jannik Sinner với các tỷ số 6-3, 6-4 và 6-2.

Swiatek và Collins gặp nhau tại bán kết đơn nữ Úc mở rộng

Hạt giống số 7 Iga Swiatek tiến gần hơn đến danh hiệu Grand Slam thứ 2 khi lọt vào bán kết đơn nữ Úc mở rộng 2022. Đối thủ của cô sẽ là tay vợt người Mỹ Danielle Collins.

Rafa Nadal phủ nhận được trọng tài ưu ái

Rafael Nadal đang vấp phải một tình huống khá khó xử bởi Denis Shapovalov đổ cho anh dùng tiểu xảo để cắt đứt sự hưng phấn của đối thủ, đồng thời mua chuộc trọng tài. Nhưng tay vợt Tây Ban Nha đã phản ứng khá nhẹ nhàng về vấn đề này.

Berrettini đánh bại Monfils sau 5 set đấu, gặp Nadal ở bán kết Úc mở rộng 2022

Tay vợt hạng 7 thế giới Matteo Berrettini vượt qua Gael Monfils với tỷ số 3-2 ở tứ kết Úc mở rộng 2022. Anh sẽ gặp hạt giống số 6 Rafael Nadal ở trận đấu diễn ra ngày 27/1.

Barty, Keys lọt vào bán kết Úc mở rộng 2022

Hạt giống số 1 của giải Ashleigh Barty đã dễ dàng vượt qua Jessica Pegula để lọt vào bán kết Úc mở rộng 2022. Trong khi đó, Madison Keys gây sốc khi thắng tay vợt được đánh giá cao hơn Barbora Krejcikova.

