Edouard Mendy thắng Donnarumma, giành giải Thủ môn xuất sắc nhất The Best 2021

Edouard Mendy đã vượt qua Gianluigi Donnarumma và Manuel Neuer để được vinh danh là Thủ môn xuất sắc nhất năm 2021 của lễ trao giải FIFA The Best.

Thủ môn của Chelsea và Senegal, Edouard Mendy đã có một mùa giải ra mắt thành công tại Stamford Bridge sau khi chuyển đến từ Rennes vào mùa hè năm 2020. Sự chắc chắn trong khung gỗ của Mendy đóng một vai trò lớn vào chiến tích giành chức vô địch cúp C1 và Siêu cúp châu Âu của The Blues.

Tại Chelsea, Mendy đã vươn mình trở thành 1 trong những thủ môn xuất sắc nhất thế giới. Trong hành trình lên ngôi tại cúp C1 châu Âu mùa trước, thủ thành người Senegal đã lập kỷ lục giữ sạch lưới đến 9 trận đấu.

Edouard Mendy thắng Donnarumma, giành giải Thủ môn xuất sắc nhất 'The Best 2021' - Ảnh 2
Khoảnh khắc Edouard Mendy được vinh danh là Thủ môn xuất sắc nhất FIFA.

Phong độ đỉnh cao của Mendy đã giúp anh chiến thắng Gianluigi Donnarumma và Manuel Neuer để được FIFA trao giải Thủ môn xuất sắc nhất tại The Best 2021. Donnarumma được coi là đối thủ cạnh tranh số 1 của Mendy nhờ màn trình diễn siêu hạng ở EURO 2020, giúp ĐT Italia giành chức vô địch mùa hè vừa qua.

Giải thưởng này cũng là 1 sự bù đắp cho Mendy khi anh không có tên trong danh sách rút gọn của Quả bóng vàng hồi tháng 11 năm 2021. Ở giải thưởng Lev Yashin, Mendy cũng đã không thể đánh bại được Donnarumma dù nhiều ý kiến cho rằng anh xứng đáng hơn.

Edouard Mendy thắng Donnarumma, giành giải Thủ môn xuất sắc nhất 'The Best 2021' - Ảnh 1
Mendy đã có mùa giải đầu tiên như mơ cùng Chelsea. (Ảnh: Getty)

Nhưng mặc dù thắng giải Thủ môn xuất sắc nhất của FIFA, Mendy lại không được bình chọn vào Đội hình tiêu biểu năm 2021. Donnarumma bất ngờ là người đảm nhận vị trí thủ môn.

Mendy gia nhập nhóm những cái tên xuất chúng đã giành được giải thưởng Thủ môn xuất sắc nhất của FIFA kể từ lần đầu tiên được trao vào năm 2017. Gianluigi Buffon, Thibaut Courtois, Alisson và Neuer là những người đã nhận giải trong quá khứ.

Các giải thưởng tại FIFA The Best 2021:

Cầu thủ nam xuất sắc nhất: Robert Lewandowski (Bayern)

Cầu thủ nữ xuất sắc nhất: Alexia Putellas (Barcelona)

HLV nam xuất sắc nhất: Thomas Tuchel (Chelsea)

HLV nữ xuất sắc nhất: Emma Hayes (Chelsea)

Thủ môn nam xuất sắc nhất - Edouard Mendy (Chelsea)

Thủ môn nữ xuất sắc nhất - Christiane Endler (PSG, Lyon)

Giải Fair Play: Đội tuyển Đan Mạch và các nhân viên

Giải Puskas: Erik Lamela

TIN LIÊN QUAN

Cục diện bảng E tại CAN 2022: 2 ứng viên vô địch nguy cơ bị loại

Cục diện của Bảng E ở CAN 2022 đang trở nên vô cùng khó đoán khi cả 4 đội đều có cơ hội đi tiếp trước lượt trận cuối. Trong đó, 2 ứng viên Bờ Biển Ngà và Algeria còn có nguy cơ bị loại sớm.

ĐT Gabon trả Aubameyang về Arsenal vì COVID-19

Tiền đạo Pierre-Emerick Aubameyang sẽ không thi đấu ở CAN 2022 vì gặp di chứng sau khi nhiễm COVID-19. ĐT Gabon đã quyết định để đội trưởng của mình về Arsenal.

Lewandowski đánh bại Messi, giành FIFA The Best năm thứ hai liên tiếp

Robert Lewandowski đã vượt qua Lionel Messi và Mohamed Salah để giành giải FIFA The Best 2021. Đây cũng là năm thứ hai liên tiếp tiền đạo của Bayern Munich nhận được vinh dự này.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Oscar rời Trung Quốc bất thành dù đã mặc áo đội bóng mới

Tiền vệ Oscar không thể rời CLB Shanghai Port để gia nhập Flamengo dù mọi chuyện tưởng chừng như đã hoàn tất.

Quả bóng vàng 2022 diễn ra khi nào, ở đâu?

Thethao.vn cung cấp thông tin về Quả bóng vàng 2022. Giải thưởng cá nhân cao quý nhất trong làng bóng đá sẽ diễn ra lúc nào?

Danh sách 30 ứng viên Quả bóng vàng 2022: Có Ronaldo, vắng Messi

Tạp chí France Football đã công bố danh sách 30 đề cử cho danh hiệu Quả bóng Vàng 2022, trong đó có tên Cristiano Ronaldo nhưng không có Lionel Messi.

Gareth Bale lập siêu phẩm solo trên đất Mỹ

Cựu ngôi sao Real Madrid Gareth Bale ghi bàn thắng thứ hai của mình cho Los Angeles FC bằng một pha solo từ giữa sân.

Bận ra mắt CLB mới, cầu thủ nhờ anh trai thế thân làm chú rể

Một tình huống hy hữu đã xảy đến với tân binh của CLB Malmo, Mohamed Buya Turay khi anh không thể có mặt trong chính lễ cưới của mình và phải nhờ anh trai "đóng thế".

Endrick Felipe, thần đồng mới của Brazil là ai, đang đá cho đội nào?

Endrick Felipe là ai? Thethao.vn cung cấp thông tin chi tiết về Endrick Felipe, thần đồng 16 tuổi được mệnh danh là "Neymar mới" của bóng đá Brazil.

Mesut Ozil bị Fenerbahce chấm dứt hợp đồng

Cựu tiền vệ Real Madrid và Arsenal Mesut Ozil bị Fenerbahce chấm dứt hợp đồng trước thời hạn do những bất đồng với HLV.

Con trai Beckham tái hiện siêu phẩm đá phạt giống như bố

Romeo Beckham, con trai của huyền thoại David Beckham vừa tái hiện một trong những kỹ năng làm nên tên tuổi của bố mình với siêu phẩm đá phạt đẹp mắt.

Cựu chủ tịch FIFA và UEFA được tuyên trắng án khỏi cáo buộc tham nhũng

Tại một phiên tòa xét xử tại Thụy Sĩ chiều ngày 8/7 (giờ Việt Nam), cựu chủ tịch FIFA - Sepp Blatter cùng cựu chủ tịch UEFA - Michel Platini đều được xóa sạch cáo buộc tham nhũng.

Trận đấu nào có tỷ số đậm nhất lịch sử bóng đá?

Trận đấu nào có tỷ số đậm nhất lịch sử bóng đá? Tìm hiểu thông tin về trận đấu có nhiều bàn thắng nhất, tỷ số đậm nhất lịch sử bóng đá trên Thethao.vn.

Cúp C2 Châu âu
Playoff
HJK Helsinki
22:59
Silkeborg
Ferencvarosi TC
23:30
Shamrock Rovers
Malmo FF
00:00
Sivasspor
FC Zurich
00:00
Heart of Midlothian
FC Pyunik
00:00
Sheriff Tiraspol
Apollon Limassol FC
00:00
Olympiakos Piraeus
Ludogorets Razgrad
00:45
FK Zalgiris Vilnius
Dnipro-1
01:00
AEK Larnaca
KAA Gent
01:30
Omonia Nicosia FC
Austria Wien
02:00
Fenerbahce
Cúp C3
Playoff
Rakow Czestochowa
22:59
Slavia Praha
Maccabi Tel Aviv
00:00
Nice
Young Boys
00:00
Anderlecht
Synot Slovacko
00:00
AIK Solna
Rigas Futbola skola
00:00
Linfield FC
CSKA Sofia
00:00
Basel
Molde
00:00
Wolfsberger AC
CS Universitatea Craiova
00:30
Hapoel Beer Sheva
Istanbul BB
00:45
Royal Antwerp
HSK Zrinjski Mostar
01:00
Slovan Bratislava
Maribor
01:15
CFR Cluj
Lech Poznan
01:30
F91 Dudelange
FC Steaua Bucuresti
01:30
Viking
FC Koln
01:30
Fehervar Videoton
Villarreal
01:45
Hajduk Split
West Ham United
01:45
Viborg
Vaduz
02:00
Rapid Wien
Partizan Belgrade
02:00
Hamrun Spartans
AZ Alkmaar
02:00
Gil Vicente
FK Shkupi
02:00
KF Ballkani
Fiorentina
02:00
FC Twente Enschede
VĐQG Mexico
Vòng 9
Santos Laguna
07:05
Club Leon
Atletico San Luis
09:05
Pumas U.N.A.M.
Giao hữu quốc tế
Citta di Fasano
22:30
Francavilla
SD Gernika
00:00
SD Amorebieta
UD Logrones
00:00
Osasuna B
UCAM Murcia
01:00
UD Melilla
Giao Hữu ĐTQG
Tunisia U17
22:59
Mauritania U17
VĐQG Argentina
Vòng 14
Barracas Central
00:30
Defensa Y Justicia
Aldosivi Mar del Plata
02:30
Velez Sarsfield
Union Santa Fe
05:00
Gimnasia La Plata
Talleres Cordoba
05:00
Patronato Parana
Banfield
07:30
Racing Club
Argentinos juniors
07:30
Estudiantes La Plata
VĐQG Venezuela
Vòng 26
Deportivo Tachira
03:00
Universidad Central de Venezuela
Deportivo Metropolitano
03:00
Monagas SC
Portuguesa FC
03:00
Caracas FC
Academia Puerto Cabello
03:00
CD Hermanos Colmenares
Zulia FC
04:00
Aragua FC
Mineros de Guayana
06:15
Zamora Barinas
Hạng 2 Mexico
Vòng 8
Tepatitlan de Morelos
05:00
Correcaminos UAT
Pumas Tabasco
07:00
CF Atlante
Gambia Division 2
Vòng
Waterside FC
22:59
Gunjur United
Colombia Copa Cup
Quarterfinals
Union Magdalena
05:30
La Equidad
Atletico Nacional Medellin
08:00
Atletico Junior Barranquilla
Canadian Premier League
Vòng 8
Forge FC
07:00
Pacific FC
Cúp nữ Châu Âu
Qual.1
SK Brann (nữ)
22:00
ALG Spor (nữ)
St. Polten (nữ)
22:00
Zfk Ljuboten (nữ)
Olimpia Cluj (nữ)
22:00
Glentoran (nữ)
ZNK Pomurje (nữ)
22:30
Shelbourne (nữ)
BIIK Shymkent (nữ)
22:59
ZNK Split (nữ)
ZFK Breznica Pljevlja (nữ)
22:59
TJ Spartak Myjava(nữ)
Breidablik (nữ)
22:59
Rosenborg BK (nữ)
Fortuna Hjorring (nữ)
00:00
Eintracht Frankfurt (nữ)
Anderlecht (nữ)
01:00
UKS Lodz (nữ)
Ferencvarosi TC (nữ)
01:00
Glasgow Rangers (nữ)
Juventus (nữ)
01:30
Racing FC Union Luxembourg
Glasgow City (nữ)
01:35
Res Roma (nữ)
Real Madrid (nữ)
02:00
Sturm Graz/Stattegg (nữ)
Manchester City (nữ)
02:00
Tomiris Turan (nữ)
FC Zurich Frauen (nữ)
02:00
KI Klaksvikar (nữ)
VĐQG Iran
Vòng 2
Malavan
21:30
Esteghlal Tehran
Mes Rafsanjan
22:59
Gol Gohar FC
Sepahan
23:30
Nassaji Mazandaran
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 15
Hafnarfjordur (nữ)
01:00
HK Kopavogur (nữ)
Colombia Copa Premier
Vòng 3
Atletico FC
03:00
Tigres Zipaquira
Ecuador Campeonato Serie B
Vòng 22
Manta FC
07:00
CD Independiente Juniors
Libertad FC
07:30
Guayaquil SC
Cúp Quốc Gia Iceland
Quarterfinals
Vikingur Reykjavik
03:00
Afrika Reykjavik
Mexico U20
Vòng 9
Santos Laguna U20
22:59
Leon U20
VĐQG Oman
Vòng 1
Al Oruba Sur
22:59
Al-Suwaiq
Hạng nhất Iceland
Vòng 17
Kordrengir
01:00
Vestri
Fjolnir
01:00
Grindavik
Throttur Vogum
01:00
Grotta Seltjarnarnes
Fylkir
02:15
UMF Selfoss
Afturelding
02:15
KV Vesturbaer
Iceland 4 Deild
Vòng
Golfklubbur Grindavikur
01:30
Ymir
Alafoss
01:30
Smari 2020
Alftanes
03:00
KM Reykjavik
Lettir Reykjavik
03:00
KB(ICE)
Arborg
03:00
IBU Uppsveitir
Lithuania - 2.Division
Vòng 19
Kazlu Ruda FK Silas
22:59
FK Neptunas Klaipeda
CONCACAF League
Vòng 2
Real Espana
05:00
Cartagines Deportiva SA
Alajuelense
07:00
Alianza FC (PAN)
CSD Municipal
09:00
CD Olimpia
Cúp Quốc gia Estonia
Vòng 4
Nomme JK Kalju
22:59
Levadia Tallinn
Tallinna FC Ararat TTU
22:59
Flora Tallinn II
Sweden Div 3 Mellersta
Vòng 18
Storfors AIK
00:30
Bodens BK
Chile Cup
Vòng 4
Huachipato
05:00
Coquimbo Unido
Cobresal
07:30
Universidad de Chile
Hạng 2 Phần Lan
Vòng 20
TPS Turku
22:30
Ekenas IF Fotboll
Cúp Quốc Gia Jordan
Vòng 2
Sahab SC
22:00
Al Wehda
AL Salt
00:30
Al Khaledeya
Moghayer Al Sarhan
00:30
Sama SC
U19 Iceland
Leiknir KB U19
03:00
HK Kopavogur Ymir II U19
Brazil Serie B
Vòng 25
Centro Sportivo Alagoano
06:00
Vasco da Gama
Tombense
07:30
Sport Club Recife PE
Hạng 4 Phần Lan
Vòng
Kultsu Lappeenranta
22:30
MiPK
TuPS
22:59
FC Kuusysi
TPK
22:59
P-Iirot
ACE
22:59
TP-T
VPV Pallo-Veikot
22:59
Norrvalla FF
Esse IK
22:59
YPA Ylivieska
Ponnistajat
23:20
ToTe
PIF Parainen II
00:00
Peimari United
LPS Helsinki
00:00
HPS
Toolon Taisto
00:15
Atlantis II
MPS
00:40
FC Viikingit E
Israel Leumit League
Vòng 24
AS Ashdod
22:59
Maccabi Ahi Nazareth
Maccabi Kabilio Jaffa
22:59
Hapoel Ramat Gan
Hapoel Rishon Lezion
22:59
Maccabi Petah Tikva FC
Hapoel Petah Tikva
22:59
Bnei Yehuda Tel Aviv
Kafr Qasim
22:59
Hapoel Kfar Saba
Ironi Tiberias
22:59
Hapoel Acco
Maccabi Kabilio Jaffa
22:59
Maccabi Ahi Nazareth
Kafr Qasim
22:59
Hapoel Petah Tikva
Maccabi Petah Tikva FC
22:59
Hapoel Natzrat Illit
Hapoel Umm Al Fahm
22:59
Hapoel Afula
Ironi Nir Ramat HaSharon
22:59
Hapoel Natzrat Illit
Hapoel Rishon Lezion
00:00
Hapoel Kfar Saba
Hapoel Afula
00:00
Hapoel Umm Al Fahm
Hapoel Ramat Gan
00:00
Maccabi Kabilio Jaffa
Hapoel Acco
00:00
Ironi Tiberias
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 8
Honka Akatemia
22:30
EPS Espoo
Brazil Youth
Quarterfinals
Palmeiras (Youth)
01:30
Vasco da Gama U20
Hạng 3 Mexico
Tuzos Pachuca
22:59
Faraones Texcoco
Hạng 4 Nauy
Vòng
Senja
00:00
Mjolner
Brasil Cup
Quarterfinals
America MG
07:00
Sao Paulo
Maldives Cup
Club Valencia
22:59
Super United Sports
Cúp Quốc Gia Nga
Vòng 1
Peresvet Podolsk
22:00
FK Kosmos Dolgoprudny
Jordan League Women
Vòng
Ajloun (nữ)
22:40
Al Raya (nữ)
VĐQG Nga nữ
Vòng 8
Krasnodar FK (nữ)
00:00
Rubin Kazan (nữ)
Uzbek League
Vòng 16
Qizilqum Zarafshon
22:00
Dinamo Samarqand
VĐQG Ai Cập
Vòng 31
EL Masry
23:30
Ismaily
El Gounah
23:30
Ghazl El Mahallah
Kokakola Cairo
02:00
Ceramica Cleopatra FC
Argentina Reserve League
Vòng
General Lamadrid Reserves
22:00
Deportivo Laferrere Reserves
CA San Miguel Reserves
22:00
Atletico Fenix Reserves
Deportivo Liniers Reserves
22:00
Argentino Merlo Reserves
Deportivo Espanol Reserves
22:59
Ferrocarril Midland Reserves

Tin thể thao mới nhất

Nhận định bóng đá