MonteCristo: '10 năm qua, Riot chẳng rút ra bài học gì từ thể thức rác rưởi của CKTG'

Kha Võ

Thứ tư, 03/11/2021 06:05 (GMT+7)

Chia sẻ trên chương trình The Jungle, Christopher “MonteCristo” Mykles đã không ngần ngại chỉ trích thể thức thi đấu loại trực tiếp của Chung Kết Thế Giới được Riot Games áp dụng trong hơn 10 năm qua.

Chủ Đề: CKTG LMHT 2021

Nói về việc các đội tuyển tại CKTG 2021 phải chia tay giải đấu chỉ sau 1 trận Bo5, MonteCristo cho biết: “Thêm 1 năm nữa trong cuộc đời mình, tôi phải chống lại thể thức ấy. 10 năm qua, Riot Games chẳng rút ra được bài học gì từ thể thức rác rưởi của mình. Tôi không biết làm thế nào họ có thể để 2 giải đấu mùa Hè thi đấu theo thể thức nhánh thắng - nhánh thua, nhưng tại CKTG thì không.”

“Vấn đề quan trọng nhất là họ nên thay đổi thể thức thi đấu và Riot Games phải xin lỗi mọi người vì thể thức rác rưởi ấy. Nhưng hãy nhìn cách họ quảng bá xem, như thể họ đang nói rằng ‘Nào, chúng tôi đã đưa ra một ý tưởng tuyệt vời’. Có lẽ không ai nói với họ những điều này, thế nhưng hãy sa thải các nhân viên nghĩ ra thể thức thi đấu loại trực tiếp”, MonteCristo nói thêm.

MonteCristo: '10 năm qua, Riot chẳng rút ra bài học gì từ thể thức rác rưởi của CKTG' - Ảnh 1
MonteCristo đã có những lời lẽ gay gắt về cơ chế cũng như cách vận hành của CKTG. 

Ngoài ra, cựu phân tích viên của Overwatch League còn cho rằng thể thức nhánh thắng - nhánh thua là ý tưởng phù hợp nhất cho một giải đấu như CKTG. Anh tin rằng với thể thức ấy, đội vô địch chắc chắn là đội xuất sắc nhất và xứng đáng nhất với Summoner’s Cup. Dù vậy, hơn một thập kỷ qua, Riot Games vẫn chưa tạo ra bất kỳ thay đổi nào.

Bên cạnh MonteCristo, những cây viết của Dot Esports cũng nhận định Riot Games nên áp dụng thể thức nhánh thắng - nhánh thua giống như The International (TI) của Dota 2. Theo đó, các đội sẽ có ít nhất 1 cơ hội để sửa chữa sai lầm, đồng thời những bất ngờ thú vị sẽ xuất hiện, điển hình như chức vô địch của đội tuyển trẻ trung Team Spirit tại TI 10 vừa qua.

CKTG 2021 đang dần đi đến hồi kết khi 2 đội lọt vào chung kết đã được xác định là Damwon KIA và EDward Gaming. Trận chung kết sẽ diễn ra vào lúc 19h00 ngày 6/11 (theo giờ Hà Nội) để tìm ra nhà vô địch thế giới LMHT của năm 2021. Bên cạnh Summoner’s Cup, các thành viên của đội vô địch sẽ được tặng thêm chiếc nhẫn bằng vàng có khắc tên mình được thiết kế bởi Riot Games và Mercedes-Benz. 

TIN LIÊN QUAN

Levi sẽ đến LCS thi đấu ở mùa giải 2022?

Bên cạnh việc thi đấu cho GAM Esports ở VCS mùa Đông 2021, tuyển thủ đi rừng Đỗ "Levi" Duy Khánh cũng sẽ xem xét khả năng trở lại Bắc Mỹ thi đấu ở mùa giải 2022.

BTS Esports công bố đội hình dự VCS mùa Đông 2021

Đội hình Burst The Sky Esports đã bổ sung HLV Gia Bảo "Karma" trước khi chốt đội hình tham dự VCS mùa Đông 2021.

Bwipo chuẩn bị gia nhập Team Liquid

Sau khi từ chối gia hạn hợp đồng với Fnatic, tuyển thủ Gabriël "Bwipo" Rau sẽ chuyển đến Bắc Mỹ thi đấu và gia nhập Team Liquid.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Kết quả MSI 2022: Thắng nhàn RNG, T1 kết thúc vòng hỗn chiến ở Top 2

Kiểm soát tốt trụ và lính, T1 luôn dẫn trước RNG trong xuyên suốt trận đấu. Bứt tốc từ giữa trận, T1 đánh bại RNG trong giao tranh Baron để rồi kết thúc trận đấu một cách chóng vánh ở phút 32.

Kết quả MSI 2022: Hạ EG, G2 kết thúc vòng hỗn chiến ở Top 3

Tuy gặp đôi chút khó khăn ở đầu trận, song G2 Esports vẫn là đội giao tranh tốt hơn về cuối trận. Nhờ đó, đánh bại đối thủ cạnh tranh trực tiếp Evil Geniuses để có được vị trí Top 3 sau vòng hỗn chiến MSI 2022.

MSI 2022: Xác định 4 đội lọt vào bán kết

Các trận đấu vòng loại trực tiếp MSI 2022 diễn ra từ ngày 27 - 29/5 với sự tham gia của 4 đội tuyển gồm Royal Never Give Up, T1, Evil Geniuses và G2 Esports.

Kết quả MSI 2022: RNG huỷ diệt PSG, G2 chính thức vào bán kết

Không có kỳ tích nào xảy ra với PSG Talons khi RNG vẫn đang đạt phong độ ổn định. Chỉ sau 27 phút thi đấu, RNG dễ dàng đánh bại PSG và chắc ngôi đầu bảng vòng hỗn chiến, qua đó giúp G2 Esports có tấm vé vào bán kết MSI 2022.

Kết quả MSI 2022: SGB chia tay vòng hỗn chiến bằng trận thua T1

Đã không có bất ngờ nào xuất hiện khi T1 vẫn là đội tuyển nhỉnh hơn trong trận đấu mang tính thủ tục với Saigon Buffalo.

Kết quả MSI 2022: Đánh bại PSG, EG giành vé vào bán kết

Thi đấu thăng hoa, Evil Geniuses đã giành chiến thắng quan trọng trước PSG Talon Esports để tiến vào vòng dành cho 4 đội mạnh nhất MSI 2022.

Kết quả MSI 2022: BeanJ 'cắt kéo' ấn tượng, SGB thắng áp đảo G2

Tận dụng triệt để lợi thế có được từ giai đoạn đi đường, Saigon Buffalo đã hủy diệt G2 Esports và đẩy đại diện LEC vào thế khó tại vòng hỗn chiến MSI 2022.

HLV Peter Dun: T1 buộc phải chơi mạo hiểm trước EG

Chia sẻ trên Inven Global, HLV Peter Dun đã có những nhận định thú vị về chiến thắng của Evil Geniuses trước T1, đồng thời đặt quyết tâm cao độ cho 2 trận đấu then chốt gặp PSG Talon Esports và G2 Esports.

TRỰC TIẾP vòng hỗn chiến MSI 2022 ngày 24/5: G2 vs SGB, SGB vs T1, T1 vs RNG

TRỰC TIẾP MSI 2022 vòng hỗn chiến ngày 5 hôm nay 24/5, với 6 trận đấu bắt đầu diễn ra từ 13h - 18h. Các trận đấu thuộc vòng hỗn chiến MSI 2022 sẽ diễn ra theo thể thức vòng tròn tính đến và được phân định kết quả bằng BO1.

Bay chỉ ra nguyên nhân PSG thất bại trước SGB

Trận thua trước Saigon Buffalo đẩy PSG Talon Esports vào thế khó khi phải cạnh tranh gắt gao tấm vé vào chơi ở bán kết MSI 2022 với G2 Esports và Evil Geniuses.

LỊCH BÓNG ĐÁ

AFC Cup
Vòng bảng
Maziya
22:00
Mohun Bagan(Ind)
Al-Ansar (LIB)
22:00
Al-Seeb
Teshrin SC
22:00
Al-Nejmeh
Dhufar
22:00
CD Arabe Unido
Jableh SC
02:00
Al Kuwait SC
East Riffa
02:00
Hilal AL Quds
Al-Riffa
02:00
Shbab Alkhaleel
Copa Libertadores
Vòng bảng
Nacional Montevideo
05:15
Bragantino
Velez Sarsfield
05:15
Estudiantes La Plata
Flamengo
07:30
Sporting Cristal
Univ Catolica
07:30
Talleres Cordoba
Palmeiras
07:30
Deportivo Tachira
Club Sport Emelec
07:30
Independiente Petrolero
VĐQG Slovakia
Vòng
MSK Zilina
22:59
Trencin
Dunajska Streda
00:30
Tatran LM
Hạng 2 Đức
Vòng
Dynamo Dresden
01:30
Kaiserslautern
Hạng 2 Hà Lan
Vòng
Excelsior SBV
01:00
ADO Den Haag
Hạng 3 Pháp
Vòng
Villefranche
01:30
Quevilly
Thổ Nhĩ Kỳ Lig3
Vòng
Tarsus Idman Yurdu
00:00
Bursa Niluferspor AS
Hạng nhất Mỹ
Vòng 5
New Mexico United
08:00
Phoenix Rising FC
VĐQG Iran
Vòng 29
Tractor S.C.
22:30
Fajr Sepasi
Zob Ahan
22:30
Nassaji Mazandaran
Shahrdary Arak
22:30
Peykan
Foolad Khozestan
22:30
Sepahan
Persepolis Pakdasht
22:30
Gol Gohar FC
Mes Rafsanjan
22:30
Esteghlal Tehran
Naft Masjed Soleyman FC
22:30
Sanat-Naft
Persepolis
22:30
Shahr Khodrou
Hạng 3 Thổ Nhĩ Kỳ nhóm B
Vòng
Artvin Hopaspor
22:59
Utkoi
England Conference
Vòng
Halifax Town
01:45
Chesterfield
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 7
Utsiktens BK U21
21:30
Varbergs BoIS U21
Elfsborg U21
22:00
Norrby IF(U21)
IFK Goteborg U21
22:59
HackenU21
Cúp Quốc Gia Iceland
Vòng 3
HotturHuginn
00:00
KFR Aegir
UMF Selfoss
01:00
Magni
Sindri
01:00
Akranes
Vestri
01:00
Afturelding
HK Kopavogs
02:15
Grotta Seltjarnarnes
Hviti Riddarinn
02:15
Kordrengir
Grindavik
02:15
IR Reykjavik
Dalvik Reynir
02:45
Thor Akureyri
Latvian Higher League
Vòng 15
FK Auda Riga
21:30
FK Liepaja
Tukums-2000
22:30
FK Valmiera
Copa Sudamericana
Group
Santos
05:15
Banfield
Union La Calera
05:15
Universidad Catolica
Internacional RS
07:30
9 de Octubre
Liga Dep. Universitaria Quito
07:30
Atletico Clube Goianiense
Dep.Independiente Medellin
07:30
Guairena
Defensa Y Justicia
07:30
CSD Antofagasta
USA National Premier Soccer League
Vòng
AFC Ann Arbor
06:30
Kalamazoo
Caledonia SC
06:30
NONA FC
East Atlanta
06:30
SC United Bantams
South Georgia Tormenta B
06:30
Asheville City
West Chester United
06:30
Real Central NJ
Brazil Campeonato Paulista Youth
Vòng
OSTO youth team
01:00
Salto SP Youth
Canadian Championship
Vòng 2
HFX Wanderers FC
05:00
Toronto FC
Pacific FC
09:00
York 9 FC
Poland Regional League
Vòng
KS Raszyn II
22:59
Przyszlosc Wlochy
City Wilanow
22:59
FC Lesznowola
Algerian Ligue Professionnelle 1
Vòng 30
ES Setif
22:00
NA Hussein Dey
Finland Suomen Cup
Vòng 5
Klubi 04 Helsinki
22:00
HJK Helsinki
Inter Turku
22:30
Inter Turku II
Hạng 2 Paraguay
Vòng 9
Sportivo San Lorenzo
05:30
Independiente Luque
Brazil Serie B
Vòng 9
Ponte Preta
07:30
Chapecoense SC
Portugal U23 Cup
Chung kết
Estoril U23
22:59
Braga U23
Montenegro Prva Crnogorska Liga
Vòng 36
FK Iskra Danilovgrad
22:00
FK Zeta
FK Buducnost Podgorica
22:00
OFK Petrovac
Decic Tuzi
22:00
FK Podgorica
FK Rudar Pljevlja
22:00
Jezero Plav
FK Sutjeska Niksic
22:00
Mornar
Hạng 3 Áo
Vòng 31
SC Gleisdorf
00:00
TUS Bad Gleichenberg
Sturm Graz (Youth)
00:00
SK Treibach
Union Gurten
00:00
SV Ried B
Nam Phi Premier Soccer League
Vòng 29
Orlando Pirates
00:30
Maritzburg United
Italia Primavera
Vòng
Atalanta U20
22:59
Juventus U20
Montenegro Division 2
Vòng 36
FK Mladost DG
22:30
FK Berane
OFK Titograd
22:30
Jedinstvo Bijelo Polje
Arsenal Tivat
22:30
FK Grbalj Radanovici
OSK Igalo
22:30
Bokelj Kotor
KOM Podgorica
22:30
Cetinje
Lithuania cup
Vòng 2
Klaipedos Granitas
22:30
Kauno Zalgiris
Ataka Vilnius
23:45
FK Riteriai
Cúp Quốc Gia Argentina
Vòng 1
CA Huracan
01:35
Deportivo Madryn
Estonia U19 League
Vòng
Tartu JK Tammeka U19
21:30
Tartu FC Helios/Jogeva Noorus 96 U19
Colombia Regional League
Vòng
FC Leones Reserves
22:05
Atletico Nacional Medellin Reserves
Medellin City FC
22:05
Estudiantes de Medellin
Hạng 4 Nauy
Vòng
Tiller
23:30
Byasen Toppfot
Strindheim IL
02:00
Melhus
Burkina Faso Cup
AS Douanes Ouagadougou
22:59
Rahimo FC
Israel Cup
Chung kết
Maccabi Haifa
00:30
Hapoel Beer Sheva
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 9
Ostersunds FK
00:00
Orgryte
Jonkopings Sodra IF
00:00
Skovde AIK
Vô địch nữ Iceland
Vòng 6
Breidablik (nữ)
02:15
Valur (nữ)
Columbia U19 League
Vòng
Atletico Zamba U19
22:10
Academia de Crespo U19
Armenia Premier League
Vòng 35
FC Pyunik
22:15
Ararat Yerevan
Futsal Spain Division De Honor
Vòng 28
Rios Renovables Ribera Navarra Futsal
01:00
F.C.Barcelona Futsal
Levante Futsal
01:30
Cordoba Futsal
Catgas Energia Futsal
01:45
Xota Navarra Futsal
Vaidepenas Futsal
02:00
DKV Seguros Zaragoza Indoor So
CD Burela FS Pescados Ruben Futsal
02:15
Manzanares FS Futsal
Brazil national youth (U20) Football Championship
Sapucaiense RSU20
01:00
FBC Riograndense U20
Estonia Champions League
Vòng 13
Tallinna JK Legion
22:00
FC Flora Tallinn
FC Kuressaare
22:00
Nomme JK Kalju
Tallinna JK Legion
22:00
Levadia Tallinn
Flora Paide
00:00
Tartu JK Maag Tammeka
VĐQG Ai Cập
Vòng 20
Enppi
23:30
Ghazl El Mahallah
Holland Ligue 3
Vòng 32
GVVV Veenendaal
01:00
De Treffers
Jong Sparta Rotterdam (Youth)
01:00
Koninklijke HFC
Katwijk
01:00
IJsselmeervogels
AFC
01:00
Excelsior Maassluis
Cameroon Elite One
Vòng
Bamboutos de
21:30
Fovu Baham
Yafoot FC
21:30
Eding Sport FC
Avion Academy
22:00
New Star De Douala
UMS de Loum
22:00
Coton Sport
Tonnerre Yaounde
22:00
Canon Yaounde
Djiko FC de Bandjoun
22:00
Racing de Bafoussam
Croatia Regional Cup
NK Solin
22:59
NK Croatia Zmijavci
Argentina Reserve League
Vòng
Excursionistas Reserves
22:00
Leandro N. Alem Reserves
Sportivo Italiano Reserves
22:00
San Martin Burzaco Reserves
Victoriano Arenas Reserves
22:59
Puerto Nuevo Reserves
Acassuso Reserves
22:59
JJ Urquiza Reserves

Tin thể thao mới nhất