ASIAD 2022: Cách thức tuyển chọn 8 đội Esports của Hồng Kông

Kiều Trang

Chủ nhật, 10/04/2022 06:55 (GMT+7)

ASIAD 2022 đánh dấu lần đầu tiên Esports được tính huy chương trên bảng tổng sắp. Theo đó, Hiệp hội thể thao điện tử Hồng Kông (HKGEA) đã ra thông báo về cách tuyển chọn 8 đội tuyển Esports tham dự ASIAD 19 tại Hàng Châu vào tháng 9 tới.

Hiệp hội thể thao điện tử Hồng Kông (ESAHK) là thành viên của Liên đoàn thể thao và Ủy ban Olympic Hồng Kông, Trung Quốc từ năm 2021. Đây sẽ là đơn vị chịu trách nhiệm trong việc lựa chọn các vận động viên đại diện cho Hồng Kông tại ASIAD Hàng Châu 2022.

ASIAD 2022: Hình thức tuyển chọn 8 đội Esports của Hồng Kông - Ảnh 1
ESAHK sẽ là đơn vị tuyển chọn 8 đội Esports cho Hồng Kông tại ASIAD 2022

ESAHK sẽ đánh giá tiềm năng của các bộ môn dựa trên bản chất, sự công nhận và số lượng vận động viên chuyên nghiệp. Cụ thể, các cách lựa chọn VĐV Esports cho ASIAD 19 của Hồng Kông như sau:

1. Hearthstone

- Lựa chọn chính: Các VĐV sẽ được chọn trực tiếp để đại diện cho Hồng Kông dựa trên kết quả thi đấu trong quý 2 EPL Hồng Kông.

- Nếu các VĐV được chọn ban đầu không thể đại diện cho Hồng Kông, suất thi đấu sẽ được nhường lại theo thứ hạng trong giải.

2. Liên Minh Huyền Thoại

- Các vận động viên đã tham gia giải đấu chuyên nghiệp của Liên Minh Huyền Thoại (bản PC) trong 2 năm qua (khoảng thời gian từ tháng 2/2020 đến ngày 1/5/2022) và được đăng ký xác nhận trong sổ đăng ký tuyển thủ Esports của ESAHK.

- VĐV về đích ở 4 vị trí đầu tiên của giải đấu LMHT Hong Kong Premier League do ESAHK tổ chức.

- VĐV phải đạt 1 trong 2 tiêu chuẩn trên thì mới được đưa vào danh sách chờ.

- Huấn luyện viên sẽ chọn VĐV phù hợp từ danh sách chờ để đưa vào danh sách tập luyện.

- Huấn luyện viên sẽ chọn ra 6 vận động viên từ danh sách chờ thông qua thành tích tập luyện, thành tích thi đấu và kết quả trong quá khứ.

- 6 vận động viên được các huấn luyện viên lựa chọn sẽ đại diện Hồng Kông thi đấu.

ASIAD 2022: Hình thức tuyển chọn 8 đội Esports của Hồng Kông - Ảnh 3
VĐV thuộc 4 đội LMHT mạnh nhất Hồng Kông mới được đưa vào danh sách chờ

3. Vương giả Vinh diệu (Liên Quân Mobile)

- Các VĐV đã tham gia giải đấu chuyên nghiệp của Arena of Legends/King's Glory trong 2 năm qua (từ tháng 2/2020 đến tháng 5/ 2022)

- VĐV đã tham gia giải đấu chuyên nghiệp chính thức của Legend Match/King's Quest trong 2 năm qua (từ tháng 2/2020 đến ngày 1/5/2022) và được đăng ký xác nhận trên sổ đăng ký tuyển thủ Esports của ESAHK.

- VĐV về đích ở 4 vị trí đầu tiên của giải đấu Hong Kong Esports Premier League do ESAHK tổ chức.

- VĐV phải đạt một trong 2 tiêu chuẩn trên thì mới được đưa vào danh sách chờ

- HLV sẽ chọn vận động viên phù hợp từ danh sách chờ để đưa vào danh sách tập luyện.

- HLV sẽ chọn ra 6 vận động viên từ danh sách chờ thông qua thành tích tập luyện, thành tích thi đấu và kết quả trong quá khứ.

- 6 VĐV sẽ được chọn sẽ đại diện cho Hồng Kông

4. Dota2

- Lựa chọn 6 VĐV trong cùng 1 đội, dựa trên kết quả của "Giải đấu tuyển chọn đại diện Á vận hội Dota2 Hồng Kông". Các VĐV sẽ được chọn trực tiếp để đại diện cho Hồng Kông.

5. Mộng Tam Quốc 2

- Các VĐV có thành tích xuất sắc trong các game MOBA trên máy tính như Liên Minh Huyền Thoại, Dota2, Warcraft - 3 Kingdoms, Warcraft - Shin Megami Tensei,... và đã được đăng ký trong danh sách tuyển thủ Esports của ESAHK.

6. Street Fighter V

- Lựa chọn dựa trên kết quả trong các cuộc thi trong nước/quốc tế trong năm 2021 và được đăng ký xác nhận trong sổ đăng ký tuyển thủ Esports của ESAHK.

- Những người có thành tích tốt nhất và nhì sẽ được bầu trực tiếp để đại diện cho Hồng Kông.

- Nếu hòa điểm, một vòng loại riêng biệt sẽ được tổ chức cho các VĐV cùng số điểm.

7. Jedi Survival M (Phiên bản PUBG Mobile châu Á)

- Các VĐV đã đạt thành tích xuất sắc trong các cuộc thi trong nước/quốc tế trong 2 năm qua và được đăng ký và xác nhận trong sổ đăng ký tuyển thủ Esports của ESAHK.

- VĐV đáp ứng các tiêu chuẩn trên sẽ được đưa vào danh sách chờ.

- HLV sẽ chọn 5 vận động viên từ danh sách chờ dựa trên thành tích tập luyện, thành tích thi đấu và kết quả trong quá khứ để đại diện cho Hồng Kông.

8) FIFA Online 4

ASIAD 2022: Hình thức tuyển chọn 8 đội Esports của Hồng Kông - Ảnh 2
VĐV thi đấu FIFA Online 4 có thể xuất phát từ PES hoặc FIFA

- VĐV đã đạt thành tích xuất sắc trong các giải đấu trong nước/quốc tế trong PES/FIFA/FIFA Online trong 2 năm qua.

- VĐV đã được đăng ký xác nhận trong sổ đăng ký tuyển thủ Esports của ESAHK.

- VĐV đạt các tiêu chuẩn trên sẽ được đưa vào danh sách chờ.

- HLV sẽ chọn 2 VĐV từ danh sách tuyển chọn thông qua thành tích tập luyện, thành tích thi đấu và kết quả trong quá khứ.

- 2 VĐV được chọn sẽ đại diện cho Hồng Kông thi đấu.

TIN LIÊN QUAN

ASIAD 2022: 8 môn Esports chính thức được tính huy chương

Thể thao điện tử (Esports) chính thức được tính huy chương trên bảng tổng sắp tại ASIAD 2022 diễn ra ở Hàng Châu, Trung Quốc.

PUBG Mobile: Tuyển thủ không được... 'bắn nhau' tại ASIAD 2022?

PUBG Mobile 29/03/2022

PUBG Mobile là 1 trong 8 bộ môn tranh huy chương tại ASIAD 2022 diễn ra ở Hàng Châu, Trung Quốc. Tuy nhiên, phiên bản được đưa vào thi đấu sẽ hoàn toàn khác biệt so với các giải đấu trước đây.

Đoàn Thể thao điện tử Hàn Quốc chốt 5 HLV trưởng dự ASIAD 2022

Đoàn Thể thao điện tử Hàn Quốc sẽ tham dự 5/8 môn tại Asian Games 2022 gồm Liên Minh Huyền Thoại, FIFA Online 4, PUBG Mobile, Hearthstone và Street Fighter V.

Đội LMHT Hàn Quốc lên danh sách sơ bộ dự ASIAD 2022?

Đội tuyển Liên Minh Huyền Thoại quốc gia Hàn Quốc tham dự ASIAD 2022 sẽ được dẫn dắt bởi HLV Kim “kkOma” Jeong-gyun và lựa chọn vận động viên từ những đội tuyển hàng đầu LCK.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Lịch thi đấu VCS mùa Hè 2022 mới nhất hôm nay

Lịch thi đấu VCS mùa Hè 2022 mới nhất. Thethao.vn cập nhật lịch trực tiếp VCS mùa Hè năm 2022 hôm nay - giải đấu LMHT hàng đầu thế giới tại khu vực Việt Nam.

VCS mùa Hè 2022 tiếp tục thi đấu trực tuyến

Theo lịch thi đấu, VCS mùa Hè 2022 sẽ chính thức khởi tranh từ 7/7. Dù vậy, các trận đấu VCS Hè 2022 sẽ diễn ra theo hình thức online giống 3 mùa giải gần nhất.

TRỰC TIẾP LPL mùa Hè 2022 ngày 5/7: IG vs LNG, WBG vs AL

TRỰC TIẾP LPL mùa Hè 2022 vòng bảng tuần 5 ngày 2 hôm nay 5/7, với 2 trận đấu giữa IG vs LNG (16h), WBG vs AL (18h).

VALORANT: Team Big BAAM tuyên bố giải thể

Valorant 5 giờ trước

Sau gần 2 năm hoạt động, Team Big BAAM không nhận được quá nhiều nguồn tài trợ và đã chính thức chia tay đấu trường Valorant.

Lịch thi đấu LPL mùa Hè 2022 hôm nay mới nhất

Lịch thi đấu LPL mùa Hè 2022 hôm nay mới nhất. Thethao.vn cập nhật lịch trực tiếp LPL mùa Hè năm 2022, giải đấu LMHT lớn nhất tại Trung Quốc.

Kết quả LPL mùa Hè 2022 hôm nay mới nhất

Kết quả LPL mùa Hè 2022 mới nhất hôm nay. Thethao.vn cập nhật kết quả LPL mùa Hè năm 2022, giải đấu LMHT lớn nhất tại Trung Quốc.

LPL mùa Hè 2022: Shanji tỏa sáng với Shyvana, OMG gây sốc trước EDG

Ngày thi đấu đầu tiên tuần 5 LPL mùa Hè 2022 khép lại bằng chiến thắng của 2-1 của Oh My God trước EDward Gaming. Mặc dù được đánh giá cao hơn nhưng đương kim vô địch thế giới đã bất ngờ nhận thất bại khi Shanji mang ra con bài Shyvana.

Saigon Buffalo chốt đội hình dự VCS mùa Hè 2022

Đội hình Saigon Buffalo sẽ không có bất kỳ sự thay đổi nào ở VCS mùa Hè 2022. Theo đó đội hình của nhà đương kim á quân SGB vẫn gồm 7 tuyển thủ và được dẫn dắt bởi HLV Nguyễn "Ren" Văn Trọng.

GG Stadium chính thức đóng cửa

Sau 5 năm hoạt động, GG Stadium sẽ được Riot Games đóng cửa để ra mắt nhà thi đấu thể thao điện tử mới vào năm 2023.

Tuyển thủ Việt Nam tại LCK CL chính thức xuất quân

Ngày 2/6 vừa qua, đội trẻ Fredit BRION chính thức công bố đường giữa mới đến từ Việt Nam TLong. Tuyển thủ sinh năm 2003 sẽ có trận đấu ra mắt tại giải đấu LCK CL vào chiều nay 4/7.

U19 Đông Nam Á
Vòng bảng
Cambodia U19
15:00
Malaysia U19
Singapore U19
19:00
Timor Leste U19
Cúp C1 châu Âu
Vòng 1
FC Pyunik
22:59
CFR Cluj
Malmo FF
00:00
Vikingur Reykjavik
Ludogorets Razgrad
00:45
FK Sutjeska Niksic
Lech Poznan
01:00
Qarabag
The New Saints
01:00
Linfield FC
KF Ballkani
01:00
FK Zalgiris Vilnius
Shamrock Rovers
01:30
Hibernians FC
FK Shkupi
01:45
FC Lincoln
Hàn Quốc
Vòng 20
Gimcheon Sangmu
17:00
Jeju United
Seongnam FC
17:00
Pohang Steelers
Ulsan Hyundai FC
17:30
Gangwon FC
Giao hữu quốc tế
Brondby IF
17:30
Lyngby
Annecy
18:00
Servette
Macclesfield Town
18:00
Crewe Alexandra
Varda SE
18:00
Alki Larnaka FC
Ural Sverdlovsk Oblast
18:00
FC Ufa
Volgar-Gazprom Astrachan
18:00
Yenisey Krasnoyarsk
NK Publikum Celje
18:00
Sarajevo
Warta Poznan
18:00
Aalborg
Bolton Wanderers
18:00
Stockport County
Fortuna Koln
18:00
Ahrweiler BC
Stratford Town
21:30
Burton Albion
Levski Sofia
22:00
Etar
Maccabi Tel Aviv
22:00
NK Lokomotiva Zagreb
Synot Slovacko
22:00
Trinec
SK Vorwarts Steyr
22:00
Zwickau
Rapid Bucuresti
22:59
Slavia Praha
FC Viktoria Plzen
22:59
FC Botosani
SV Sandhausen
22:59
Astoria Walldorf
FV Illertissen
23:30
TSV Kottern
Viktoria Aschaffenburg
23:30
Eintracht Frankfurt
YoungBoys(HOL)
23:30
Dynamo Kyiv
SC Heerenveen
00:00
FC Oss
CSKA Sofia
00:00
Sportist Svoge
Swift Hesperange
01:00
UN Kaerjeng 97
UEFA Europa Conference
Qual.1
St Joseph's FC
00:00
Larne FC
Gzira United
00:00
Atletic Club D Escaldes
Giao Hữu ĐTQG
Costa Rica (nữ)
06:00
Panama (nữ)
Copa Libertadores
1/8 Final
Atletico Mineiro
05:15
Club Sport Emelec
Boca Juniors
07:30
Corinthians Paulista (SP)
Libertad
07:30
Atletico Paranaense
Hạng 2 Hàn Quốc
Vòng 25
Gwangju Football Club
17:00
Bucheon FC 1995
Daejeon Citizen
17:30
Ansan Greeners FC
Hạng 2 Mexico
Vòng 2
Monarcas Morelia
05:00
Tlaxcala FC
Cancun FC
07:05
Monterrey B
CSyD Dorados de Sinaloa
09:05
Cimarrones de Sonora
Malaysia
Vòng 8
Melaka
19:15
Selangor
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 10
Augnablik (nữ)
02:15
Vikingur Reykjavik (nữ)
Hafnarfjordur (nữ)
02:15
Haukar (nữ)
Egyptian Scores Cup
Vòng 2
Smouha SC
22:59
Kafr El Shaikh
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 9
Malmo U21
21:00
Helsingborg U21
Trelleborg U21
21:00
Landskrona BoIS U21
IFK Varnamo U21
21:00
Kalmar U21
Mjallby AIF U21
22:00
Osters U21
Mexico U20
Vòng 3
Santos Laguna U20
22:59
Chivas Guadalajara U20
Copa Sudamericana
1/8 Final
Union Santa Fe
05:15
Nacional Montevideo
Internacional RS
07:30
Colo Colo
Hạng nhất Iceland
Vòng 10
UMF Selfoss
01:00
Vestri
Thor Akureyri
01:00
KV Vesturbaer
HK Kopavogs
02:15
Grindavik
Throttur Vogum
02:15
Fylkir
Afturelding
02:15
Kordrengir
Grotta Seltjarnarnes
02:15
Fjolnir
USA National Premier Soccer League
Vòng
Northern Colorado
08:00
Forward Madison FC
Tajikistan
Vòng 11
FC Istaravshan
19:30
Khujand
Singapore
Vòng 14
Young Lions
18:45
Hougang United FC
Tây Úc
Vòng 6
Stirling Macedonia
18:30
Cockburn City
Belarus Reserve League
Vòng
Dnepr Mogilev Reserves
16:00
FC Minsk Reserves
Torpedo Zhodino Reserves
17:00
FC Slutsk Reserves
African Cup of Nations for Women
Vòng bảng
Burkina Faso (nữ)
00:00
Senegal (nữ)
Uganda (nữ)
03:00
Morocco (nữ)
USA USL League Two
Vòng
Flint City Bucks
06:00
Oakland County FC
Pathfinder FC
06:00
West Mass Pioneers
Weston
06:00
Tampa Bay Rowdies B
St. Croix SC
07:00
Thunder Bay cold
QLD Division 1
Vòng 16
Sunshine Coast FC
16:30
Western Pride
Brazil Serie B
Vòng 14
Ituano SP
05:00
Cruzeiro (MG)
Chapecoense SC
05:00
Londrina PR
Operario Ferroviario PR
07:30
CRB AL
Bolivia Primera Division
Vòng 2
Atletico Palmaflor Vinto
02:00
Real Tomayapo
Royal Pari FC
05:15
Independiente Petrolero
Universitario de Sucre
07:30
Oriente Petrolero
Ngoại hạng Sudan
Vòng 24
Al Ahly Shendi
21:00
Khartoum Al Watani
Al-Ahly Merowe
21:00
Hilal Alsahel
Al-Hilal Omdurman
21:00
Hilal O Baye
Al Merreikh
00:15
Ahli Al Khartoum
Kober Khartoum
00:15
Hay Al-Arab
Tuti SC Khartoum
00:15
Hilal El Fasher
Al Shorta Al Qadarif
00:15
Wad Nobawi
Amal Atbara
00:15
Hay Al Wadi
Cúp Quốc Gia Paraguay
Vòng 1
Benjamin Aceval
00:30
Atyra FC
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 7
Nanjing City
14:30
Bei Li Gong
Kunshan FC
14:30
Shanxi Chang An Athletic FC
Shanghai Jiading City Fight Fat
14:30
Sichuan Jiuniu
Shenyang City Public
18:30
Heilongjiang Lava Spring
WBCUP
Latvia (nữ) U17
16:00
Estonia (nữ) U17
Latvia (nữ) U19
19:00
Estonia (nữ) U19
Libyan Premier League
Vòng
Wefaq Sabrata
22:00
Shah Bob Chyba
Al Khmes
22:00
Dhahra Tripoli
QLD Premier League
Vòng 16
Brisbane Roar (Youth)
16:30
Capalaba Bulldogs
Sunshine Coast Wanderers FC
16:30
Queensland Lions SC
Women’s ASEAN Football Championship
Vòng bảng
Timor Leste (nữ)
15:00
Myanmar (nữ)
Laos (nữ)
18:00
Cambodia (nữ)
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 12
Halmstads
00:00
Jonkopings Sodra IF
Orgryte
00:00
Orebro
South Africa Confederations Cup
Vòng bảng
Seychelles
19:00
Botswana
Angola
22:00
Comoros
Estonia Teine Liiga
Vòng 19
Tallinna FC Ararat TTU
22:30
Rapla JK Atli
Australia Queensland Premier League 2
Vòng
Albany Creek
16:30
Souths United
Brisbane Wolves
16:30
Holland Park Hawks FC
Taringa Rovers
16:30
Grange Thistle SC
Botola Pro 1
Vòng 30
Hassania Agadir
00:00
IRT Itihad de Tanger
Uzbek League
Vòng 13
Sogdiana Jizak
21:00
Qizilqum Zarafshon
VĐQG Ai Cập
Vòng 9
El Gounah
02:00
EL Ahly
VL nữ World Cup nữ KV Concacaf
Vòng bảng
Canada (nữ)
09:00
Trinidad Tobago (nữ)

Tin thể thao mới nhất