Khi nào bốc thăm chia bảng Asian Cup 2023, Việt Nam nằm ở nhóm nào?

Nam Phong

Thứ tư, 15/06/2022 09:59 (GMT+7)

Khi nào bốc thăm chia bảng Asian Cup 2023, Việt Nam nằm ở nhóm nào? Thethao.vn hy vọng giải đáp phần nào thắc mắc này của quý vị độc giả?

Tổng quan về Asian Cup 2023

Asian Cup hay còn gọi là Giải bóng đá vô địch Cúp các quốc gia châu Á. Asian Cup 2023 do Liên đoàn bóng đá châu Á (AFC) tổ chức. Asian Cup 2023 là lần thứ 18 Ngày hội bóng đá lớn nhất châu Á được diễn ra.

Khi nào bốc thăm chia bảng Asian Cup 2023, Việt Nam nằm ở nhóm nào?  - Ảnh 3
ĐT Việt Nam là một trong 24 đội tranh tài tại vòng chung kết Asian Cup 2023

Theo kế hoạch ban đầu, Trung Quốc được chọn là quốc gia đăng cai vòng chung kết Asian Cup 2023. Tuy nhiên, hồi tháng Năm vừa rồi, quốc gia này xin rút lui do ảnh hưởng từ đại dịch COVID-19. AFC đã chấp thuận nguyện vọng ấy. Điều này đồng nghĩa với việc cho đến thời điểm hiện tại vẫn chưa xác định được địa điểm tổ chức kỳ Asian Cup sắp tới.

Asian Cup 2023 quy tụ 24 đội tham dự. 13 trong số này được xác định ngay sau khi giai đoạn 2 của vòng loại World Cup 2022 khu vực châu Á kết thúc. Sau khi vòng loại thứ 3 khép lại, vòng chung kết Asian Cup 2023 đã tìm ra 11 cái tên còn lại: Jordan, Indonesia, Palestine, Uzbekistan, Thái Lan, Ấn Độ, Hong Kong, Bahrain, Malaysia, Tajikistan và Kyrgyzstan.

24 đội tham dự được chia thành 6 bảng, mỗi bảng 4 đội. Các đội thi đấu theo thể thức vòng tròn tính điểm 1 lượt. Hai đội dẫn đầu mỗi bảng cùng 4 đội xếp thứ 3 có thành tích tốt nhất sẽ giành quyền tranh tài tại vòng 1/8.

Khi nào bốc thăm chia bảng Asian Cup 2023

Cho đến thời điểm hiện tại, AFC chưa công bố thời gian diễn ra buổi lễ bốc thăm chia bảng vòng chung kết Asian Cup 2023. Thethao.vn sẽ cập nhật thông tin về lịch bốc thăm chia bảng của giải đấu trong thời gian sớm nhất.

Khi nào bốc thăm chia bảng Asian Cup 2023, Việt Nam nằm ở nhóm nào?  - Ảnh 1
Danh sách 24 đội tham dự vòng chung kết Asian Cup 2023 - Ảnh: AFC

Việt Nam nằm ở nhóm nào?

Trước khi diễn ra vòng loại Asian Cup 2022 giai đoạn 3, Việt Nam được xếp vào nhóm 2. Bên cạnh đại diện của khu vực Đông Nam Á, nhóm 2 còn có UAE, Qatar, Syria, Iraq và Oman.

Tuy nhiên, đây chưa phải là phân nhóm chính thức trước buổi lễ bốc thăm. Lý do: AFC căn cứ vào vị trí của các đội trên bảng xếp hạng FIFA mới nhất để phân nhóm trong khi FIFA chưa chính thức công bố bảng xếp hạng tháng 6/2022.

Khi nào bốc thăm chia bảng Asian Cup 2023, Việt Nam nằm ở nhóm nào?  - Ảnh 2
Đây là lần xuất hiện thứ 5 của ĐT Việt Nam tại một kỳ Asian Cup

Bên cạnh đó, việc chưa xác định được đội chủ nhà cũng khiến cách phân nhóm bị ảnh hưởng. Đội chủ nhà mặc nhiên được xếp vào nhóm 1 (nhóm hạt giống). Nếu 1 đội không thuộc Top 18 châu Á trở thành đội chủ nhà thì đội xếp thứ 6 sẽ bị đẩy xuống nhóm 2. Tương tự, đội xếp thứ 12 châu Á bị đẩy xuống nhóm 3 và đội xếp thứ 18 bị đẩy xuống nhóm 4.

Thethao.vn sẽ cập nhật thông tin về nhóm của ĐT Việt Nam ngay sau khi AFC tiến hành phân nhóm. Kính mời quý vị độc giả chú ý đón theo dõi!

TIN LIÊN QUAN

Kết quả Malaysia vs Bangladesh: 'Hổ Mã Lai' giành vé dự VCK Asian Cup sau 15 năm

Kết quả Malaysia vs Bangladesh - Chiến thắng 4-1 trước Bangladesh giúp Malaysia có 6 điểm, qua đó giành vé vào VCK Asian Cup 2023 nhờ nằm trong top 5 đội nhì bảng xuất sắc nhất.

Indonesia giành vé dự Asian Cup 2023 sau chiến thắng hủy diệt trước Nepal

ĐT Indonesia đã giành quyền tham dự vòng chung kết Asian Cup 2023 sau chiến thắng theo kiểu ‘hủy diệt’ trước Nepal vào đêm qua (14/6).

Việt Nam, Thái Lan, Malaysia và Indonesia lần đầu cùng nhau dự Asian Cup kể từ 2007

Việt Nam, Thái Lan, Malaysia và Indonesia có lần đầu cùng nhau tham dự vòng chung kết kể từ năm 2007 sau khi 3 đại diện còn lại của khu vực Đông Nam Á vượt qua vòng loại.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Hoàng Đức: Viettel sẽ có thay đổi trong trận đấu thứ hai tại AFC Cup 2022

Chia sẻ với báo giới, tiền vệ Hoàng Đức thể hiện quyết tâm cao độ trước lượt trận thứ hai của CLB Viettel tại AFC Cup 2022.

Ronaldinho sang Indonesia khoác áo CLB Rans Nusantara

Ngôi sao bóng đá thế giới Ronaldinho sẽ thi đấu 3 trận giao hữu trong màu áo CLB Indonesia Rans Nusantara.

Trương Văn Thiết hé lộ phương án phòng ngự của Viettel đối với Phnom Penh Crown

Trước thềm lượt trận thứ 2 bảng I tại AFC Cup 2022, trung vệ Trương Văn Thiết cho biết BHL của Viettel đã xây dựng phương án đối phó với Phnom Penh Crown gồm nhiều tuyển thủ quốc gia Campuchia.

HLV Phnom Penh Crown: ‘Chúng tôi phải thắng Viettel’

HLV Oleg Starynskyi của Phnom Penh Crown nhận định, CLB phải thắng Viettel thì mới có thể giành vé đi tiếp tại AFC Cup 2022.

HLV Bae Ji Won: Nhâm Mạnh Dũng là tương lai của bóng đá Việt Nam

Nhà cầm quân người Hàn Quốc đánh giá cao tài năng của Nhâm Mạnh Dũng. Đồng thời, ông bỏ ngỏ khả năng sử dụng cầu thủ này ở trận tới.

HLV Shin Tae Yong: U23 Indonesia hụt HCV SEA Games 31 là do thiếu 2 sao ngoại

SEA Games 31 đã kết thúc được hơn 1 tháng, nhưng HLV Shin Tae Yong vẫn phàn nàn về việc U23 Indonesia Không giành được HCV vì không có đội hình mạnh nhất.

Tiền vệ Thái Lan chính thức gia nhập Cerezo Osaka

Chaowat Veerachat - tiền vệ của ĐT Thái Lan - vừa hoàn tất mọi thủ tục để gia nhập CLB Cerezo Osaka. Anh mang áo số 49 và sẽ thi đấu kể từ giai đoạn lượt về của J.League 2022.

Trần Danh Trung hé lộ mục tiêu ở AFC Cup 2022

Trả lời phỏng vấn truyền thông sau buổi tập của của Viettel hôm nay, Danh Trung tỏ ra tiếc nuối khi bỏ lỡ cơ hội ở trận đấu với Young Elephants. Bên cạnh đó, tiền đạo người Huế mong muốn được tạo điều kiện thi đấu nhiều hơn ở đấu trường AFC Cup.

Đội bóng của Văn Lâm muốn đưa Theerathon Bunmathan trở lại J.League

Cerezo Osaka, CLB chủ quản của Đặng Văn Lâm đang cố gắng đưa hậu vệ Theerathon Bunmathan về thi đấu ở J.League 1 mùa giải 2022.

Một CĐV nữ phải được đưa tới bệnh viện bằng xe cứu thương ở trận Viettel gặp Young Elephants

Một sự cố nhỏ đã xảy ra ở trận đấu giữa Viettel và Young Elephants. Tuy nhiên, ban tổ chức đã nhanh chóng giúp đỡ để ổn định tình hình.

AFC Cup
Vòng bảng
Visakha FC
16:00
Bali United
LeeMan
17:00
Chao Pak Kei
Phnom Penh FC
17:00
Viettel FC
Tainan City Steel
17:00
LeeMan
Tampines Rovers FC
19:00
PSM Makassar
Kedah
20:00
Kaya FC
Young Elephants FC
21:00
Hougang United FC
Neftchi Kochkor
21:00
FC Altyn Asyr
Dordoi-Dynamo Naryn
21:00
Kopetdag Asgabat
CSKA Pamir Dushanbe
00:00
Sogdiana Jizak
Giao hữu quốc tế
Sonderjyske
17:30
Fredericia
Vojvodina Novi Sad
18:00
UTA Arad
Domzale
18:00
Crvena Zvezda
FC Copenhagen
18:00
Silkeborg
Terek Grozny
21:00
Zenit Penza
Slavia Sofia
22:00
Arda
Cracovia Krakow
22:59
Olympiakos Piraeus
Crusaders
00:30
Saint Mirren
Giao Hữu ĐTQG
Colombia (nữ) U20
06:00
Panama (nữ) U20
Kosovo (nữ)
18:00
North Macedonia (nữ)
Burkina Faso (nữ)
18:00
Togo(w)
Finland (nữ)
22:15
Japan (nữ)
VĐQG Thụy Điển
Vòng 11
Malmo FF
00:00
Helsingborg
IK Sirius FK
00:00
IFK Goteborg
Elfsborg
00:00
Varbergs BoIS FC
Kalmar
00:00
IFK Varnamo
VĐQG Ireland
Vòng 19
Shelbourne
01:45
Derry City
Sligo Rovers
01:45
Dundalk
St. Patricks Athletic
01:45
Shamrock Rovers
Siêu cúp Mexico
Match
Atlas
07:30
CDSyC Cruz Azul
VĐQG Argentina
Vòng 5
Argentinos juniors
06:30
Arsenal de Sarandi
Patronato Parana
01:30
Independiente
Atletico Tucuman
06:00
Godoy Cruz Antonio Tomba
VĐQG Venezuela
Vòng 18
Academia Puerto Cabello
06:15
Zamora Barinas
Hạng 2 Mexico
Vòng 1
Tepatitlan de Morelos
05:00
CSyD Dorados de Sinaloa
Venados FC
07:05
Correcaminos UAT
Pumas Tabasco
09:05
Cancun FC
Hạng 2 Thụy Điển
Vòng 14
Falkenberg
00:00
Angelholms FF
Canadian Premier League
Vòng 6
Cavalry FC
06:00
FC Edmonton
USA Women Premier League
Vòng
Nashville Rhythm FC (nữ)
05:00
Alabama (nữ)
San Diego Parceiro (nữ)
05:00
Oceanside Dutch Lions FC (nữ)
Maplebrook Fury(w)
06:00
Mankato Utd (nữ)
Lonestar SC (nữ)
06:00
Utah Red Devils (nữ)
Dakota Fusion FC (nữ)
06:00
Sioux Falls City FC (nữ)
Connecticut Fusion (nữ)
06:00
Albany Rush (nữ)
Manitou FC (nữ)
06:30
Joy AC (nữ)
LA Premier (nữ)
05:30
Elite Girls Academy (nữ)
Myanmar Professional League
Vòng 1
Mahar United
15:30
Shan United
Primera Division de Colombiano-Apertura
Vòng
Deportes Tolima
07:00
Atletico Nacional Medellin
Cúp Quốc Gia Iceland
Vòng 4
Kordrengir
02:15
Afturelding
Akranes
02:45
Breidablik
Latvian Higher League
Vòng 19
FK Liepaja
22:00
Super Nova
Metta/LU Riga
22:59
FK Auda Riga
USA National Premier Soccer League
Vòng
Charlotte Independence
05:00
Forward Madison FC
Belarus Reserve League
Vòng
Dinamo Brest Reserves
20:00
Dinamo Minsk Reserves
FC Minsk Reserves
21:00
Belshina Babruisk Reserve
Arsenal Dzyarzhynsk Reserves
22:00
Slavia Mozyr Reserve
USA USL League Two
Vòng
Project 51O
05:00
Marin FC Legends
Miami AC
05:00
Caledonia SC
Hudson Valley Hammers
06:00
Cedar star
East Atlanta
06:30
South Georgia Tormenta B
VĐQG Belarus
Vòng 12
Energetik-BGU Minsk
22:00
Dnepr Mogilev
Chile Cup
Vòng 3
Coquimbo Unido
04:30
Melipilla
Huachipato
04:30
Puerto Montt
Universidad de Chile
03:00
General VelAsquez
CONCACAF Championship U20
1/8 Final
Haiti U20
05:00
Jamaica U20
El Salvador U20
07:30
Dominican Republic U20
Mexico U20
09:30
Puerto Rico U20
Hạng 2 Paraguay
Vòng 14
Sportivo Trinidense
21:00
Atletico Colegiales
Independiente Luque
04:00
Club Fernando de la Mora
Brazil Serie B
Vòng 15
Sampaio Correa
06:00
Centro Sportivo Alagoano
Operario Ferroviario PR
06:00
Chapecoense SC
Ireland First Division
Vòng 22
Athlone Town
01:45
Waterford United
Longford Town
01:45
Salthill Devon Galway
Bray Wanderers
01:45
Wexford (Youth)
Treaty United
01:45
Cork City
Iraqi Premier League
Vòng 38
Samarra
21:00
Al-Naft
Argentina Youth League
Vòng
CA Atlanta U20
20:00
All Boys U20
Ả Rập Xê Út
Vòng 30
Al Ittihad(KSA)
01:00
Al-Baten
Al-Nasr(KSA)
01:00
Al-Fateh
Al Raed
01:00
Abha
Al-Shabab(KSA)
01:00
Al Ahli Jeddah
Al-Tai
01:00
Al-Hazm
Dhamk
01:00
Al-Taawon
Al-Feiha
01:00
Al-Ettifaq
Al Hilal
01:00
Al-Faisaly Harmah
Bolivia Primera Division
Vòng 1
Bolivar
06:30
Blooming
European Women
Vòng bảng
Czech (nữ) U19
16:00
France (nữ) U19
Sweden (nữ) U19
20:00
Germany (nữ) U19
England (nữ) U19
22:30
Norway (nữ) U19
Spain (nữ) U19
22:30
Italy (nữ) U19
VĐQG Peru
Vòng 18
Alianza Lima
06:00
Inti Gas Deportes
Dep.San Martin
03:30
Deportivo Municipal
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 5
Beijing BeiKong
14:30
Heilongjiang Lava Spring
Shanxi Chang An Athletic FC
14:30
Jiangxi Liansheng FC
Bei Li Gong
14:30
Kunshan FC
Xinjiang Tianshan Leopard
18:30
Sichuan Jiuniu
Norway 2.Liga
Vòng 12
Valerenga B
18:00
Traff
Odd Grenland 2
00:00
Flekkeroy
BRA D4
Rio Branco AC
05:00
Sao Raimundo/RR
Trem-AP
06:15
Sao Raimundo
Alagoinhas Atletico BA
06:30
Santa Cruz PE
Canadian Premier Soccer League
Vòng 5
Brantford Galaxy SC
05:00
SC Scarborough Ontario
Brazil Youth
Vòng bảng
Fluminense RJ (Youth)
01:30
Vasco da Gama U20
Libyan Premier League
Vòng 18
Al Mahalla
22:00
Al-Madina
J Verhoe Leigh
22:00
Al ittihad(LBY)
Al-Ahli tripoli
22:00
Abu Salim
Al-Shat
22:00
Al Khmes
Al Zawi A
22:00
Al Athad
Hạng nhất Na Uy
Vòng 11
Asane Fotball
22:59
Sandnes Ulf
Grorud
22:59
Brann
Ranheim IL
22:59
KFUM Oslo
Sogndal
22:59
Mjondalen IF
Bryne
22:59
Stjordals Blink
Argentine Torneo A
Vòng
Douglas Haig
23:45
Central Norte Salta
Sarmiento Resistencia
01:00
G.San Martin Formosa
Racing de Cordoba
06:30
Union Sunchales
Sportivo Belgrano
06:30
Defensores Pronunciamiento
Hạng 4 Nauy
Vòng
Sparta Sarpsborg B
22:00
Fram Larvik
Forde
22:30
Molde B
Halsen
22:59
Start Kristiansand B
Volda
23:30
IL Hodd B
Fredrikstad B
00:00
Eik-Tonsberg
Stabaek B
00:00
Lokomotiv Oslo
Bjarg
00:00
Hou Ge Xinte B team
Stromsgodset B
00:30
Gjelleraasen IL
Kongsvinger IL B
01:00
Honefoss BK
Women World Cup Europe Qualifying
Vòng bảng
Georgia (nữ)
22:59
Ireland (nữ)
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 11
Landskrona BoIS
00:00
Orebro
Brommapojkarna
00:00
Osters IF
VĐQG Uruguay
Vòng 3
Rentistas
01:00
Albion FC
Wanderers FC
05:15
Torque
Argentine Division 2
Vòng 21
San Martin Tucuman
06:30
Guillermo Brown
Sacachispas
01:30
Atletico Atlanta
Ferrol Carril Oeste
04:00
Chaco For Ever
Nueva Chicago
05:00
Club Atletico Guemes
Defensores de Belgrano
07:15
Chacarita juniors
VĐQG Paraguay
Vòng 21
FC Nacional Asuncion
05:45
Guarani CA
Sportivo Ameliano
04:00
Guairena
Tacuary
06:15
Sol de America
Argentina Ding Group Tebolidun League Manchester
Vòng 8
Sportivo Barracas
01:30
Deportivo Muniz
Jamaica Premier League
Vòng 30
Harbour View FC
05:15
Waterhouse FC
Bangladesh Premier League
Vòng 22
Swadhinata KS
16:00
Mohammedan Dhaka
Mohammedan Dhaka
17:00
Sheikh Jamal
VIC Women’s Premier League
Vòng 13
FC Bulleen Lions (nữ)
17:15
Emerging Athlete Program (nữ)
Hạng nhất Malaysia
Vòng 10
Kelantan
20:00
Darul Takzim II
Brasileiro, Serie C
Vòng 12
SC Paysandu Para
05:00
Brasil de Pelotas
Figueirense
06:00
Remo Belem (PA)
VĐQG Ai Cập
Vòng 23
El Gounah
00:00
El Sharqia Dokhan
Pharco
00:00
Al-Ittihad Alexandria
Kokakola Cairo
02:30
Talaea EI-Gaish
USA Independent League
Vòng
California Utd Strikers
06:00
LA Force
Dominican Republic Liga
Vòng
Atletico Pantoja
05:00
Cibao FC
Indonesia President Cup
Vòng bảng
PSS Sleman
16:00
Dewa United FC
Persis Solo FC
20:30
Persita Tangerang
Swden Women Divi.1
Vòng 13
IFK Norrkoping DFK (nữ)
00:00
IK Uppsala (nữ)
Nhà nghề Mỹ MLS z
Vòng 6
Philadelphia Union
05:25
New York City FC
Vancouver Whitecaps
07:00
New England Revolution

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá