Top 5 vận động viên bóng chuyền nữ Việt Nam nổi tiếng nhất

Top 5 vận động viên bóng chuyền nữ Việt Nam nổi tiếng nhất gồm: Phạm Thị Kim Huệ, Nguyễn Thị Ngọc Hoa, Bùi Thị Huệ, Trần Thị Thanh Thuý và Bùi Thị Ngà.

Bóng chuyền là môn thể thao phổ biến thứ hai ở Việt Nam, phủ sóng rộng khắp. Sau giải đấu VTV Cup, nhiều ngôi sao bóng chuyền đã trở lên nổi tiếng và giờ đây không ít vận động viên bóng chuyền trở thành “ngôi sao quốc dân” của người hâm mộ thể thao.

Cùng điểm qua những vận động viên bóng chuyền nữ nổi tiếng nhất Việt Nam:

Nguyễn Thị Ngọc Hoa

Cựu đội trưởng ĐTQG chính là tượng đài của bóng chuyền nữ Việt Nam,VĐV bóng chuyền nổi tiếng nhất của Việt Nam. Cô cũng là người tạo nên những kỷ lục khó ai có thể xô đổ được trong làng bóng chuyền nước nhà.

Ngọc Hoa sinh năm 1987, chơi ở vị trí phụ công nhưng cô có thể chơi đa dạng các vị trí khác. Trong suốt sự nghiệp của mình, cô từng giành vô số các huy chương và giải thưởng từ cấp độ CLB cho tới ĐTQG, từ trong nước cho tới quốc tế.

Có lẽ đỉnh cao nhất của Ngọc Hoa chính là việc tham gia giải Vô địch bóng chuyền các CLB thế giới trong màu áo Bangkok Glass. Năm ngoái, cựu tuyển thủ có ý định trở lại thi đấu tại giải VĐQG nhưng cuối cùng VTV Bình điền Long An gặp sự cố Covid-19 nên dự định này chưa hoàn thành. Hiện cô đang đảm nhiệm vị trí HLV trưởng trẻ Long An.

Top 5 vận động viên bóng chuyền nữ Việt Nam nổi tiếng nhất - Ảnh 1
 Ngọc Hoa và Kim Huệ là hai tượng đài của bóng chuyền nữ Việt Nam

Phạm Thị Kim Huệ

Hoa khôi bóng chuyền nữ Việt Nam sinh năm 1982, là một trong hai phụ công xuất sắc nhất của bóng chuyền nữ Việt Nam. Khi mới 16 tuổi, Phạm Kim Huệ đã là thành viên chính thức của CLB BTL Thông Tin cũng như đội tuyển quốc gia.

Bước ngoặt trong sự nghiệp của cô gái Hà Nội chính là việc chia tay đội bóng quan đội để chuyển sang khoác áo Ngân hàng Công thương. Kim Huệ trở thành đội trưởng ĐT bóng chuyền nữ quốc gia khi mới 19 tuổi.

Cô cũng là VĐV thuộc thế hệ vàng của bóng chuyền nữ với vô số các giải thưởng lớn nhỏ. Hiện là cô HLV trưởng của CLB Ngân hàng Công thương và là HLV nữ hiếm hoi ở giải VĐQG.

Bùi Thị Huệ

Cùng thời với Kim Huệ và Ngọc Hoa, Bùi Thị Huệ chính là chủ công số 1 của bóng chuyền nữ Việt Nam trong giai đoạn vàng kim. Tay đập Thái Bình được mệnh danh là “búa máy” với những cú đập sấm sét.

Không chỉ sở hữu những cú đập đầy sức mạnh, Bùi Thị Huệ còn là nữ VĐV toàn diện và dẻo dai bậc nhất trong làng bóng chuyền nữ. Ở tuổi U40, cô chuyển sang chơi ở vị trí libero của CLB Geleximco Thái Bình.

Bùi Thị Huệ sinh năm 1985, cô là trụ cột của bóng chuyền nữ Thái Bình. Trong cuộc sống hôn nhân, cô có gia đình hạnh phúc với hai con nhỏ cùng HLV Trần Văn Giáp và góp công lớn trong thành công của đội bóng quê nhà.

Top 5 vận động viên bóng chuyền nữ Việt Nam nổi tiếng nhất - Ảnh 2
 Thanh Thuý và Bùi Thị Ngà là hai VĐV nổi tiếng nhất hiện nay của bóng chuyền nữ Việt Nam

Trần Thị Thanh Thuý

Chủ công của CLB VTV Bình điền Long An và PFU Blue Cats chính là ngôi sao số 1 của bóng chuyền nữ Việt Nam hiện tại. Cô cũng là đội trưởng của CLB miền Tây cũng như đội tuyển quốc gia.

Thanh Thuý cũng là nữ VĐV bóng chuyền cao nhất Việt Nam với chiều cao 1.93m, một trong những chủ công xuất sắc nhất trong khu vực. Cô từng khoác áo nhiều CLB khác nhau tại giải vô địch quốc gia ở Thái Lan, Đài Loan và Nhật Bản.

Bùi Thị Ngà

Phụ công số 1 của bóng chuyền nữ Việt Nam hiện tại và cũng là ngôi sao số 1 của đội bóng quân đội BTL Thông Tin FLC. Tuy mới trải qua chấn thương nhưng đẳng cấp của tay đập này là điều không khỏi bàn cãi.

Với chiều cao 1.86m, cô gái quê Ninh Bình nổi tiếng từ rất sớm và là một trong những nữ VĐV được yêu mền nhất trong làng bóng chuyền không chỉ bởi vô số thành tích giành được mà còn bởi tính cách và tình cảm với người hâm mộ.

TIN LIÊN QUAN

Những điều 'lạ' của đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam dự SEA Games 31

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam tập trung chuẩn bị cho SEA Games 31 có những điều hết sức thú vị.

Chính thức: Danh sách tập trung đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam chuẩn bị cho SEA Games 31

Danh sách tập trung đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam chuẩn bị cho SEA Games 31 chính thức được công bố với 18 VĐV và 4 HLV.

Chính thức: Danh sách tập trung đội tuyển bóng chuyền nam Việt Nam chuẩn bị cho SEA Games 31

Danh sách tập trung đội tuyển bóng chuyền nam Việt Nam chuẩn bị cho SEA Games 31 với 18 VĐV dưới sự dẫn dắt của HLV Li Huan Ning.

Ngoại binh được chấp nhận, bóng chuyền Việt Nam sẽ cất cánh?

Ngày hôm qua ban chấp hành Liên đoàn Bóng chuyền Việt Nam đã có buổi họp trực tuyến để quyết định một số vấn đề, trong đó có việc chấp thuận cho ngoại binh thi đấu tại giải VĐQG từ mùa giải 2022.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam nằm ở bảng nào tại Cúp Bóng chuyền nữ châu Á 2022?

Cúp bóng chuyền nữ châu Á - AVC Cup 2022 sẽ diễn ra từ ngày 21-29/8 tại Philippines. Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam nằm ở bảng A của giải đấu.

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam khi nào sẽ sang Philippines đánh AVC Cup 2022?

Theo nguồn tin của Thethao.vn, thầy trò HLV Nguyễn Tuấn Kiệt sẽ lên đường sang Philippines vào trưa ngày 19/8.

Tung đội hình này ở AVC Cup 2022, đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam cao thứ nhì châu Á

Không tính libero thì nếu tung ra sân đội hình trên, đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam sẽ có chiều cao trung bình là 1.85m.

Đội tuyển bóng chuyền nữ Australia thua Vietinbank của HLV Phạm Kim Huệ

Đội tuyển bóng chuyền nữ Australia hiện đang tập huấn ở Việt Nam để chuẩn bị cho AVC Cup 2022.

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam tích cực tập luyện trên đất Thái

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam đang tích cực tập luyện dưới sự dẫn dắt của HLV Nguyễn Tuấn Kiệt để chuẩn bị cho AVC Cup 2022.

Ai sẽ đánh cặp cùng chủ công Trần Thị Thanh Thúy ở AVC Cup 2022?

Đinh Thị Thúy không góp mặt, vậy chủ công nào sẽ đánh cặp cùng Trần Thị Thanh Thúy ở Cúp bóng chuyền nữ châu Á 2022?

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam giao hữu với đội tuyển bóng chuyền nữ Thái Lan

Hiện chưa rõ thời gian diễn ra trận giao hữu giữa đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam và đội tuyển bóng chuyền nữ Thái Lan.

Hình ảnh đầu của Thanh Thúy ở Nhật, đón một tin không vui?

Nhiều khả năng, chủ công Thanh Thúy vẫn phải thi đấu ở vị trí phụ công không phải sở trường của mình.

Cúp bóng chuyền châu Á sắp 'khai tử', bóng chuyền nữ Việt Nam trước cơ hội mới

Năm nay là năm cưới AVC Cup được tổ chức và từ sang năm, một giải đấu mới sẽ được ra đời để thay thế.

Sao bóng chuyền Việt Nam chia sẻ về mùa Vu Lan báo hiếu 2022

Cùng nghe những chia sẻ của các VĐV về mùa Vu Lan, kỷ niệm mùa Vu Lan cũng như lời chúc của họ tới các bậc sinh thành và mọi người.

Cúp C2 Châu âu
Playoff
HJK Helsinki
22:59
Silkeborg
Ferencvarosi TC
23:30
Shamrock Rovers
Malmo FF
00:00
Sivasspor
FC Zurich
00:00
Heart of Midlothian
FC Pyunik
00:00
Sheriff Tiraspol
Apollon Limassol FC
00:00
Olympiakos Piraeus
Ludogorets Razgrad
00:45
FK Zalgiris Vilnius
Dnipro-1
01:00
AEK Larnaca
KAA Gent
01:30
Omonia Nicosia FC
Austria Wien
02:00
Fenerbahce
Cúp C3
Playoff
Rakow Czestochowa
22:59
Slavia Praha
Maccabi Tel Aviv
00:00
Nice
Young Boys
00:00
Anderlecht
Synot Slovacko
00:00
AIK Solna
Rigas Futbola skola
00:00
Linfield FC
CSKA Sofia
00:00
Basel
Molde
00:00
Wolfsberger AC
CS Universitatea Craiova
00:30
Hapoel Beer Sheva
Istanbul BB
00:45
Royal Antwerp
HSK Zrinjski Mostar
01:00
Slovan Bratislava
Maribor
01:15
CFR Cluj
Lech Poznan
01:30
F91 Dudelange
FC Steaua Bucuresti
01:30
Viking
FC Koln
01:30
Fehervar Videoton
Villarreal
01:45
Hajduk Split
West Ham United
01:45
Viborg
Vaduz
02:00
Rapid Wien
Partizan Belgrade
02:00
Hamrun Spartans
AZ Alkmaar
02:00
Gil Vicente
FK Shkupi
02:00
KF Ballkani
Fiorentina
02:00
FC Twente Enschede
Trung Quốc
Vòng 14
Dalian Pro
18:30
Cangzhou Mighty Lions
VĐQG Mexico
Vòng 9
Santos Laguna
07:05
Club Leon
Atletico San Luis
09:05
Pumas U.N.A.M.
AFC Champions League
1/8 Final
Daegu FC
15:00
Jeonbuk Hyundai Motors
Vissel Kobe
18:00
Yokohama Marinos
Giao hữu quốc tế
SD Gernika
00:00
SD Amorebieta
UD Logrones
00:00
Osasuna B
UCAM Murcia
01:00
UD Melilla
VĐQG Argentina
Vòng 14
Barracas Central
00:30
Defensa Y Justicia
Aldosivi Mar del Plata
02:30
Velez Sarsfield
Union Santa Fe
05:00
Gimnasia La Plata
Talleres Cordoba
05:00
Patronato Parana
Banfield
07:30
Racing Club
Argentinos juniors
07:30
Estudiantes La Plata
VĐQG Venezuela
Vòng 26
Deportivo Tachira
03:00
Universidad Central de Venezuela
Deportivo Metropolitano
03:00
Monagas SC
Portuguesa FC
03:00
Caracas FC
Academia Puerto Cabello
03:00
CD Hermanos Colmenares
Zulia FC
04:00
Aragua FC
Mineros de Guayana
06:15
Zamora Barinas
Hạng 2 Mexico
Vòng 8
Tepatitlan de Morelos
05:00
Correcaminos UAT
Pumas Tabasco
07:00
CF Atlante
Malaysia
Vòng 17
Kuala Lumpur
19:15
Negeri Sembilan
Kuala Lumpur
19:15
Negeri Sembilan
Johor Darul Takzim
19:15
Melaka
Kedah
20:00
Sabah
Pulau Pinang
20:00
Pahang
Pulau Pinang
20:00
Pahang
Colombia Copa Cup
Quarterfinals
Union Magdalena
05:30
La Equidad
Atletico Nacional Medellin
08:00
Atletico Junior Barranquilla
Indonesia Super League
Vòng 5
PSIS Semarang
16:00
Persik Kediri
Barito Putera
16:30
Bali United
Canadian Premier League
Vòng 8
Forge FC
07:00
Pacific FC
Myanmar Professional League
Vòng 8
Laconi Lian
15:30
Chinland
Cúp nữ Châu Âu
Qual.1
SFK 2000 Sarajevo (nữ)
15:00
Birkirkara (nữ)
Valur (nữ)
16:00
FC Hayasa (nữ)
Zhilstroy Kharkov 2 (nữ)
16:00
FC Guria Lanchkhuti(nữ)
Dinamo-BGUFK Minsk (nữ)
16:00
FK Lokomotiv Stara Zagora (nữ)
FK Minsk (nữ)
17:00
Slovacko (nữ)
Benfica (nữ)
17:00
KF Hajvalia (nữ)
Gintra Universitetas (nữ)
19:00
KuPs (nữ)
Paris FC (nữ)
19:00
Servette (nữ)
Ajax Amsterdam (nữ)
19:00
Kristianstads DFF (nữ)
FC Flora Tallinn (nữ)
20:30
Maccabi Kiryat Gat (nữ)
PAOK Saloniki (nữ)
20:30
Swansea City (nữ)
Apollon Limassol LFC (nữ)
21:30
FK Riga (nữ)
SK Brann (nữ)
22:00
ALG Spor (nữ)
St. Polten (nữ)
22:00
Zfk Ljuboten (nữ)
Olimpia Cluj (nữ)
22:00
Glentoran (nữ)
ZNK Pomurje (nữ)
22:30
Shelbourne (nữ)
FC Twente Enschede (nữ)
22:59
Agarista CSF Anenii Noi (nữ)
BIIK Shymkent (nữ)
22:59
ZNK Split (nữ)
ZFK Breznica Pljevlja (nữ)
22:59
TJ Spartak Myjava(nữ)
Breidablik (nữ)
22:59
Rosenborg BK (nữ)
Fortuna Hjorring (nữ)
00:00
Eintracht Frankfurt (nữ)
Anderlecht (nữ)
01:00
UKS Lodz (nữ)
Ferencvarosi TC (nữ)
01:00
Glasgow Rangers (nữ)
Juventus (nữ)
01:30
Racing FC Union Luxembourg
Glasgow City (nữ)
01:35
Res Roma (nữ)
Real Madrid (nữ)
02:00
Sturm Graz/Stattegg (nữ)
Manchester City (nữ)
02:00
Tomiris Turan (nữ)
FC Zurich Frauen (nữ)
02:00
KI Klaksvikar (nữ)
VĐQG Iran
Vòng 2
Malavan
22:00
Esteghlal Tehran
Mes Rafsanjan
22:59
Gol Gohar FC
Sepahan
23:30
Nassaji Mazandaran
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 15
Hafnarfjordur (nữ)
01:00
HK Kopavogur (nữ)
Colombia Copa Premier
Vòng 3
Atletico FC
03:00
Tigres Zipaquira
Ecuador Campeonato Serie B
Vòng 22
Manta FC
07:00
CD Independiente Juniors
Libertad FC
07:30
Guayaquil SC
Cúp Quốc Gia Iceland
Quarterfinals
Vikingur Reykjavik
03:00
Afrika Reykjavik
Mexico U20
Vòng 9
San Luis U20
21:00
Pumas U20
Santos Laguna U20
22:59
Leon U20
VĐQG Oman
Vòng 1
Sur Club
00:45
Al-Msnaa
Al-Seeb
00:55
al bashaer
Al Oruba Sur
03:00
Al-Suwaiq
NSW Premier W-League
Vòng
Sydney Olympic FC (nữ)
16:00
University of Sydney (nữ)
Hạng nhất Iceland
Vòng 17
Kordrengir
01:00
Vestri
Fjolnir
01:00
Grindavik
Throttur Vogum
01:00
Grotta Seltjarnarnes
Fylkir
02:15
UMF Selfoss
Afturelding
02:15
KV Vesturbaer
Iceland 4 Deild
Vòng
Golfklubbur Grindavikur
01:30
Ymir
Alafoss
01:30
Smari 2020
Alftanes
03:00
KM Reykjavik
Lettir Reykjavik
03:00
KB(ICE)
Arborg
03:00
IBU Uppsveitir
Lithuania - 2.Division
Vòng 19
Kazlu Ruda FK Silas
22:59
FK Neptunas Klaipeda
CONCACAF League
Vòng 2
Real Espana
05:00
Cartagines Deportiva SA
Alajuelense
07:00
Alianza FC (PAN)
CSD Municipal
09:00
CD Olimpia
Cúp Quốc gia Estonia
Vòng 4
Nomme JK Kalju
22:59
Levadia Tallinn
Tallinna FC Ararat TTU
22:59
Flora Tallinn II
Sweden Div 3 Mellersta
Vòng 18
Storfors AIK
00:30
Bodens BK
U19 Na uy
Vòng
Stromsgodset U19
19:00
Valerenga U19
Stabaek U19
20:00
Brann u19
Chile Cup
Vòng 4
Huachipato
05:00
Coquimbo Unido
Cobresal
07:30
Universidad de Chile
Hạng 2 Phần Lan
Vòng 20
TPS Turku
22:30
Ekenas IF Fotboll
Cúp Quốc Gia Jordan
Vòng 2
Sahab SC
22:00
Al Wehda
AL Salt
00:30
Al Khaledeya
Moghayer Al Sarhan
00:30
Sama SC
U19 Iceland
Leiknir KB U19
03:00
HK Kopavogur Ymir II U19
Brazil Serie B
Vòng 25
Centro Sportivo Alagoano
06:00
Vasco da Gama
Tombense
07:30
Sport Club Recife PE
Hạng 4 Phần Lan
Vòng
Kultsu Lappeenranta
22:30
MiPK
TuPS
22:59
FC Kuusysi
TPK
22:59
P-Iirot
ACE
22:59
TP-T
VPV Pallo-Veikot
22:59
Norrvalla FF
Esse IK
22:59
YPA Ylivieska
Ponnistajat
23:20
ToTe
PIF Parainen II
00:00
Peimari United
LPS Helsinki
00:00
HPS
Toolon Taisto
00:15
Atlantis II
MPS
00:40
FC Viikingit E
Kazakhstan Division 1
Vòng 16
Lashyn Karatau
17:59
Zhenis
Israel Leumit League
Vòng 24
AS Ashdod
22:59
Maccabi Ahi Nazareth
Maccabi Kabilio Jaffa
22:59
Hapoel Ramat Gan
Hapoel Rishon Lezion
22:59
Maccabi Petah Tikva FC
Hapoel Petah Tikva
22:59
Bnei Yehuda Tel Aviv
Kafr Qasim
22:59
Hapoel Kfar Saba
Ironi Tiberias
22:59
Hapoel Acco
Maccabi Kabilio Jaffa
22:59
Maccabi Ahi Nazareth
Kafr Qasim
22:59
Hapoel Petah Tikva
Maccabi Petah Tikva FC
22:59
Hapoel Natzrat Illit
Hapoel Umm Al Fahm
22:59
Hapoel Afula
Ironi Nir Ramat HaSharon
22:59
Hapoel Natzrat Illit
Hapoel Rishon Lezion
00:00
Hapoel Kfar Saba
Hapoel Afula
00:00
Hapoel Umm Al Fahm
Hapoel Ramat Gan
00:00
Maccabi Kabilio Jaffa
Hapoel Acco
00:00
Ironi Tiberias
WK League
Vòng 17
Changnyeong (nữ)
16:00
Seoul Amazones (nữ)
Hyundai Steel Red Angels (nữ)
16:00
Gyeongju FC (nữ)
Sejong Gumi Sportstoto (nữ)
16:00
KSPO FC (nữ)
Suwon FMC (nữ)
16:00
Boeun Sangmu (nữ)
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 8
Shijiazhuang Kungfu
15:00
Xinjiang Tianshan Leopard
Shenyang City Public
15:00
Jiangxi Liansheng FC
Nanjing City
15:00
Qingdao Zhongchuang Hengtai
Guangxi Baoyun FC
15:00
Beijing BeiKong
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 19
Honka Akatemia
22:30
EPS Espoo
Brazil Youth
Quarterfinals
Palmeiras (Youth)
01:30
Vasco da Gama U20
Hạng 4 Nauy
Vòng
Senja
00:00
Mjolner
Brasil Cup
Quarterfinals
America MG
07:00
Sao Paulo
Cúp Quốc Gia Nga
Vòng 1
Okean Nakhodka
14:00
Dinamo Vladivostok
FSHM Moscow
20:00
Khimik Dzerzhinsk
Peresvet Podolsk
22:00
FK Kosmos Dolgoprudny
VIC Premier League
Vòng 25
Green Gully Cavaliers
16:30
Eastern Lions SC
Australia Queensland Premier League 2
Vòng
North Star
16:30
Taringa Rovers
Komala
16:30
Albany Creek
VĐQG Nga nữ
Vòng 8
Krasnodar FK (nữ)
00:00
Rubin Kazan (nữ)
Uzbek League
Vòng 16
Termez Surkhon
21:00
Metallurg Bekobod
Qizilqum Zarafshon
22:00
Dinamo Samarqand
VĐQG Ai Cập
Vòng 31
EL Masry
23:30
Ismaily
El Gounah
23:30
Ghazl El Mahallah
Kokakola Cairo
02:00
Ceramica Cleopatra FC

Tin thể thao mới nhất

Lịch thi đấu bóng chuyền