LỊCH BÓNG ĐÁ

VL World Cup kv Nam Mỹ
Vòng 1
Colombia
04:00
Peru
Venezuela
05:00
Bolivia
Vòng 12
Perth Glory
18:05
FC Macarthur
Vòng 29
Huddersfield Town
02:45
Stoke City
Hạng 2 Thụy Sĩ
Vòng 19
Yverdon
01:30
Stade Ouchy
Aarau
02:15
Neuchatel Xamax
Vòng 3
Puebla
10:00
Club Tijuana
Vòng 25
Sint-Truidense
02:45
Charleroi
VĐQG Croatia
Vòng 21
Istra 1961 Pula
00:00
HNK Gorica
Hạng 2 Tây Ban Nha
Vòng 25
Valladolid
03:00
Sporting Gijon
Hạng 2 Bồ Đào Nha
Vòng 20
SC Farense
01:00
Estrela da Amadora
Clube Desportivo Trofense
03:15
SL Benfica B
Hạng 2 Pháp
Vòng 20
Caen
01:00
Chamois Niortais
Nimes
01:00
Valenciennes
USL Dunkerque
01:00
Paris FC
Ajaccio
01:00
AJ Auxerre
Hạng 2 Hà Lan
Vòng 24
FC Oss
02:00
Den Bosch
VĐQG Romania
Vòng 23
Sepsi OSK Sfantul Gheorghe
01:00
CS Universitatea Craiova
Hạng 3 Pháp
Vòng 17
Villefranche
01:00
Sete FC
Boulogne
01:00
Red Star FC 93
Hạng 3 Đức
Vòng 24
Wurzburger Kickers
01:00
SC Freiburg (Youth)
Hạng 2 Scotland
Vòng 24
Greenock Morton
02:45
Raith Rovers
Hạng 2 Mexico
Vòng 5
Tlaxcala FC
06:00
Venados FC
Mineros de Zacatecas
08:00
Tepatitlan de Morelos
Indonesia Super League
Vòng 21
Persik Kediri
15:15
Bhayangkara Surabaya United
Madura United
18:15
PSIS Semarang
Barito Putera
20:00
PSM Makassar
Arema Malang
20:45
Persipura Jayapura
Rwanda
Vòng
Marines FC
20:00
Kiyovu FC
APR FC
20:00
Police(RWA)
Portugal Liga 3
Vòng
Sanjoanense
21:30
Montalegre
Alverca
02:30
Sporting CP B
Botola 2
Vòng 17
Stade Marocain du Rabat
21:30
Kawkab de Marrakech
Renaissance Zmamra
21:30
Wydad Fes
Chabab Ben Guerir
21:30
UTS Union Touarga Sport Rabat
Olympique Dcheira
21:30
USM Oujda
Vô địch Mexico nữ
Vòng
Club Necaxa (nữ)
01:00
Chivas Guadalajara (nữ)
Queretaro (nữ)
06:00
Unam Pumas (nữ)
Saint Louis Athletica (nữ)
06:00
Club America (nữ)
Tigres (nữ)
08:00
Atlas (nữ)
Northern Ireland IFA Championship
Vòng 26
Newry City
02:45
Dundela
Israel C League
Vòng
Hapoel Kiryat Ono
16:00
Moadon Sport Roch Tel Aviv
Beitar Ramat Gan
16:30
Tzeirey Tira
Hapoel Qalansawe
16:45
Hapoel Ramat Israel
Hapoel Ironi Karmiel
16:45
Tzeirei Sakhnin
Maccabi Ironi Sderot
17:00
Beitar Ironi Maale Adumim
Hapoel Bnei Musmus
18:00
Tzeirey Um El Fahem
Hapoel Mahane Yehuda
18:30
Sporting Club Tel Aviv
Shimshon Bnei Tayibe
19:00
Hapoel Kfar Qasm Shuaa
Ghana Premier
Vòng 15
Aduana Stars
22:00
Bechem United
Israel B League
Vòng 21
Maccabi Tzur Shalom
17:00
Tzeirey Kafr Kana
Shimshon Tel Aviv
17:00
Maccabi Herzliya
Hapoel Holon Yaniv
17:15
Bnei Eilat
Sport Club Dimona
17:15
Maccabi Yavne
Hapoel Ironi Baka El Garbiya
17:45
Maccabi Tamra
Shimshon Kafr Qasim
17:45
Maccabi Kabilio Jaffa
Rubi Shapira
17:59
Hapoel Bnei Pardes
Hapoel Marmorek lrony Rehovot
17:59
Hapoel Azor
Hapoel Bnei Lod
18:00
AS Nordia Jerusalem
Hapoel Kfar Shalem
18:00
MS Ironi Kuseife
Hapoel Kaukab
18:30
Hapoel Migdal HaEmek
Moadon Sport Tira
18:30
Hapoel Iksal
Azadegan League
Vòng 16
Baderan Tehran FC
16:30
Qashqai Shiraz
Esteghlal Mollasani
17:30
Shahrdari Hamedan
Kheybar Khorramabad
17:30
FC Vista Turbine
Khooshe Talaee Sana Saveh
17:30
Esteghlal Khozestan
Mashin Sazi
17:30
Arman Gohar Sirjan
Malavan
17:30
Shahin Bushehr
Mes Shahr-e Babak
17:30
Shahrdari Astara
Pars Jonoubi Jam
17:30
Mes krman
Saipa
17:30
Khouneh Be Khouneh
Cyprus 1 Division
Vòng 19
PAEEK
00:00
AEP Paphos
Spanish Bizkaia-Tercera Division
CD Serverense
01:30
CD Binissalem
CD Buzanada
03:00
Marino
Australia W-League
Vòng 9
WS Wanderers (nữ)
15:45
Adelaide United (nữ)
Wales FAW nam
Vòng 22
Afan Lido
02:30
Cambrian Clydach
Ammanford
02:30
Goytre Utd
Risca Utd
02:30
Llantwit Major
Airbus UK Broughton
02:30
Conwy Utd
Ruthin Town FC
02:30
Llandudno
Algerian Ligue Professionnelle 1
Vòng 15
NA Hussein Dey
20:30
CS Constantine
Hạng 2 Síp
Vòng 18
Nea Salamis
22:00
Onisilos Sotiras
Finland Suomen Cup
Vòng 3
Inter Turku
19:00
HIFK
Cúp Liên Đoàn Anh U23
Vòng bảng
Burnley U23
02:00
Sheffield Utd U23
Hạng 2 Ả Rập Xê Út
Vòng 17
Al-Sadd FC(SA)
19:40
Al-Rawdhah
Al-Zlfe
19:45
Arar FC
Al-Taqdom
19:50
Al Najma(KSA)
Al-Jndal
20:00
Al Qaisoma
Al-Ansar
20:10
Al-Rayyan
Al Dahab
20:10
Al Entesar
Afief
20:40
Al-Thuqbah
Israel Women First National
Vòng 15
AS Tel Aviv University (nữ)
15:00
Hapoel Raanana (nữ)
Estonia Winter Tournament
Vòng bảng
Tartu JK Maag Tammeka
23:30
Tallinna JK Legion
JK Tallinna Kalev II
01:30
Tallinna FC Ararat TTU
Algeria U20 Youth League
Vòng
MC Alger U21
16:00
ASO Chlef U21
Paradou AC U21
16:00
HB Chelghoum Laid U21
RC Arba U21
16:00
RC Relizane U21
WA Tlemcen U21
21:00
MC Oran U21
ES Setif U21
21:00
US Biskra U21
Olympique Medea U21
21:00
USM Alger U21
NC Magra U21
21:00
CR Belouizdad U21
Hạng 2 Ai Cập
Vòng
Al Nasr Cairo
19:30
Olympic El Qanal
El Entag Al Harby
19:30
Telecom Egypt
El Sekka El Hadid
19:30
Bur Fouad
Italia Primavera
Vòng 15
Lecce U20
18:30
Sampdoria Youth
Cagliari U19
18:30
AS Roma U20
Fiorentina U20
20:30
Bologna U20
Sassuolo U20
22:30
Pescara U20
Israel Leumit League
Vòng 22
Hapoel Umm Al Fahm
20:00
Hapoel Petah Tikva
Hapoel Raanana
20:00
Beitar Tel Aviv Ramla
Maccabi Ahi Nazareth
20:00
Hapoel Akko
AS Ashdod
20:00
Maccabi Bnei Raina
Hapoel Kfar Saba
20:00
Bnei Yehuda Tel Aviv
Kafr Qasim
00:00
Ironi Nir Ramat HaSharon
Sectzya Nes Ziona
00:00
Hapoel Ramat Gan
Hapoel Afula
00:00
Hapoel Rishon Lezion
Vô địch Futsal châu Âu
Vòng bảng
Slovenia Indoor Soccer
23:30
Finland Indoor Soccer
Kazakhstan Indoor Soccer
23:30
Italy Indoor Soccer
Ukraine Indoor Soccer
02:30
Portugal Indoor Soccer
Netherland Futsal
02:30
Serbia Indoor Soccer
Germany Regionalliga
Vòng 23
Germania Halberstadt
01:00
Berliner FC Dynamo
ZFC Meuselwitz
01:00
FSV luckenwalde
Hạng 2 Bỉ
Vòng 18
KVSK Lommel
02:00
Lierse
Belgium Women's Premier League
Vòng 16
Charleroi (nữ)
02:00
KAA Gent Ladies (nữ)
Anderlecht (nữ)
02:00
White Star Bruxelles (w)
Racing Genk (nữ)
02:30
Oud Heverlee Leuven (nữ)
Qatar B
Vòng
Al Bidda SC
22:00
Al Nasa(QAT)
Mexico Liga TDP
Vòng
CD Novillos Neza
00:00
CD Muxes
CD Halcones de Rayon
04:00
Club Carsaf
R-Reyes FC
05:00
Cuervos de Silver Soccer
Malta First Division League
Vòng 14
Mgarr United FC
22:59
Qrendi
Lija Athletic
03:00
Naxxar Lions
Germany Oberliga NOFV
Vòng
TuS Osdorf
01:30
SC Victoria Hamburg
Hamm United
01:30
HSV Barmbek Uhlenhorst
Cúp QG Pháp
1/8 Final
Nantes
03:00
Stade Brestois
Palestine
Vòng
Hilal AL Quds
20:00
Shbab Alkhaleel
Thagafi Tulkarem
20:00
Islami Kalkelea
Markz Balata
22:59
Al Birah
Liga de Elite
Vòng 3
Cheng Fung
20:00
CD Monte Carlo
Zambia Super League
Vòng
ZESCO United Ndola
18:00
Indeni FC
Forest Rangers
20:00
Power Dynamos
Ấn Độ Super League
Vòng 15
Jamshedpur FC
21:00
FC Goa
Hạng nhì UAE
Vòng
Al Mooj
20:00
Baynounah SC
Al Ittifaq Dubai
23:30
Al-Hilal United FC
Welsh Premier League
Vòng 21
Bala Town F.C.
02:45
Newtown AFC
Caernarfon
02:45
The New Saints
Haverfordwest County
02:45
Pen-y-Bont FC
Aberystwyth Town
03:00
Newi Cefn Druids
Egypt League Cup
Vòng bảng
Ghazl El Mahallah
19:30
Pharco
Enppi
19:30
Talaea EI-Gaish
Ceramica Cleopatra FC
22:00
Zamalek
Hạng nhất UAE
Vòng 17
Al Bataeh
20:10
Ahli Al-Fujirah
Al-Rams
20:10
Dabba Al-Fujairah
Al Taawon
20:10
Al-Hamriyah
City Club
20:15
Gulf Heroes FC
Hạng 2 Tây Ban Nha nữ
Vòng
Real Union de Tenerife B (nữ)
22:59
CD Achaman Santa Lucia (nữ)
Tanzania Cup
Azam
20:00
Transit Camp
England U23 1.Liga
Vòng 11
Charlton U23
20:00
Queens Park Rangers U23
VĐQG Bắc Ireland
Vòng 25
Ballymena United
02:45
Cliftonville
Thái Lan x
Vòng 24
Khonkaen United
18:00
Suphanburi FC

Tin thể thao mới nhất

Nhận định Tennis