Trần Thị Thanh Thúy là ai? Chân dung chủ công hàng đầu bóng chuyền nữ Việt Nam

Thái Hà

Thứ bảy, 15/01/2022 07:00 (GMT+7)

Chủ công Trần Thị Thanh Thúy là một trong những chủ công hàng đầu của bóng chuyền Việt Nam hiện tại. Cô đang là niềm hy vọng số 1 của nước nhà tại SEA Games 31 sắp tới.

Trần Thị Thanh Thúy sinh năm 1997 tại Bình Dương mặc dù có gốc gác Hà Nam. Thanh Thúy được VTV Bình Điền Long An phát hiện từ năm 13, thời điểm đó Thanh Thúy đã cao tới 1,78 m. HLV phát hiện và có công lớn đưa Thúy tới với những thành công ngày này chính là ông Lương Khương Thượng. Đầu năm 2014, Thanh Thúy mới bắt đầu được vào sân thi đấu và đã lập tức tạo ra khác biệt.

Từ một chủ công tiềm năng khi sở hữu tố chất và chiều cao nổi trội, Thanh Thúy đã gia nhập đội bóng chuyền nữ Bangkok Glass thi đấu ở giải VĐQG Thái Lan năm 2016. Tại đây Trần Thị Thanh Thúy có cơ hội tái ngộ thầy cũ là HLV Aphisak. Thanh Thúy luôn nằm trong đội hình chính Bangkok Glass, góp phần giúp CLB thắng 7 trận liên tiếp và bảo vệ thành công chức vô địch.

Trần Thị Thanh Thúy là ai? Chân dung chủ công hàng đầu bóng chuyền nữ Việt Nam - Ảnh 2
Trần Thị Thanh Thúy tại Cúp bóng chuyền Hoa Lư - Bình Điền 2021

Cuối năm 2016, Trần Thị Thanh Thúy được đội bóng chuyền nữ Attack Line của Đài Loan chú ý. Sự xuất sắc của Thanh Thúy tại CLB VTV Bình Điền Long An và đội bóng chuyền nữ Bangkok Glass trở thành tấm giấy thông hành giúp cô gái vàng làng bóng nữ khoác áo Attack Line trong tháng 10/2017.

Đội bóng chuyền nữ đang thi đấu tại giải bóng chuyền Nhật Bản là  Denso AiryBees đã  trải thảm đỏ mời Thanh Thúy sang thi đấu tại mùa giải 2019. Nếu như bản hợp đồng với Denso AiryBees không được như mog đợi thì trong lần kế tiếp sang đất nước mặt trời mọc, Thanh Thúy đã trình diễn bộ mặt hoàn toàn khác.

Trần Thị Thanh Thúy là ai? Chân dung chủ công hàng đầu bóng chuyền nữ Việt Nam - Ảnh 1
Trần Thị Thanh Thúy tại Cúp Hùng Vương năm 2021

Với màn trình diễn thuyết phục khi lên ngôi tại Cúp bóng chuyền Hoa Lư - Bình Điền, giải bóng chuyền VĐQG Cúp Bamboo Airways 2021 cùng Cúp Hùng Vương năm 2021, Thanh Thúy đã nhận được sự chú ý của CLB PFU Bluecats. Tại đây cô đang cho thấy khả năng của mình khi trở thành một trong những VĐV ngoại thi đấu nổi bật nhất mùa giải này.

CLB thi đấu

VTV Bình Điền Long An (Việt Nam  2010 – 2015)

Bangkok Glass VC (Thái Lan 2015 – 2016)

Attack Line (Đài Bắc Trung Hoa 2017 – 2018)

Denso Airy Bees (Nhật Bản 2019 – 2020)

VTV Bình Điền Long An (Việt Nam 2020 - 2021)

PFU Bluecats (Nhật Bản 2021 - nay)

Thành tích

Giải bóng chuyền nữ trẻ toàn quốc 2013, 2014: VĐV triển vọng nhất

Giải bóng chuyền nữ cúp Đạm Cà Mau 2015: VĐV xuất sắc toàn diện

Giải VĐQG: Á Quân năm 2014, Hạng 3 năm 2015 cùng CLB VTV BĐLA

VTV CUP 2014: Vô Địch

Cup bóng chuyền nữ châu Á 2014: Hạng 8

VTV CUP BÌNH ĐIỀN 2015: VĐV Trẻ Triển Vọng

VTV CUP 2015: Hạng 4

Giải VĐCA 2015: Hạng 5

SEA Games 2015: HCB

Volleyball Thailand League 2015-2016: Vô địch cùng CLB Bangkok Glass

Cup VTV BÌNH ĐIỀN 2016: Chủ Công xuất sắc nhất

VTV CUP 2016: Á quân

VTV CUP 2016: Chủ công xuất sắc nhất

Cup bóng chuyền nữ châu Á 2016: Hạng 7

Giải VĐQG 2016: Hạng 3 cùng CLB VTV BĐLA

Cup VTV9 BÌNH ĐIỀN 2017: Á quân cùng CLB VTV BĐLA

Cup VTV9 BÌNH ĐIỀN 2017: Chủ công xuất sắc nhất

Cup VTV9 BÌNH ĐIỀN 2017:VĐV Trẻ Triển Vọng

U23 Châu Á 2017: Hạng 3

U23 Châu Á 2017: Chủ công xuất sắc nhất

Giải bóng chuyền vô địch quốc gia 2017:Vô địch cùng CLB VTV BĐLA

Giải bóng chuyền vô địch quốc gia 2017:VĐV toàn diện

Cup Hùng Vương : vô địch Giải VTV Bình Điền 2019: hạng 4 Giải VTV Bình Điền 2019: chủ công xuất sắc nhất

VTV CUP 2018: Vô Địch

VTV CUP 2018 : VDV toàn diện Giải VDQG 2018 : vô địch CUP hùng vương 2019 : vô địch

U23 Châu Á 2019: Hạng 3

U23 CH U Á 2019: Chủ công xuất sắc nhất

Cup Hoa Lư 2021: vô địch

Cup Hùng Vương 2021: vô địch

TIN LIÊN QUAN

Những sự vắng mặt đáng tiếc của đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam dự SEA Games 31

Mặc dù danh sách dự kiến đội tuyển bóng chuyền nữ quốc gia đã điều chỉnh bổ sung, song tới thời điểm hiện tại những gương mặt thiếu vắng trong lần này vẫn để lại sự tiếc nuối.

Tuyển Việt Nam tham dự Giải vô địch bóng chuyền các câu lạc bộ châu Á

Năm 2022 trở thành năm bận rộn của bóng chuyền Việt Nam khi chúng ta tham dự khá nhiều giải đấu quốc tế, trong đó có Giải vô địch bóng chuyền các câu lạc bộ châu Á.

HLV Bùi Quang Ngọc thay ông Thái Quang Lai ngồi ghế nóng Sanest Khánh Hòa

Ngày hôm nay (13/1) HLV Bùi Quang Ngọc đã xác nhận ngôi vào ghế nóng thay cho ông Thái Quang Lai tại đội bóng chuyền nam phố Biển - Sanest Khánh Hòa.

Bùi Thị Ngà là ai? Chân dung phụ công hàng đầu bóng chuyền nữ Việt Nam

Trong thành phần đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam nhiều năm qua, phụ công Bùi Thị Ngà là một trong những VĐV có sức ảnh hưởng lớn nhất lên toàn đội.

Chuyển nhượng VĐV bóng chuyền Việt Nam: Yếu và thiếu ở đâu?

Chuyển nhượng bóng chuyền Việt Nam thời gian qua khá sôi động. Điều đó chứng tỏ các đội bóng chuyền tại Việt nam đang được đầu tư mạnh mẽ và rất bài bản.

Top 5 vận động viên bóng chuyền nữ cao nhất Việt Nam

Chiều cao luôn là tiêu chí đầu tiên của những VĐV bóng chuyền. Hiện tai Top 5 vận động viên bóng chuyền nữ cao nhất Việt Nam bao gồm Trần Thị Thanh Thúy, Lý Thị Luyến, Bích Tuyền...

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Cận cảnh nhà thi đấu 5000 chỗ Quảng Ninh chuẩn bị cho môn bóng chuyền SEA Games 31

Tại SEA Games 31, tỉnh Quảng Ninh là đơn vị xếp thứ 2 trong số những địa phương đăng cai các môn thi đấu với nhà thi đấu 5000 chỗ, SVĐ Cẩm Phả và khu du lịch Tuần Châu…

Huỳnh Trung Trực là ai? Chân dung libero hàng đầu bóng chuyền nam Việt Nam

Trong đội hình đội bóng chuyền nam phố Biển - Sanest Khánh Hòa và đội tuyển quốc gia Việt Nam thì libero Huỳnh Trung Trực là cái tên không thể thiếu.

Từ Thanh Thuận ở lại với bóng chuyền nam Sanest Khánh Hòa thêm 3 năm

Thời gian qua, nhiều thông tin cho rằng Từ Thanh Thuận trở lại với đội bóng chuyền nam Vĩnh Long nhưng cho tới hôm nay, anh đã xác nhận việc ở lại đội bóng chuyền nam Sanest Khánh Hòa.

Loạn danh sách đội tuyển bóng chuyền dự SEA Games 31: Tắc trách ở đâu?

Ngày 11/1 danh sách hai đội tuyển bóng chuyền nam, nữ quốc gia được công bố và lan tràn trên mạng xã hội với nhiều bản danh sách khác nhau.

Chuyền hai Hồng Đào trở lại trong màu áo đội bóng chuyền nữ Than Quảng Ninh

Theo những thông tin mới nhất mà Thethao.vn có được thì cựu chuyền hai Hồng Đào đã quyết định trở lại trong màu áo Than Quảng Ninh tại mùa giải 2022.

Nguyễn Thị Trinh gia nhập Ninh Bình Doveco: Thi đấu vị trí lạ?

Phụ công Nguyễn Thị Trinh chính thức gia nhập Ninh Bình Doveco với bản hợp đồng 2 năm. Điều này xóa tan những tin đồn trước đó về bến đỗ của phụ công tài năng này.

Phạm Thái Hưng là ai? Chân dung phụ công hàng đầu bóng chuyền nam Việt Nam

Nhắc đến Phạm Thái Hưng, người hâm mộ bóng chuyền Việt Nam nhớ đến biệt danh “vua ẵm cúp” của chàng sếu vườn có chiều cao tới 1,98m này.

Tập trung đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam dự SEA Games 31: Hai cái tên trẻ nhất là ai?

Hoàng Thị Kiều Trinh và Vi Thị Như Quỳnh là hai cái tên trẻ nhất đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam trong đợt tập trung lần này.

Giang Văn Đức là ai? Chân dung chuyền hai hàng đầu bóng chuyền nam Việt Nam

Trong đội tuyển bóng chuyền nam Việt Nam, tuyển thủ, chuyền hai Giang Văn Đức vẫn là một biểu tượng và linh hồn của đội suốt nhiều năm qua.

Tung đội hình này ở SEA Games 31, bóng chuyền nữ Việt Nam cao 'vô đối'

Nếu tung đội hình này ra sân, đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam sẽ có chiều cao trung bình khoảng 1.85m.

LỊCH BÓNG ĐÁ

Vòng 17
Leicester City
02:30
Tottenham Hotspur
Brentford
03:00
Manchester United
Vòng 21
Valencia
03:30
Sevilla
Getafe
01:00
Granada CF
Vòng 4
Sociedad
03:00
Atletico Madrid
Elche
01:00
Real Madrid
Athletic Bilbao
03:30
Barca
Bán kết
Arsenal
02:45
Liverpool
Vòng bảng
Egypt
02:00
Sudan
Guinea Bissau
02:00
Nigeria
Cote D Ivoire
23:00
Algeria
Sierra Leone
23:00
Equatorial Guinea
Gambia
02:00
Tunisia
Mali
02:00
Mauritania
Giao hữu quốc tế
TUS Bovinghausen 04
01:15
Holzwickeder SC
Centro Sportivo Paraibano
01:20
Auto Esporte Clube PB
Baumit Jablonec
01:30
FC Lincoln
Bergisch Gladbach 09
01:30
TuRU Dusseldorf
SFC Stern 1900
02:00
FC Neubrandenburg 04
Tusker
19:00
Vihiga Bullets
Kakamega Homeboyz
19:00
Nairobi Star City
Vòng 24
Hull City
02:45
Blackburn Rovers
Reading
03:00
Luton Town
VĐQG Thổ Nhĩ Kỳ
Vòng 22
Alanyaspor
21:00
Hatayspor
Galatasaray
00:00
Kasimpasa
Cúp Quốc Gia Đức
Vòng 3
Hertha Berlin
02:45
Union Berlin
TSG Hoffenheim
02:45
SC Freiburg
1/8 Final
Inter Milan
03:00
Empoli
AS Roma
03:00
Lecce
Vòng 1
Club Leon
10:00
Atlas
Atletico San Luis
10:00
FC Juarez
Hạng 2 Tây Ban Nha
Vòng 21
CD Lugo
03:00
Almeria
Hạng 2 Mexico
Vòng 3
Celaya FC
06:00
CF Atlante
Pumas Tabasco
08:00
Tampico Madero
Alebrijes de Oaxaca
10:00
Leones Negros
Club Chivas Tapatio
06:00
Venados FC
Hạng 2 Hy Lạp
Vòng 10
Diagoras
20:00
Ergotelis
Tanzania Ligue 1
Vòng
Mbeya City
20:00
Ruvu Shooting
England Continental Cup
Quarterfinals
Manchester City (nữ)
02:00
Bristol Academy (nữ)
Arsenal (nữ)
02:15
Manchester United (nữ)
Tottenham Hotspur (nữ)
02:30
Liverpool (nữ)
West Ham United (nữ)
02:30
Chelsea FC (nữ)
Argentina Torneo B
Unidos de Olmos
03:00
Club Deportivo Zoe
England Ryman(Isthmian) League Premier Division
Vòng 18
Cray Wanderers
02:45
Leatherhead
Rwanda
Vòng
Alpha FC
19:00
Impessa FC
Nyagatare FC
19:00
Rugende FC
Gitikinyoni FC
19:00
Aspor FC
Kirehe FC
19:00
Vision FC
Gicumbi FC
20:00
Mukura
Musanze FC
20:00
Gasogi Utd
Police(RWA)
20:00
Rutsiro FC
Portugal Liga 3
Vòng
Vitoria Setubal
02:30
UD Santarem
Portugal Campeonato Nacional
CSD Camara Lobos
03:00
Limianos
Primera Division de Colombiano-Apertura
Vòng 1
Aguilas Doradas
06:00
Real Bucaramanga
America de Cali
08:05
Envigado FC
Malta Premier League
Vòng 14
Birkirkara FC
03:00
Balzan FC
Cúp Quốc Gia Hy Lạp
Quarterfinals
Aris Thessaloniki
02:30
Lamia
Mexico U20
Vòng 3
San Luis U20
22:00
FC Juarez U20
Nigerian Premier League
Vòng 7
Kwara United
22:00
Kano Pillars
Remo Stars
22:00
Abia Warriors
Vòng bảng
China (nữ)
17:00
Chinese Taipei (nữ)
India (nữ)
21:00
Iran (nữ)
Spanish Bizkaia-Tercera Division
Real Avila CF
01:00
CD Guijuelo
Jove Espanol
01:30
CD Olimpic Xativa
Portugalete
01:30
Leioa
Santutxu FC
01:30
Pasaia KE
CD Basconia
01:30
Anaitasuna
Vianes
01:30
Calahorra B
CD Utrera
01:30
UD Tomares
Cultural de Durango
01:45
Barakaldo CF
CD Pozoblanco
02:00
CA Antoniano
La Union CF
02:00
Lorca Deportiva FC
Getafe B
02:00
CD Colonia Moscardo
Villajoyosa
02:00
Silla CF
SD Lenense
02:00
the Sith
CD Huetor Vega
02:00
CD Alhaurino
CD Binissalem
02:00
CE Felanitx
SD Deusto
02:15
Amurrio
Villaverde Boetticher CF
02:30
RSD Alcala Henares
UD San Pedro
02:30
UD Torre del Mar
Alhaurin de la Torre
02:30
UD Melilla
Tudelano
02:30
CD Agoncillo
CF Trival Valderas
02:30
CF Pozuelo Alarcon
Juventud Torremolinos CF
02:30
CD El Palo
AD Hogar Alcarreno
02:30
Villarrubia CF
Torrejon CF
02:30
Alcorcon B
Olivenza FC
03:00
SP Villafranca
Scotland FA Cup
Vòng 4
Hibernian
02:45
Cove Rangers
Primera Division de Honduras
Vòng 1
Lobos UPNFM
06:00
CD Vida
CD Olimpia
08:00
Real Sociedad Tocoa
Honduras Progreso
08:15
CD Motagua
CD Victoria
08:15
Real Espana
Marathon
08:06
Platense
Cúp Liên Đoàn Anh U23
Vòng bảng
Nottingham Forest U23
02:00
Queens Park Rangers U23
Hạng 2 Ả Rập Xê Út
Vòng 16
Arar FC
21:00
Afief
Israel Women First National
Vòng 14
Hapoel Beer Sheva (nữ)
22:00
Hapoel Raanana (nữ)
Maccabi Kiryat Gat (nữ)
22:00
Maccabi Hadera (nữ)
AS Tel Aviv University (nữ)
00:30
Hapoel Marmorek Irony Rehovot (nữ)
Bnot Netanya (nữ)
01:30
Ironi Ramat Hasharon (nữ)
Northern Ireland Reserve League
Vòng
Linfield Reserves
02:45
Ballymena Utd Reserves
Ballymena Utd Reserves
02:45
Linfield Reserves
Kuwaiti Crown Prince Cup
Vòng 1
Al-Salibikhaet
20:25
Burgan SC
Al-Salmiyah
23:25
Al-Qadsia SC
Algeria U20 Youth League
Vòng
WA Tlemcen U21
17:00
JS Kabylie U21
CS Constantine U21
17:00
USM Alger U21
MC Alger U21
17:00
HB Chelghoum Laid U21
RC Relizane U21
17:00
NA Hussein Dey U21
Paradou AC U21
17:00
US Biskra U21
NC Magra U21
17:00
ASO Chlef U21
ES Setif U21
17:00
RC Arba U21
CR Belouizdad U21
17:00
MC Oran U21
BRA SE
Vòng
America SE
01:15
Boca Juniors SE
Ả Rập Xê Út
Vòng 18
Al-Ettifaq
21:50
Abha
Al-Shabab(KSA)
22:10
Al-Fateh
Spain Super Cup Women
Barcelona (nữ)
01:15
Real Madrid (nữ)
Levante UD (nữ)
01:30
Atletico de Madrid (w)
Lebanese Premier League
Vòng 11
Al-Nejmeh
19:15
Shabab Sahel
Al-Hikma
19:15
Al Akhaahli Alay
Al Bourj
19:15
Sporting Club Beirut
Al-Ansar (LIB)
19:15
Shabab El-Bourj
Vô địch Futsal châu Âu
Vòng bảng
Netherland Futsal
02:30
Ukraine Indoor Soccer
Kazakhstan Indoor Soccer
23:30
Slovenia Indoor Soccer
Italy Indoor Soccer
02:30
Finland Indoor Soccer
Andorra Super league
Vòng 12
Inter Club Escaldes
02:45
CE Carroi
Atletic Club D Escaldes
22:00
UE Engordany
UE Santa Coloma
02:45
FC Ordino
Portugal Champions NACIONAL Juniores A 2
Vòng
Sacavenense U19
02:00
Vilafranquense U19
FC Penafiel U19
02:00
Padroense U19
Benfica U19
02:00
Vitoria FC Setubal U19
England Ryman(Isthmian) League
Vòng
Hullbridge Sports
02:45
Bury Town
Libyan Premier League
Vòng 9
Shah Bob Chyba
20:00
AlHilal
Abu Salim
20:00
Al-Ahli tripoli
Al Khmes
20:00
Al-Shat
KNVB Cup
Vòng 3
NAC Breda
02:00
PEC Zwolle
FC Twente Enschede
03:00
AZ Alkmaar
PSV Eindhoven
00:45
SC Telstar
AFC Ajax
03:00
Excelsior Maassluis
Qatar B
Vòng
Al Mesaimeer Club
21:45
Muaidar SC
Al Shahaniya
21:45
Al-Khuraitiat
Malta First Division League
Vòng 12
Marsaxlokk FC
22:59
Melita FC Saint Julian
Qrendi
03:00
Luqa St. Andrew's
Tarxien Rainbows F.C
03:00
Senglea Athletic
Cyprus Cup
Vòng 2
Xylotympou
22:00
Omonia Nicosia FC
Ấn Độ Super League
Vòng 14
Kerala Blasters FC
21:00
Mohun Bagan(Ind)
Chennai Titans
21:00
Northeast United
Cúp Quốc Gia Oman
Quarterfinals
Al-Nasr(OMA)
20:25
Fnjaa
England Southern Premier League
Vòng 17
Tiverton Town
02:45
Yate Town
Gosport Borough
02:45
Hayes Yeading United
Brazil national youth (U20) Football Championship
Castanhal EC U20
01:15
Tuna Luso U20
Bahraini Premier League
Vòng 10
Al Khaldiya
21:55
Al-Muharraq
Al-Najma
00:30
Al-Ahli(BHR)
Egypt League Cup
Vòng bảng
El Sharqia Dokhan
19:30
Al-Ittihad Alexandria
Pyramids FC
19:30
EL Masry
Kokakola Cairo
22:00
Misr Elmaqasah
Brazil Campeonato Baiano Division
Vòng 2
Bahia
05:15
United Nations Club
DOS Meyer
07:30
Alagoinhas Atletico BA
Portugal Campeonato Nacional Women
Varzim (nữ)
02:30
Famalicao (nữ)
Clube Condeixa (nữ)
04:30
AD Grijo (nữ)
BRA CP
Vòng 4
ABC RN
06:00
Potiguar RN
Potyguar-CN RN
06:00
CE Forca e Luz RN
Santa Cruz RN
01:00
ASSU RN

Tin thể thao mới nhất

Lịch thi đấu bóng chuyền