Medvedev chính thức soán ngôi số 1 ATP của Djokovic

Thảo Lê

Thứ hai, 28/02/2022 15:50 (GMT+7)

Theo cập nhật mới nhất trên BXH ATP thế giới, Daniil Medvedev đã chính thức giành ngôi vị số 1 từ tay Novak Djokovic.

Hồi tháng 1 vừa qua, Novak Djokovic đã bị trục xuất khỏi Australia do không tiêm vắc xin COVID-19. Đây cũng là lý do khiến anh lỡ hẹn với chức vô địch Grand Slam thứ 21 trong sự nghiệp. Không những vậy, tay vợt số 1 thế giới còn bị trừ 2000 điểm trên BXH ATP. 

Medvedev chính thức soán ngôi số 1 của Djokovic, đi vào lịch sử quần vợt thế giới - Ảnh 1
Medvedev chính thức giành ngôi số 1 thế giới

Mãi đến gần cuối tháng 2, Djokovic mới tái xuất. Giải đấu mà anh tham dự là Dubai Championship, một giải ATP 500 được tổ chức ở UAE. Tại đây, ngôi sao người Serbia đã gây thất vọng toàn tập khi để thua tay vợt hạng 123 thế giới Jiri Vesely ở tứ kết. Thất bại này cũng chính thức khiến anh đánh mất ngôi số 1 thế giới vào tay Daniil Medvedev, dù tay vợt người Nga cũng không thi đấu thành công ở Mexican Open. 

Theo cập nhật mới nhất của ATP vào hôm nay 28/2, Medvedev đã leo lên vị trí số 1. Hiện tại, anh đang có 8,615 điểm, trong khi Djokovic 8,465 điểm. 3 người còn lại trong top 5 lần lượt là Zverev, Nadal và Tsitsipas. 

Medvedev chính thức soán ngôi số 1 của Djokovic, đi vào lịch sử quần vợt thế giới - Ảnh 2
Thất bại ở Dubai khiến Nole đánh mất vị trí số 1

Đáng chú ý, Medvedev là tay vợt thứ 27 trong lịch sử từng đứng vị trí số 1 thế giới môn quần vợt nam. Ngoài ra, anh cũng là người đầu tiên ngoài “Big 4” Djokovic, Roger Federer, Rafael Nadal và Andy Murray làm được điều này kể từ trường hợp của Andy Roddick vào năm 2004. 

Tính đến thời điểm hiện tại, Medvedev đã giành được tổng cộng 13 danh hiệu ATP. Trong đó, đáng chú ý nhất là chức vô địch US Open 2021, khi anh vượt qua Djokovic trong trận chung kết. Ngoài ra, tay vợt người Nga còn lên ngôi ở ATP Finals 2020 và có 4 lần đăng quang ở các giải Masters 1000. 

TOP 20 TAY VỢT XUẤT SẮC NHẤT THẾ GIỚI (BXH ATP CẬP NHẬT NGÀY 28/2)

HẠNG TÊN TUỔI SỐ TOUR ĐIỂM
1 Daniil Medvedev 26 24 8,615
2 Novak Djokovic 34 13 8,465
3 Alexander Zverev 24 25 7,515
4 Rafael Nadal 35 11 6,515
5 Stefanos Tsitsipas 23 28 6,445
6 Andrey Rublev 24 29 5,000
7 Matteo Berrettini 25 22 4,928
8 Casper Ruud 23 31 3,915
9 Felix Auger-Aliassime 21 26 3,883
10 Hubert Hurkacz 25 29 3,496
11 Jannik Sinner 20 39 3,495
12 Cameron Norrie 26 30 3,325
13 Denis Shapovalov 22 27 3,020
14 Diego Schwartzman 29 27 2,865
15 Roberto Bautista Agut 33 29 2,480
16 Pablo Carreno Busta 30 24 2,220
17 Reilly Opelka 24 29 2,156
18 Nikoloz Basilashvili 30 34 2,121
19 Carlos Alcaraz 18 23 2,061
20 Taylor Fritz 24 32 2,010
TIN LIÊN QUAN

Nadal và Medvedev thắng dễ trận ra quân tại Mexican Open 2022

ATP Tour 23/02/2022

Rafael Nadal và Daniil Medvedev không tốn nhiều sức lực để vượt qua Benoit Paire và Denis Kudla ở vòng 1 Mexican Open 2022.

Trực tiếp tennis Nadal vs Medvedev - Bán kết Mexican Open, 11h00 ngày 26/2

Trực tiếp tennis bán kết nội dung đơn nam Mexican Open 2022 giữa Rafael Nadal vs Daniil Medvedev, 11h00 ngày 26/2. Link xem trực tiếp trận Daniil Medvedev vs Rafael Nadal thuộc bán kết giải Mexico Mở rộng cập nhật nhanh nhất và chính xác nhất trên thethao.vn.

Medvedev: 'Tôi sẵn sàng đóng vai phản diện trên sân, kiểu như Djokovic'

ATP Tour 26/02/2022

Daniil Medvedev khẳng định anh đã quen với việc người hâm mộ không cổ vũ cho mình ở ngay cả những giải đấu lớn nhất, đặc biệt là khi đấu với Nadal hay Roger Federer. Tay vợt Nga cho rằng, anh chẳng khác nào Djokovic.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Murray xác nhận tham dự Laver Cup 2022 cùng Nadal và Federer

Cựu số 1 thế giới Andy Murray mới đây đã lên tiếc xác nhận sẽ góp mặt trong đội hình Team Châu Âu tham dự Laver Cup 2022 cùng Rafael Nadal và Roger Federer.

Tsitsipas vô địch Mallorca Open, chạy đà hoàn hảo cho Wimbledon 2022

Stefanos Tsitsipas vượt qua Roberto Bautista Agut ở trận chung kết Mallorca Open với tỷ số 2-1 để lên ngôi vô địch, qua đó có bước chuẩn bị không thể mỹ mãn hơn cho Wimbledon 2022.

Tsitsipas thắng dễ Bonzi, tiến sát danh hiệu Mallorca Open 2022

Stefanos Tsitsipas đã ghi tên mình vào trận chung kết Mallorca Open 2022 sau khi đánh bại Benjamin Bonzi ở bán kết.

Carlos Alcaraz thua trận đầu tiên ở mùa sân cỏ 2022

Ở trận mở màn giải triển lãm Giorgio Armani Tennis Classic tại Hurlingham, Carlos Alcaraz đã để thua Frances Tiafoe một cách chóng vánh sau 2 set đấu.

Medvedev thua trắng 2 set, bị loại khỏi tứ kết Mallorca Open

Daniil Medvedev nhận thất bại 0-2 trước Roberto Bautista Agut trong trận đấu diễn ra vào rạng sáng 24/6, qua đó bị loại khỏi Mallorca Open 2022.

Djokovic và Nadal thắng dễ trận mở màn mùa sân cỏ 2022

Ở trận mở màn tại giải triển lãm Giorgio Armani Tennis Classic, cả Rafael Nadal và Novak Djokovic đều có những chiến thắng dễ dàng.

Medvedev và Tsitsipas khởi đầu thuận lợi tại Mallorca Open

Ở trận ra quân tại Mallorca Open 2022 thuộc khuôn khổ vòng 2, cả Daniil Medvedev và Stefanos Tsitsipas đều giành chiến thắng để đi tiếp vào tứ kết.

Medvedev có mặt ở chung kết, tiến sát chức vô địch Halle Open 2022

Số 1 thế giới Daniil Medvedev vừa có trận đấu tương đối căng thẳng với Oscar Otte ở bán kết Halle Open để chính thức có mặt ở trận chung kết.

Medvedev thắng Ivashka sau 2 set, vào tứ kết Halle Open 2022

Daniil Medvedev không gặp quá nhiều khó khăn trước Ilya Ivashka. Chiến thắng sau 2 set giúp hạt giống số 1 giành quyền vào tứ kết giải Halle Open 2022.

Số 1 thế giới Medvedev ra quân thuận lợi tại Halle Open 2022

Tay vợt số 1 thế giới Daniil Medvedev vừa có trận ra quân khá dễ dàng tại Halle Open 2022 khi đánh bại David Goffin sau 2 set đấu.

U19 Đông Nam Á
Vòng bảng
Philippines U19
15:00
Myanmar U19
Brunei Darussalam U19
17:00
Vietnam U19
Indonesia U19
20:00
U19 Thái Lan
Cúp C1 châu Âu
Vòng 1
Tobol Kostanai
21:00
Ferencvarosi TC
HJK Helsinki
22:59
Rigas Futbola skola
Bodo Glimt
22:59
KI Klaksvik
F91 Dudelange
00:30
KF Tirana
HSK Zrinjski Mostar
01:00
Sheriff Tiraspol
Maribor
01:15
Shakhter Soligorsk
Slovan Bratislava
01:30
Dinamo Batumi
Nữ Châu Âu
Vòng bảng
Anh (nữ)
02:00
Austria (nữ)
Hàn Quốc
Vòng 20
Suwon Samsung Bluewings
17:00
Daegu FC
Incheon United
17:00
Suwon City
FC Seoul
17:30
Jeonbuk Hyundai Motors
J-League 1
Vòng 20
Kashiwa Reysol
17:00
Nagoya Grampus
Kawasaki Frontale
17:00
Sagan Tosu
Shonan Bellmare
17:00
Gamba Osaka
Vissel Kobe
17:00
Shimizu S-Pulse
Yokohama Marinos
17:00
Hiroshima Sanfrecce
FC Tokyo
17:00
Consadole Sapporo
Jubilo Iwata
17:00
Avispa Fukuoka
Kashima Antlers
17:00
Cerezo Osaka
Urawa Red Diamonds
17:30
Kyoto Sanga
Giao hữu quốc tế
Vasas
15:30
KFC Komarno
SK Prostejov
15:30
SC Znojmo
Slovan Liberec
16:00
Dukla Prague
Sigma Olomouc
16:00
Vysocina jihlava
ZalaegerzsegTE
16:00
Slask Wroclaw
SK Slovan Varnsdorf
16:00
Viktoria Zizkov
GKS Jastrzebie
16:00
Opava
Bristol City
20:00
Cheltenham Town
Mechelen
21:00
Go Ahead Eagles
Tescoma Zlin
22:00
Vyskov
Szentlorinc SE
22:00
Szekszard UFC
Lisen
22:00
Banik Ostrava
Diosgyor VTK
22:00
Dukla Banska Bystrica
FC Steaua Bucuresti
22:00
CS Mioveni
Greuther Furth
22:00
Ingolstadt
FSV Optik Rathenow
22:00
SV Babelsberg 03
Kazincbarcika
22:00
Mezokovesd Zsory
Carl Zeiss Jena
22:30
Schott Jena
St.Polten
22:30
Videoton Puskas Akademia
Schalke 04
22:30
SC Verl
Stade Nyonnais
22:59
Lausanne Sports
CS Universitatea Craiova
22:59
Al Duhail
SC Imst
22:59
Almere City FC
Eintracht Braunschweig
22:59
Union Berlin
AZ Alkmaar
22:59
PAOK Saloniki
Oud Heverlee
22:59
KFCO Wilrijk
Fortuna Sittard
22:59
VfL Bochum
Paksi SE Honlapja
22:59
Szegedi AK
TSV 1860 Munchen
23:30
LASK Linz
Grazer AK
23:30
Wolfsberger AC
Wiener Viktoria
23:30
Celtic FC
Wacker Burghausen
23:30
Borussia Dortmund (Youth)
Saint Gilloise
23:30
Racing Union Luxemburg
FC Liefering
00:00
SV Grodig
Sportverein Sonsbeck
00:00
SV Straelen
Hannover 96 Am
00:00
SV Ramlingen Ehlershausen
Fortuna Dusseldorf (Youth)
00:00
TVD Velbert
Hamburger SV (Youth)
00:00
Eintracht Norderstedt
Wattenscheid 09
00:00
TUS Bovinghausen 04
Patro Eisden
00:00
Willem II
Jeunesse Esch
00:30
Swift Hesperange
RKSV Nuenen
00:30
Helmond Sport
SV Donaustauf
00:30
Te Cu Kukuh Atta Seip
Katwijk
00:30
PEC Zwolle
Kendal Town
01:30
Carlisle United
Brora Rangers
01:30
Ross County
Brechin City
01:45
Aberdeen
Cúp C3
Qual.1
Inter Turku
22:00
KF Drita Gjilan
Vikingur Gotu
01:00
Europa FC
Copa Libertadores
1/8 Final
Colon de Santa Fe
05:15
Talleres Cordoba
Palmeiras
05:15
Cerro Porteno
Flamengo
07:30
Deportes Tolima
River Plate
07:30
Velez Sarsfield
Na Uy
Vòng 11
Molde
00:00
Jerv
Trung Quốc
Vòng 9
Zhejiang Greentown
17:30
Dalian Pro
Changchun Yatai
18:30
Shandong Taishan
Hạng 2 Nhật Bản
Vòng 25
Grulla Morioka
16:00
FC Ryukyu
Vegalta Sendai
17:00
Ventforet Kofu
V-Varen Nagasaki
17:00
Montedio Yamagata
Yokohama FC
17:00
Blaublitz Akita
Albirex Niigata
17:00
JEF United Ichihara Chiba
Zweigen Kanazawa FC
17:00
Thespa Kusatsu
Roasso Kumamoto
17:00
Tokushima Vortis
Machida Zelvia
17:00
Mito Hollyhock
Fagiano Okayama
17:00
Omiya Ardija
Renofa Yamaguchi
17:00
Oita Trinita
Tochigi SC
17:00
Tokyo Verdy
Hạng 2 Hàn Quốc
Vòng 25
Jeonnam Dragons
17:00
Gyeongnam FC
FC Anyang
17:30
Chungnam Asan
Busan I Park
17:30
Gimpo FC
Hạng 2 Mexico
Vòng 2
CD Alacranes de Durango
05:00
Atletico La Paz
Mineros de Zacatecas
07:05
Club Chivas Tapatio
Correcaminos UAT
09:05
CF Atlante
Australia Queensland State Women's Premier League
Vòng
Virginia United SC (nữ)
16:30
Weston Pud(nữ)
Myanmar Professional League
Vòng 2
Shan United
15:30
Chinland
Hạng nhất Mỹ
Vòng 7
Pittsburgh Riverhounds
06:00
Indy Eleven
Atlanta United FC II
06:30
Birmingham Legion
Detroit City
06:30
Hartford Athletic
New Mexico United
08:00
Rio Grande Valley
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 10
Grindavik (nữ)
02:15
Tindastoll Neisti (nữ)
Egyptian Scores Cup
Vòng 2
Talaea EI-Gaish
22:59
Mozart Suez
Pyramids FC
02:00
Ceramica Cleopatra FC
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 9
Jonkopings Sodra U21
22:59
Varbergs BoIS U21
Chile Primera D
Vòng
Deportes Ovalle
02:00
CD Municipal Mejillones
Copa Sudamericana
1/8 Final
Ceara
05:15
The Strongest
Santos
07:30
Deportivo Tachira
FBC Melgar
07:30
Deportivo Cali
Brazil Campeonato Paulista Youth
Vòng
Noroeste (Youth)
01:00
Corinthians Paulista (Youth)
Osasco Audax Youth
01:00
Ituano (Youth)
XV de Jau (Youth)
01:00
Mirassol FC (Youth)
XV de Piracicaba (Youth)
01:00
Ponte Preta (Youth)
Penapolense (Youth)
01:00
Monte Azul SP (Youth)
Agua Santa SP Youth
01:00
Capivariano FC SP Youth
Sao Bento SP (Youth)
01:00
Palmeiras (Youth)
Inter Bebedouro SP Youth
01:00
Sao Paulo (Youth)
Portuguesa (Youth)
01:00
Aracatuba SP Youth
Sao Jose AP (Youth)
01:00
Santos (Youth)
Tanabi SP (Youth)
01:00
Ferroviaria SP (Youth)
Sao Caetano (Youth)
01:00
Ibrachina Youth
Botafogo-SP (Youth)
01:00
SKA Brasil Youth
African Cup of Nations for Women
Vòng bảng
Zambia (nữ)
00:00
Tunisia (nữ)
Togo(w)
03:00
Cameroon (nữ)
USA USL League Two
Vòng
Florida U23
02:00
Miami AC
Blackstones
03:00
Vermont Green
North Carolina FC U23
04:00
West Virginia Alliance FC
FC Miami City
05:00
Caledonia SC
Boston
06:00
Seacoast Utd Phantoms
Cedar star
06:00
Hudson Valley Hammers
Charlotte Independ B
06:00
Charlotte Eagles
AFC Cleveland
06:00
South Bend Lions
Fort Wayne FC
06:00
Toledo Villa FC
FC Lehigh Valley United
06:00
West Chester United
Lionsbridge FC
06:00
Christos FC
FC Motown
06:00
Westchester Flames
Philadelphia Lone Star
06:00
Ocean City Noreasters
Lansing City
06:00
Midwest United
Tri Cities FC
06:00
Southern Soccer Academy Kings
Asheville City
06:30
SC United Bantams
Blackwatch Rush
06:30
AC Connecticut
Manhattan SC
06:30
Long Island Rough Riders
Northern Virginia FC
06:30
Virginia Beach City
Minneapolis City SC
07:00
Thunder Bay cold
Chicago City SC
07:00
Chicago Fire Premier
Springfield ASC
07:00
Chicago Dutch Lions
Colorado ISA
07:00
New Mexico U23
Davis Legacy SC
09:30
Ventura County Fusion
Lithuania - 2.Division
Vòng 15
Kazlu Ruda FK Silas
16:00
Atletas Kaunas
Alytis Alytus Dainava
19:00
Siauliai B
Alytis Alytus Dainava
19:00
Siauliai B
FK Trakai II
20:00
Babrungas
FK Trakai II
20:00
Babrungas
Vilniaus Baltijos Futbolo Akademija
22:59
FK Zalgiris Vilnius B
FK Panevezys-2
22:59
Ekranas Panevezys
Nevezis Kedainiai
22:59
Garr and Ava
Atomsfera Mazeikiai
22:59
FK Neptunas Klaipeda
Banga Gargzdai B
22:59
FK Minija
Atomsfera Mazeikiai
22:59
FK Neptunas Klaipeda
Banga Gargzdai B
22:59
FK Minija
Vilniaus Baltijos Futbolo Akademija
22:59
FK Zalgiris Vilnius B
FK Panevezys-2
22:59
Ekranas Panevezys
Nevezis Kedainiai
22:59
Garr and Ava
Kazlu Ruda FK Silas
22:59
Atletas Kaunas
Jordan
Vòng 10
Maan
00:30
Sahab SC
AUS NSWC
Bán kết
Bonnyrigg White Eagles
16:00
Sydney United
Hạng 2 Phần Lan
Vòng 13
Ekenas IF Fotboll
22:30
Gnistan Helsinki
MP MIKELI
22:30
PIF Parainen
PK-35 Vantaa
22:30
SJK Akatemia
Jaro
22:30
PEPO Lappeenranta
KPV
22:30
JaPS
QLD Division 1
Vòng 12
Rochedale Rovers
16:30
Mitchelton FC
U19 Iceland
Keflavik Reynir Vidir II U19
03:00
Haukar U19
Brazil Serie B
Vòng 17
Gremio Novorizontin
07:30
Brusque FC
Cúp Quốc Gia Argentina
Vòng 2
Argentinos juniors
03:00
Defensa Y Justicia
Bolivia Primera Division
Vòng 2
Always Ready
02:00
Nacional Potosi
Aurora
05:15
Club Guabira
Blooming
07:30
Real Santa Cruz
European Women
Bán kết
Spain (nữ) U19
20:00
Sweden (nữ) U19
Norway (nữ) U19
22:30
France (nữ) U19
Cúp Quốc Gia Paraguay
Vòng 1
8 de Setiembre
23:45
General Caballero
24 de Septiembre 1969
01:45
Atletico Colegiales
BRA D4
Sao Paulo Crystal FC
02:00
Icasa CE
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 11
Lahden Reipas
22:30
PeKa
Brazil Youth
Vòng bảng
Fluminense RJ (Youth)
05:00
RB Bragantino Youth
WBCUP
Lithuania (nữ) U17
16:00
Estonia (nữ) U17
Lithuania (nữ) U19
19:00
Estonia (nữ) U19
QLD Premier League
Vòng 8
Logan Lightning
16:30
Brisbane City
Moreton Bay United
17:30
Eastern Suburbs Brisbane
Argentine Torneo A
Vòng
Huracan Las Heras
02:00
Sol de Mayo
Australia NPL Queensland U23
Vòng
Eastern Suburbs U23(AUS)
15:30
Moreton Bay United U23
Women’s ASEAN Football Championship
Vòng bảng
Indonesia (nữ)
15:00
Malaysia (nữ)
Philippines (nữ)
18:00
Singapore (nữ)
Thái Lan (nữ)
18:00
Australia (nữ)
South Africa Confederations Cup
Vòng bảng
Mauritius
19:00
Swaziland
Lesotho
22:00
Malawi
Brazil Campeonato Carioca Serie A2
Vòng
Americano RJ
00:45
Volta Redonda
Lithuania - 1.Division
Vòng 20
Kauno Zalgiris
21:00
Baltija Panevezys
BRA SPC
Vòng 1
Oeste
05:00
Sao Caetano
VĐQG Costa Rica
Vòng
Alajuelense
09:00
Cartagines Deportiva SA
hạng 2 Trung Quốc
Vòng 2
ShangYu Pterosaur FC
14:30
Dantong Tengyue
Qinao FC
14:30
Dongguan Guanlian
Haimen Codion
14:30
Hunan Billows
Inner Mongolia Caoshangfei F.C
14:30
Jiangxi Dark Horse
Hubei Chufengheli FC
18:30
Yanbian Longding
NSW-N Premier League
Vòng 14
Maitland
15:00
Edgeworth Eagles FC
Weston Workers FC
16:00
Cooks Hill United

Tin thể thao mới nhất

Nhận định Tennis