Nadal thắng Alcaraz sau 3 set, lần thứ 5 vào chung kết Indian Wells Masters

Rafael Nadal thắng Carlos Alcaraz sau 3 set và hơn 3 giờ thi đấu. Chiến thắng nhọc nhằn trước tay vợt đồng hương trẻ hơn tới 17 tuổi giúp chủ nhân của 21 Grand Slam có lần thứ 5 vào chơi trận chung kết Indian Wells Masters.

Trận bán kết thứ 2 của Indian Wells Masters 2022 khép lại với chiến thắng dành cho Rafael Nadal. Đương kim vô địch giải Úc mở rộng vượt qua Carlos Alcaraz sau 3 set đấu, lần lượt với các tỷ số 6-4, 4-6 và 6-3.

Nadal hạ Alcaraz sau 3 set, lần thứ 5 vào chung kết Indian Wells Masters - Ảnh 1
Alcaraz thể hiện khả năng di chuyển ấn tượng ở trận bán kết thứ 2 của Indian Wells Masters 2022

Hai set đầu tiên diễn ra theo cách cân bằng một cách… kỳ lạ. Cân bằng bởi Nadal và Alcaraz đều có một set thắng. Kỳ lạ bởi cả hai đều thực sự ‘thích’ giành break hơn là bảo vệ game cầm giao bóng.

Nadal thắng set đầu sau khi giành 3 break và 2 lần để Alcaraz bẻ game. Alcaraz thắng set 2 theo đúng kịch bản ấy. Bước ngoặt của set 2 tới ở game đấu thứ 9 kéo dài tới hơn 19 phút. Alcaraz bẻ được game giao bóng của Nadal ở cơ hội… thứ 8 mà mình có được.

Sở dĩ có tới 10 break xuất hiện trong 2 set đấu đầu tiên một phần bởi cả Rafael Nadal lẫn Carlos Alcaraz đều không thực sự mạnh về giao bóng. Xuyên suốt trận bán kết thứ 2 của Indian Wells Masters 2022 chỉ xuất hiện 2 cú ace (đều thuộc về Nadal).

Khác với 2 set đầu tiên, cả 2 tay vợt đều bảo vệ tốt game cầm giao bóng trong set đấu quyết định. Nadal dù gặp khó khăn từ sức trẻ của Alcaraz nhưng vẫn giành được những điểm quan trọng để duy trì thế cân bằng.

Nadal hạ Alcaraz sau 3 set, lần thứ 5 vào chung kết Indian Wells Masters - Ảnh 2
...Nhưng Nadal vẫn là tay vợt xuất sắc và bản lĩnh hơn

Sự cân bằng ấy chỉ bị phá vỡ ở game đấu thứ 8. Ngay trong cơ hội giành break đầu tiên mà mình có được, Nadal đã tận dụng thành công.

Việc để mất break khiến Alcaraz đi xuống rõ rệt về tâm lý. Tay vợt 18 tuổi thua trắng game sau đó và thất bại với tỷ số 1-2 chung cuộc.

Chiến thắng thứ 20 liên tiếp trong năm 2022 giúp Nadal có lần thứ 5 giành quyền vào chơi trận chung kết Indian Wells Masters. Đây cũng là trận chung kết các giải Masters 1000 lần thứ 53 trong sự nghiệp của ông Vua trên mặt sân đất nện.

4 lần vào chung kết Indian Wells Masters trước đó, Rafael thắng 3. Đối thủ của anh ở ngày hạ màn nội dung đơn nam năm nay là Taylor Fritz. Taylor Fritz  bất ngờ thắng Andrey Rublev với tỷ số 2-0 ở trận bán kết đầu tiên.

TIN LIÊN QUAN

Nadal thắng trận thứ 18 liên tiếp, vào tứ kết Indian Wells Masters 2022

ATP Tour 17/03/2022

Rafael Nadal đánh bại Reilly Opelka sau 2 set để giành quyền tham dự vòng tứ kết giải Indian Wells Masters 2022. Đây là chiến thắng thứ 18 liên tiếp của đương kim vô địch Australian Open kể từ khi bước sang năm 2022.

Nadal hạ Kyrgios, giành vé vào bán kết Indian Wells Masters 2022

ATP Tour 18/03/2022

Trận đấu tâm điểm tại vòng tứ kết Indian Wells Masters 2022 giữa Rafael Nadal và Nick Kyrgios đã khép lại với chiến thắng thuộc về “Ông vua sân đất nện”.

Fritz hạ Rublev sau 2 set, chờ Nadal ở chung kết Indian Wells Masters 2022

ATP Tour 20/03/2022

Taylor Fritz tỏ ra chính xác hơn Andrey Rublev ở những thời khắc quan trọng và thắng sau 2 set. Kết quả này giúp tay vợt nước chủ nhà giành quyền vào chung kết Indian Wells Master 2022 với đối thủ tiềm năng là Rafael Nadal.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Nadal không dự Davis Cup 2022, Alcaraz cùng Tây Ban Nha đấu Djokovic

Đội hình của ĐT quần vợt Tây Ban Nha dự Davis Cup 2022 không có tên Rafael Nadal. Carlos Alcaraz vì vậy sẽ là niềm hy vọng số 1 của đội tuyển xứ bò tót.

Nadal thua sốc ở trận ra quân Cincinnati Masters 2022

Rafael Nadal đã phải dừng bước ngay ở ngày ra quân Cincinnati Masters 2022 sau thất bại trước Borna Coric.

Kyrgios thất bại chóng vánh trước Fritz, bị loại sớm ở Cincinnati Masters

Nick Kyrgios đã phải nói lời chia tay Cincinnati Masters 2022 ngay từ vòng 2 sau thất bại chóng vánh trước Taylor Fritz.

Link xem trực tiếp tennis Cincinnati Masters 2022 hôm nay mới nhất

Link trực tiếp tennis Cincinnati Masters 2022 hôm nay. Cập nhật link xem trực tuyến giải quần Western & Southern Open 2022 - Masters 1000 nhanh nhất và chính xác nhất.

Medvedev và Alcaraz khởi đầu thuận lợi tại Cincinnati Masters

Ở trận ra quân Cincinnati Masters 2022, cả Daniil Medvedev và Carlos Alcaraz đều có những chiến thắng dễ dàng để giành vé vào vòng 3.

Murray đánh bại Wawrinka ở vòng 1 Cincinnati Masters 2022

Andy Murray vừa có chiến thắng nghẹt thở trước Stan Wawrinka để có mặt ở vòng 2 Cincinnati Masters 2022.

Nadal soán ngôi số 1 thế giới của Medvedev nếu vô địch Cincinnati Masters

Rafael Nadal sẽ có cơ hội để vươn lên đứng đầu trên BXH ATP đơn nam nếu như nâng cao chiếc cúp vô địch tại Cincinnati Masters 2022.

Carreno Busta ngược dòng hạ Hurkacz, bỏ túi danh hiệu Masters 1000 đầu tiên

Ở trận chung kết Rogers Cup 2022 diễn ra rạng sáng nay, Pablo Carreno Busta đã lội ngược dòng đánh bại Hubert Hurkacz để đăng quang ngôi vô địch.

Hurkacz tranh chức vô địch Canada Mở rộng 2022 với Carreno Busta

Hubert Hurkacz có cuộc lội ngược dòng kịch tính trước Casper Ruud để có mặt ở trận chung kết Canada Mở rộng 2022. Đối thủ tiếp theo của anh là tay vợt người Tây Ban Nha, Pablo Carreno Busta.

Xem trực tiếp tennis Cincinnati Masters 2022 ở đâu, trên kênh nào?

Giải tennis Cincinnati Masters 2022 được phát sóng trực tiếp trên kênh nào? Lịch trực tiếp giải quần vợt Masters 1000 - Western & Southern Open 2022 cập nhật nhanh nhất trên thethao.vn.

Cúp C2 Châu âu
Playoff
HJK Helsinki
22:59
Silkeborg
Ferencvarosi TC
23:30
Shamrock Rovers
Malmo FF
00:00
Sivasspor
FC Zurich
00:00
Heart of Midlothian
FC Pyunik
00:00
Sheriff Tiraspol
Apollon Limassol FC
00:00
Olympiakos Piraeus
Ludogorets Razgrad
00:45
FK Zalgiris Vilnius
Dnipro-1
01:00
AEK Larnaca
KAA Gent
01:30
Omonia Nicosia FC
Austria Wien
02:00
Fenerbahce
Cúp C3
Playoff
Rakow Czestochowa
22:59
Slavia Praha
Maccabi Tel Aviv
00:00
Nice
Young Boys
00:00
Anderlecht
Synot Slovacko
00:00
AIK Solna
Rigas Futbola skola
00:00
Linfield FC
CSKA Sofia
00:00
Basel
Molde
00:00
Wolfsberger AC
CS Universitatea Craiova
00:30
Hapoel Beer Sheva
Istanbul BB
00:45
Royal Antwerp
HSK Zrinjski Mostar
01:00
Slovan Bratislava
Maribor
01:15
CFR Cluj
Lech Poznan
01:30
F91 Dudelange
FC Steaua Bucuresti
01:30
Viking
FC Koln
01:30
Fehervar Videoton
Villarreal
01:45
Hajduk Split
West Ham United
01:45
Viborg
Vaduz
02:00
Rapid Wien
Partizan Belgrade
02:00
Hamrun Spartans
AZ Alkmaar
02:00
Gil Vicente
FK Shkupi
02:00
KF Ballkani
Fiorentina
02:00
FC Twente Enschede
Trung Quốc
Vòng 14
Dalian Pro
18:30
Cangzhou Mighty Lions
VĐQG Mexico
Vòng 9
Santos Laguna
07:05
Club Leon
Atletico San Luis
09:05
Pumas U.N.A.M.
AFC Champions League
1/8 Final
Daegu FC
15:00
Jeonbuk Hyundai Motors
Vissel Kobe
18:00
Yokohama Marinos
Giao hữu quốc tế
SD Gernika
00:00
SD Amorebieta
UD Logrones
00:00
Osasuna B
UCAM Murcia
01:00
UD Melilla
VĐQG Argentina
Vòng 14
Barracas Central
00:30
Defensa Y Justicia
Aldosivi Mar del Plata
02:30
Velez Sarsfield
Union Santa Fe
05:00
Gimnasia La Plata
Talleres Cordoba
05:00
Patronato Parana
Banfield
07:30
Racing Club
Argentinos juniors
07:30
Estudiantes La Plata
VĐQG Venezuela
Vòng 26
Deportivo Tachira
03:00
Universidad Central de Venezuela
Deportivo Metropolitano
03:00
Monagas SC
Portuguesa FC
03:00
Caracas FC
Academia Puerto Cabello
03:00
CD Hermanos Colmenares
Zulia FC
04:00
Aragua FC
Mineros de Guayana
06:15
Zamora Barinas
Hạng 2 Mexico
Vòng 8
Tepatitlan de Morelos
05:00
Correcaminos UAT
Pumas Tabasco
07:00
CF Atlante
Malaysia
Vòng 17
Kuala Lumpur
19:15
Negeri Sembilan
Kuala Lumpur
19:15
Negeri Sembilan
Johor Darul Takzim
19:15
Melaka
Kedah
20:00
Sabah
Pulau Pinang
20:00
Pahang
Pulau Pinang
20:00
Pahang
Colombia Copa Cup
Quarterfinals
Union Magdalena
05:30
La Equidad
Atletico Nacional Medellin
08:00
Atletico Junior Barranquilla
Indonesia Super League
Vòng 5
PSIS Semarang
16:00
Persik Kediri
Barito Putera
16:30
Bali United
Canadian Premier League
Vòng 8
Forge FC
07:00
Pacific FC
Myanmar Professional League
Vòng 8
Laconi Lian
15:30
Chinland
Cúp nữ Châu Âu
Qual.1
SFK 2000 Sarajevo (nữ)
15:00
Birkirkara (nữ)
Valur (nữ)
16:00
FC Hayasa (nữ)
Zhilstroy Kharkov 2 (nữ)
16:00
FC Guria Lanchkhuti(nữ)
Dinamo-BGUFK Minsk (nữ)
16:00
FK Lokomotiv Stara Zagora (nữ)
FK Minsk (nữ)
17:00
Slovacko (nữ)
Benfica (nữ)
17:00
KF Hajvalia (nữ)
Gintra Universitetas (nữ)
19:00
KuPs (nữ)
Paris FC (nữ)
19:00
Servette (nữ)
Ajax Amsterdam (nữ)
19:00
Kristianstads DFF (nữ)
FC Flora Tallinn (nữ)
20:30
Maccabi Kiryat Gat (nữ)
PAOK Saloniki (nữ)
20:30
Swansea City (nữ)
Apollon Limassol LFC (nữ)
21:30
FK Riga (nữ)
SK Brann (nữ)
22:00
ALG Spor (nữ)
St. Polten (nữ)
22:00
Zfk Ljuboten (nữ)
Olimpia Cluj (nữ)
22:00
Glentoran (nữ)
ZNK Pomurje (nữ)
22:30
Shelbourne (nữ)
FC Twente Enschede (nữ)
22:59
Agarista CSF Anenii Noi (nữ)
BIIK Shymkent (nữ)
22:59
ZNK Split (nữ)
ZFK Breznica Pljevlja (nữ)
22:59
TJ Spartak Myjava(nữ)
Breidablik (nữ)
22:59
Rosenborg BK (nữ)
Fortuna Hjorring (nữ)
00:00
Eintracht Frankfurt (nữ)
Anderlecht (nữ)
01:00
UKS Lodz (nữ)
Ferencvarosi TC (nữ)
01:00
Glasgow Rangers (nữ)
Juventus (nữ)
01:30
Racing FC Union Luxembourg
Glasgow City (nữ)
01:35
Res Roma (nữ)
Real Madrid (nữ)
02:00
Sturm Graz/Stattegg (nữ)
Manchester City (nữ)
02:00
Tomiris Turan (nữ)
FC Zurich Frauen (nữ)
02:00
KI Klaksvikar (nữ)
VĐQG Iran
Vòng 2
Malavan
22:00
Esteghlal Tehran
Mes Rafsanjan
22:59
Gol Gohar FC
Sepahan
23:30
Nassaji Mazandaran
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 15
Hafnarfjordur (nữ)
01:00
HK Kopavogur (nữ)
Colombia Copa Premier
Vòng 3
Atletico FC
03:00
Tigres Zipaquira
Ecuador Campeonato Serie B
Vòng 22
Manta FC
07:00
CD Independiente Juniors
Libertad FC
07:30
Guayaquil SC
Cúp Quốc Gia Iceland
Quarterfinals
Vikingur Reykjavik
03:00
Afrika Reykjavik
Mexico U20
Vòng 9
San Luis U20
21:00
Pumas U20
Santos Laguna U20
22:59
Leon U20
VĐQG Oman
Vòng 1
Sur Club
00:45
Al-Msnaa
Al-Seeb
00:55
al bashaer
Al Oruba Sur
03:00
Al-Suwaiq
NSW Premier W-League
Vòng
Sydney Olympic FC (nữ)
16:00
University of Sydney (nữ)
Hạng nhất Iceland
Vòng 17
Kordrengir
01:00
Vestri
Fjolnir
01:00
Grindavik
Throttur Vogum
01:00
Grotta Seltjarnarnes
Fylkir
02:15
UMF Selfoss
Afturelding
02:15
KV Vesturbaer
Iceland 4 Deild
Vòng
Golfklubbur Grindavikur
01:30
Ymir
Alafoss
01:30
Smari 2020
Alftanes
03:00
KM Reykjavik
Lettir Reykjavik
03:00
KB(ICE)
Arborg
03:00
IBU Uppsveitir
Lithuania - 2.Division
Vòng 19
Kazlu Ruda FK Silas
22:59
FK Neptunas Klaipeda
CONCACAF League
Vòng 2
Real Espana
05:00
Cartagines Deportiva SA
Alajuelense
07:00
Alianza FC (PAN)
CSD Municipal
09:00
CD Olimpia
Cúp Quốc gia Estonia
Vòng 4
Nomme JK Kalju
22:59
Levadia Tallinn
Tallinna FC Ararat TTU
22:59
Flora Tallinn II
Sweden Div 3 Mellersta
Vòng 18
Storfors AIK
00:30
Bodens BK
U19 Na uy
Vòng
Stromsgodset U19
19:00
Valerenga U19
Stabaek U19
20:00
Brann u19
Chile Cup
Vòng 4
Huachipato
05:00
Coquimbo Unido
Cobresal
07:30
Universidad de Chile
Hạng 2 Phần Lan
Vòng 20
TPS Turku
22:30
Ekenas IF Fotboll
Cúp Quốc Gia Jordan
Vòng 2
Sahab SC
22:00
Al Wehda
AL Salt
00:30
Al Khaledeya
Moghayer Al Sarhan
00:30
Sama SC
U19 Iceland
Leiknir KB U19
03:00
HK Kopavogur Ymir II U19
Brazil Serie B
Vòng 25
Centro Sportivo Alagoano
06:00
Vasco da Gama
Tombense
07:30
Sport Club Recife PE
Hạng 4 Phần Lan
Vòng
Kultsu Lappeenranta
22:30
MiPK
TuPS
22:59
FC Kuusysi
TPK
22:59
P-Iirot
ACE
22:59
TP-T
VPV Pallo-Veikot
22:59
Norrvalla FF
Esse IK
22:59
YPA Ylivieska
Ponnistajat
23:20
ToTe
PIF Parainen II
00:00
Peimari United
LPS Helsinki
00:00
HPS
Toolon Taisto
00:15
Atlantis II
MPS
00:40
FC Viikingit E
Kazakhstan Division 1
Vòng 16
Lashyn Karatau
17:59
Zhenis
Israel Leumit League
Vòng 24
AS Ashdod
22:59
Maccabi Ahi Nazareth
Maccabi Kabilio Jaffa
22:59
Hapoel Ramat Gan
Hapoel Rishon Lezion
22:59
Maccabi Petah Tikva FC
Hapoel Petah Tikva
22:59
Bnei Yehuda Tel Aviv
Kafr Qasim
22:59
Hapoel Kfar Saba
Ironi Tiberias
22:59
Hapoel Acco
Maccabi Kabilio Jaffa
22:59
Maccabi Ahi Nazareth
Kafr Qasim
22:59
Hapoel Petah Tikva
Maccabi Petah Tikva FC
22:59
Hapoel Natzrat Illit
Hapoel Umm Al Fahm
22:59
Hapoel Afula
Ironi Nir Ramat HaSharon
22:59
Hapoel Natzrat Illit
Hapoel Rishon Lezion
00:00
Hapoel Kfar Saba
Hapoel Afula
00:00
Hapoel Umm Al Fahm
Hapoel Ramat Gan
00:00
Maccabi Kabilio Jaffa
Hapoel Acco
00:00
Ironi Tiberias
WK League
Vòng 17
Changnyeong (nữ)
16:00
Seoul Amazones (nữ)
Hyundai Steel Red Angels (nữ)
16:00
Gyeongju FC (nữ)
Sejong Gumi Sportstoto (nữ)
16:00
KSPO FC (nữ)
Suwon FMC (nữ)
16:00
Boeun Sangmu (nữ)
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 8
Shijiazhuang Kungfu
15:00
Xinjiang Tianshan Leopard
Shenyang City Public
15:00
Jiangxi Liansheng FC
Nanjing City
15:00
Qingdao Zhongchuang Hengtai
Guangxi Baoyun FC
15:00
Beijing BeiKong
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 19
Honka Akatemia
22:30
EPS Espoo
Brazil Youth
Quarterfinals
Palmeiras (Youth)
01:30
Vasco da Gama U20
Hạng 4 Nauy
Vòng
Senja
00:00
Mjolner
Brasil Cup
Quarterfinals
America MG
07:00
Sao Paulo
Cúp Quốc Gia Nga
Vòng 1
Okean Nakhodka
14:00
Dinamo Vladivostok
FSHM Moscow
20:00
Khimik Dzerzhinsk
Peresvet Podolsk
22:00
FK Kosmos Dolgoprudny
VIC Premier League
Vòng 25
Green Gully Cavaliers
16:30
Eastern Lions SC
Australia Queensland Premier League 2
Vòng
North Star
16:30
Taringa Rovers
Komala
16:30
Albany Creek
VĐQG Nga nữ
Vòng 8
Krasnodar FK (nữ)
00:00
Rubin Kazan (nữ)
Uzbek League
Vòng 16
Termez Surkhon
21:00
Metallurg Bekobod
Qizilqum Zarafshon
22:00
Dinamo Samarqand
VĐQG Ai Cập
Vòng 31
EL Masry
23:30
Ismaily
El Gounah
23:30
Ghazl El Mahallah
Kokakola Cairo
02:00
Ceramica Cleopatra FC

Tin thể thao mới nhất

Nhận định Tennis