Châu Á được tăng suất tham dự môn bóng đá nam tại Olympic Paris 2024

Minh Phước

Thứ ba, 21/06/2022 18:51 (GMT+7)

Ủy ban Olympic Quốc tế đã phân bổ 16 suất tham dự môn bóng đá nam Olympic Paris 2024 cho các liên đoàn châu lục. Trong đó, châu Á sẽ có 3,5 suất tranh tài tại Thế vận hội 2 năm tới.

Theo phân bổ của Ủy ban Olympic Quốc tế, Liên đoàn Bóng đá Châu Âu (UEFA) sẽ có 4 đội tuyển góp mặt ở Olympic Paris 2024, bao gồm cả chủ nhà Pháp. Liên đoàn Bóng đá Châu Phi (CAF) và Liên đoàn Bóng đá Châu Á (AFC) có cùng 3,5 suất tham dự, gồm 3 suất trực tiếp và 1 suất đá playoffs liên lục địa.

Liên đoàn Bóng đá Nam Mỹ (CONMEBOL) và Liên đoàn bóng đá Bắc, Trung Mỹ và Caribe đều có 2 suất. Suất tham dự Olympic Paris 2024 cuối cùng thuộc về Liên đoàn Bóng đá Châu Đại Dương (OFC).

Châu Á được tăng suất tham dự môn bóng đá nam tại Olympic Paris 2024 - Ảnh 1
Liên đoàn bóng đá châu Á được phân 3,5 suất dự Olympic Paris 2024 - Ảnh: Getty.

Theo truyền thống kể từ năm 2016, VCK U23 châu Á 2024 sẽ đóng vai trò là vòng loại khu vực châu Á cho Thế vận hội Paris. 3 đội tuyển có thứ hạng cao nhất sẽ giành 3 tấm vé trực tiếp đến Pháp. Đội xếp hạng 4 sẽ so tài với đội đứng thứ 4 ở vòng loại châu Phi trong trận playoffs liên lục địa để tranh tấm vé còn lại.

Đáng chú ý, đây là lần thứ 2 trong lịch sử Thế vận hội AFC được phân bổ trên 3 suất tham dự. Lần gần nhất châu Á có 3,5 suất là tại Olympic London năm 2012. Trong khi đó tại Olympic Tokyo được tổ chức vào hè năm 2021, châu Á có 4 suất tham dự do Nhật Bản là nước chủ nhà.

U23 Việt Nam mất chuỗi bất bại gần 900 ngày sau trận thua Saudi Arabia - Ảnh 1
Cánh cửa đến với Thế vận hội đã mở rộng thêm 1 chút dành cho ĐT U23 Việt Nam.

Động thái tăng suất tham dự cho AFC của Ủy ban Olympic Quốc tế đã mở ra thêm cánh cửa tham dự Thế vận hội mùa hè cho nhiều đội tuyển châu Á, bao gồm cả Olympic Việt Nam. Trong quá khứ, "Những chiến binh sao vàng" trẻ từng làm nên kỳ tích với ngôi á quân ở VCK U23 châu Á 2018.

Ở VCK U23 châu Á 2022 vừa qua, ĐT U23 Việt Nam do HLV Gong Oh Kyun dẫn dắt đã gây ấn tượng mạnh khi lọt vào đến tứ kết. Đó cũng là giải đấu đầu tiên của HLV Gong cùng đội U23 Việt Nam sau khi tiếp quản chiếc ghế nóng từ HLV Park Hang Seo.

TIN LIÊN QUAN

Tiến Dũng bất ngờ vắng mặt trên chuyến bay của Viettel đến Tân Sơn Nhất

Bóng đá Châu Á 6 ngày trước

Chiều ngày 20/6, CLB Viettel đã có mặt tại sân bay Tân Sơn Nhất để bắt đầu hành trình chinh phục AFC Cup 2022.

Hàn Quốc chạy đua đăng cai Asian Cup 2023

Bóng đá Châu Á 6 ngày trước

Liên đoàn bóng đá Hàn Quốc (KFA) sẽ chạy đua cùng Nhật Bản, Qatar, Australia và UAE để giành quyền đăng cai VCK Asian Cup 2023.

Cầu thủ Viettel ‘oản tù tì’ trong buổi tập đầu tiên tại TPHCM

Bóng đá Châu Á 5 ngày trước

Ngày 21/6, CLB Viettel đã có buổi tập đầu tiên trên sân Phú Thọ (TPHCM). Các cầu thủ tỏ ra thoải mái với những bài tập của HLV Bae Ji Won.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Hoàng Đức: Viettel sẽ có thay đổi trong trận đấu thứ hai tại AFC Cup 2022

Chia sẻ với báo giới, tiền vệ Hoàng Đức thể hiện quyết tâm cao độ trước lượt trận thứ hai của CLB Viettel tại AFC Cup 2022.

Ronaldinho sang Indonesia khoác áo CLB Rans Nusantara

Ngôi sao bóng đá thế giới Ronaldinho sẽ thi đấu 3 trận giao hữu trong màu áo CLB Indonesia Rans Nusantara.

Trương Văn Thiết hé lộ phương án phòng ngự của Viettel đối với Phnom Penh Crown

Trước thềm lượt trận thứ 2 bảng I tại AFC Cup 2022, trung vệ Trương Văn Thiết cho biết BHL của Viettel đã xây dựng phương án đối phó với Phnom Penh Crown gồm nhiều tuyển thủ quốc gia Campuchia.

HLV Phnom Penh Crown: ‘Chúng tôi phải thắng Viettel’

HLV Oleg Starynskyi của Phnom Penh Crown nhận định, CLB phải thắng Viettel thì mới có thể giành vé đi tiếp tại AFC Cup 2022.

HLV Bae Ji Won: Nhâm Mạnh Dũng là tương lai của bóng đá Việt Nam

Nhà cầm quân người Hàn Quốc đánh giá cao tài năng của Nhâm Mạnh Dũng. Đồng thời, ông bỏ ngỏ khả năng sử dụng cầu thủ này ở trận tới.

HLV Shin Tae Yong: U23 Indonesia hụt HCV SEA Games 31 là do thiếu 2 sao ngoại

SEA Games 31 đã kết thúc được hơn 1 tháng, nhưng HLV Shin Tae Yong vẫn phàn nàn về việc U23 Indonesia Không giành được HCV vì không có đội hình mạnh nhất.

Tiền vệ Thái Lan chính thức gia nhập Cerezo Osaka

Chaowat Veerachat - tiền vệ của ĐT Thái Lan - vừa hoàn tất mọi thủ tục để gia nhập CLB Cerezo Osaka. Anh mang áo số 49 và sẽ thi đấu kể từ giai đoạn lượt về của J.League 2022.

Trần Danh Trung hé lộ mục tiêu ở AFC Cup 2022

Trả lời phỏng vấn truyền thông sau buổi tập của của Viettel hôm nay, Danh Trung tỏ ra tiếc nuối khi bỏ lỡ cơ hội ở trận đấu với Young Elephants. Bên cạnh đó, tiền đạo người Huế mong muốn được tạo điều kiện thi đấu nhiều hơn ở đấu trường AFC Cup.

Đội bóng của Văn Lâm muốn đưa Theerathon Bunmathan trở lại J.League

Cerezo Osaka, CLB chủ quản của Đặng Văn Lâm đang cố gắng đưa hậu vệ Theerathon Bunmathan về thi đấu ở J.League 1 mùa giải 2022.

Một CĐV nữ phải được đưa tới bệnh viện bằng xe cứu thương ở trận Viettel gặp Young Elephants

Một sự cố nhỏ đã xảy ra ở trận đấu giữa Viettel và Young Elephants. Tuy nhiên, ban tổ chức đã nhanh chóng giúp đỡ để ổn định tình hình.

AFC Cup
Vòng bảng
Visakha FC
16:00
Bali United
LeeMan
17:00
Chao Pak Kei
Phnom Penh FC
17:00
Viettel FC
Tainan City Steel
17:00
LeeMan
Tampines Rovers FC
19:00
PSM Makassar
Kedah
20:00
Kaya FC
Young Elephants FC
21:00
Hougang United FC
Neftchi Kochkor
21:00
FC Altyn Asyr
Dordoi-Dynamo Naryn
21:00
Kopetdag Asgabat
CSKA Pamir Dushanbe
00:00
Sogdiana Jizak
Giao hữu quốc tế
Sonderjyske
17:30
Fredericia
Vojvodina Novi Sad
18:00
UTA Arad
Domzale
18:00
Crvena Zvezda
FC Copenhagen
18:00
Silkeborg
Terek Grozny
21:00
Zenit Penza
Slavia Sofia
22:00
Arda
Cracovia Krakow
22:59
Olympiakos Piraeus
Crusaders
00:30
Saint Mirren
Giao Hữu ĐTQG
Kosovo (nữ)
18:00
North Macedonia (nữ)
Burkina Faso (nữ)
18:00
Togo(w)
Finland (nữ)
22:15
Japan (nữ)
VĐQG Thụy Điển
Vòng 11
Malmo FF
00:00
Helsingborg
IK Sirius FK
00:00
IFK Goteborg
Elfsborg
00:00
Varbergs BoIS FC
Kalmar
00:00
IFK Varnamo
VĐQG Ireland
Vòng 19
Shelbourne
01:45
Derry City
Sligo Rovers
01:45
Dundalk
St. Patricks Athletic
01:45
Shamrock Rovers
VĐQG Argentina
Vòng 5
Patronato Parana
01:30
Independiente
Atletico Tucuman
06:00
Godoy Cruz Antonio Tomba
Hạng 2 Thụy Điển
Vòng 14
Falkenberg
00:00
Angelholms FF
USA Women Premier League
Vòng
LA Premier (nữ)
05:30
Elite Girls Academy (nữ)
Myanmar Professional League
Vòng 1
Mahar United
15:30
Shan United
Cúp Quốc Gia Iceland
Vòng 4
Kordrengir
02:15
Afturelding
Akranes
02:45
Breidablik
Latvian Higher League
Vòng 19
FK Liepaja
22:00
Super Nova
Metta/LU Riga
22:59
FK Auda Riga
Belarus Reserve League
Vòng
Dinamo Brest Reserves
20:00
Dinamo Minsk Reserves
FC Minsk Reserves
21:00
Belshina Babruisk Reserve
Arsenal Dzyarzhynsk Reserves
22:00
Slavia Mozyr Reserve
VĐQG Belarus
Vòng 12
Energetik-BGU Minsk
22:00
Dnepr Mogilev
Chile Cup
Vòng 3
Universidad de Chile
03:00
General VelAsquez
Hạng 2 Paraguay
Vòng 14
Sportivo Trinidense
21:00
Atletico Colegiales
Independiente Luque
04:00
Club Fernando de la Mora
Brazil Serie B
Vòng 15
Sampaio Correa
06:00
Centro Sportivo Alagoano
Operario Ferroviario PR
06:00
Chapecoense SC
Ireland First Division
Vòng 22
Athlone Town
01:45
Waterford United
Longford Town
01:45
Salthill Devon Galway
Bray Wanderers
01:45
Wexford (Youth)
Treaty United
01:45
Cork City
Iraqi Premier League
Vòng 38
Samarra
21:00
Al-Naft
Argentina Youth League
Vòng
CA Atlanta U20
20:00
All Boys U20
Ả Rập Xê Út
Vòng 30
Al Ittihad(KSA)
01:00
Al-Baten
Al-Nasr(KSA)
01:00
Al-Fateh
Al Raed
01:00
Abha
Al-Shabab(KSA)
01:00
Al Ahli Jeddah
Al-Tai
01:00
Al-Hazm
Dhamk
01:00
Al-Taawon
Al-Feiha
01:00
Al-Ettifaq
Al Hilal
01:00
Al-Faisaly Harmah
European Women
Vòng bảng
Czech (nữ) U19
16:00
France (nữ) U19
Sweden (nữ) U19
20:00
Germany (nữ) U19
England (nữ) U19
22:30
Norway (nữ) U19
Spain (nữ) U19
22:30
Italy (nữ) U19
VĐQG Peru
Vòng 18
Dep.San Martin
03:30
Deportivo Municipal
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 5
Beijing BeiKong
14:30
Heilongjiang Lava Spring
Shanxi Chang An Athletic FC
14:30
Jiangxi Liansheng FC
Bei Li Gong
14:30
Kunshan FC
Xinjiang Tianshan Leopard
18:30
Sichuan Jiuniu
Norway 2.Liga
Vòng 12
Valerenga B
18:00
Traff
Odd Grenland 2
00:00
Flekkeroy
BRA D4
Trem-AP
06:15
Sao Raimundo
Alagoinhas Atletico BA
06:30
Santa Cruz PE
Brazil Youth
Vòng bảng
Fluminense RJ (Youth)
01:30
Vasco da Gama U20
Libyan Premier League
Vòng 18
Al Mahalla
22:00
Al-Madina
J Verhoe Leigh
22:00
Al ittihad(LBY)
Al-Ahli tripoli
22:00
Abu Salim
Al-Shat
22:00
Al Khmes
Al Zawi A
22:00
Al Athad
Hạng nhất Na Uy
Vòng 11
Asane Fotball
22:59
Sandnes Ulf
Grorud
22:59
Brann
Ranheim IL
22:59
KFUM Oslo
Sogndal
22:59
Mjondalen IF
Bryne
22:59
Stjordals Blink
Argentine Torneo A
Vòng
Douglas Haig
23:45
Central Norte Salta
Sarmiento Resistencia
01:00
G.San Martin Formosa
Racing de Cordoba
06:30
Union Sunchales
Sportivo Belgrano
06:30
Defensores Pronunciamiento
Hạng 4 Nauy
Vòng
Sparta Sarpsborg B
22:00
Fram Larvik
Forde
22:30
Molde B
Halsen
22:59
Start Kristiansand B
Volda
23:30
IL Hodd B
Fredrikstad B
00:00
Eik-Tonsberg
Stabaek B
00:00
Lokomotiv Oslo
Bjarg
00:00
Hou Ge Xinte B team
Stromsgodset B
00:30
Gjelleraasen IL
Kongsvinger IL B
01:00
Honefoss BK
Women World Cup Europe Qualifying
Vòng bảng
Georgia (nữ)
22:59
Ireland (nữ)
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 11
Landskrona BoIS
00:00
Orebro
Brommapojkarna
00:00
Osters IF
VĐQG Uruguay
Vòng 3
Rentistas
01:00
Albion FC
Wanderers FC
05:15
Torque
Argentine Division 2
Vòng 21
Sacachispas
01:30
Atletico Atlanta
Ferrol Carril Oeste
04:00
Chaco For Ever
Nueva Chicago
05:00
Club Atletico Guemes
Defensores de Belgrano
07:15
Chacarita juniors
VĐQG Paraguay
Vòng 21
Sportivo Ameliano
04:00
Guairena
Tacuary
06:15
Sol de America
Argentina Ding Group Tebolidun League Manchester
Vòng 8
Sportivo Barracas
01:30
Deportivo Muniz
Bangladesh Premier League
Vòng 22
Swadhinata KS
16:00
Mohammedan Dhaka
Mohammedan Dhaka
17:00
Sheikh Jamal
VIC Women’s Premier League
Vòng 13
FC Bulleen Lions (nữ)
17:15
Emerging Athlete Program (nữ)
Hạng nhất Malaysia
Vòng 10
Kelantan
20:00
Darul Takzim II
Brasileiro, Serie C
Vòng 12
Figueirense
06:00
Remo Belem (PA)
VĐQG Ai Cập
Vòng 23
El Gounah
00:00
El Sharqia Dokhan
Pharco
00:00
Al-Ittihad Alexandria
Kokakola Cairo
02:30
Talaea EI-Gaish
Indonesia President Cup
Vòng bảng
PSS Sleman
16:00
Dewa United FC
Persis Solo FC
20:30
Persita Tangerang
Swden Women Divi.1
Vòng 13
IFK Norrkoping DFK (nữ)
00:00
IK Uppsala (nữ)

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá