Thể thức thi đấu Vòng chung kết U23 châu Á 2022

Minh Phước

Chủ nhật, 05/06/2022 11:00 (GMT+7)

Thể thức thi đấu của Vòng chung kết U23 châu Á 2022. Cùng Thethao.vn tìm hiểu về thể thức của giải vô địch châu Á giành cho lứa tuổi U23.

Tổng quan về VCK U23 châu Á 2022

Vòng chung kết U23 châu Á là giải đấu được tổ chức bởi Liên đoàn bóng đá châu Á (AFC) dành cho lứa tuổi U23. Giải đấu lần đầu xuất hiện vào năm 2013 dành cho lứa tuổi U22 trước khi chuyển sang lứa tuổi U23 vào năm 2016.

Thể thức thi đấu VCK U23 châu Á 2022 - Ảnh 2
U23 Hàn Quốc đang là đương kim vô địch giải đấu - Ảnh: Getty.

Kể từ năm 2016, VCK U23 châu Á được tổ chức đều đặn 2 năm một lần. Irad, Nhật Bản, Uzbekistan và Hàn Quốc là những nhà vô địch của 4 giải đấu trước đó. ĐT U23 Việt Nam góp mặt ở tất cả các kỳ VCK U23 châu Á từ năm 2016. Thành tích tốt nhất của "Những chiến binh sao vàng" là ngôi á quân năm 2018 tại Thường Châu, Trung Quốc.

Thể thức thi đấu của VCK U23 châu Á 2022

Thể thức thi đấu VCK U23 châu Á 2022 - Ảnh 1
Thể thức thi đấu VCK U23 châu Á 2022 - Ảnh: Getty.

VCK U23 châu Á 2022 diễn ra từ ngày 1/6 đến 19/6 tại Uzbekistan. Giải có sự tham gia của 16 đội tuyển được chia vào 4 bảng, mỗi bảng 4 đội và thi đấu vòng tròn 1 lượt. Hai đội tuyển đứng đầu mỗi bảng sẽ giành quyền vào tứ kết.

Trong trường hợp có từ 2 đội trở lên bằng điểm nhau, các tiêu chí sau sẽ lần lượt được áp dụng để xác định thứ hạng:

1. Số điểm giành được trong các trận đấu đối đầu giữa các đội bằng điểm.

2. Hiệu số bàn thắng thua trong các trận đấu đối đầu giữa các đội bằng điểm.

3. Số bàn thắng ghi được trong các trận đấu đối đầu giữa các đội bằng điểm.

4. Trong trường hợp các đội vẫn không thể phân thứ hạng sau khi áp dụng các tiêu chí đối đầu, những tiêu chí này sẽ được áp dụng lại trong các trận đối đầu trực tiếp giữa các đội bằng điểm.

5. Hiệu số bàn thắng trong tất cả các trận đấu.

6. Số bàn thắng ghi được trong tất cả các trận đấu.

7. Đá phạt đền nếu chỉ có 2 đội không thể phân thức hạng và hòa nhau khi đối đầu ở lượt trận cuối.

8. Điểm fair-play (thẻ vàng 1 điểm, thẻ đỏ 3 điểm, thẻ vàng sau thẻ đỏ 4 điểm). Đội nào ít điểm hơn đứng trên.

9. Nếu xét điểm fair-play vẫn bằng nhau thì tiến hành bốc thăm may mắn.

Ở vòng đấu loại trực tiếp, nếu các đội hòa nhau sau 90 phút sẽ tiến hành thi đấu hiệp phụ và nếu vẫn bất phân thắng bại thì loạt penalty sẽ được diễn ra. Cách chia cặp vòng tứ kết như sau: Tứ kết 1: Nhất bảng A vs Nhì bảng B Tứ kết 2: Nhất bảng C vs Nhì bảng D Tứ kết 3: Nhất bảng B vs Nhì bảng A Tứ kết 4: Nhất bảng D vs Nhì bảng C

Tại VCK U23 châu Á 2022, U23 Việt Nam nằm ở bảng C cùng với Thái Lan, Malaysia và Hàn Quốc. Thầy trò HLV Gong Oh Kyun có trận mở đầu gặp U23 Thái Lan vào ngày 2/6. Kế đến, U23 Việt Nam sẽ gặp U23 Hàn Quốc vào ngày 5/6 trước khi đá trận cuối vòng bảng gặp U23 Malaysia vào ngày 8/6.

TIN LIÊN QUAN

U23 Việt Nam có mặt tại Uzbekistan, ở chung khách sạn với Malaysia

U23 Việt Nam 30/05/2022

ĐT U23 Việt Nam đã chính thức có mặt tại Uzbekistan và đang rất sẵn sàng cho VCK U23 châu Á 2022.

Khi nào U23 Việt Nam đá trận đầu tiên tại VCK U23 châu Á 2022?

U23 Việt Nam 30/05/2022

Đội U23 Việt Nam sẽ gặp U23 Thái Lan ở trận đầu tiên tại VCK U23 châu Á 2022. Trận đấu này sẽ sớm được diễn ra tại Uzbekistan.

Cầu thủ gốc Thụy Điển không về thăm bố, vẫn đi cùng U23 Thái Lan sang Uzbekistan

U23 Việt Nam 30/05/2022

Chân sút Patrik Gustavsson không trở về Thụy Điển như dự kiến mà vẫn di chuyển đến Uzbekistan cùng ĐT U23 Thái Lan để tham dự VCK U23 châu Á 2022.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Văn Khang và Văn Trường hòa nhập tốt với U19 Việt Nam

Hai cầu thủ Khuất Văn Khang và Nguyễn Văn Trường đã có buổi tập đầu tiên và tỏ ra khá thoải mái với các đồng đội U19 Việt Nam.

Lê Văn Xuân lên bàn mổ, dự kiến nghỉ 8 tháng

CLB Hà Nội xác nhận Lê Văn Xuân vừa trải qua ca phẫu thuật dây chằng chéo trước đầu gối trái gặp phải tại SEA Games 31. Thời gian nghỉ thi đấu dự kiến của hậu vệ trái này có thể lên tới 8 tháng.

Nguyễn Văn Trường và Khuất Văn Khang hội quân cùng U19 Việt Nam sau VCK U23 châu Á

Chiều 20/6, Nguyễn Văn Trường, Khuất Văn Khang đã hội quân và tập buổi đầu với U19 Việt Nam để hướng đến giải U19 Đông Nam Á 2022.

Phan Tuấn Tài trở lại CLB Viettel từ tháng 7, chờ ngày ra mắt V.League

Hậu vệ Phan Tuấn Tài sẽ trở lại CLB Viettel từ đầu tháng 7/2022 và tập luyện, chờ V.League 2022 trở lại.

Phan Tuấn Tài lọt top Vua kiến tạo U23 châu Á 2022

Hậu vệ Phan Tuấn Tài đã thể hiện phong độ tuyệt vời tại VCK U23 châu Á 2022 khi nằm trong top những chân kiến tạo tốt nhất giải.

U23 Việt Nam chỉ thua nhà vô địch Saudi Arabia tại giải U23 châu Á 2022

ĐT U23 Việt Nam có quyền tự hào và tiếc nuối khi chỉ thua duy nhất đội vô địch (U23 Saudi Arabia) tại vòng chung kết U23 châu Á 2022 vừa khép lại.

Nawaf Al-Aqidi nhận giải Thủ môn xuất sắc nhất U23 châu Á 2022

Người gác đền sinh năm 2000 Nawaf Al-Aqidi được vinh danh Thủ môn xuất sắc nhất U23 châu Á 2022 bởi hội đồng bình chọn.

Tiền vệ Saudi Arabia nhận giải Cầu thủ xuất sắc nhất U23 châu Á 2022

Chân chuyền sinh năm 2001 Ayman Yahya được vinh danh là Cầu thủ xuất sắc nhất U23 châu Á 2022 bởi hội đồng bình chọn.

Hành trình vô địch U23 châu Á 2022 của U23 Saudi Arabia: Thuyết phục trên từng con số

Hành trình vô địch giải U23 châu Á 2022 của U23 Saudi Arabia thực sự thuyết phục. Sự thuyết phục ấy được thể hiện trước tiên qua các con số thống kê.

Chuyên gia dự đoán U23 Uzbekistan vs U23 Saudi Arabia, 20h00 ngày 19/6

Cung cấp thông tin chuyên gia dự đoán trận bóng đá U23 Uzbekistan vs U23 Saudi Arabia. U23 Uzbekistan liệu có thể vượt qua U23 Saudi Arabia tại chung kết kết VCK U23 châu Á 2022?

AFC Cup
Vòng bảng
Tampines Rovers FC
19:00
PSM Makassar
Kedah
20:00
Kaya FC
Young Elephants FC
21:00
Hougang United FC
Neftchi Kochkor
21:00
FC Altyn Asyr
Dordoi-Dynamo Naryn
21:00
Kopetdag Asgabat
CSKA Pamir Dushanbe
00:00
Sogdiana Jizak
Giao hữu quốc tế
Sonderjyske
17:30
Fredericia
Vojvodina Novi Sad
18:00
UTA Arad
Domzale
18:00
Crvena Zvezda
FC Copenhagen
18:00
Silkeborg
Terek Grozny
21:00
Zenit Penza
Slavia Sofia
22:00
Arda
Cracovia Krakow
22:59
Olympiakos Piraeus
Crusaders
00:30
Saint Mirren
Giao Hữu ĐTQG
Kosovo (nữ)
18:00
North Macedonia (nữ)
Finland (nữ)
22:15
Japan (nữ)
VĐQG Thụy Điển
Vòng 11
Malmo FF
00:00
Helsingborg
IK Sirius FK
00:00
IFK Goteborg
Elfsborg
00:00
Varbergs BoIS FC
Kalmar
00:00
IFK Varnamo
VĐQG Ireland
Vòng 19
Shelbourne
01:45
Derry City
Sligo Rovers
01:45
Dundalk
St. Patricks Athletic
01:45
Shamrock Rovers
VĐQG Argentina
Vòng 5
Patronato Parana
01:30
Independiente
Atletico Tucuman
06:00
Godoy Cruz Antonio Tomba
Hạng 2 Thụy Điển
Vòng 14
Falkenberg
00:00
Angelholms FF
USA Women Premier League
Vòng
LA Premier (nữ)
05:30
Elite Girls Academy (nữ)
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 7
Dalkurd FF U21
17:15
Degerfors IF U21
Cúp Quốc Gia Iceland
Vòng 4
Kordrengir
02:15
Afturelding
Akranes
02:45
Breidablik
India Shillong Premier League
Vòng
Mawlai SC
17:30
Langsning SC
Latvian Higher League
Vòng 19
FK Liepaja
22:00
Super Nova
Metta/LU Riga
22:59
FK Auda Riga
Kenya Super League
Vòng
Mara Sugar FC
19:00
Fortune Sacco
Belarus Reserve League
Vòng
Dinamo Brest Reserves
20:00
Dinamo Minsk Reserves
FC Minsk Reserves
21:00
Belshina Babruisk Reserve
Arsenal Dzyarzhynsk Reserves
22:00
Slavia Mozyr Reserve
VĐQG Belarus
Vòng 12
Energetik-BGU Minsk
22:00
Dnepr Mogilev
Chile Cup
Vòng 3
Universidad de Chile
03:00
General VelAsquez
Hạng 2 Paraguay
Vòng 14
Sportivo Trinidense
21:00
Atletico Colegiales
Independiente Luque
04:00
Club Fernando de la Mora
Brazil Serie B
Vòng 15
Sampaio Correa
06:00
Centro Sportivo Alagoano
Operario Ferroviario PR
06:00
Chapecoense SC
Ireland First Division
Vòng 22
Athlone Town
01:45
Waterford United
Longford Town
01:45
Salthill Devon Galway
Bray Wanderers
01:45
Wexford (Youth)
Treaty United
01:45
Cork City
Iraqi Premier League
Vòng 38
Samarra
21:00
Al-Naft
Argentina Youth League
Vòng
CA Atlanta U20
20:00
All Boys U20
Ả Rập Xê Út
Vòng 30
Al Ittihad(KSA)
01:00
Al-Baten
Al-Nasr(KSA)
01:00
Al-Fateh
Al Raed
01:00
Abha
Al-Shabab(KSA)
01:00
Al Ahli Jeddah
Al-Tai
01:00
Al-Hazm
Dhamk
01:00
Al-Taawon
Al-Feiha
01:00
Al-Ettifaq
Al Hilal
01:00
Al-Faisaly Harmah
European Women
Vòng bảng
Sweden (nữ) U19
20:00
Germany (nữ) U19
England (nữ) U19
22:30
Norway (nữ) U19
Spain (nữ) U19
22:30
Italy (nữ) U19
VĐQG Peru
Vòng 18
Dep.San Martin
03:30
Deportivo Municipal
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 5
Xinjiang Tianshan Leopard
18:30
Sichuan Jiuniu
Norway 2.Liga
Vòng 12
Valerenga B
18:00
Traff
Odd Grenland 2
00:00
Flekkeroy
BRA D4
Trem-AP
06:15
Sao Raimundo
Alagoinhas Atletico BA
06:30
Santa Cruz PE
Brazil Youth
Vòng bảng
Fluminense RJ (Youth)
01:30
Vasco da Gama U20
Libyan Premier League
Vòng 18
Al Mahalla
22:00
Al-Madina
J Verhoe Leigh
22:00
Al ittihad(LBY)
Al-Ahli tripoli
22:00
Abu Salim
Al-Shat
22:00
Al Khmes
Al Zawi A
22:00
Al Athad
Hạng nhất Na Uy
Vòng 11
Asane Fotball
22:59
Sandnes Ulf
Grorud
22:59
Brann
Ranheim IL
22:59
KFUM Oslo
Sogndal
22:59
Mjondalen IF
Bryne
22:59
Stjordals Blink
Argentine Torneo A
Vòng
Douglas Haig
23:45
Central Norte Salta
Sarmiento Resistencia
01:00
G.San Martin Formosa
Racing de Cordoba
06:30
Union Sunchales
Sportivo Belgrano
06:30
Defensores Pronunciamiento
Hạng 4 Nauy
Vòng
Sparta Sarpsborg B
22:00
Fram Larvik
Forde
22:30
Molde B
Halsen
22:59
Start Kristiansand B
Volda
23:30
IL Hodd B
Fredrikstad B
00:00
Eik-Tonsberg
Stabaek B
00:00
Lokomotiv Oslo
Bjarg
00:00
Hou Ge Xinte B team
Stromsgodset B
00:30
Gjelleraasen IL
Kongsvinger IL B
01:00
Honefoss BK
Women World Cup Europe Qualifying
Vòng bảng
Georgia (nữ)
22:59
Ireland (nữ)
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 11
Landskrona BoIS
00:00
Orebro
Brommapojkarna
00:00
Osters IF
VĐQG Uruguay
Vòng 3
Rentistas
01:00
Albion FC
Wanderers FC
05:15
Torque
Argentine Division 2
Vòng 21
Sacachispas
01:30
Atletico Atlanta
Ferrol Carril Oeste
04:00
Chaco For Ever
Nueva Chicago
05:00
Club Atletico Guemes
Defensores de Belgrano
07:15
Chacarita juniors
Maldives Premier League
Vòng
Club Eagles
18:00
Da Grande SC
VĐQG Paraguay
Vòng 21
Sportivo Ameliano
04:00
Guairena
Tacuary
06:15
Sol de America
Argentina Ding Group Tebolidun League Manchester
Vòng 8
Sportivo Barracas
01:30
Deportivo Muniz
Hạng nhất Malaysia
Vòng 10
Kelantan
20:00
Darul Takzim II
Brasileiro, Serie C
Vòng 12
Figueirense
06:00
Remo Belem (PA)
VĐQG Ai Cập
Vòng 23
El Gounah
00:00
El Sharqia Dokhan
Pharco
00:00
Al-Ittihad Alexandria
Kokakola Cairo
02:30
Talaea EI-Gaish
Indonesia President Cup
Vòng bảng
Persis Solo FC
20:30
Persita Tangerang
Swden Women Divi.1
Vòng 13
IFK Norrkoping DFK (nữ)
00:00
IK Uppsala (nữ)

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá