Hành trình đến với trận chung kết Cúp C1 châu Âu 2022 của Real Madrid

Hữu Vượng

Thứ bảy, 28/05/2022 21:22 (GMT+7)

Real Madrid vượt qua vô vàn khó khăn để có mặt ở trận chung kết Cúp C1 châu Âu 2022 khi mà họ gặp rất nhiều đối thủ mạnh ở vòng đấu loại trực tiếp.

Cụ thể, Real Madrid tham dự Cúp C1 châu Âu 2021/22 từ vòng bảng, sau khi lọt vào top 4 La Liga mùa trước. Họ nằm chung bảng với Inter Milan, Shakhtar Donetsk và Sheriff Tiraspol.

Đây là bảng đấu tưởng chừng như rất khó khăn cho kền kền trắng khi Inter Milan là nhà đương kim vô địch Serie A, nắm giữ nhóm hạt giống số 1 của giải, còn Shakhtar Donetsk tạo được rất nhiều ấn tượng trong những mùa gần đây. Tuy nhiên, thầy trò HLV Ancelotti thi đấu vô cùng thuyết phục khi thắng 5/6 trận đấu vòng bảng và đi tiếp với ngôi nhất bảng. Trận thua duy nhất của Real Madrid là trước… Sheriff Tiraspol.

Hành trình đến với trận chung kết Cúp C1 châu Âu 2022 của Real Madrid - Ảnh 1
Benzema lập hattrick giúp Real Madrid đánh bại PSG của Messi - Ảnh: Getty

Từ vòng đấu loại trực tiếp, Real Madrid gặp vô vàn khó khăn khi đối thủ của họ là PSG (vòng 1/8), Chelsea (tứ kết) và Man City (bán kết). Ở cả 3 trận đấu này, Real Madrid đều bị đánh giá là đội yếu hơn.

Ở trận lượt đi trên sân Công viên các hoàng tử, PSG kiểm soát bóng 58%, tung ra 21 cú dứt điểm về phía khung thành của Courtois. Trong khi đó, đội khách chỉ có 3 cú sút trong 90 phút. Mặc dù Messi bỏ lỡ 1 quả 11m, Mbappe vẫn kịp tỏa sáng để giúp đội bóng Pháp dẫn trước ở lượt đi với tỷ số 1-0.

Tuy nhiên, tới trận lượt về thì Kền kền trắng đã chứng tỏ được đẳng cấp. Benzema lập hattrick trong 17 phút để giúp CLB đến từ Tây Ban Nha ngược dòng ngoạn mục trước PSG. Mbappe 1 lần nữa lập công để giúp PSG dẫn 2-0 ở tổng tỷ số, những rồi những pha ghi bàn của Benzema ở các phút 61, 76, 78 giúp Real Madrid hoàn tất cú lội ngược dòng khó tin.

Hành trình đến với trận chung kết Cúp C1 châu Âu 2022 của Real Madrid - Ảnh 2
Rodrygo ghi 2 bàn trong vòng 1 phút giúp Real Madrid chiến thắng - Ảnh: Getty

Tới tứ kết gặp Chelsea, Benzema tiếp tục tỏa sáng với cú hattrick để giúp đội bóng Tây Ban Nha dẫn 3-1 ở lượt đi. Dù CLB thành London chứng tỏ được khả năng của mình khi thắng 3-2 ở lượt về, Kền kền trắng vẫn là đội đi tiếp.

Trận bán kết gặp Man City là thời điểm mà Real Madrid cảm thấy kho khăn nhất. Đội lép vế hoàn toàn trên sân và liên tiếp bị dẫn 2-0, 3-1 rồi 4-2 ở lượt đi, nhưng cuối cùng có thể kết thúc trận đấu với tỷ số 4-3. Để rồi ở lượt về, Rodrygo lập cú đúp ở phút 90 và 90+1 giúp Real Madrid bước vào hiệp phụ, trước khi Benzema ấn định tỷ số 6-5 qua hai lượt trận với quả penalty ở phút 95.

Trận chung kết Cúp C1 châu Âu giữa Real Madrid và Liverpool diễn ra lúc 2h00 ngày 29/5 (giờ Việt Nam) trên sân Stade de France, Paris, Pháp.

TIN LIÊN QUAN

Trận chung kết Cúp C1 Liverpool vs Real Madrid năm 1981 có gì đặc biệt?

Cúp C1 28/05/2022

Trận đấu tại tại Paris vào rạng sáng 29/5 theo giờ Việt Nam là lần thứ 9 Liverpool và Real Madrid chạm trán nhau tại Cúp C1 châu Âu.

Lần gần nhất Liverpool và Real Madrid gặp nhau ở Cúp C1 châu Âu diễn ra thế nào?

Cúp C1 28/05/2022

Liverpool không thắng Real Madrid kể từ năm 2009 và lần gần nhất của 2 đội diễn ra vào năm 2021 mang kết quả tương tự.

Đội hình Real Madrid vs Liverpool ở chung kết Cúp C1 châu Âu 2017/18

Cúp C1 28/05/2022

Sau 4 năm, Liverpool và Real Madrid lại gặp nhau trong 1 trận chung kết cúp C1 châu Âu. So với thời điểm đó, đội hình thi đấu của cả 2 đội đã có những thay đổi rõ rệt ở mọi tuyến.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Xem trực tiếp vòng sơ loại cúp C1 châu Âu 2022 trên kênh nào, ở đâu?

Thethao.vn cung cấp kênh xem trực tiếp vòng sơ loại cúp C1 châu Âu 2022 hôm nay. Link xem cúp C1 châu Âu 2022 được cập nhật nhanh, chính xác nhất.

Lịch thi đấu vòng sơ loại cúp C1 châu Âu 2022 hôm nay

Thethao.vn cung cấp lịch thi đấu vòng sơ loại cúp C1 châu Âu 2022 hôm nay. Lịch thi đấu cúp C1 châu Âu 2022 được cập nhật nhanh, chính xác nhất.

Đội hình tiêu biểu Cúp C1 châu Âu 2021/22: Real Madrid và Liverpool cùng có 4 đại diện

Các cầu thủ của Liverpool và Real Madrid áp đảo đội hình tiêu biểu Cúp C1 châu Âu 2021/22 do Ủy ban Quan sát kỹ thuật của UEFA bình chọn.

Cầu thủ trẻ xuất sắc nhất cúp C1 châu Âu 2021/22: Vinh danh Vinicius Junior

Vinicius Junior đã thuyết phục Hội đồng chuyên gia kĩ thuật của UEFA bằng những màn trình diễn xuất sắc xuyên suốt cúp C1 châu Âu 2021/22, trong đó phải kể đến bàn thắng giúp Real Madrid đánh bại Liverpool trong trận chung kết.

Cầu thủ xuất sắc nhất Cúp C1 châu Âu 2021/22: Gọi tên Benzema

Tiền đạo Karim Benzema được UEFA vinh danh là cầu thủ xuất sắc nhất Cúp C1 châu Âu 2021/22 sao khi giúp Real Madrid giành chức vô địch thứ 14.

Phân nhóm hạt giống cúp C1 châu Âu 2022/23: Liverpool có thể gặp Real ngay ở vòng bảng

Các nhóm hạt giống Champions League 2022/23 đã được xác định, đáng chú ý, LIverpool có cơ hội tái đấu Real Madrid ngay tại vòng bảng.

Messi: 'Real Madrid không phải đội bóng xuất sắc nhất cúp C1 châu Âu năm nay'

Leo Messi cho rằng Real Madrid không phải đội bóng xuất sắc nhất Champions League năm nay, tuy nhiên Benzema vẫn rất xứng đáng với Quả bóng vàng.

2 sao Real Madrid bị tước danh hiệu vô địch cúp C1 châu Âu 2021/22

UEFA đã quyết định không công nhận chức vô địch của Isco và thủ môn Andriy Lunin do 2 cầu thủ này không thi đấu 1 phút nào tại cúp C1 châu Âu mùa giải 2021/22.

Cảnh sát Pháp xịt hơi cay, bắt giữ 68 CĐV khiến chung kết cúp C1 châu Âu bị trì hoãn

Trận chung kết cúp C1 châu Âu 2021/22 giữa Liverpool và Real Madrid đã bị lùi lại đến hơn 30 phút bởi vụ lộn xộn kiểm soát vé vào sân Stade de France.

Khi nào diễn ra trận Siêu cúp châu Âu 2022? Đối thủ của Real Madrid ở Siêu cúp châu Âu là đội nào?

Thethao.vn cung cấp thông tin, địa điểm, cặp đấu tranh Siêu cúp châu Âu 2022. Đối thủ của Real Madrid tại trận Siêu cúp châu Âu đã được xác định?

U19 Đông Nam Á
Vòng bảng
Cambodia U19
15:00
Malaysia U19
Singapore U19
19:00
Timor Leste U19
Cúp C1 châu Âu
Vòng 1
FC Pyunik
22:59
CFR Cluj
Malmo FF
00:00
Vikingur Reykjavik
Ludogorets Razgrad
00:45
FK Sutjeska Niksic
Lech Poznan
01:00
Qarabag
The New Saints
01:00
Linfield FC
KF Ballkani
01:00
FK Zalgiris Vilnius
Shamrock Rovers
01:30
Hibernians FC
FK Shkupi
01:45
FC Lincoln
Hàn Quốc
Vòng 20
Gimcheon Sangmu
17:00
Jeju United
Seongnam FC
17:00
Pohang Steelers
Ulsan Hyundai FC
17:30
Gangwon FC
Giao hữu quốc tế
Brondby IF
17:30
Lyngby
Annecy
18:00
Servette
Macclesfield Town
18:00
Crewe Alexandra
Varda SE
18:00
Alki Larnaka FC
Ural Sverdlovsk Oblast
18:00
FC Ufa
Volgar-Gazprom Astrachan
18:00
Yenisey Krasnoyarsk
NK Publikum Celje
18:00
Sarajevo
Warta Poznan
18:00
Aalborg
Bolton Wanderers
18:00
Stockport County
Fortuna Koln
18:00
Ahrweiler BC
Stratford Town
21:30
Burton Albion
Levski Sofia
22:00
Etar
Maccabi Tel Aviv
22:00
NK Lokomotiva Zagreb
Synot Slovacko
22:00
Trinec
SK Vorwarts Steyr
22:00
Zwickau
Rapid Bucuresti
22:59
Slavia Praha
FC Viktoria Plzen
22:59
FC Botosani
SV Sandhausen
22:59
Astoria Walldorf
FV Illertissen
23:30
TSV Kottern
Viktoria Aschaffenburg
23:30
Eintracht Frankfurt
YoungBoys(HOL)
23:30
Dynamo Kyiv
SC Heerenveen
00:00
FC Oss
CSKA Sofia
00:00
Sportist Svoge
Swift Hesperange
01:00
UN Kaerjeng 97
UEFA Europa Conference
Qual.1
St Joseph's FC
00:00
Larne FC
Gzira United
00:00
Atletic Club D Escaldes
Giao Hữu ĐTQG
Costa Rica (nữ)
06:00
Panama (nữ)
Copa Libertadores
1/8 Final
Atletico Mineiro
05:15
Club Sport Emelec
Boca Juniors
07:30
Corinthians Paulista (SP)
Libertad
07:30
Atletico Paranaense
Hạng 2 Hàn Quốc
Vòng 25
Gwangju Football Club
17:00
Bucheon FC 1995
Daejeon Citizen
17:30
Ansan Greeners FC
Hạng 2 Mexico
Vòng 2
Monarcas Morelia
05:00
Tlaxcala FC
Cancun FC
07:05
Monterrey B
CSyD Dorados de Sinaloa
09:05
Cimarrones de Sonora
Malaysia
Vòng 8
Melaka
19:15
Selangor
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 10
Augnablik (nữ)
02:15
Vikingur Reykjavik (nữ)
Hafnarfjordur (nữ)
02:15
Haukar (nữ)
Egyptian Scores Cup
Vòng 2
Smouha SC
22:59
Kafr El Shaikh
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 9
Malmo U21
21:00
Helsingborg U21
Trelleborg U21
21:00
Landskrona BoIS U21
IFK Varnamo U21
21:00
Kalmar U21
Mjallby AIF U21
22:00
Osters U21
Mexico U20
Vòng 3
Santos Laguna U20
22:59
Chivas Guadalajara U20
Copa Sudamericana
1/8 Final
Union Santa Fe
05:15
Nacional Montevideo
Internacional RS
07:30
Colo Colo
Hạng nhất Iceland
Vòng 10
UMF Selfoss
01:00
Vestri
Thor Akureyri
01:00
KV Vesturbaer
HK Kopavogs
02:15
Grindavik
Throttur Vogum
02:15
Fylkir
Afturelding
02:15
Kordrengir
Grotta Seltjarnarnes
02:15
Fjolnir
USA National Premier Soccer League
Vòng
Northern Colorado
08:00
Forward Madison FC
Tajikistan
Vòng 11
FC Istaravshan
19:30
Khujand
Singapore
Vòng 14
Young Lions
18:45
Hougang United FC
Tây Úc
Vòng 6
Stirling Macedonia
18:30
Cockburn City
Belarus Reserve League
Vòng
Dnepr Mogilev Reserves
16:00
FC Minsk Reserves
Torpedo Zhodino Reserves
17:00
FC Slutsk Reserves
African Cup of Nations for Women
Vòng bảng
Burkina Faso (nữ)
00:00
Senegal (nữ)
Uganda (nữ)
03:00
Morocco (nữ)
USA USL League Two
Vòng
Flint City Bucks
06:00
Oakland County FC
Pathfinder FC
06:00
West Mass Pioneers
Weston
06:00
Tampa Bay Rowdies B
St. Croix SC
07:00
Thunder Bay cold
QLD Division 1
Vòng 16
Sunshine Coast FC
16:30
Western Pride
Brazil Serie B
Vòng 14
Ituano SP
05:00
Cruzeiro (MG)
Chapecoense SC
05:00
Londrina PR
Operario Ferroviario PR
07:30
CRB AL
Bolivia Primera Division
Vòng 2
Atletico Palmaflor Vinto
02:00
Real Tomayapo
Royal Pari FC
05:15
Independiente Petrolero
Universitario de Sucre
07:30
Oriente Petrolero
Ngoại hạng Sudan
Vòng 24
Al Ahly Shendi
21:00
Khartoum Al Watani
Al-Ahly Merowe
21:00
Hilal Alsahel
Al-Hilal Omdurman
21:00
Hilal O Baye
Al Merreikh
00:15
Ahli Al Khartoum
Kober Khartoum
00:15
Hay Al-Arab
Tuti SC Khartoum
00:15
Hilal El Fasher
Al Shorta Al Qadarif
00:15
Wad Nobawi
Amal Atbara
00:15
Hay Al Wadi
Cúp Quốc Gia Paraguay
Vòng 1
Benjamin Aceval
00:30
Atyra FC
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 7
Nanjing City
14:30
Bei Li Gong
Kunshan FC
14:30
Shanxi Chang An Athletic FC
Shanghai Jiading City Fight Fat
14:30
Sichuan Jiuniu
Shenyang City Public
18:30
Heilongjiang Lava Spring
WBCUP
Latvia (nữ) U17
16:00
Estonia (nữ) U17
Latvia (nữ) U19
19:00
Estonia (nữ) U19
Libyan Premier League
Vòng
Wefaq Sabrata
22:00
Shah Bob Chyba
Al Khmes
22:00
Dhahra Tripoli
QLD Premier League
Vòng 16
Brisbane Roar (Youth)
16:30
Capalaba Bulldogs
Sunshine Coast Wanderers FC
16:30
Queensland Lions SC
Women’s ASEAN Football Championship
Vòng bảng
Timor Leste (nữ)
15:00
Myanmar (nữ)
Laos (nữ)
18:00
Cambodia (nữ)
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 12
Halmstads
00:00
Jonkopings Sodra IF
Orgryte
00:00
Orebro
South Africa Confederations Cup
Vòng bảng
Seychelles
19:00
Botswana
Angola
22:00
Comoros
Estonia Teine Liiga
Vòng 19
Tallinna FC Ararat TTU
22:30
Rapla JK Atli
Australia Queensland Premier League 2
Vòng
Albany Creek
16:30
Souths United
Brisbane Wolves
16:30
Holland Park Hawks FC
Taringa Rovers
16:30
Grange Thistle SC
Botola Pro 1
Vòng 30
Hassania Agadir
00:00
IRT Itihad de Tanger
Uzbek League
Vòng 13
Sogdiana Jizak
21:00
Qizilqum Zarafshon
VĐQG Ai Cập
Vòng 9
El Gounah
02:00
EL Ahly
VL nữ World Cup nữ KV Concacaf
Vòng bảng
Canada (nữ)
09:00
Trinidad Tobago (nữ)

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá