Kuala Lumpur City, đối thủ của Viettel ở bán kết khu vực AFC Cup 2022 có gì đặc biệt?

Kuala Lumpur City không phải là đội bóng mạnh của Malaysia nhưng họ vẫn được tham dự AFC Cup 2022 và tiến sâu.

Cụ thể, Kuala Lumpur City được thành lập năm 1974 với tên gọi là ‘Lãnh thổ Liên bang’. Sau đó, CLB đổi tên thành Kuala Lumpur FA và Kuala Lumpur United trước khi có tên như hiện tại.

Kuala Lumpur City thuộc sở hữu của Liên đoàn bóng đá Kuala Lumpur. Do đó, CLB không thuộc sở hữu tư nhân.

Kuala Lumpur City, đối thủ của Viettel ở bán kết khu vực AFC Cup 2022 có gì đặc biệt? - Ảnh 1
Kuala Lumpur City vô địch Malaysia Cup 2021 - Ảnh CLB

CLB này giành 2 danh hiệu VĐQG Malaysia, 4 Cúp Quốc gia Malaysia, 3 FA Cup Malaysia và 3 Siêu Cúp Malaysia. Tuy nhiên, thành tích này chủ yếu diễn ra trong quá khứ, từ những năm 1980 đến 1990.

Năm 2021, Kuala Lumpur City xếp hạng 6 trên 12 đội dự giải VĐQG Malaysia. Họ có 33 điểm sau 22 trận. Tuy nhiên, CLB vẫn giành vé dự AFC Cup nhờ chức vô địch Cúp Quốc gia.

Cụ thể, Ifran Zakaria và các đồng đội đã rất xuất sắc đánh bại gã khổng lồ Johor Darul Ta'zim với tỷ số 2–0 ở trận chung kết Cúp Quốc gia Malaysia năm 2021 để giành danh hiệu đầu tiên sau 32 năm.

Kuala Lumpur City, đối thủ của Viettel ở bán kết khu vực AFC Cup 2022 có gì đặc biệt? - Ảnh 2
Cầu thủ Kuala Lumpur City (áo đỏ) trong trận đấu thuộc AFC Cup 2022 - Ảnh: CLB

Đội hình hiện tại của Kuala Lumpur City có 3 cầu thủ nước ngoài, trong đó tiền vệ người Brazil Paulo Josué được bầu làm đội trưởng. Hai ngoại binh khác là tiền đạo Romel Morales người Colombia và tiền vệ Kevin Koubemba người Congo.

Trong đội hình của Kuala Lumpur City có 1 số tuyển thủ quốc gia như Zhafri Yahya, Ramadhan Saifullah… Tuy nhiên, trong danh sách triệu tập mới nhất của ĐT Malaysia thì những cái tên này không góp mặt do lịch trình khá chồng chéo (ĐT Malaysia thi đấu vòng loại Asian Cup tới ngày 15/6, trong khi Kuala Lumpur City thi đấu AFC Cup từ ngày 22/6).

Tại AFC Cup 2022, Kuala Lumpur City hòa PSM Makassar (Indonesia) với tỷ số 0-0 và thắng Tampines Rovers (Singapore) với tỷ số 2-1. Kết quả này là đủ để họ đi tiếp với tư cách đội nhì bảng xuất sắc nhất khu vực Đông Nam Á.

TIN LIÊN QUAN

Xác định 2 cặp bán kết AFC Cup 2022 khu vực ĐNÁ: Viettel gặp đội nào?

CLB Viettel sẽ gặp Kuala Lumpur City tại bán kết AFC Cup 2022 khu vực Đông Nam Á, trong khi PSM Makassar gặp Kedah Darul Aman.

Lịch thi đấu bán kết AFC Cup 2022 khu vực ĐNÁ: Viettel đối đầu Kuala Lumpur City lúc nào?

Thethao.vn cập nhất lịch thi đấu bán kết AFC Cup 2022 khu vực Đông Nam Á. Theo đó, CLB Viettel sẽ gặp Kuala Lumpur City, trong khi PSM Makassar gặp Kedah Darul Aman.

CLB Viettel được thưởng nóng 300 triệu nhờ thành tích tốt tại AFC Cup 2022

Với thành tích ấn tượng tại vòng bảng AFC Cup 2022, CLB Viettel đã được Liên đoàn bóng đá Việt Nam (VFF) thưởng nóng 300 triệu đồng.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Kết quả U19 Thái Lan vs U19 Myanmar: Bùng nổ mưa bàn thắng

Kết quả U19 Thái Lan vs U19 Myanmar. Với đẳng cấp vượt trội, Voi chiến đã đánh bại đối thủ trong trận cầu có đến 10 bàn thắng được ghi.

Bóng đá Việt Nam lỡ cơ hội vượt Malaysia sau trận thua của Viettel

Bóng đá Việt Nam đã chốt số điểm tổng trong năm 2022 theo xếp hạng của AFC khi Viettel dừng bước tại bán kết khu vực Đông Nam Á của AFC Cup.

U16 Việt Nam gặp đội nào ở chung kết U16 Đông Nam Á 2022?

Thethao.vn xác định đối thủ của U16 Việt Nam ở chung kết U16 Đông Nam Á 2022. Thầy trò HLV Nguyễn Quốc Tuấn sẽ gặp ai ở trận đấu cuối cùng của giải đấu cấp độ khu vực.

HLV Kuala Lumpur FC: Tôi đã cho các cầu thủ tập đá penalty

HLV Bojan Hodak của Kuala Lumpur FC thừa nhận cho các cầu thủ tập đá penalty trước trận bán kết AFC Cup 2022 khu vực Đông Nam Á.

HLV Bae Ji Won: Viettel không xứng đáng thua trận này

Nhà cầm quân người Hàn Quốc không hài lòng về kết quả trận đấu. Ông cho rằng Viettel đã chơi tốt hơn đối thủ.

Kết quả Viettel vs Kuala Lampur FC: Thất bại đáng tiếc trên chấm 11m

Kết quả Viettel vs Kuala Lampur FC: Đội khách lọt vào chung kết AFC Cup 2022 khu vực Đông Nam Á sau cuộc chiến kéo dài 120 phút trên sân Thống Nhất.

U16 Việt Nam được thưởng 300 triệu đồng sau trận thắng Thái Lan

ĐT U16 Việt Nam nhận thưởng nóng từ Liên đoàn bóng đá Việt Nam (VFF) đã ngay lập tức khích lệ tinh thần, động viên cho các cầu thủ U16 Việt Nam.

Đội hình xuất phát Viettel đấu Kuala Lumpur: Caique và Duy Thường dự bị

Thethao.vn thông tin đội hình xuất phát trận Viettel đấu với Kuala Lumpur thuộc khuôn khổ bán kết AFC Cup 2022 khu vực Đông Nam Á.

Thành tích, lịch sử đối đầu U16 Việt Nam vs U16 Thái Lan, 15h30 ngày 10/8

Lịch sử đối đầu U16 Việt Nam vs U16 Thái Lan cập nhật mới nhất. Xem thành tích đối đầu của U16 Việt Nam vs U16 Thái Lan trước trận đấu thuộc giải U16 Đông Nam Á hôm nay lúc 15h30 ngày 10/8.

ĐT Thái Lan triệu tập Chanathip và Supachok cho King's Cup 2022

Theo xác nhận từ HLV Mano Polking, ĐT Thái Lan sẽ triệu tập những ngôi sao hàng đầu để tham dự King's Cup 2022.

Cúp C2 Châu âu
Qual.3
HJK Helsinki
22:59
Maribor
Synot Slovacko
00:00
Fenerbahce
FC Zurich
00:00
Linfield FC
F91 Dudelange
01:00
Malmo FF
Slovan Bratislava
01:30
Olympiakos Piraeus
Partizan Belgrade
02:00
AEK Larnaca
Cúp C3
Qual.3
Kyzylzhar Petropavlovsk
20:30
APOEL Nicosia
Tobol Kostanai
21:00
HSK Zrinjski Mostar
Rakow Czestochowa
22:59
Spartak Trnava
CFR Cluj
00:00
Shakhter Soligorsk
FC Twente Enschede
00:00
Cukaricki Stankom
Hapoel Beer Sheva
00:00
Lugano
Djurgardens
00:00
Sepsi OSK Sfantul Gheorghe
Konyaspor
00:00
Vaduz
Basel
00:00
Brondby IF
CS Petrocub
00:00
Fehervar Videoton
Royal Antwerp
00:30
Lillestrom
CS Universitatea Craiova
00:30
Zorya
FC Steaua Bucuresti
00:30
Dunajska Streda
Panathinaikos
00:30
Slavia Praha
Istanbul BB
00:45
Breidablik
Hibernians FC
01:00
Rigas Futbola skola
Anderlecht
01:00
Flora Paide
FK Shkendija 79
01:00
AIK Solna
Aris Thessaloniki
01:00
Maccabi Tel Aviv
Sligo Rovers
01:00
Viking
KI Klaksvik
01:00
KF Ballkani
Levski Sofia
01:00
Hamrun Spartans
Rapid Wien
01:30
FC Neftci Baku
Lech Poznan
01:30
Vikingur Reykjavik
St. Patricks Athletic
01:45
CSKA Sofia
Gil Vicente
02:00
Riga FC
Young Boys
02:00
KuPs
Varda SE
02:00
Molde
AZ Alkmaar
02:00
Dundee United
Cúp Liên Đoàn Anh
Vòng 1
West Brom
02:00
Sheffield United
Trung Quốc
Vòng 12
Hebei FC
19:00
Tianjin Tigers
VĐQG Mexico
Vòng 8
Queretaro FC
09:00
Atletico San Luis
Giao hữu quốc tế
Parana PR/U23
01:00
Criciuma U23
Copa Libertadores
Quarterfinals
Estudiantes La Plata
07:30
Atletico Paranaense
VĐQG Chile
Vòng 22
Univ Catolica
07:15
O.Higgins
VĐQG Argentina
Vòng 13
Godoy Cruz Antonio Tomba
05:00
Aldosivi Mar del Plata
Atletico Tucuman
07:30
Central Cordoba SDE
Colon de Santa Fe
07:30
Arsenal de Sarandi
Hạng nhất Ba Lan
Vòng 5
LKS Nieciecza
22:59
Chrobry Glogow
Chojniczanka Chojnice
22:59
Stal Rzeszow
Ruch Chorzow
01:30
Gornik Leczna
VĐQG Venezuela
Vòng 24
Deportivo Metropolitano
01:00
Estudiantes Merida FC
Portuguesa FC
01:00
Deportivo Lara
Academia Puerto Cabello
01:00
Mineros de Guayana
Zulia FC
01:00
Monagas SC
Aragua FC
01:00
Zamora Barinas
Deportivo Tachira
01:00
Carabobo FC
CD Hermanos Colmenares
01:00
Universidad Central de Venezuela
Deportivo La Guaira
01:00
Caracas FC
Universidad Central de Venezuela
03:00
Portuguesa FC
Carabobo FC
03:00
Deportivo Metropolitano
Caracas FC
03:00
Academia Puerto Cabello
Estudiantes Merida FC
03:00
Deportivo La Guaira
Deportivo Lara
03:00
Deportivo Tachira
Monagas SC
03:00
CD Hermanos Colmenares
Hạng 2 Mexico
Vòng 7
Club Chivas Tapatio
05:00
Monterrey B
CF Atlante
07:05
Monarcas Morelia
Correcaminos UAT
09:00
Cancun FC
Hạng 2 Thụy Điển
Vòng 17
Haninge
00:00
Hammarby TFF
Orebro Syrianska IF
00:00
Motala AIF FK
Hạng 2 Ba Lan
Vòng 5
Polonia Warszawa
00:30
Znicz Pruszkow
Australia U20
Vòng 7
Sorrento F.C. U20
18:00
Inglewood United U20
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 14
Grindavik (nữ)
01:00
Fjolnir (nữ)
HK Kopavogur (nữ)
02:15
Haukar (nữ)
Ecuador Campeonato Serie B
Vòng 21
Sociedad Deportivo Quito
07:00
Chacaritas SC
Cúp Quốc Gia Iceland
Quarterfinals
Kordrengir
01:00
Hafnarfjordur
India Shillong Premier League
Vòng
Mawkhar SC
17:30
Langsning SC
Vô địch Mexico nữ
Vòng 7
Monterrey (nữ)
07:00
Aguilas de Leon (nữ)
Club America (nữ)
07:00
Club Necaxa (nữ)
Mexico U20
Vòng 8
Queretaro U20
21:00
San Luis U20
Copa Sudamericana
Quarterfinals
Internacional RS
05:15
FBC Melgar
Hạng nhất Đan Mạch
Vòng 4
Hillerod Fodbold
22:59
Herfolge Boldklub Koge
Qatar
Vòng 2
Al-Ahli Doha
21:30
Al Duhail
Al-Arabi SC
23:40
Al Rayyan
Cúp Quốc gia Estonia
Vòng 3
Viljandi Tulevik
22:59
vandra vaprus lelle
Jordan
Vòng 14
Al Hussein Irbid
22:00
Maan
Moghayer Al Sarhan
00:30
AL Salt
CAF Champions League Women
Costa Do Sol (nữ)
17:00
Double Action FC (nữ)
U21 Nga
Vòng 6
Fakel Youth
21:00
Chertanovo Moscow Youth
Hạng 4 Phần Lan
Vòng
JJK/2
22:59
FC Jyvaskyla Blackbird
Esse IK
22:59
VPS Vaasa-J
SIF
22:59
VPV Pallo-Veikot
TP-T
22:59
TKT Tampere
Atlantis II
22:59
FC POHU
NouLa
00:00
LPS Helsinki
HIFK 2
00:00
Ponnistajat
Herto
00:15
Toolon Taisto
Hạng 2 Estonia
Vòng 18
Viimsi MRJK
22:59
FC Nomme United
Bolivia Primera Division
Vòng 9
Universitario De Vinto
05:00
Aurora
Universitario de Sucre
07:15
Nacional Potosi
Turkmenistan
Vòng 3
Kopetdag Asgabat
20:00
Nebitchi
Cúp Quốc Gia Paraguay
Vòng 2
CD Juventud
03:00
Tacuary
Fulgencio Yegros
05:30
General Caballero
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 15
GBK Kokkola
22:30
VIFK
Chile Primera B
Vòng 24
Puerto Montt
07:00
Cobreloa
Hạng 4 Nauy
Vòng
Mjondalen IF B
19:00
Tromso B
FIFA U-20 Women's World Cup
Vòng bảng
Ghana (nữ) U20
00:00
USA (nữ) U20
Japan (nữ) U20
03:00
Netherlands (nữ) U20
France (nữ) U20
06:00
Nigeria (nữ) U20
Canada (nữ) U20
09:00
Korea Rep (nữ) U20
Germany Oberliga NOFV
Vòng
SF Hamborn 07
00:30
Schwarz-Weiss Essen
Cúp quốc gia Na Uy
Vòng 3
Tromsdalen
22:59
Bryne
VĐQG Uruguay
Vòng 3
Deportivo Maldonado
01:00
CS Cerrito
Wanderers FC
05:00
Centro Atletico Fenix
Armenia Premier League
Vòng 3
Ararat Yerevan
22:59
FC Avan Academy
Uzbek League
Vòng 15
Dinamo Samarqand
21:00
Sogdiana Jizak
Olympic FK Tashkent
21:00
Kuruvchi Kokand Qoqon
Navbahor Namangan
22:00
Termez Surkhon
VĐQG Costa Rica
Vòng 5
AD Guanacasteca
04:00
Guadalupe FC
Puntarenas
08:00
AD Grecia
Perez Zeledon
08:00
Cartagines Deportiva SA
VĐQG Ai Cập
Vòng 30
Ismaily
23:30
Al-Ittihad Alexandria
Brasileiro Aspirantes Sub 23
Vòng bảng
Parana PR/U23
01:00
EC Vitoria U23
Gremio RS U23
01:00
Brasil de Pelotas RS Youth
Juventude RS U23
01:00
Ponte Preta U23
Bragantino PA U23
01:00
Vila Nova GO U23
Fluminense U23
01:00
Nautico U23
Sport Recife U23
01:00
Botafogo U23
Cuiaba/MT U23
01:00
Centro Sportivo Alagoano U23
Fortaleza U23
01:00
Paysandu PA U23
Hạng 2 Uruguay
Vòng
CA Juventud
03:00
Rampla Juniors FC
Uruguay Montevideo
03:00
Racing Club Montevideo

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá