Ligue 2 có bao nhiêu đội tham dự, thể thức ra sao?

Minh Phước

Chủ nhật, 19/06/2022 11:21 (GMT+7)

Nimes Olympique được đồn đoán là bến đỗ mới của Nguyễn Quang Hải sau khi rời CLB Hà Nội. Đội bóng này đang thi đấu ở Ligue 2, giải đấu thấp hơn 1 bậc so với Ligue 1.

Thông tin về Ligue 2

Ligue 2 có bao nhiêu đội tham dự, thể thức ra sao? - Ảnh 2
Toulouse là nhà vô địch Ligue 2 mùa giải 2021/22.

Ligue 2, còn được gọi là Ligue 2 BKT do Balkrishna Industries tài trợ, là giải bóng đá chuyên nghiệp của Pháp. Ligue 2 là giải hạng 2 trong hệ thống các giải bóng đá chuyên nghiệp của Pháp, chỉ dưới Ligue 1.

CLB Toulouse là ĐKVĐ Ligue 2 mùa 2021/22, qua đó giành quyền lên chơi ở Ligue 1 mùa giải 2022/23. Le Havre và Nancy đang là 2 CLB giàu thành tích nhất Ligue 2. Mỗi đội đều có 5 lần giành chức vô địch.

Ligue 2 có bao nhiêu đội tham dự?

Ligue 2 có sự tham gia của 20 đội bóng, hoạt động theo hệ thống lên-xuống hạng. Một mùa giải diễn ra từ tháng 8 đến tháng 5 năm sau với tổng cộng 38 vòng đấu. Hầu hết các trận đấu diễn ra vào Thứ Sáu và Thứ Hai (giờ địa phương), 1 vài trận diễn ra vào giữa tuần và cuối tuần.

Giống như các giải bóng đá hàng đầu châu Âu khác, Ligue 2 cũng có thời gian nghỉ đông. Các đội bóng sẽ có quãng nghỉ 2 tuần từ Giáng sinh và sẽ trở lại thi đấu giai đoạn 2 vào tuần thứ 2 của tháng 1. Tháng 1 cũng là thời điểm mở cửa thị trường chuyển nhượng mùa đông cho Ligue 2.

Thể thức thi đấu Ligue 2

Ligue 2 có bao nhiêu đội tham dự, thể thức ra sao? - Ảnh 1
CLB Nimes, đội bóng được đồn là bến đỗ mới của Quang Hải cũng đang thi đấu ở Ligue 2.

20 CLB ở Ligue 2 thi đấu tổng cộng 38 trận đấu 1 mùa theo thể thức lượt đi - lượt về. Mỗi đội chạm trán với các đội bóng khác 2 lần, 1 lượt trên sân nhà và 1 lượt trên sân khách. Các đội được xếp hạng theo tổng điểm, sau đó là hiệu số bàn thắng, và sau đó là số bàn thắng được ghi.

Vào cuối mỗi mùa giải, 2 CLB đứng đầu BXH sẽ thăng hạng lên Ligue 1. Các đội xếp từ thứ 3-5 sẽ có cơ hội đá play-off để giành suất lên hạng. Đội đứng thứ 5 sẽ thi đấu với đội đứng thứ 4 trong 1 trận tứ kết duy nhất, người thắng sẽ đối đầu với đội xếp thứ 3 ở bán kết.

Đội chiến thắng trong cặp đấu này sẽ đối đầu với đội xếp thứ 18 ở Ligue 1 trong trận chung kết play-off. Trận đấu diễn ra theo thể thức lượt đi-lượt về. Đội chiến thắng sẽ giành quyền chơi ở Ligue 1 mùa sau.

Trong khi đó, 2 đội bóng xếp cuối bảng phải xuống hạng. Đội đứng thứ 18 phải trải qua 1 trận play-off trụ hạng với đội xếp thứ 3 ở Championnat National (hạng 3 Pháp). Trận đấu diễn ra cũng theo thể thức lượt đi - lượt về.

TIN LIÊN QUAN

Nimes Olympique là đội bóng nào, lịch sử ra sao?

Nimes Olympique là CLB Pháp có tuổi đời 85 năm và đang chơi tại Ligue 2. Nimes Olympique được đồn đoán là bến đỗ mới của Nguyễn Quang Hải sau khi rời CLB Hà Nội.

HLV Nimes là ai, có gì đặc biệt?

CLB Nimes đang được đồn đoán là bến đỗ mới của Nguyễn Quang Hải. HLV của đội bóng đang thi đấu tại Ligue 2 này là Nicolas Usai.

Số 19 của Nimes là ai? Quang Hải mặc áo số mấy ở CLB mới?

Tiền vệ Quang Hải được cho là sẽ gia nhập CLB Nimes ở giải hạng Nhất Pháp. Liệu anh có được mặc số áo 19 quen thuộc?

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Vé xem Quang Hải thi đấu trong màu áo Pau FC có giá 120.000 đồng

Cổ động viên của Pau FC và Quang Hải có thể xem đội nhà thi đấu giao hữu với giá rất rẻ.

PSG chính thức bổ nhiệm HLV Galtier thay Pochettino

Christophe Galtier, HLV từng giúp Lille vô địch Ligue 1 mùa giải 2020/21 đã chính thức được bổ nhiệm làm "thuyền trưởng" PSG theo bản hợp đồng có thời hạn 2 năm.

PSG chính thức sa thải Pochettino

CLB PSG chia tay HLV trưởng Mauricio Pochettino để chuẩn bị đón thuyền trưởng mới Christophe Galtier.

Quang Hải ghi 'bàn thắng đầu tiên' trong màu áo Pau FC

Tiền vệ Nguyễn Quang Hải đang cho thấy sự hòa nhập tốt tại Pau FC khi mới đây cầu thủ sinh năm 1997 đã ghi bàn và kiến tạo trong chuyến tập huấn.

Đội bóng của Quang Hải chiêu mộ tân binh thứ 11

Pau FC đang hoạt động rất tích cực trong kỳ chuyển nhượng hè 2022 khi mới đây đội bóng này đã có thêm tân binh thứ 11 trong đội hình.

Lịch thi đấu tháng 7 của Pau FC: Quang Hải ra mắt khi nào?

Thethao.vn cung cấp lịch thi đấu tháng 7 của CLB Pau FC mùa 2022/23. Quang Hải nhiều khả năng sẽ ra mắt ngày 8/7.

Báo Pháp: Pau FC đang rẽ sang một hướng mới kể từ khi chiêu mộ Quang Hải

Đó là đánh giá của nhật báo La Rep des Pyrenees về thương vụ mang tên Quang Hải mà Pau FC vừa thực hiện. Theo tác giả Nicolas Sabathier, ngôi sao của bóng đá Việt Nam sẽ hướng đội chủ sân Nouste Camp tới một không gian khác…

Chủ tịch CLB Pau FC: Quang Hải là cầu thủ giỏi mà chúng tôi chưa từng có

Bernard Laporte-Fray, chủ tịch CLB Pau FC đánh giá rất cao Quang Hải nhưng không đảm bảo suất đá chính cho cầu thủ này.

HLV Pau FC: Quang Hải giống Valbuena hơn Messi

HLV Didier Tholot của Pau FC đánh giá cao tiền vệ Nguyễn Quang Hải, nhưng không coi anh là ‘Messi Việt Nam’.

Quang Hải tiết lộ lý do lựa chọn Pau FC khi xuất ngoại

Trong cuộc họp báo ra mắt đội bóng mới, tiền vệ Nguyễn Quang Hải tiết lộ anh chọn gia nhập Pau FC vì đây là nơi phù hợp để phát triển bản thân.

U19 Đông Nam Á
Vòng bảng
Philippines U19
15:00
Myanmar U19
Brunei Darussalam U19
17:00
Vietnam U19
Indonesia U19
20:00
U19 Thái Lan
Cúp C1 châu Âu
Vòng 1
Tobol Kostanai
21:00
Ferencvarosi TC
HJK Helsinki
22:59
Rigas Futbola skola
Bodo Glimt
22:59
KI Klaksvik
F91 Dudelange
00:30
KF Tirana
HSK Zrinjski Mostar
01:00
Sheriff Tiraspol
Maribor
01:15
Shakhter Soligorsk
Slovan Bratislava
01:30
Dinamo Batumi
Hàn Quốc
Vòng 20
Suwon Samsung Bluewings
17:00
Daegu FC
Incheon United
17:00
Suwon City
FC Seoul
17:30
Jeonbuk Hyundai Motors
J-League 1
Vòng 20
Kashiwa Reysol
17:00
Nagoya Grampus
Kawasaki Frontale
17:00
Sagan Tosu
Shonan Bellmare
17:00
Gamba Osaka
Vissel Kobe
17:00
Shimizu S-Pulse
Yokohama Marinos
17:00
Hiroshima Sanfrecce
FC Tokyo
17:00
Consadole Sapporo
Jubilo Iwata
17:00
Avispa Fukuoka
Kashima Antlers
17:00
Cerezo Osaka
Urawa Red Diamonds
17:30
Kyoto Sanga
Giao hữu quốc tế
Vasas
15:30
KFC Komarno
SK Prostejov
15:30
SC Znojmo
Slovan Liberec
16:00
Dukla Prague
Sigma Olomouc
16:00
Vysocina jihlava
ZalaegerzsegTE
16:00
Slask Wroclaw
SK Slovan Varnsdorf
16:00
Viktoria Zizkov
GKS Jastrzebie
16:00
Opava
Bristol City
20:00
Cheltenham Town
Mechelen
21:00
Go Ahead Eagles
Tescoma Zlin
22:00
Vyskov
Szentlorinc SE
22:00
Szekszard UFC
Lisen
22:00
Banik Ostrava
Diosgyor VTK
22:00
Dukla Banska Bystrica
FC Steaua Bucuresti
22:00
CS Mioveni
Greuther Furth
22:00
Ingolstadt
FSV Optik Rathenow
22:00
SV Babelsberg 03
Kazincbarcika
22:00
Mezokovesd Zsory
Carl Zeiss Jena
22:30
Schott Jena
St.Polten
22:30
Videoton Puskas Akademia
Schalke 04
22:30
SC Verl
Stade Nyonnais
22:59
Lausanne Sports
CS Universitatea Craiova
22:59
Al Duhail
SC Imst
22:59
Almere City FC
Eintracht Braunschweig
22:59
Union Berlin
AZ Alkmaar
22:59
PAOK Saloniki
Oud Heverlee
22:59
KFCO Wilrijk
Fortuna Sittard
22:59
VfL Bochum
Paksi SE Honlapja
22:59
Szegedi AK
TSV 1860 Munchen
23:30
LASK Linz
Grazer AK
23:30
Wolfsberger AC
Wiener Viktoria
23:30
Celtic FC
Wacker Burghausen
23:30
Borussia Dortmund (Youth)
Saint Gilloise
23:30
Racing Union Luxemburg
FC Liefering
00:00
SV Grodig
Sportverein Sonsbeck
00:00
SV Straelen
Hannover 96 Am
00:00
SV Ramlingen Ehlershausen
Fortuna Dusseldorf (Youth)
00:00
TVD Velbert
Hamburger SV (Youth)
00:00
Eintracht Norderstedt
Wattenscheid 09
00:00
TUS Bovinghausen 04
Patro Eisden
00:00
Willem II
Jeunesse Esch
00:30
Swift Hesperange
RKSV Nuenen
00:30
Helmond Sport
SV Donaustauf
00:30
Te Cu Kukuh Atta Seip
Katwijk
00:30
PEC Zwolle
Kendal Town
01:30
Carlisle United
Brora Rangers
01:30
Ross County
Brechin City
01:45
Aberdeen
Cúp C3
Qual.1
Inter Turku
22:00
KF Drita Gjilan
Vikingur Gotu
01:00
Europa FC
Giao Hữu ĐTQG
Costa Rica (nữ)
06:00
Panama (nữ)
Copa Libertadores
1/8 Final
Atletico Mineiro
05:15
Club Sport Emelec
Boca Juniors
07:30
Corinthians Paulista (SP)
Libertad
07:30
Atletico Paranaense
Colon de Santa Fe
05:15
Talleres Cordoba
Palmeiras
05:15
Cerro Porteno
Flamengo
07:30
Deportes Tolima
River Plate
07:30
Velez Sarsfield
Na Uy
Vòng 11
Molde
00:00
Jerv
Trung Quốc
Vòng 9
Zhejiang Greentown
17:30
Dalian Pro
Changchun Yatai
18:30
Shandong Taishan
Hạng 2 Nhật Bản
Vòng 25
Grulla Morioka
16:00
FC Ryukyu
Vegalta Sendai
17:00
Ventforet Kofu
V-Varen Nagasaki
17:00
Montedio Yamagata
Yokohama FC
17:00
Blaublitz Akita
Albirex Niigata
17:00
JEF United Ichihara Chiba
Zweigen Kanazawa FC
17:00
Thespa Kusatsu
Roasso Kumamoto
17:00
Tokushima Vortis
Machida Zelvia
17:00
Mito Hollyhock
Fagiano Okayama
17:00
Omiya Ardija
Renofa Yamaguchi
17:00
Oita Trinita
Tochigi SC
17:00
Tokyo Verdy
Hạng 2 Hàn Quốc
Vòng 25
Jeonnam Dragons
17:00
Gyeongnam FC
FC Anyang
17:30
Chungnam Asan
Busan I Park
17:30
Gimpo FC
Hạng 2 Mexico
Vòng 2
Monarcas Morelia
05:00
Tlaxcala FC
Cancun FC
07:05
Monterrey B
CSyD Dorados de Sinaloa
09:05
Cimarrones de Sonora
CD Alacranes de Durango
05:00
Atletico La Paz
Mineros de Zacatecas
07:05
Club Chivas Tapatio
Correcaminos UAT
09:05
CF Atlante
Australia Queensland State Women's Premier League
Vòng
Virginia United SC (nữ)
16:30
Weston Pud(nữ)
Myanmar Professional League
Vòng 2
Shan United
15:30
Chinland
Hạng nhất Mỹ
Vòng 7
Pittsburgh Riverhounds
06:00
Indy Eleven
Atlanta United FC II
06:30
Birmingham Legion
Detroit City
06:30
Hartford Athletic
New Mexico United
08:00
Rio Grande Valley
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 10
Grindavik (nữ)
02:15
Tindastoll Neisti (nữ)
Egyptian Scores Cup
Vòng 2
Talaea EI-Gaish
22:59
Mozart Suez
Pyramids FC
02:00
Ceramica Cleopatra FC
Ecuador Campeonato Serie B
Vòng 18
Guayaquil SC
03:00
Chacaritas SC
Libertad FC
03:00
Olmedo Riobamba
Manta FC
03:00
SC Imbabura
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 9
Jonkopings Sodra U21
22:59
Varbergs BoIS U21
Brazil Mineiluo group B League
Vòng
Varginha EC
05:00
Ipatinga
Chile Primera D
Vòng
Deportes Ovalle
02:00
CD Municipal Mejillones
Copa Sudamericana
1/8 Final
Union Santa Fe
05:15
Nacional Montevideo
Internacional RS
07:30
Colo Colo
Ceara
05:15
The Strongest
Santos
07:30
Deportivo Tachira
FBC Melgar
07:30
Deportivo Cali
USA National Premier Soccer League
Vòng
Northern Colorado
08:00
Forward Madison FC
Brazil Campeonato Paulista Youth
Vòng
Noroeste (Youth)
01:00
Corinthians Paulista (Youth)
Osasco Audax Youth
01:00
Ituano (Youth)
XV de Jau (Youth)
01:00
Mirassol FC (Youth)
XV de Piracicaba (Youth)
01:00
Ponte Preta (Youth)
Penapolense (Youth)
01:00
Monte Azul SP (Youth)
Agua Santa SP Youth
01:00
Capivariano FC SP Youth
Sao Bento SP (Youth)
01:00
Palmeiras (Youth)
Inter Bebedouro SP Youth
01:00
Sao Paulo (Youth)
Portuguesa (Youth)
01:00
Aracatuba SP Youth
Sao Jose AP (Youth)
01:00
Santos (Youth)
Tanabi SP (Youth)
01:00
Ferroviaria SP (Youth)
Sao Caetano (Youth)
01:00
Ibrachina Youth
Botafogo-SP (Youth)
01:00
SKA Brasil Youth
African Cup of Nations for Women
Vòng bảng
Zambia (nữ)
00:00
Tunisia (nữ)
Togo(w)
03:00
Cameroon (nữ)
USA USL League Two
Vòng
Weston
05:00
Tampa Bay Rowdies B
Flint City Bucks
06:00
Oakland County FC
Pathfinder FC
06:00
West Mass Pioneers
St. Croix SC
07:00
Thunder Bay cold
Florida U23
02:00
Miami AC
Blackstones
03:00
Vermont Green
North Carolina FC U23
04:00
West Virginia Alliance FC
FC Miami City
05:00
Caledonia SC
Boston
06:00
Seacoast Utd Phantoms
Cedar star
06:00
Hudson Valley Hammers
Charlotte Independ B
06:00
Charlotte Eagles
AFC Cleveland
06:00
South Bend Lions
Fort Wayne FC
06:00
Toledo Villa FC
FC Lehigh Valley United
06:00
West Chester United
Lionsbridge FC
06:00
Christos FC
FC Motown
06:00
Westchester Flames
Philadelphia Lone Star
06:00
Ocean City Noreasters
Lansing City
06:00
Midwest United
Tri Cities FC
06:00
Southern Soccer Academy Kings
Asheville City
06:30
SC United Bantams
Blackwatch Rush
06:30
AC Connecticut
Manhattan SC
06:30
Long Island Rough Riders
Northern Virginia FC
06:30
Virginia Beach City
Minneapolis City SC
07:00
Thunder Bay cold
Chicago City SC
07:00
Chicago Fire Premier
Springfield ASC
07:00
Chicago Dutch Lions
Colorado ISA
07:00
New Mexico U23
Davis Legacy SC
09:30
Ventura County Fusion
Lithuania - 2.Division
Vòng 15
Kazlu Ruda FK Silas
16:00
Atletas Kaunas
Alytis Alytus Dainava
19:00
Siauliai B
Alytis Alytus Dainava
19:00
Siauliai B
FK Trakai II
20:00
Babrungas
FK Trakai II
20:00
Babrungas
Vilniaus Baltijos Futbolo Akademija
22:59
FK Zalgiris Vilnius B
FK Panevezys-2
22:59
Ekranas Panevezys
Nevezis Kedainiai
22:59
Garr and Ava
Atomsfera Mazeikiai
22:59
FK Neptunas Klaipeda
Banga Gargzdai B
22:59
FK Minija
Atomsfera Mazeikiai
22:59
FK Neptunas Klaipeda
Banga Gargzdai B
22:59
FK Minija
Vilniaus Baltijos Futbolo Akademija
22:59
FK Zalgiris Vilnius B
FK Panevezys-2
22:59
Ekranas Panevezys
Nevezis Kedainiai
22:59
Garr and Ava
Kazlu Ruda FK Silas
22:59
Atletas Kaunas
Jordan
Vòng 10
Maan
00:30
Sahab SC
AUS NSWC
Bán kết
Bonnyrigg White Eagles
16:00
Sydney United
Hạng 2 Phần Lan
Vòng 13
Ekenas IF Fotboll
22:30
Gnistan Helsinki
MP MIKELI
22:30
PIF Parainen
PK-35 Vantaa
22:30
SJK Akatemia
Jaro
22:30
PEPO Lappeenranta
KPV
22:30
JaPS
QLD Division 1
Vòng 12
Rochedale Rovers
16:30
Mitchelton FC
U19 Iceland
Keflavik Reynir Vidir II U19
03:00
Haukar U19
Brazil Serie B
Vòng 14
Ituano SP
05:00
Cruzeiro (MG)
Chapecoense SC
05:00
Londrina PR
Operario Ferroviario PR
07:30
CRB AL
Gremio Novorizontin
07:30
Brusque FC
Cúp Quốc Gia Argentina
Vòng 2
Argentinos juniors
03:00
Defensa Y Justicia
Bolivia Primera Division
Vòng 2
Royal Pari FC
05:15
Independiente Petrolero
Universitario de Sucre
07:30
Oriente Petrolero
Always Ready
02:00
Nacional Potosi
Aurora
05:15
Club Guabira
Blooming
07:30
Real Santa Cruz
Ecuador Cup
Delfin SC
04:00
Gualaceo SC
European Women
Bán kết
Spain (nữ) U19
20:00
Sweden (nữ) U19
Norway (nữ) U19
22:30
France (nữ) U19
Cúp Quốc Gia Paraguay
Vòng 1
8 de Setiembre
23:45
General Caballero
24 de Septiembre 1969
01:45
Atletico Colegiales
BRA D4
Sao Paulo Crystal FC
02:00
Icasa CE
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 11
Lahden Reipas
22:30
PeKa
Brazil Youth
Vòng bảng
Fluminense RJ (Youth)
05:00
RB Bragantino Youth
WBCUP
Lithuania (nữ) U17
16:00
Estonia (nữ) U17
Lithuania (nữ) U19
19:00
Estonia (nữ) U19
QLD Premier League
Vòng 8
Logan Lightning
16:30
Brisbane City
Moreton Bay United
17:30
Eastern Suburbs Brisbane
Argentine Torneo A
Vòng
Huracan Las Heras
02:00
Sol de Mayo
Australia NPL Queensland U23
Vòng
Eastern Suburbs U23(AUS)
15:30
Moreton Bay United U23
Women’s ASEAN Football Championship
Vòng bảng
Indonesia (nữ)
15:00
Malaysia (nữ)
Philippines (nữ)
18:00
Singapore (nữ)
Thái Lan (nữ)
18:00
Australia (nữ)
Nữ Châu Âu
Vòng bảng
Anh (nữ)
02:00
Austria (nữ)
South Africa Confederations Cup
Vòng bảng
Mauritius
19:00
Swaziland
Lesotho
22:00
Malawi
Brazil Campeonato Carioca Serie A2
Vòng
Americano RJ
00:45
Volta Redonda
Lithuania - 1.Division
Vòng 20
Kauno Zalgiris
21:00
Baltija Panevezys
BRA SPC
Vòng 1
Oeste
05:00
Sao Caetano
VĐQG Costa Rica
Vòng
Alajuelense
09:00
Cartagines Deportiva SA
hạng 2 Trung Quốc
Vòng 2
ShangYu Pterosaur FC
14:30
Dantong Tengyue
Qinao FC
14:30
Dongguan Guanlian
Haimen Codion
14:30
Hunan Billows
Inner Mongolia Caoshangfei F.C
14:30
Jiangxi Dark Horse
Hubei Chufengheli FC
18:30
Yanbian Longding
VL nữ World Cup nữ KV Concacaf
Vòng bảng
Canada (nữ)
09:00
Trinidad Tobago (nữ)
NSW-N Premier League
Vòng 14
Maitland
15:00
Edgeworth Eagles FC
Weston Workers FC
16:00
Cooks Hill United

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá