Hành trình vô địch U23 châu Á 2022 của U23 Saudi Arabia: Thuyết phục trên từng con số

Đỗ Bài

Thứ hai, 20/06/2022 06:42 (GMT+7)

Hành trình vô địch giải U23 châu Á 2022 của U23 Saudi Arabia thực sự thuyết phục. Sự thuyết phục ấy được thể hiện trước tiên qua các con số thống kê.

Chủ Đề: U23 Châu Á 2022 - Vòng chung kết

Các con số thống kê hẳn nhiên chẳng biết nói dối. U23 Saudi Arabia quả thực đã trải qua hành trình chinh phục chức vô địch U23 châu Á đầu tiên trong lịch sử đầy ấn tượng.

Hành trình vô địch U23 châu Á 2022 của U23 Saudi Arabia: Thuyết phục trên từng con số - Ảnh 1
U23 Saudi Arabia hoàn tất hành trình chức vô địch giải U23 châu Á 2022 bằng chiến thắng trước U23 Uzbekistan

Con số đầu tiên cần đề cập tới chính là số bàn thua. U23 Saudi Arabia không phải nhận bất kỳ bàn thua nào trên hành trình đăng quang giải đấu diễn ra tại Uzbekistan. Ngay cả khi U23 Saudi Arabia phải so tài cùng U23 Uzbekistan hay U23 Nhật Bản - hai cựu vương của giải đấu.

Không phải nhận bất kỳ bàn thua nào là thành tích mà không một nhà vô địch nào trước đây làm được. U23 Hàn Quốc, U23 Uzbekistan, U23 Nhật Bản hay U23 Iraq trước đây cũng chẳng ngoại lệ.

Con số tiếp theo cho thấy sự thuyết phục của chức vô địch mà U23 Saudi Arabia vừa giành được là số bàn thắng. U23 Saudi Arabia ghi tổng cộng 13 bàn thắng. 5/6 trận chứng kiến Firas Al-Buraikan cùng các đồng đội ghi từ 2 bàn trở lên. 13 cũng là số pha lập công nhiều nhất mà 1 đội có được tại giải đấu vừa khép lại tại Uzbekistan.

Hành trình vô địch U23 châu Á 2022 của U23 Saudi Arabia: Thuyết phục trên từng con số - Ảnh 2
U23 Saudi Arabia đánh bại U23 Việt Nam với tỷ số 2-0 ở vòng tứ kết

Con số thứ 3 cần đề cập chính là số thẻ đỏ mà U23 Saudi Arabia khiến các đối thủ phải nhận. 4/6 đối thủ U23 Saudi Arabia tại vòng chung kết U23 châu Á 2022 có cầu thủ bị truất quyền thi đấu. U23 Tajikistan và U23 Uzbekistan là hai trường hợp ngoại lệ nhưng hai đối thủ này lần lượt thua U23 Saudi Arabia với tỷ số 0-5 và 0-2.

Sau 2 lần gục ngã trong trận chung kết, U23 Saudi Arabia cuối cùng cũng bước lên bục vinh quang của giải U23 châu Á. Dưới đây là hành trình cụ thể đã đưa Firas Al-Buraikan cùng đồng đội tới ngôi vương của vòng chung kết diễn ra tại Uzbekistan.

HÀNH TRÌNH VÔ ĐỊCH GIẢI U23 CHÂU Á 2022 CỦA U23 SAUDI ARABIA

TRẬN ĐẤU THỜI GIAN TỶ SỐ VÒNG ĐẤU
vs U23 Tajikistan 3/6/2022 5-0 Bảng
vs U23 Nhật Bản 6/6/2022 0-0 Bảng
vs U23 UAE 9/6/2022 2-0 Bảng
vs U23 Việt Nam 12/6/2022 2-0 Tứ kết
vs U23 Australia 15/6/2022 2-0 Bán kết
vs Uzbekistan 19/6/2022 2-0 Chung kết

 

TIN LIÊN QUAN

Kết quả U23 Australia vs U23 Saudi Arabia: Ả Rập lần thứ 2 liên tiếp vào chung kết

Kết quả U23 Australia vs U23 Saudi Arabia - Đối đầu với 10 người của Australia từ hiệp 1, Saudi Arabia dễ dàng giành chiến thắng 2-0 để lần thứ 2 liên tiếp có mặt ở trận chung kết U23 châu Á.

Hành trình vào chung kết U23 châu Á của U23 Saudi Arabia: Đẹp không tỳ vết

U23 Việt Nam 16/06/2022

Hành trình vào chung kết giải U23 châu Á 2022 của U23 Saudi Arabia có thể nói là ‘như mơ’. Đại diện của Tây Á không phải nhận bất kỳ bàn thua nào trên hành trình trở thành đối thủ của U23 Uzbekistan.

Kết quả U23 Uzbekistan vs U23 Saudi Arabia: Chức vô địch đầu tiên cho 'Chim ưng xanh'

Kết quả U23 Uzbekistan vs U23 Saudi Arabia - Với màn trình diễn ấn tượng, "Chim ưng xanh" đã có lần đầu tiên giành chức vô địch U23 châu Á trong lịch sử.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Văn Khang và Văn Trường hòa nhập tốt với U19 Việt Nam

Hai cầu thủ Khuất Văn Khang và Nguyễn Văn Trường đã có buổi tập đầu tiên và tỏ ra khá thoải mái với các đồng đội U19 Việt Nam.

Lê Văn Xuân lên bàn mổ, dự kiến nghỉ 8 tháng

CLB Hà Nội xác nhận Lê Văn Xuân vừa trải qua ca phẫu thuật dây chằng chéo trước đầu gối trái gặp phải tại SEA Games 31. Thời gian nghỉ thi đấu dự kiến của hậu vệ trái này có thể lên tới 8 tháng.

Nguyễn Văn Trường và Khuất Văn Khang hội quân cùng U19 Việt Nam sau VCK U23 châu Á

Chiều 20/6, Nguyễn Văn Trường, Khuất Văn Khang đã hội quân và tập buổi đầu với U19 Việt Nam để hướng đến giải U19 Đông Nam Á 2022.

Phan Tuấn Tài trở lại CLB Viettel từ tháng 7, chờ ngày ra mắt V.League

Hậu vệ Phan Tuấn Tài sẽ trở lại CLB Viettel từ đầu tháng 7/2022 và tập luyện, chờ V.League 2022 trở lại.

Phan Tuấn Tài lọt top Vua kiến tạo U23 châu Á 2022

Hậu vệ Phan Tuấn Tài đã thể hiện phong độ tuyệt vời tại VCK U23 châu Á 2022 khi nằm trong top những chân kiến tạo tốt nhất giải.

U23 Việt Nam chỉ thua nhà vô địch Saudi Arabia tại giải U23 châu Á 2022

ĐT U23 Việt Nam có quyền tự hào và tiếc nuối khi chỉ thua duy nhất đội vô địch (U23 Saudi Arabia) tại vòng chung kết U23 châu Á 2022 vừa khép lại.

Nawaf Al-Aqidi nhận giải Thủ môn xuất sắc nhất U23 châu Á 2022

Người gác đền sinh năm 2000 Nawaf Al-Aqidi được vinh danh Thủ môn xuất sắc nhất U23 châu Á 2022 bởi hội đồng bình chọn.

Tiền vệ Saudi Arabia nhận giải Cầu thủ xuất sắc nhất U23 châu Á 2022

Chân chuyền sinh năm 2001 Ayman Yahya được vinh danh là Cầu thủ xuất sắc nhất U23 châu Á 2022 bởi hội đồng bình chọn.

Chuyên gia dự đoán U23 Uzbekistan vs U23 Saudi Arabia, 20h00 ngày 19/6

Cung cấp thông tin chuyên gia dự đoán trận bóng đá U23 Uzbekistan vs U23 Saudi Arabia. U23 Uzbekistan liệu có thể vượt qua U23 Saudi Arabia tại chung kết kết VCK U23 châu Á 2022?

Xem U23 Uzbekistan vs U23 Saudi Arabia trực tiếp trên kênh nào, ở đâu?

Xem trực tiếp U23 Uzbekistan vs U23 Saudi Arabia đá trên kênh nào, mấy giờ? Thethao.vn cập nhật kênh phát sóng xem trực tuyến trận U23 Uzbekistan vs U23 Saudi Arabia thuộc giải U23 châu Á hôm nay lúc 20h00 ngày 19/6.

U19 Đông Nam Á
Vòng bảng
Indonesia U19
20:00
U19 Thái Lan
Cúp C1 châu Âu
Vòng 1
Tobol Kostanai
21:00
Ferencvarosi TC
HJK Helsinki
22:59
Rigas Futbola skola
Bodo Glimt
22:59
KI Klaksvik
F91 Dudelange
00:30
KF Tirana
HSK Zrinjski Mostar
01:00
Sheriff Tiraspol
Maribor
01:15
Shakhter Soligorsk
Slovan Bratislava
01:30
Dinamo Batumi
Nữ Châu Âu
Vòng bảng
Anh (nữ)
02:00
Austria (nữ)
J-League 1
Vòng 20
Urawa Red Diamonds
17:30
Kyoto Sanga
Giao hữu quốc tế
AZ Alkmaar (Youth)
17:30
Jong Sparta Rotterdam (Youth)
Bristol City
20:00
Cheltenham Town
Mechelen
21:00
Go Ahead Eagles
Tescoma Zlin
22:00
Vyskov
Szentlorinc SE
22:00
Szekszard UFC
Lisen
22:00
Banik Ostrava
Diosgyor VTK
22:00
Dukla Banska Bystrica
FC Steaua Bucuresti
22:00
CS Mioveni
Greuther Furth
22:00
Ingolstadt
FSV Optik Rathenow
22:00
SV Babelsberg 03
Kazincbarcika
22:00
Mezokovesd Zsory
Carl Zeiss Jena
22:30
Schott Jena
St.Polten
22:30
Videoton Puskas Akademia
Schalke 04
22:30
SC Verl
Stade Nyonnais
22:59
Lausanne Sports
CS Universitatea Craiova
22:59
Al Duhail
SC Imst
22:59
Almere City FC
Eintracht Braunschweig
22:59
Union Berlin
AZ Alkmaar
22:59
PAOK Saloniki
Oud Heverlee
22:59
KFCO Wilrijk
Fortuna Sittard
22:59
VfL Bochum
Paksi SE Honlapja
22:59
Szegedi AK
TSV 1860 Munchen
23:30
LASK Linz
Grazer AK
23:30
Wolfsberger AC
Wiener Viktoria
23:30
Celtic FC
Wacker Burghausen
23:30
Borussia Dortmund (Youth)
Saint Gilloise
23:30
Racing Union Luxemburg
FC Liefering
00:00
SV Grodig
Sportverein Sonsbeck
00:00
SV Straelen
Hannover 96 Am
00:00
SV Ramlingen Ehlershausen
Fortuna Dusseldorf (Youth)
00:00
TVD Velbert
Hamburger SV (Youth)
00:00
Eintracht Norderstedt
Wattenscheid 09
00:00
TUS Bovinghausen 04
Patro Eisden
00:00
Willem II
Jeunesse Esch
00:30
Swift Hesperange
RKSV Nuenen
00:30
Helmond Sport
SV Donaustauf
00:30
Te Cu Kukuh Atta Seip
Katwijk
00:30
PEC Zwolle
Kendal Town
01:30
Carlisle United
Brora Rangers
01:30
Ross County
Brechin City
01:45
Aberdeen
Cúp C3
Qual.1
Inter Turku
22:00
KF Drita Gjilan
Vikingur Gotu
01:00
Europa FC
Copa Libertadores
1/8 Final
Colon de Santa Fe
05:15
Talleres Cordoba
Palmeiras
05:15
Cerro Porteno
Flamengo
07:30
Deportes Tolima
River Plate
07:30
Velez Sarsfield
Na Uy
Vòng 11
Molde
00:00
Jerv
Trung Quốc
Vòng 9
Zhejiang Greentown
17:30
Dalian Pro
Changchun Yatai
18:30
Shandong Taishan
Hạng 2 Mexico
Vòng 2
CD Alacranes de Durango
05:00
Atletico La Paz
Mineros de Zacatecas
07:05
Club Chivas Tapatio
Correcaminos UAT
09:05
CF Atlante
Hạng nhất Mỹ
Vòng 7
Pittsburgh Riverhounds
06:00
Indy Eleven
Atlanta United FC II
06:30
Birmingham Legion
Detroit City
06:30
Hartford Athletic
New Mexico United
08:00
Rio Grande Valley
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 10
Grindavik (nữ)
02:15
Tindastoll Neisti (nữ)
Egyptian Scores Cup
Vòng 2
Talaea EI-Gaish
22:59
Mozart Suez
Pyramids FC
02:00
Ceramica Cleopatra FC
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 9
Jonkopings Sodra U21
22:59
Varbergs BoIS U21
India Shillong Premier League
Vòng
Ryntih SC
17:30
Shillong Lajong FC
Chile Primera D
Vòng
Deportes Ovalle
02:00
CD Municipal Mejillones
Copa Sudamericana
1/8 Final
Ceara
05:15
The Strongest
Santos
07:30
Deportivo Tachira
FBC Melgar
07:30
Deportivo Cali
Kenya Super League
Vòng
Muranga Seal
19:00
Kisumu All Stars
Gusii FC
19:00
MCF FC
Brazil Campeonato Paulista Youth
Vòng
Noroeste (Youth)
01:00
Corinthians Paulista (Youth)
Osasco Audax Youth
01:00
Ituano (Youth)
XV de Jau (Youth)
01:00
Mirassol FC (Youth)
XV de Piracicaba (Youth)
01:00
Ponte Preta (Youth)
Penapolense (Youth)
01:00
Monte Azul SP (Youth)
Agua Santa SP Youth
01:00
Capivariano FC SP Youth
Sao Bento SP (Youth)
01:00
Palmeiras (Youth)
Inter Bebedouro SP Youth
01:00
Sao Paulo (Youth)
Portuguesa (Youth)
01:00
Aracatuba SP Youth
Sao Jose AP (Youth)
01:00
Santos (Youth)
Tanabi SP (Youth)
01:00
Ferroviaria SP (Youth)
Sao Caetano (Youth)
01:00
Ibrachina Youth
Botafogo-SP (Youth)
01:00
SKA Brasil Youth
African Cup of Nations for Women
Vòng bảng
Zambia (nữ)
00:00
Tunisia (nữ)
Togo(w)
03:00
Cameroon (nữ)
USA USL League Two
Vòng
Florida U23
02:00
Miami AC
Blackstones
03:00
Vermont Green
North Carolina FC U23
04:00
West Virginia Alliance FC
FC Miami City
05:00
Caledonia SC
Boston
06:00
Seacoast Utd Phantoms
Cedar star
06:00
Hudson Valley Hammers
Charlotte Independ B
06:00
Charlotte Eagles
AFC Cleveland
06:00
South Bend Lions
Fort Wayne FC
06:00
Toledo Villa FC
FC Lehigh Valley United
06:00
West Chester United
Lionsbridge FC
06:00
Christos FC
FC Motown
06:00
Westchester Flames
Philadelphia Lone Star
06:00
Ocean City Noreasters
Lansing City
06:00
Midwest United
Tri Cities FC
06:00
Southern Soccer Academy Kings
Asheville City
06:30
SC United Bantams
Blackwatch Rush
06:30
AC Connecticut
Manhattan SC
06:30
Long Island Rough Riders
Northern Virginia FC
06:30
Virginia Beach City
Minneapolis City SC
07:00
Thunder Bay cold
Chicago City SC
07:00
Chicago Fire Premier
Springfield ASC
07:00
Chicago Dutch Lions
Colorado ISA
07:00
New Mexico U23
Davis Legacy SC
09:30
Ventura County Fusion
Lithuania - 2.Division
Vòng 15
Alytis Alytus Dainava
19:00
Siauliai B
Alytis Alytus Dainava
19:00
Siauliai B
FK Trakai II
20:00
Babrungas
FK Trakai II
20:00
Babrungas
Vilniaus Baltijos Futbolo Akademija
22:59
FK Zalgiris Vilnius B
FK Panevezys-2
22:59
Ekranas Panevezys
Nevezis Kedainiai
22:59
Garr and Ava
Atomsfera Mazeikiai
22:59
FK Neptunas Klaipeda
Banga Gargzdai B
22:59
FK Minija
Atomsfera Mazeikiai
22:59
FK Neptunas Klaipeda
Banga Gargzdai B
22:59
FK Minija
Vilniaus Baltijos Futbolo Akademija
22:59
FK Zalgiris Vilnius B
FK Panevezys-2
22:59
Ekranas Panevezys
Nevezis Kedainiai
22:59
Garr and Ava
Kazlu Ruda FK Silas
22:59
Atletas Kaunas
Jordan
Vòng 10
Maan
00:30
Sahab SC
Hạng 2 Phần Lan
Vòng 13
Ekenas IF Fotboll
22:30
Gnistan Helsinki
MP MIKELI
22:30
PIF Parainen
PK-35 Vantaa
22:30
SJK Akatemia
Jaro
22:30
PEPO Lappeenranta
KPV
22:30
JaPS
U19 Iceland
Keflavik Reynir Vidir II U19
03:00
Haukar U19
Brazil Serie B
Vòng 17
Gremio Novorizontin
07:30
Brusque FC
Cúp Quốc Gia Argentina
Vòng 2
Argentinos juniors
03:00
Defensa Y Justicia
Brazil Campeonato Mineiro U20
Vòng
Minas Boca/MG Youth
19:00
America MG Youth
Bolivia Primera Division
Vòng 2
Always Ready
02:00
Nacional Potosi
Aurora
05:15
Club Guabira
Blooming
07:30
Real Santa Cruz
European Women
Bán kết
Spain (nữ) U19
20:00
Sweden (nữ) U19
Norway (nữ) U19
22:30
France (nữ) U19
Cúp Quốc Gia Paraguay
Vòng 1
8 de Setiembre
23:45
General Caballero
24 de Septiembre 1969
01:45
Atletico Colegiales
Kazakhstan Division 2
Vòng
Ordabasy Reserves
18:30
FK Kaspyi Aktau Reserves
FC Arys
19:00
Akademia Ontustyk Reserves
Jas Qyran
19:00
Khan Tengri FC
BRA D4
Sao Paulo Crystal FC
02:00
Icasa CE
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 11
Lahden Reipas
22:30
PeKa
Brazil Youth
Vòng bảng
Fluminense RJ (Youth)
05:00
RB Bragantino Youth
WBCUP
Lithuania (nữ) U19
19:00
Estonia (nữ) U19
Argentine Torneo A
Vòng
Huracan Las Heras
02:00
Sol de Mayo
Women’s ASEAN Football Championship
Vòng bảng
Philippines (nữ)
18:00
Singapore (nữ)
Indonesia (nữ)
18:00
Malaysia (nữ)
Maldives Premier League
Vòng
Club Green Streets
18:00
Super United Sports
South Africa Confederations Cup
Vòng bảng
Mauritius
19:00
Swaziland
Lesotho
22:00
Malawi
Brazil Campeonato Carioca Serie A2
Vòng
Americano RJ
00:45
Volta Redonda
Lithuania - 1.Division
Vòng 20
Kauno Zalgiris
21:00
Baltija Panevezys
BRA SPC
Vòng 1
Oeste
05:00
Sao Caetano
VĐQG Costa Rica
Vòng
Alajuelense
09:00
Cartagines Deportiva SA
hạng 2 Trung Quốc
Vòng 2
Hubei Chufengheli FC
18:30
Yanbian Longding

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá