Hành trình vào chung kết U23 châu Á của U23 Saudi Arabia: Đẹp không tỳ vết

Nam Phong

Thứ năm, 16/06/2022 09:31 (GMT+7)

Hành trình vào chung kết giải U23 châu Á 2022 của U23 Saudi Arabia có thể nói là ‘như mơ’. Đại diện của Tây Á không phải nhận bất kỳ bàn thua nào trên hành trình trở thành đối thủ của U23 Uzbekistan.

Chủ Đề: U23 Châu Á 2022 - Vòng chung kết

Hành trình vào chung kết giải U23 châu Á của U23 Saudi Arabia thực sự ‘bằng phẳng’. Bằng phẳng bởi đội tuyển này dường như không gặp phải quá nhiều khó khăn để vào chơi trận đấu cuối cùng.

Hành trình vào chung kết U23 châu Á của U23 Saudi Arabia: Đẹp không tỳ vết - Ảnh 1
U23 Saudi Arabia vượt qua U23 Việt Nam ở vòng tứ kết giải U23 châu Á 2022

Lá thăm từ Ban tổ chức đưa U23 Saudi Arabia vào một bảng đấu tưởng như khó khăn. Các cầu thủ do HLV Saad Al-Shehri cùng bảng với U23 Nhật Bản và U23 UAE đầy tham vọng.

Tuy nhiên, U23 Saudi Arabia đã ‘giải quyết’ vòng bảng một cách dễ dàng. Đương kim á quân đánh bại U23 Tajikistan với tỷ số 5-0 trước khi hòa không bàn thắng với U23 Nhật Bản. Chiến thắng U23 UAE với cách biệt 2 bàn không gỡ ở lượt đấu cuối cùng giúp U23 Saudi Arabia đảm bảo vị trí nhất bảng D.

Đối thủ của U23 Saudi Arabia ở vòng tứ kết là U23 Việt Nam - đội đã bất bại trước U23 Thái Lan và U23 Hàn Quốc. Đại diện của khu vực Đông Nam Á đã có những thời điểm tạo ra không ít khó khăn cho U23 Saudi Arabia.

U23 Saudi Arabia trên thực tế cần tới may mắn mới không bị dẫn trước khi pha dứt điểm từ ngoài vòng cấm của Lê Minh Bình đưa bóng dội xà ngang. Tuy nhiên, với kinh nghiệm nhỉnh hơn, đương kim á quân vẫn biết cách chọn thời điểm để tạo ra sự khác biệt. Hai bàn thắng của Moteb Al-Harbi (41’) và Firas Al-Buraikan đã cho thấy điều đó.

Hành trình vào chung kết U23 châu Á của U23 Saudi Arabia: Đẹp không tỳ vết - Ảnh 2
U23 Australia cũng không thể làm khó U23 Saudi Arabia

Những tưởng việc so tài cùng U23 Australia ở bán kết sẽ tạo ra khó khăn cho U23 Saudi Arabia nhưng điều ấy không xảy ra. Saudi Arabia tạo ra thế trận vượt trội: kiểm soát bóng 65% và thực hiện 21 pha dứt điểm. Thống kê tương tự dành cho U23 Australia chỉ là sở hữu 37% thời lượng bóng và tung ra cả thảy 6 tình huống kết thúc.

Hai bàn thắng (lần lượt do Hussan Ahmed Al Esia và Ayman Yahya) thực hiện tới như một điều tất yếu. Tuy nhiên, xét một cách công bằng thì sự vượt trội ấy cũng xuất phát từ việc Jay Rich-Baghuelou bên phía U23 Australia nhận thẻ đỏ (39’).

Cách U23 Saudi Arabia vào chơi trận chung kết U23 châu Á 2022 thực sự thuyết phục. Họ ghi tổng cộng 11 bàn thắng (chỉ sau U23 Uzbekistan - 12 bàn) và không nhận bất kỳ bàn thua nào. U23 Saudi Arabia trở thành đội duy nhất trong lịch sử giải đấu vào tới màn so tài cuối cùng mà không nhận bàn thua.

HÀNH TRÌNH VÀO CHUNG KẾT U23 CHÂU Á 2022 CỦA U23 SAUDI ARABIA

TRẬN ĐẤU THỜI GIAN TỶ SỐ VÒNG ĐẤU
vs U23 Tajikistan 3/6/2022 5-0 Bảng
vs U23 Nhật Bản 6/6/2022 0-0 Bảng
vs U23 UAE 9/6/2022 2-0 Bảng
vs U23 Việt Nam 12/6/2022 2-0 Tứ kết
vs U23 Australia 15/6/2022 2-0 Bán kết

 

TIN LIÊN QUAN

Kết quả U23 Australia vs U23 Saudi Arabia: Ả Rập lần thứ 2 liên tiếp vào chung kết

Kết quả U23 Australia vs U23 Saudi Arabia - Đối đầu với 10 người của Australia từ hiệp 1, Saudi Arabia dễ dàng giành chiến thắng 2-0 để lần thứ 2 liên tiếp có mặt ở trận chung kết U23 châu Á.

U23 Saudi Arabia đã từng vô địch U23 châu Á chưa?

U23 Saudi Arabia đã tiến đến trận chung kết U23 châu Á 2022, đây đã là lần thứ 3 trong lịch sử đội bóng này giành quyền vào chơi ở trận đấu cuối cùng tại giải đấu.

Hành trình vào chung kết U23 châu Á của U23 Uzbekistan: Gian nan tỏ mặt anh hào

U23 Việt Nam 16/06/2022

Hành trình vào chung kết giải U23 châu Á 2022 của U23 Uzbekistan tương đối gian nan, đặc biệt là từ vòng tứ kết trở đi.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Văn Khang và Văn Trường hòa nhập tốt với U19 Việt Nam

Hai cầu thủ Khuất Văn Khang và Nguyễn Văn Trường đã có buổi tập đầu tiên và tỏ ra khá thoải mái với các đồng đội U19 Việt Nam.

Lê Văn Xuân lên bàn mổ, dự kiến nghỉ 8 tháng

CLB Hà Nội xác nhận Lê Văn Xuân vừa trải qua ca phẫu thuật dây chằng chéo trước đầu gối trái gặp phải tại SEA Games 31. Thời gian nghỉ thi đấu dự kiến của hậu vệ trái này có thể lên tới 8 tháng.

Nguyễn Văn Trường và Khuất Văn Khang hội quân cùng U19 Việt Nam sau VCK U23 châu Á

Chiều 20/6, Nguyễn Văn Trường, Khuất Văn Khang đã hội quân và tập buổi đầu với U19 Việt Nam để hướng đến giải U19 Đông Nam Á 2022.

Phan Tuấn Tài trở lại CLB Viettel từ tháng 7, chờ ngày ra mắt V.League

Hậu vệ Phan Tuấn Tài sẽ trở lại CLB Viettel từ đầu tháng 7/2022 và tập luyện, chờ V.League 2022 trở lại.

Phan Tuấn Tài lọt top Vua kiến tạo U23 châu Á 2022

Hậu vệ Phan Tuấn Tài đã thể hiện phong độ tuyệt vời tại VCK U23 châu Á 2022 khi nằm trong top những chân kiến tạo tốt nhất giải.

U23 Việt Nam chỉ thua nhà vô địch Saudi Arabia tại giải U23 châu Á 2022

ĐT U23 Việt Nam có quyền tự hào và tiếc nuối khi chỉ thua duy nhất đội vô địch (U23 Saudi Arabia) tại vòng chung kết U23 châu Á 2022 vừa khép lại.

Nawaf Al-Aqidi nhận giải Thủ môn xuất sắc nhất U23 châu Á 2022

Người gác đền sinh năm 2000 Nawaf Al-Aqidi được vinh danh Thủ môn xuất sắc nhất U23 châu Á 2022 bởi hội đồng bình chọn.

Tiền vệ Saudi Arabia nhận giải Cầu thủ xuất sắc nhất U23 châu Á 2022

Chân chuyền sinh năm 2001 Ayman Yahya được vinh danh là Cầu thủ xuất sắc nhất U23 châu Á 2022 bởi hội đồng bình chọn.

Hành trình vô địch U23 châu Á 2022 của U23 Saudi Arabia: Thuyết phục trên từng con số

Hành trình vô địch giải U23 châu Á 2022 của U23 Saudi Arabia thực sự thuyết phục. Sự thuyết phục ấy được thể hiện trước tiên qua các con số thống kê.

Chuyên gia dự đoán U23 Uzbekistan vs U23 Saudi Arabia, 20h00 ngày 19/6

Cung cấp thông tin chuyên gia dự đoán trận bóng đá U23 Uzbekistan vs U23 Saudi Arabia. U23 Uzbekistan liệu có thể vượt qua U23 Saudi Arabia tại chung kết kết VCK U23 châu Á 2022?

AFC Cup
Vòng bảng
Visakha FC
16:00
Bali United
LeeMan
17:00
Chao Pak Kei
Phnom Penh FC
17:00
Viettel FC
Tainan City Steel
17:00
LeeMan
Tampines Rovers FC
19:00
PSM Makassar
Kedah
20:00
Kaya FC
Young Elephants FC
21:00
Hougang United FC
Neftchi Kochkor
21:00
FC Altyn Asyr
Dordoi-Dynamo Naryn
21:00
Kopetdag Asgabat
CSKA Pamir Dushanbe
00:00
Sogdiana Jizak
Giao hữu quốc tế
Sonderjyske
17:30
Fredericia
Vojvodina Novi Sad
18:00
UTA Arad
Domzale
18:00
Crvena Zvezda
FC Copenhagen
18:00
Silkeborg
Terek Grozny
21:00
Zenit Penza
Slavia Sofia
22:00
Arda
Cracovia Krakow
22:59
Olympiakos Piraeus
Crusaders
00:30
Saint Mirren
Giao Hữu ĐTQG
Kosovo (nữ)
18:00
North Macedonia (nữ)
Burkina Faso (nữ)
18:00
Togo(w)
Finland (nữ)
22:15
Japan (nữ)
VĐQG Thụy Điển
Vòng 11
Malmo FF
00:00
Helsingborg
IK Sirius FK
00:00
IFK Goteborg
Elfsborg
00:00
Varbergs BoIS FC
Kalmar
00:00
IFK Varnamo
VĐQG Ireland
Vòng 19
Shelbourne
01:45
Derry City
Sligo Rovers
01:45
Dundalk
St. Patricks Athletic
01:45
Shamrock Rovers
VĐQG Argentina
Vòng 5
Patronato Parana
01:30
Independiente
Atletico Tucuman
06:00
Godoy Cruz Antonio Tomba
Hạng 2 Thụy Điển
Vòng 14
Falkenberg
00:00
Angelholms FF
USA Women Premier League
Vòng
LA Premier (nữ)
05:30
Elite Girls Academy (nữ)
Myanmar Professional League
Vòng 1
Mahar United
15:30
Shan United
Cúp Quốc Gia Iceland
Vòng 4
Kordrengir
02:15
Afturelding
Akranes
02:45
Breidablik
Latvian Higher League
Vòng 19
FK Liepaja
22:00
Super Nova
Metta/LU Riga
22:59
FK Auda Riga
Belarus Reserve League
Vòng
Dinamo Brest Reserves
20:00
Dinamo Minsk Reserves
FC Minsk Reserves
21:00
Belshina Babruisk Reserve
Arsenal Dzyarzhynsk Reserves
22:00
Slavia Mozyr Reserve
VĐQG Belarus
Vòng 12
Energetik-BGU Minsk
22:00
Dnepr Mogilev
Chile Cup
Vòng 3
Universidad de Chile
03:00
General VelAsquez
Hạng 2 Paraguay
Vòng 14
Sportivo Trinidense
21:00
Atletico Colegiales
Independiente Luque
04:00
Club Fernando de la Mora
Brazil Serie B
Vòng 15
Sampaio Correa
06:00
Centro Sportivo Alagoano
Operario Ferroviario PR
06:00
Chapecoense SC
Ireland First Division
Vòng 22
Athlone Town
01:45
Waterford United
Longford Town
01:45
Salthill Devon Galway
Bray Wanderers
01:45
Wexford (Youth)
Treaty United
01:45
Cork City
Iraqi Premier League
Vòng 38
Samarra
21:00
Al-Naft
Argentina Youth League
Vòng
CA Atlanta U20
20:00
All Boys U20
Ả Rập Xê Út
Vòng 30
Al Ittihad(KSA)
01:00
Al-Baten
Al-Nasr(KSA)
01:00
Al-Fateh
Al Raed
01:00
Abha
Al-Shabab(KSA)
01:00
Al Ahli Jeddah
Al-Tai
01:00
Al-Hazm
Dhamk
01:00
Al-Taawon
Al-Feiha
01:00
Al-Ettifaq
Al Hilal
01:00
Al-Faisaly Harmah
European Women
Vòng bảng
Czech (nữ) U19
16:00
France (nữ) U19
Sweden (nữ) U19
20:00
Germany (nữ) U19
England (nữ) U19
22:30
Norway (nữ) U19
Spain (nữ) U19
22:30
Italy (nữ) U19
VĐQG Peru
Vòng 18
Dep.San Martin
03:30
Deportivo Municipal
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 5
Beijing BeiKong
14:30
Heilongjiang Lava Spring
Shanxi Chang An Athletic FC
14:30
Jiangxi Liansheng FC
Bei Li Gong
14:30
Kunshan FC
Xinjiang Tianshan Leopard
18:30
Sichuan Jiuniu
Norway 2.Liga
Vòng 12
Valerenga B
18:00
Traff
Odd Grenland 2
00:00
Flekkeroy
BRA D4
Trem-AP
06:15
Sao Raimundo
Alagoinhas Atletico BA
06:30
Santa Cruz PE
Brazil Youth
Vòng bảng
Fluminense RJ (Youth)
01:30
Vasco da Gama U20
Libyan Premier League
Vòng 18
Al Mahalla
22:00
Al-Madina
J Verhoe Leigh
22:00
Al ittihad(LBY)
Al-Ahli tripoli
22:00
Abu Salim
Al-Shat
22:00
Al Khmes
Al Zawi A
22:00
Al Athad
Hạng nhất Na Uy
Vòng 11
Asane Fotball
22:59
Sandnes Ulf
Grorud
22:59
Brann
Ranheim IL
22:59
KFUM Oslo
Sogndal
22:59
Mjondalen IF
Bryne
22:59
Stjordals Blink
Argentine Torneo A
Vòng
Douglas Haig
23:45
Central Norte Salta
Sarmiento Resistencia
01:00
G.San Martin Formosa
Racing de Cordoba
06:30
Union Sunchales
Sportivo Belgrano
06:30
Defensores Pronunciamiento
Hạng 4 Nauy
Vòng
Sparta Sarpsborg B
22:00
Fram Larvik
Forde
22:30
Molde B
Halsen
22:59
Start Kristiansand B
Volda
23:30
IL Hodd B
Fredrikstad B
00:00
Eik-Tonsberg
Stabaek B
00:00
Lokomotiv Oslo
Bjarg
00:00
Hou Ge Xinte B team
Stromsgodset B
00:30
Gjelleraasen IL
Kongsvinger IL B
01:00
Honefoss BK
Women World Cup Europe Qualifying
Vòng bảng
Georgia (nữ)
22:59
Ireland (nữ)
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 11
Landskrona BoIS
00:00
Orebro
Brommapojkarna
00:00
Osters IF
VĐQG Uruguay
Vòng 3
Rentistas
01:00
Albion FC
Wanderers FC
05:15
Torque
Argentine Division 2
Vòng 21
Sacachispas
01:30
Atletico Atlanta
Ferrol Carril Oeste
04:00
Chaco For Ever
Nueva Chicago
05:00
Club Atletico Guemes
Defensores de Belgrano
07:15
Chacarita juniors
VĐQG Paraguay
Vòng 21
Sportivo Ameliano
04:00
Guairena
Tacuary
06:15
Sol de America
Argentina Ding Group Tebolidun League Manchester
Vòng 8
Sportivo Barracas
01:30
Deportivo Muniz
Bangladesh Premier League
Vòng 22
Swadhinata KS
16:00
Mohammedan Dhaka
Mohammedan Dhaka
17:00
Sheikh Jamal
VIC Women’s Premier League
Vòng 13
FC Bulleen Lions (nữ)
17:15
Emerging Athlete Program (nữ)
Hạng nhất Malaysia
Vòng 10
Kelantan
20:00
Darul Takzim II
Brasileiro, Serie C
Vòng 12
Figueirense
06:00
Remo Belem (PA)
VĐQG Ai Cập
Vòng 23
El Gounah
00:00
El Sharqia Dokhan
Pharco
00:00
Al-Ittihad Alexandria
Kokakola Cairo
02:30
Talaea EI-Gaish
Indonesia President Cup
Vòng bảng
PSS Sleman
16:00
Dewa United FC
Persis Solo FC
20:30
Persita Tangerang
Swden Women Divi.1
Vòng 13
IFK Norrkoping DFK (nữ)
00:00
IK Uppsala (nữ)

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá