Phân nhóm hạt giống Asian Cup 2023: Việt Nam lại chung bảng với Thái Lan, Hàn Quốc?

Minh Phước

Thứ tư, 15/06/2022 16:49 (GMT+7)

ĐT Việt Nam rất có khả năng sẽ cùng bảng với Hàn Quốc và Thái Lan, giống như những gì xảy ra ở VCK U23 châu Á vừa qua, theo cách phân nhóm hạt giống Asian Cup 2023.

Thông tin về các đội dự VCK Asian Cup 2023

VCK Asian Cup 2023 đã hoàn tất danh sách 24 đội tuyển tham dự sau khi xác định được 11 cái tên vượt qua vòng loại diễn ra trong 1 tuần qua. Trong đó, 6 tấm vé giành cho các đội tuyển đứng đầu bảng, và 5 tấm vé còn lại giành cho 5 đội nhì bảng có thành tích tốt nhất.

Phân nhóm hạt giống Asian Cup 2023: Việt Nam lại chung bảng với Thái Lan, Hàn Quốc? - Ảnh 1
24 cái tên góp mặt ở VCK Asian Cup 2023 - Ảnh: AFC.

Cụ thể, 6 đội tuyển nhất bảng ở vòng loại thứ 3 gồm: Jordan (bảng A), Palestine (bảng B), Uzbekistan (bảng C), Ấn Độ (bảng D), Bahrain (bảng E) và (bảng F). 5 đội xếp thứ 2 có thành tích tốt nhất gồm: Indonesia (bảng A), Thái Lan (bảng C), Hồng Kông (bảng D), Malaysia (bảng E) và Kyrgyzstan (bảng F).

11 đội tuyển này sẽ cùng 12 đội lọt vào vòng loại cuối của World Cup 2022 và chủ nhà World Cup Qatar hoàn tất danh sách 24 đội ở VCK Asian Cup 2023. 12 đội tuyển có mặt ở vòng loại cuối World Cup 2022 châu Á là Australia, Trung Quốc, Nhật Bản, Hàn Quốc, Iran, Iraq, Lebanon, Oman, Saudi Arabia, Syria, UAE và Việt Nam.

Phân loại hạt giống Asian Cup 2023

Trước khi tiến hành bốc thăm chia bảng VCK Asian Cup 2023, việc phân chia nhóm hạt giống cũng đã được hoàn tất. Mỗi nhóm gồm 6 đội và được sắp xếp dựa trên BXH FIFA. Trong đó, 12 đội vượt qua vòng loại thứ 2 cùng Qatar được phân vào 2 nhóm hạt giống đầu tiên.

Do có sự xuất hiện của Qatar nên 2 nhóm hạt giống đầu tiên có 13 đội. Bởi vậy, đội tuyển có thứ hạng FIFA thấp nhất trong số 13 cái tên của nhóm này (cụ thể là Lebanon) bị đẩy xuống nhóm hạt giống số 3.

TRỰC TIẾP Việt Nam vs Nhật Bản, 17h35 ngày 29/3 - Ảnh 1
ĐT Việt Nam nằm ở nhóm hạt giống số 2 vì lọt vào vòng loại cuối World Cup 2022 châu Á - Ảnh: Getty.

Theo cách sắp xếp đó, nhóm hạt giống 1 gồm có Iran (hạng 21), Nhật Bản (23), Hàn Quốc (29), Australia (42), Saudi Arabia (49) và Qatar (51). Nhóm 2 gồm có UAE (68), Iran (72), Oman (75), Trung Quốc (77), Syria (88) và Việt Nam (96).

Nhóm 3 gồm có Uzbekistan (83), Bahrain (89), Jordan (91), Kygyrzstan (95), Lebanon (97) và Palestine (100). Nhóm 4 gồm có Ấn Độ (106), Thái Lan (114), Tajikistan (114), Hồng Kông (147), Indonesia (159) và Malaysia (154).

Báo Hàn Quốc chỉ trích trọng tài thổi còi 'mập mờ' trận Việt Nam vs Thái Lan - Ảnh 3
Việt Nam và Thái Lan hoàn toàn có thể (lại) chung bảng ở Asian Cup - Ảnh: Getty.

Với việc nằm ở nhóm hạt giống số 2, ĐT Việt Nam hoàn toàn có thể được bốc vào chung bảng đấu với Hàn Quốc và Thái Lan giống như tình cảnh của đội U23 tại giải châu Á vừa qua. Ngoài các đội ở nhóm 1, những Uzbekistan, Jordan (nhóm 3) hay Ấn Độ, Thái Lan (nhóm 4) đều là những đối thủ khá khó nhằn của thầy trò HLV Park Hang Seo.

4 NHÓM HẠT GIỐNG TẠI ASIAN CUP 2023
NHÓM 1 HẠNG NHÓM 2 HẠNG NHÓM 3 HẠNG NHÓM 4 HẠNG
Iran 21 UAE 68 Uzbekistan 83 Ấn Độ 106
Nhật Bản 23 Iraq 72 Bahrain 89 Thái Lan 111
Hàn Quốc 29 Oman 75 Jordan 91 Tajikistan 114
Australia 42 Trung Quốc 77 Kyrgyzstan 95 Hồng Kông 147
Saudi Arabia 49 Syria 88 Lebanon 97 Malaysia 154
Qatar 51 Việt Nam 96 Palestine 100 Indonesia 159

 

TIN LIÊN QUAN

Khi nào bốc thăm chia bảng Asian Cup 2023, Việt Nam nằm ở nhóm nào?

Khi nào bốc thăm chia bảng Asian Cup 2023, Việt Nam nằm ở nhóm nào? Thethao.vn hy vọng giải đáp phần nào thắc mắc này của quý vị độc giả?

Giải vô địch bóng đá châu Á Asian Cup 2023 diễn ra khi nào, ở đâu?

Giải vô địch bóng đá châu Á Asian Cup 2023 diễn ra khi nào, ở đâu? Thethao.vn hy vọng giải đáp phần nào thắc mắc trên của quý vị độc giả trong khuôn khổ bài viết này.

Uzbekistan bị AFC phạt hơn 1 tỷ đồng, cấm CĐV nhà vào sân ở bán kết U23 châu Á

Liên đoàn bóng đá châu Á (AFC) đã đưa ra án phạt nặng cho chủ nhà Uzbekistan do không đảm bảo được an ninh ở trận tứ kết U23 châu Á 2022 gặp Iraq.

ĐT Thái Lan gấp rút tìm đối thủ cho 'FIFA days' vào tháng 9

Chia sẻ trước truyền thông, Tổng thư ký Liên đoàn bóng đá Thái Lan - Patit Suphaphong đã lên tiếng hé lộ về kế hoạch của đội bóng trong tương lai.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

CLB Viettel được thưởng nóng 300 triệu nhờ thành tích tốt tại AFC Cup 2022

Với thành tích ấn tượng tại vòng bảng AFC Cup 2022, CLB Viettel đã được Liên đoàn bóng đá Việt Nam (VFF) thưởng nóng 300 triệu đồng.

Kuala Lumpur City, đối thủ của Viettel ở bán kết khu vực AFC Cup 2022 có gì đặc biệt?

Kuala Lumpur City không phải là đội bóng mạnh của Malaysia nhưng họ vẫn được tham dự AFC Cup 2022 và tiến sâu.

Lịch thi đấu bán kết AFC Cup 2022 khu vực ĐNÁ: Viettel đối đầu Kuala Lumpur City lúc nào?

Thethao.vn cập nhất lịch thi đấu bán kết AFC Cup 2022 khu vực Đông Nam Á. Theo đó, CLB Viettel sẽ gặp Kuala Lumpur City, trong khi PSM Makassar gặp Kedah Darul Aman.

Xác định 2 cặp bán kết AFC Cup 2022 khu vực ĐNÁ: Viettel gặp đội nào?

CLB Viettel sẽ gặp Kuala Lumpur City tại bán kết AFC Cup 2022 khu vực Đông Nam Á, trong khi PSM Makassar gặp Kedah Darul Aman.

Hoàng Đức: Nhâm Mạnh Dũng đã thể hiện tốt ở vị trí mới

Chia sẻ trong phòng họp báo sau trận Viettel vs Hougang United, tiền vệ Nguyễn Hoàng Đức đánh giá cao người đàn em Nhâm Mạnh Dũng sau những màn thể hiện tại AFC Cup 2022.

Trợ lý Đặng Thanh Phương: Viettel thắng xứng đáng dù có sai lầm trong hiệp 1

Chia sẻ sau chiến thắng đậm đà 5-2 trước Hougang United, trợ lý HLV Đặng Thanh Phương tỏ ra hài lòng về màn trình diễn tổng thể của Viettel trong suốt 90 phút.

Đức Chiến chấn thương đầu gối, rời sân Thống Nhất bằng xe cứu thương

Trung vệ Nguyễn Đức Chiến không thể tiếp tục thi đấu và phải rời sân bằng càng ở trận đấu giữa Viettel và Hougang United tại AFC Cup 2022.

Kết quả Viettel vs Hougang United: Chủ nhà giành 3 điểm trong cơn mưa bàn thắng

Kết quả bóng đá Viettel vs Hougang United - Sau khi hòa 2-2 ở hiệp 1, Viettel đã có hiệp 2 bùng nổ với 3 bàn thắng. Đánh bại Hougang United với tỷ số 5-2, đội bóng áo lính giành vé vào bán kết khu vực AFC Cup 2022.

Trận Viettel vs Hougang United có 4 quả penalty trong hiệp 1

Trận đấu giữa Viettel và Hougang United chứng kiến tới 4 tình huống penalty chỉ trong 45 phút thi đấu và được chia đều cho cả 2 đội.

Đội hình xuất phát Viettel đấu Hougang United: Nhâm Mạnh Dũng, Danh Trung dự bị

Thông tin về đội hình xuất phát của Viettel trong màn so tài cùng Hougang United (lượt 3 bảng I Asian Cup 2022) với điểm nhấn là Nhâm Mạnh Dũng, Trần Danh Trung dự bị.

Giao hữu quốc tế
Kecskemeti TE
22:00
Bekescsaba
Trenkwalder Admira Wacker
22:00
CS Universitatea Craiova
Universitaea Cluj
22:30
ZNK Osijek
Hamburger SV
22:30
Aris Thessaloniki
FK Kosice
22:30
Resovia Rzeszow
Valenciennes
22:59
UNFP
Stade Lavallois MFC
22:59
Concarneau
Hamburger SV (Youth)
22:59
VFB Lubeck
ASK Bravo Publikum
22:59
Rijeka
FAC Team Fur Wien
22:59
NK Mura 05
Dinamo Zagreb
22:59
Spartak Trnava
MSV Duisburg
22:59
Preuben Munster
Schweinfurt 05 FC
22:59
FSV Frankfurt
Slavia Sofia
23:20
Sportist Svoge
SK Maria Saal
23:30
Wolfsberger AC Amateure
SV Lebring
23:30
Allerheiligen
Domzale
23:30
Jadran Dekani
NK Publikum Celje
23:30
HNK Gorica
SC Kalsdorf
23:30
Grazer AK
TSV Rain Am Lech
23:30
FC Augsburg II
Widzew lodz
23:30
Puszcza Niepolomice
ASV Bruck
23:30
FC Magna Wiener Neustadt
Hajduk Split
23:30
KAA Gent
SV Atlas Delmenhorst
23:30
VfL Oldenburg
Tus Dassendorf
00:00
Holstein Kiel II
SC Cambuur
00:00
SV Meppen
Sturm Graz (Youth)
00:00
Deutschlandsberger SC
Eckernforder SV
00:00
Phonix Lubeck
SC Gleisdorf
00:00
SC Furstenfeld
FK Nizhny Novgorod
00:00
FK Sochi
Rot-Weiss Essen
00:00
Monchengladbach
SV Frisia 03
00:30
ETSV Weiche Flensburg
Undy Athletic
01:00
Newport County
Haringey Borough
01:00
Leyton Orient
Hitchin Town
01:00
Luton Town
Penrith AFC
01:00
Carlisle United
Tiverton Town
01:00
Exeter City
Rotherham United
01:00
Parkgate
Dereham
01:00
Norwich City
Irvine Meadow
01:30
Stranraer
Bradford City
01:30
Bradford Park Avenue
Forres Mechanics
02:00
Elgin City
Giao Hữu ĐTQG
Italy (nữ)
22:00
Spain (nữ)
Norway (nữ)U16
22:59
Iceland (nữ) U16
France (nữ)
02:10
Vietnam (nữ)
VĐQG Thụy Điển
Vòng 12
GIF Sundsvall
00:00
Malmo FF
VĐQG Mexico
Vòng 1
Necaxa
07:00
Toluca
Mazatlan FC
09:05
Puebla
Hạng 2 Nhật Bản
Vòng 24
Blaublitz Akita
12:00
Renofa Yamaguchi
VĐQG Ireland
Vòng 22
Bohemians
01:45
Derry City
Dundalk
01:45
UC Dublin
St. Patricks Athletic
01:45
Drogheda United
Finn Harps
02:00
Shamrock Rovers
VĐQG Chile
Vòng 16
Everton CD
05:00
Colo Colo
VĐQG Argentina
Vòng 6
Central Cordoba SDE
05:00
Argentinos juniors
Boca Juniors
07:30
Banfield
Korea League 4
Vòng 21
Goyang FC
12:00
Yeoju Sejong
Kazakhstan Premier League
Vòng 16
FK Arys
22:00
Tobol Kostanai
Canadian Premier League
Vòng 7
FC Edmonton
05:00
York 9 FC
FFSA Premier League
Vòng 17
West Torrens Birkalla
12:00
Croydon Kings
Australia U20
Vòng 15
Perth Glory FC U20
10:00
Stirling Macedonia U20
Gwelup Croatia U20
12:00
Bayswater U20
Cockburn City U20
12:00
Inglewood United U20
Perth RedStar FC U20
12:00
FloreatAthena U20
Balcatta U20
12:00
Armadale SC U20
Sorrento F.C. U20
12:00
Pires U20
Hạng nhất Mỹ
Vòng 7
New York Red Bulls B
06:00
Pittsburgh Riverhounds
Colorado Springs Switchbacks FC
08:00
Sacramento Republic FC
Los Angeles Galaxy II
09:30
Oakland Roots
Europe BSWCP
Division A
Portugal Beach Soccer
23:45
Estonia Beach Soccer
Egyptian Scores Cup
Vòng 2
El Mokawloon El Arab
01:00
El Gounah
Faroe Islands Division 1
Vòng
HBTorshavn II
22:00
TB/FCS/Royn
VCK U19 Châu Âu
Chung kết
U19 Anh
01:00
Israel U19
NSW Premier League
Vòng 18
Northbridge Bulls
12:00
Ted Reiter Mountain City Rovers
Northern NSW U20 League
Vòng
Sutherland Sharks U20
10:30
APIA Leichhardt Tigers U20
Argentina Prim C Metropolitana
Vòng 4
Club Atletico Acassuso
01:30
Argentino de Quilmes
Latvian Higher League
Vòng 20
FK Liepaja
22:00
Riga FC
USA Women
Vòng 7
Houston Dash (nữ)
07:30
Kansas City NWSL (nữ)
OL Reign Reign (nữ)
09:00
North Carolina (nữ)
Angel City FC (nữ)
09:30
Portland Thorns FC (nữ)
Victorian State League Division 1
Vòng 16
FC Bulleen Lions
12:00
Goulburn Valley Suns
Moreland City
12:00
Langwarrin
North Geelong Warriors
12:00
Brunswick City
Hạng nhất Iceland
Vòng 9
Kordrengir
02:15
Grotta Seltjarnarnes
Fylkir
02:15
Afturelding
Grindavik
02:15
UMF Selfoss
Vestri
03:00
KV Vesturbaer
ACT Premier League
Vòng 12
West Canberra Wanderers
11:15
Monaro Panthers
Canberra Olympic
12:00
Cooma Tigers
USA USL League Two
Vòng
FC Motown
06:00
Cedar star
Patuxent FA
06:00
Virginia Beach City
Kings Hammer FC
06:00
Toledo Villa FC
Ocean City Noreasters
06:00
Real Central NJ
West Mass Pioneers
06:30
Seacoast Utd Phantoms
Lithuania - 2.Division
Vòng 14
FK Trakai II
22:00
Siauliai B
FK Neptunas Klaipeda
22:59
Babrungas
Alytis Alytus Dainava
22:59
Nevezis Kedainiai
Alytis Alytus Dainava
22:59
Nevezis Kedainiai
FK Neptunas Klaipeda
22:59
Babrungas
Jordan
Vòng 9
Shabab AlOrdon
22:00
Sahab SC
Ramtha Club
00:30
Maan
Cúp Quốc Gia Thụy Điển
Vòng 1
Nordvarmland FF
00:00
Karlstad BK
Hạng 3 Iceland
Vòng
IH Hafnarfjordur
02:15
UMF Vidir
Augnablik Kopavogur
02:15
KFS Vestmannaeyjar
Hạng 2 Phần Lan
Vòng 12
Gnistan Helsinki
22:30
KPV
JaPS
22:30
TPS Turku
KTP Kotka
22:30
MP MIKELI
Hạng 2 Paraguay
Vòng 15
3 De Febrero
04:00
Deportivo Santani
Rubio nu
06:15
Atyra FC
Brazil Serie B
Vòng 16
Chapecoense SC
05:00
Sampaio Correa
Brusque FC
07:30
Operario Ferroviario PR
Cruzeiro (MG)
07:30
Vila Nova
Giải trẻ Peru
Vòng
Universidad San Martin Reserves
22:59
Deportivo Municipal Reserves
Ireland First Division
Vòng 23
Salthill Devon Galway
01:45
Waterford United
Cobh Ramblers
01:45
Treaty United
Wexford (Youth)
01:45
Athlone Town
Bray Wanderers
01:45
Cork City
Hạng 4 Phần Lan
Vòng
EIF Academy
22:00
LePa
JJK/2
22:59
LehPa Kontiolahti
TiPS
22:59
Malmin Palloseura Helsinki
HPS
22:59
PKKU II
Ponnistajat
23:15
Puiu
AC Barca
23:30
JPS
Kings
00:00
SaPa Pieksamaki
Valtti
00:15
Atlantis II
Nhật Bản Football League
Vòng 14
Verspah Oita
11:00
Yokogawa Musashino
Osaka FC
12:00
Run Mel Aomori
Bolivia Primera Division
Vòng 1
Real Santa Cruz
02:00
Universitario de Sucre
Independiente Petrolero
06:30
Universitario De Vinto
Ngoại hạng Sudan
Vòng 23
Hay Al-Arab
00:15
Tuti SC Khartoum
Ahli Al Khartoum
00:15
Al-Hilal Omdurman
Wad Nobawi
00:15
Hilal Alsahel
Al Ahly Shendi
00:15
Amal Atbara
VĐQG Peru
Vòng 19
Inti Gas Deportes
03:30
Academia Deportiva Cantolao
Australia Victoria State League
Vòng
Melbourne City NPL
12:00
North Sunshine Eagles
Box Hill United SC
12:00
Ballarat City FC
Whittlesea Ranges
12:00
Geelong Sc
BRA D4
Santa Cruz PE
02:00
Juazeirense
Cianorte PR
02:00
Oeste
EC Jacuipense
02:00
Alagoinhas Atletico BA
CEO Varzeagrandense
02:00
Ceilandia DF
Real Noroeste
02:00
Ferroviario CE
Humaita AC
02:00
Rio Branco AC
Afogados da Ingazeira FC
02:00
America FC Natal RN
Costa Rica MS
02:00
Ipora EC
Anapolis FC
02:00
Gremio Anapolis
EC Prospera
02:00
Juventus SC
Sousa PB
02:00
Sao Paulo Crystal FC
Marcilio Dias SC
02:00
Azuriz FC
Icasa CE
02:00
Crato CE
Pouso Alegre
02:00
Uniao Recreativa dos Trabalhadores MG/URT
Aimore RS
02:00
Caxias RS
CS Sergipe
02:00
ASA AL
Portuguesa RJ
02:00
Perolas Negras
Pacajus
06:00
Tocantinopolis
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 7
Kiffen Helsinki
22:59
Lahden Reipas
Brazil Youth
Vòng bảng
Cruzeiro (Youth)
05:00
Bahia (Youth)
Libyan Premier League
Vòng
Dhahra Tripoli
22:00
Al Khmes
Chile Primera B
Vòng 18
Municipal Iquique
07:30
Santiago Wanderers
Deportes Recoleta
07:30
Union San Felipe
Hạng 4 Nauy
Vòng
Elverum
00:00
Raufoss IL B
Djerv 1919
01:00
Vidar
J-League Division 2
Vòng 14
Yamato Sylphid (nữ)
11:00
Okayama Yunogo Belle (nữ)
Veertien Mie (nữ)
11:00
Diavorosso Hiroshima (nữ)
Kibi International University (nữ)
11:00
JFA Academy Fukushima (nữ)
VĐQG Uruguay
Vòng 4
Nacional Montevideo
06:00
Plaza Colonia
Columbia U19 League
Vòng
Boca Juniors De Cali U19
22:00
America de Cali U19
Argentine Division 2
Vòng 22
Belgrano
05:10
Almagro
TAS Premier League
Vòng 12
South Hobart
11:00
Devonport City
Riverside Olympic
11:30
Hobart Zebras
Maldives Premier League
Vòng
Club Eagles
22:59
Da Grande SC
VĐQG Paraguay
Vòng 22
Guairena
04:00
FC Nacional Asuncion
Sol de America
06:15
Sportivo Ameliano
Australia Capital Territory Premier League Women
Vòng
Belconnen United (nữ)
12:00
Canberra FC (nữ)
Gambia GFA League
Vòng
WAA Banjul
22:59
Wallidan
VIC Premier League
Vòng 20
Eastern Lions SC
12:00
South Melbourne
Avondale FC
12:00
Dandenong Thunder
Estonia Champions League
Vòng 19
Levadia Tallinn
22:00
JK Tallinna Kalev
Australia Victorian Premier League U20
Vòng 20
Avondale FC U20
09:15
Dandenong Thunder U20
Eastern Lions U20
09:15
South Melbourne U20
Green Gully Cavaliers U20
12:00
Bentleigh greens U20
Lithuania - 1.Division
Vòng 18
FK Zalgiris Vilnius
22:59
Hegelmann Litauen
Iceland
Vòng 11
KR Reykjavik
02:15
Vikingur Reykjavik
BRA SPC
Vòng 1
XV de Piracicaba
06:00
Lemense SP
VIC Women’s Premier League
Vòng 14
Alamein (nữ)
12:00
Calder United SC (nữ)
Heidelberg United (nữ)
12:00
FC Bulleen Lions (nữ)
Uzbek League
Vòng 13
OTMK Olmaliq
22:00
Navbahor Namangan
VĐQG Ai Cập
Vòng 18
EL Ahly
02:00
Ismaily
Cameroon Elite One
Vòng
Yafoot FC
00:30
Panthere Sportive du Nde
NSW-N Premier League
Vòng 17
Adamstown Rosebuds FC
11:00
Broadmeadow Magic
Lambton Jarvis
11:00
Lake Macquarie
Maitland
12:00
Weston Workers FC
Australia Capital Territory U23 League
Vòng
Canberra Olympic U23
09:30
Cooma Tigers U23

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá