Kết quả Xứ Wales vs Ukraine: Tấm vé World Cup lịch sử

Đỗ Bài

Thứ hai, 06/06/2022 06:53 (GMT+7)

Kết quả Xứ Wales vs Ukraine: Bàn đá phản của Yarmolenko giúp Gareth Bale cùng các đồng đội giành quyền tham dự vòng chung kết World Cup 2022. Đây là lần đầu tiên Xứ Wales trở lại với Ngày hội bóng đá lớn nhất hành tinh sau hơn 6 thập kỷ mỏi mòn chờ đợi.

Tỷ số chung cuộc: Xứ Wales 1-0 Ukraine

Ghi bàn: Andriy Yarmolenko (34’)

Xứ Wales chuẩn bị cho trận chung kết playoff giành quyền tham dự trận chung kết World Cup 2022 bằng thất bại với tỷ số 1-2 trước Ba Lan ở UEFA Nations League 2022/23. Tuy nhiên, đó là màn so tài mà Xứ Wales chỉ sử dụng ‘đội hình hai’ khi những  Daniel James, Aaron Ramsey, Joe Allen hay Gareth Bale… không thi đấu.

Kết quả Xứ Wales vs Ukraine: Tấm vé World Cup lịch sử - Ảnh 1
Bale trở lại và góp công vào bàn thắng duy nhất giúp Xứ Wales hạ Ukraine

Trong khi đó, trên hành trình vào tới trận đấu này, Ukraine đã loại 1 đại diện khác của Liên hiệp Vương quốc Anh: Scotland. Ukraine thắng Scotland với tỷ số 3-1 ở vòng bán kết.

Dù chào đón một loạt trụ cột trở lại và sở hữu lợi thế sân nhà nhưng Xứ Wales vẫn lép vế trước Ukraine trong nửa đầu hiệp 1. Lần lượt Malinovskyi hay Zinchenko tạo ra những tình huống dứt điểm đáng chú ý nhưng chưa thể tạo nên bàn thắng.

Trong thế trận có phần thua thiệt, Xứ Wales bất ngờ có được bàn thắng dẫn trước. Phút 34, Gareth Bale thực hiện pha đá phạt trực tiếp khiến Andriy Yarmolenko ‘đốt đền’ trong nỗ lực phá bóng bằng đầu.

Phút 40, Andriy Yarmolenko những tưởng ‘lập công chuộc tội’ sau tình huống ngã trong vòng cấm của Wales. Tuy nhiên, sau khi tham khảo VAR, trọng tài quyết định không cho đội khách hưởng penalty. 1-0 là tỷ số của hiệp đầu tiên.

Kết quả Xứ Wales vs Ukraine: Tấm vé World Cup lịch sử - Ảnh 2
Xứ Wales lần đầu tham dự vòng chung kết World Cup kể từ năm 1958

Xứ Wales là đội chơi tốt hơn khi hai đội trở lại từ đường hầm. Daniel James đột phá và tạo ra cơ hội để Aaron Ramsey nhân đôi cách biệt nhưng cựu tiền vệ của Arsenal lại đưa bóng đi chệch khung thành.

Phút 76, Johnson đưa bóng dội khung thành của Ukraine. Giữa hai cơ hội của Xứ Wales là tình huống Tsygankov buộc thủ thành Hennessey cản phá bằng chân.

Ukraine ép sân toàn diện trong quãng thời gian cuối hiệp 2 nhưng không thể vượt qua được hệ thống phòng ngự của Xứ Wales và thủ môn Hennessey. Tỷ số 1-0 được Xứ Wales bảo toàn tới khi trọng tài thổi còi mãn cuộc.

Thắng Ukraine, Xứ Wales giành quyền tham dự vòng chung kết World Cup 2022. Đây là lần đầu tiên Xứ Wales trở lại với Ngày hội bóng đá lớn nhất hành tinh kể từ năm 1958.

TIN LIÊN QUAN

Xứ Wales cầm chân Bỉ, Pháp dập tắt cơ hội đá Play-off World Cup của Phần Lan

Ở lượt trận cuối cùng của vòng loại World Cup 2022 khu vực châu Âu, trong khi Xứ Wales xuất sắc cầm hòa Bỉ thì Phần Lan lại để vuột mất suất đá Play-off dù nỗ lực chống trả kiên cường trước Pháp.

Bale tỏa sáng giúp xứ Wales đánh bại Áo, vào chung kết playoff World Cup 2022

Ngôi sao thuộc biên chế Real Madrid Gareth Bale lập cú đúp để giúp xứ Wales vượt qua Áo với tỷ số 2-1, qua đó giành vé vào chơi ở trận chung kết playoff World Cup 2022.

Thành tích, lịch sử đối đầu Xứ Wales vs Ukraine, 23h00 ngày 5/6

Lịch sử đối đầu Xứ Wales vs Ukraine cập nhật mới nhất. Xem thành tích đối đầu của Xứ Wales và Ukraine trước trận chung kết playoff giành quyền tham dự VCK World Cup 2022 đêm nay lúc 23h00 ngày 5/6.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

HLV ĐT Brazil chỉ trích PSG không biết cách dùng Neymar

Phát biểu trước truyền thông, HLV Tite của ĐT Brazil đã lên tiếng bênh vực cậu học trò Neymar sau những ồn ào thời gian gần đây tại PSG.

Thành tích, lịch sử đối đầu U19 Pháp vs U19 Israel, 01h00 ngày 29/6

Lịch sử đối đầu U19 Pháp vs U19 Israel cập nhật mới nhất. Xem thành tích đối đầu của bóng đá U19 Pháp và U19 Israel trước trận đấu thuộc giải U19 châu Âu 2022.

Thành tích, lịch sử đối đầu U19 Anh vs U19 Italia, 22h00 ngày 28/6

Lịch sử đối đầu U19 Anh vs U19 Italia cập nhật mới nhất. Xem thành tích đối đầu của bóng đá U19 Anh và U19 Italia trước trận đấu thuộc giải U19 châu Âu 2022.

Các cầu thủ có nguy cơ kiểm tra y tế thất bại hay không?

Quang Hải được cho là chỉ còn cách CLB mới Pau FC một cuộc kiểm tra y tế. Tuy nhiên, bóng đá thế giới đã có trường hợp các vụ chuyển nhượng không thể hoàn tất vì cầu thủ "trượt" kiểm tra y tế.

Danh sách đội hình Pau FC mới nhất: Chuẩn bị chia tay trụ cột số 19?

Danh sách đội hình Pau FC mới nhất. Thethao.vn cập nhật danh sách đội hình Pau FC mới nhất trước thềm mùa giải mới 2022/23.

Gareth Bale sang Mỹ gia nhập đội bóng cũ của Lee Nguyễn

Tiền đạo Gareth Bale sẽ gia nhập CLB Los Angeles FC tại Mỹ bằng một thương vụ chuyển nhượng tự do.

Xem trận U19 Irsael vs U19 Anh trực tiếp trên kênh nào, ở đâu?

Xem trực tiếp U19 Israel vs U19 Anh đá trên kênh nào, mấy giờ? Thethao.vn cập nhật kênh phát sóng xem trực tuyến trận U19 Israel vs U19 Anh thuộc giải U19 châu Âu hôm nay lúc 1h00 ngày 26/6.

Xem trận U19 Pháp vs U19 Italia trực tiếp trên kênh nào, ở đâu?

Xem trực tiếp U19 Pháp vs U19 Italia đá trên kênh nào, mấy giờ? Thethao.vn cập nhật kênh phát sóng xem trực tuyến trận U19 Pháp vs U19 Italia thuộc giải U19 châu Âu hôm nay lúc 22h30 ngày 24/6.

Ronaldo chủ động trả tiền thiệt hại vụ tông xe do vệ sĩ gây ra

Theo truyền thông châu u, Ronaldo hứa sẽ đền bù mọi thiệt hại trong vụ tai nạn xe hơi do vệ sĩ của anh gây ra tại Tây Ban Nha.

Sếp lớn CLB Porto nguy cơ vào tù vì tung tin vu khống Benfica tham nhũng

Giám đốc Truyền thông của Porto, Francisco J. Marques đã phải ra hầu tòa vì những cáo buộc liên quan đến việc thao túng tin tức không hay về đội bóng kình địch Benfica.

Giao hữu quốc tế
Cherno More Varna
21:00
FC Sozopol
MSK Puchov
21:00
Trinec
Spartak Moscow
21:00
Baltika Kaliningrad
CSKA 1948 Sofia
21:00
Academy Pandev
Dynamo Dresden
21:00
Heidenheimer
Sport Podbrezova
21:10
KFC Komarno
Queen's Park
21:30
NK Lokomotiva Zagreb
Urozhay Krasnodar
22:00
Druzhba Maykop
Slavoj Trebisov
22:00
Tatran Presov
Levski Sofia
22:00
Lokomotiv Sofia
Botev Vratsa
22:00
Spartak Pleven
GKS Jastrzebie
22:00
Ruch Chorzow
FC Steaua Bucuresti
22:00
FC Sfintul Gheorghe
Banik Ostrava
22:00
Tescoma Zlin
Cukaricki Stankom
22:00
Slask Wroclaw
Farul Constanta
22:00
CS Mioveni
Lisen
22:00
Slovan Bratislava B
Stade Ouchy
22:00
Servette
Pardubice
22:00
Marila Pribram
Dafuji cloth MTE
22:00
Dukla Banska Bystrica
Gornik Leczna
22:00
Puszcza Niepolomice
Mezokovesd Zsory
22:00
MTK Hungaria
Petrolul Ploiesti
22:00
Al Markhiya
Vasas
22:00
Michalovce
Rapid Wien
22:00
Lafnitz
TSV Hartberg
22:30
Universitaea Cluj
St.Polten
22:30
Rapid Bucuresti
Hamburger SV
22:30
Hajduk Split
Chernomorets Novorossiysk
22:30
FK Chayka K-SR
LKS Nieciecza
22:59
MFK Karvina
TuS Makkabi Berlin
22:59
Hertha Berlin
Slavia Praha
22:59
Olympiakos Piraeus
TSV Aubstadt
22:59
Eintracht Bamberg
SV Waldhof Mannheim
22:59
Aarau
BFC Viktoria 1889
22:59
Union Berlin
ND Gorica
22:59
Tabor Sezana
Havelse
22:59
VfL Osnabruck
Monaco
22:59
St. Gallen
Zulte-Waregem
22:59
Charleroi
Maribor
22:59
Partizani Tirana
FK Shkupi
22:59
Gjilani
GKS Tychy
22:59
Garbarnia Krakow
FC Monheim
23:30
VfL Bochum
FC Blau Weiss Linz
23:30
Sparta Praha B
Mladost Novi Sad
23:30
FK Sutjeska Niksic
Cherno More Varna
23:30
Etar
Qarabag
23:30
CS Universitatea Craiova
Yverdon
23:45
FC Sion
Schalke 04 (Youth)
00:00
SpVg Schonnebeck
TuS Bersenbruck
00:00
TuS Blau-Weiss Lohne
TSV Buchbach
00:00
VFB Hallbergmoos
Wuppertaler
00:00
TUS Bovinghausen 04
CSKA Moscow
00:00
Zenit St. Petersburg
FC Deisenhofen
00:00
FC Pipinsried
Go Ahead Eagles
00:00
PAOK Saloniki
Fc Remscheid
00:00
Viktoria koln
Germania Halberstadt
00:00
MTV Wolfenbuttel
Svelta Melsele
00:30
Red Star Waasland
Lausanne Sports
01:00
Dynamo Kyiv
Clachnacuddin
01:30
Inverness
Raith Rovers
01:45
Queen of South
Giao Hữu ĐTQG
Finland U17
21:30
Latvia U17
Denmark (nữ)
22:59
Norway (nữ)
Botswana (nữ)
01:00
Togo(w)
Copa Libertadores
1/8 Final
Talleres Cordoba
05:15
Colon de Santa Fe
Cerro Porteno
05:15
Palmeiras
Deportes Tolima
07:30
Flamengo
Velez Sarsfield
07:30
River Plate
Hạng 2 Mexico
Vòng 1
Club Chivas Tapatio
05:00
CD Alacranes de Durango
Tlaxcala FC
07:05
Cimarrones de Sonora
Monterrey B
09:05
Monarcas Morelia
Hạng 2 Iceland
Vòng 9
UMF Njardvik
01:00
KF Fjallabyggdar
Volsungur husavik
01:30
IR Reykjavik
Haukar Hafnarfjordur
02:15
Throttur Reykjavik
Reynir Sandgerdi
02:15
Vikingur Olafsvik
KFR Aegir
02:15
HotturHuginn
Fjardabyggd Leiknir
02:15
Magni
Kazakhstan Premier League
Vòng 12
Ordabasy
21:00
FK Aksu
Canadian Premier League
Vòng 6
Forge FC
06:00
Valour
Hạng nhất Mỹ
Vòng 6
Charleston Battery
06:30
Atlanta United FC II
Rio Grande Valley
07:30
El Paso Locomotive FC
San Diego loyalty
09:00
Orange County Blues FC
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 9
Fjolnir (nữ)
01:30
Vikingur Reykjavik (nữ)
Hafnarfjordur (nữ)
02:15
Tindastoll Neisti (nữ)
Grindavik (nữ)
02:15
Fylkir (nữ)
Cúp Mỹ
Quarterfinals
Orlando City
06:00
Nashville
Brazil U20 Cup
Concordia U20
01:00
Criciuma SC (Youth)
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 8
Halmstads U21
22:00
Trelleborg U21
Chile Primera D
Vòng
Deportes Ovalle
02:00
CD Municipal Mejillones
Copa Sudamericana
1/8 Final
The Strongest
05:15
Ceara
Deportivo Tachira
07:30
Santos
Deportivo Cali
07:30
FBC Melgar
USA National Premier Soccer League
Vòng
Greenville Triumph
06:00
North Carolina
FC Tucson
09:00
Richmond Kickers
Brazil Campeonato Paulista Youth
Vòng
Palmeiras (Youth)
01:00
Uniao Mogi Youth
Sao Paulo (Youth)
01:00
Gremio Osasco Youth
Corinthians Paulista (Youth)
01:00
EC Sao Bernardo U20
GD Saocarlense Youth
01:00
CA Taquaritinga SP U20
Penapolense (Youth)
01:00
Assisense SP U20
Tanabi SP (Youth)
01:00
Gremio Novorizontin (Youth)
Ponte Preta (Youth)
01:00
CA Guacuano U20
Taubate (Youth)
01:00
Joseense SP Youth
Portuguesa (Youth)
01:00
Paulista (Youth)
Olimpia SP U20
01:00
Comercial FC U20
Guarani SP (Youth)
01:00
CA Metropolitano U20
Ibrachina Youth
01:00
Colorado Caieiras SP Youth
Vocem SP Youth
01:00
Aracatuba SP Youth
Independente SP Youth
01:00
XV de Piracicaba (Youth)
RB Bragantino Youth
01:00
Itapirense Youth
XV de Jau (Youth)
01:00
Sao Carlos (Youth)
Ituano (Youth)
01:00
Salto SP Youth
Santacruzense U20
01:00
Andradina SP Youth
Juventus-AC (Youth)
01:00
Nacional AC SP (Youth)
Santos (Youth)
01:00
Jabaquara SP U20
America SP (Youth)
01:00
Votuporanguense (Youth)
Capivariano FC SP Youth
01:00
Inter de Limeira (Youth)
Maua SP Youth
01:00
Agua Santa SP Youth
Sao Bento SP (Youth)
01:00
SKA Brasil Youth
Osasco Audax Youth
01:00
SERC Brasil U20
Desportivo Brasil Youth
01:00
Comercial Tiete SP Youth
Mirassol FC (Youth)
01:00
Catanduva/SP Youth
Sao Caetano (Youth)
01:00
Uniao Suzano Youth
Botafogo-SP (Youth)
01:00
Francana Youth
EC Uniao Suzano SP Youth
01:00
Santo Andre (Youth)
Monte Azul SP (Youth)
01:00
Inter Bebedouro SP Youth
Portuguesa Santista U20
01:00
Mauaense SP Youth
Sao Jose AP (Youth)
01:00
Flamengo-SP (Youth)
Brasilis FC U20
01:00
Mogi Mirim (Youth)
Ferroviaria SP (Youth)
01:00
Noroeste (Youth)
OSTO youth team
01:00
Sharjah SP Youth
USA USL League Two
Vòng
Chicago Fire Premier
04:00
Saint Louis U23
New Jersey Copa
04:00
Hudson Valley Hammers
Cedar star
06:00
Westchester Flames
Christos FC
06:00
Lionsbridge FC
NONA FC
06:00
Florida U23
North Carolina Fusion U23
06:00
West Virginia Alliance FC
South Bend Lions
06:00
Toledo Villa FC
Tampa Bay United
06:00
Florida Elite
Tobacco Road
06:00
Charlotte Independ B
FC Motown
06:00
Morris Elite
Real Central NJ
06:05
Reading United
AFC Ann Arbor
06:30
Flint City Bucks
Boston
06:30
AC Connecticut
South Georgia Tormenta B
06:30
Southern Soccer Academy Kings
West Chester United
06:30
Ocean City Noreasters
FA Euro
07:00
Long Island Rough Riders
Minneapolis City SC
07:00
Manitoba
Louisiana Krewe FC
07:00
Texas United
AHFC Royals
07:00
Corpus Christi FC
Chicago Dutch Lions
07:00
Chicago City SC
San Francisco City
09:00
Marin FC Legends
VĐQG Belarus
Vòng 9
BATE Borisov
22:00
Slutsksakhar Slutsk
FC Gomel
00:00
FC Torpedo Zhodino
Georgia Primera Division
Vòng 20
FC Gagra
21:00
FC Saburtalo Tbilisi
Dinamo Batumi
00:00
Dinamo Tbilisi
Sweden Div 3 Mellersta
Vòng 15
Sifhalla
00:30
Lidkopings FK
Huddinge IF
01:00
Syrianska Eskilstuna IF
Cúp Quốc Gia Thụy Điển
Vòng 1
FC Trollhattan
00:00
Vanersborg FK
Husqvarna
00:00
Motala AIF FK
Ullared
00:30
Onsala BK
Jarfalla
01:00
IFK Stocksund
Finland Suomen Cup
Quarterfinals
Inter Turku
22:00
HJK Helsinki
FC Haka
22:30
KuPs
PK-35 Vantaa
22:59
HIFK
CONCACAF Championship U20
Quarterfinals
Dominican Republic U20
06:00
Jamaica U20
Guatemala U20
09:00
Mexico U20
Brazil Serie B
Vòng 15
Nautico (PE)
05:00
Criciuma
CRB AL
07:30
Tombense
Gremio Novorizontin
07:30
Vasco da Gama
Iraqi Premier League
Vòng 38
Al Qasim Sport Club
21:00
Naft Alwasat
Al Sinaah
21:00
Al Quwa Al Jawiya
Al Talaba
21:00
Baghdad
Al Diwaniya
21:00
Al Shorta
Naft Al Junoob
23:40
Newroz SC(IRQ)
Faroe Islands Formuladeildin
Vòng 15
KI Klaksvik
00:30
NSI Runavik
Cúp Quốc Gia Argentina
Vòng 2
Lanus
02:00
Godoy Cruz Antonio Tomba
Deportivo Madryn
02:00
Club Atletico Tigre
Aldosivi Mar del Plata
04:05
Newells Old Boys
Gimnasia La Plata
07:30
Flandria
Bolivia Primera Division
Vòng 2
Blooming
07:30
Real Santa Cruz
Cúp Quốc Gia Paraguay
Vòng 1
Obreros Unidos
00:30
2 de Mayo PJC
Sport Colonial
03:00
Sol de America Pastoreo
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 11
EPS Espoo
22:30
SalPa
Vantaa
22:30
HJS Akatemia
FC Ilves-Kissat
22:59
GrIFK Kauniainen
Poland Division 4
Vòng
Unia Solec Kujawski
22:00
WKP Wloclavia Wloclawek
Cúp quốc gia Na Uy
Vòng 3
Gjovik Lyn
22:59
Stabaek
Byasen Toppfot
22:59
Sandefjord
Kjelsas
22:59
Skeid Oslo
Moss
22:59
Start Kristiansand
Jerv
22:59
Odd Grenland
Sotra
22:59
Haugesund
Viking
22:59
Kristiansund BK
Eidsvold Turn
22:59
Molde
Lillestrom
22:59
Aalesund FK
Valerenga
01:15
Bodo Glimt
Mongolia Premier League
Vòng 17
FC Ulaanbaatar
12:00
Erchim
Jamaica Premier League
Vòng 30
Waterhouse FC
05:00
Harbour View FC
Dunbeholden FC
07:30
Cavalier FC
Estonia Champions League
Vòng 18
Tartu JK Maag Tammeka
21:30
Trans Narva
FC Flora Tallinn
22:00
Vaprus Parnu
Tallinna JK Legion
23:30
Flora Paide
Brazil Campeonato Carioca Serie A2
Vòng
Volta Redonda
01:00
Macae
Botola Pro 1
Vòng 29
MCO Mouloudia Oujda
00:00
Wydad Casablanca
Renaissance Sportive de Berkane
00:00
SCCM Chabab Mohamedia
Club Salmi
00:00
Hassania Agadir
Union Touarga Sport Rabat
00:00
RCOZ Oued Zem
IRT Itihad de Tanger
00:00
Maghreb Fez
DHJ Difaa Hassani Jadidi
00:00
CAYB Club Athletic Youssoufia
OCK Olympique de Khouribga
00:00
Olympique de Safi
Raja Casablanca Atlhletic
00:00
FAR Forces Armee Royales
Uzbek League
Vòng 13
Termez Surkhon
21:00
Neftchi Fargona
Pakhtakor
22:00
Kuruvchi Bunyodkor
VĐQG Ai Cập
Vòng 23
Pyramids FC
00:00
Enppi
Smouha SC
02:30
EL Ahly
Argentina Reserve League
Vòng
Temperley Reserves
21:00
Defensores de Belgrano Reserves
Nhà nghề Mỹ MLS z
Vòng 6
Toronto FC
06:30
Columbus Crew
FC Cincinnati
06:30
New York City FC
Chicago Fire
07:00
Philadelphia Union
Seattle Sounders
09:00
Montreal Impact
Los Angeles FC
09:30
FC Dallas
LA Galaxy
09:30
Minnesota United FC
Portland Timbers
09:30
Houston Dynamo

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá