Thanh Thúy không thể về nước thi đấu cuối năm nay vì vướng quy định của FIVB

Điều lệ của Liên đoàn bóng chuyền thế giới (FIVB) cùng quy định phòng dịch nghiêm ngặt của Việt Nam là những lý do khiến chủ công Thanh Thúy không thể về nước tham dự vòng 2 giải bóng chuyền vô địch quốc gia 2021.

Khi xuất hiện thông tin giải bóng chuyền vô địch quốc gia 2021 sẽ thi đấu vòng 2 vào cuối năm nay, một trong những điều khiến người hâm mộ quan tâm nhất là khả năng góp mặt của chủ công Trần Thị Thanh Thúy. Vận động viên 24 tuổi đang thi đấu cho CLB Nhật Bản PFU Blue Cats theo dạng cho mượn từ VTV Bình Điền Long An, và trước đó có thông tin cho thấy cô có thể về nước thi đấu trong thời gian giải vô địch bóng chuyền Nhật Bản tạm nghỉ.

Thanh Thúy không thể về nước thi đấu cuối năm nay vì vướng quy định của FIVB - Ảnh 1
Thanh Thúy đang chơi rất tốt ở PFU Blue Cats. (Ảnh: PFU Blue Cats)

Tuy nhiên, kế hoạch về nước khoác áo VTV Bình Điền Long An của Thanh Thúy vào cuối năm nhiều khả năng sẽ không trở thành sự thực. Đầu tiên là do quy định của Liên đoàn bóng chuyền thế giới (FIVB) không cho phép một vận động viên cùng thi đấu cho 2 CLB ở 2 quốc gia khác nhau trong cùng một năm dương lịch. Hiện Thanh Thúy có hợp đồng với PFU Blue Cats, nên cô không thể về nước thi đấu ngay cả khi giải vô địch bóng chuyền Nhật Bản nghỉ lễ.

Một lý do khác ngăn cản Thanh Thúy về nước tham dự vòng 2 giải vô địch bóng chuyền quốc gia 2021 đến từ quy định phòng dịch nghiêm ngặt của Việt Nam. Theo đó, mọi cá nhân nhập cảnh đều phải cách ly 14 ngày mới có thể trở lại sinh hoạt, làm việc như bình thường. Nếu Thanh Thúy về nước, thời gian cách ly sẽ khiến cô không thể góp mặt trong đội hình VTV Bình Điền Long An, cũng như không đảm bảo phong độ khi trở lại Nhật Bản thi đấu.

Thanh Thúy không thể về nước thi đấu cuối năm nay vì vướng quy định của FIVB - Ảnh 2
Thanh Thúy sở hữu chiều cao vượt trội ngay cả với những VĐV Nhật Bản. (Ảnh: PFU Blue Cats)

Trần Thị Thanh Thúy chuẩn bị đón sinh nhật tuổi 24 vào ngày 12/11 tới. Cô được đánh giá là một trong những chủ công xuất sắc nhất bóng chuyền Việt Nam từng sở hữu nhờ chiều cao khác biệt (1m93) cùng tầm đánh trên chắn hầu hết các đội tuyển bóng chuyền Đông Nam Á (tầm đánh 3m20, tầm chắn 3m10). Tuy nhiên ở đội bóng chuyền Nhật Bản PFU Blue Cats, Thanh Thúy lại được xếp thi đấu chủ yếu ở vị trí phụ công.

Có 2 lý do khiến HLV đội PFU Blue Cats xếp Thanh Thúy đánh phụ công ở đội bóng này. Thứ nhất, Thanh Thúy là VĐV có chiều cao và tầm chắn đáng nể nhất đội. Phần lớn các gương mặt trong đội hình đội bóng này đều có chiều cao khá khiêm tốn (dưới 1m80) và khả năng chắn bóng không thực sự nổi bật. Lý do thứ 2 là PFU Blue Cats đang sở hữu một chủ công thi đấu rất xuất sắc, đó là tay đập người Cuba tên Melissa Valdes.

TIN LIÊN QUAN

Thanh Thúy rực sáng trở thành ngoại binh chú ý nhất V.League

Sau 3 trận đấu, ngoại binh tới từ Việt Nam - Trần Thị Thanh Thúy của giải bóng chuyền VĐQG Nhật Bản (V.League) đã để lại nhiều dấu ấn đặc biệt.

Thanh Thúy siêu đáng yêu trên poster tại nhà thi đấu của PFU BlueCats

Trước trận thi đấu thuộc vòng 4 giải bóng chuyền VĐQG Nhật Bản (V.League 2021) CLB bóng chuyền nữ PFU BlueCats đã đăng tải hình ảnh những tấm poster vo cùng đáng yêu.

Đồng đội gốc Cuba của Thanh Thúy mong được cống hiến cho bóng chuyền Nhật

Sau 3 trận thi đấu đã qua của Thanh Thúy và các đồng đội trên đất Nhật Bản, người hâm mộ và giới chuyên môn đánh giá rất cao màn trình diễn của cô gái gốc Cuba đang khoác áo PFU BlueCats.

Thanh Thúy thắng trận thứ 2 cùng FPU BlueCats

Thanh Thúy cùng FPU BlueCats mới đây đã gặt hái chiến thắng thứ 2 liên tiếp ở giải bóng chuyền VĐQG Nhật Bản (V.League) mùa giải 2021/22.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Hình ảnh đầu của Thanh Thúy ở Nhật, đón một tin không vui?

Nhiều khả năng, chủ công Thanh Thúy vẫn phải thi đấu ở vị trí phụ công không phải sở trường của mình.

Cúp bóng chuyền châu Á sắp 'khai tử', bóng chuyền nữ Việt Nam trước cơ hội mới

Năm nay là năm cưới AVC Cup được tổ chức và từ sang năm, một giải đấu mới sẽ được ra đời để thay thế.

Sao bóng chuyền Việt Nam chia sẻ về mùa Vu Lan báo hiếu 2022

Cùng nghe những chia sẻ của các VĐV về mùa Vu Lan, kỷ niệm mùa Vu Lan cũng như lời chúc của họ tới các bậc sinh thành và mọi người.

Danh sách đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam dự Cúp bóng chuyền nữ châu Á 2022

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam sẽ tập trung từ ngày 28/7 sau đó di chuyển sang Thái Lan và tập huấn 20 ngày tại đây.

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam tập huấn ở Thái, đội tuyển Australia tới Ninh Bình

Trong khi Việt Nam sang Thái Lan tập huấn thì đội tuyển bóng chuyền nữ Australia sẽ tới Ninh Bình tập huấn và thi đấu giao hữu.

Giải bóng chuyền ASEAN Grand Prix 2022 từng gây 'ám ảnh' cho Việt Nam sắp trở lại

ASEAN Grand Prix 2022 là giải đấu dành cho 4 đội tuyển mạnh nhất khu vực. Dự kiện, năm nay giải đấu sẽ được tổ chức vào tháng 9.

Vì sao HLV Bùi Huy Châm chia tay CLB TP. Hồ Chí Minh sau gần chục năm gắn bó?

HLV Bùi Huy Châm được đánh giá là một trong những vị huấn luyện viên lão làng giàu thành tích và chuyên môn nhất ở thời điểm hiện tại.

Tập trung đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam: Thanh Thúy góp mặt muộn, Bích Tuyền xin nghỉ

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam sẽ tập trung với 13 VĐV. Bích Tuyền sẽ được thay thế bởi Đoàn Thị Xuân và đội trưởng Thanh Thúy sẽ tập trung sát giải.

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam bao giờ tập trung, sẽ đánh giải gì?

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam sẽ tập trung vào cuối tháng 7 với 14 VĐV. Trần Thị Thanh Thúy nhiều khả năng không góp mặt.

Trần Thị Thanh Thúy không tập trung đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam: Ai sẽ thay thế?

Chủ công Trần Thị Thanh Thúy sẽ sang Nhật thời gian tới. Những cái tên thay thế cô cũng chính thức được hé lộ.

Hàn Quốc
Vòng 24
Suwon City
17:00
Jeonbuk Hyundai Motors
Gangwon FC
17:30
Daegu FC
Cúp C3
Qual.3
Vitoria Guimaraes
22:59
Hajduk Split
Cúp Liên Đoàn Anh
Vòng 1
Blackburn Rovers
01:45
Hartlepool United
Port Vale
01:45
Rotherham United
Plymouth Argyle
01:45
Peterborough United
Sheffield Wednesday
01:45
Sunderland A.F.C
Middlesbrough
01:45
Barnsley
Coventry City
01:45
Bristol City
Giao hữu quốc tế
Getafe B
14:30
CD Artistico Navalcarnero
MLS All-Stars
07:30
Mexico All Stars
Giao Hữu ĐTQG
U23 Thổ Nhĩ Kỳ
17:30
Cameroon U23
Morocco U23
17:30
Saudi Arabia U23
Iran U19
20:00
Kyrgyzstan U19
Senegal U23
21:00
Algeria U23
Azerbaijan U23
21:00
Iran U23
Romania (nữ) U17
22:00
Bosnia (nữ) U17
Tajikistan U19
22:59
Uzbekistan U19
Thụy Sĩ
Vòng 1
Luzern
00:00
Grasshopper
Copa Libertadores
Quarterfinals
Palmeiras
07:30
Atletico Mineiro
Talleres Cordoba
07:30
Velez Sarsfield
AFC Cup
Last 32
Viettel FC
18:00
Kuala Lumpur
Hạng nhất Ba Lan
Vòng 5
Resovia Rzeszow
22:59
Arka Gdynia
Zaglebie Sosnowiec
22:59
GKS Tychy
Podbeskidzie Bielsko-Biala
22:59
Skra Czestochowa
LKS Lodz
01:30
Puszcza Niepolomice
Hạng 2 Nga
Vòng 5
Balashikha
16:00
FK Kolomna
Dinamo Vladivostok
17:00
Salyut-Energia Belgorod
Khimki (R)
17:00
Zenit Penza
Strogino Moscow
17:00
SY Sakhalinsk
Chertanovo Moscow
17:00
Dynamo Vologda
Dinamo Barnaul
18:00
Amkar Perm
Baltika-BFU Kaliningrad
18:00
Zorkyi Krasnogorsk
Zvezda Sint Petersburg
18:00
FK Yenisey-2 Krasnoyarsk
Irtysh 1946 Omsk
20:00
FK Zenit Izhevsk
FK Znamya Noginsk
21:00
Saturn Moscow
Peresvet Podolsk
21:00
Arsenal Tula II
FK Spartak Tambov
22:00
Metallurg Lipetsk
Avangard
22:00
Dinamo Briansk
Zenit-2 St.Petersburg
22:00
Yadro St. Petersburg
Luki Energiya
22:00
Dinamo Saint Petersburg
Elektron VN
22:00
Rodina Moskva III
FK Kosmos Dolgoprudny
22:00
Sokol
FC Murom
22:00
FC Tver
Kvant Obninsk
22:00
FK Sakhalinets
Dinamo Moscow B
22:00
Torpedo Moskau II
FK Ryazan
22:30
Rodina Moskva II
Znamya Truda
22:30
Torpedo Vladimir
Tekstilshchik Ivanovo
22:59
Spartak Kostroma
Hạng 3 Đức
Vòng 3
VfL Osnabruck
00:00
Ingolstadt
SV Wehen Wiesbaden
00:00
SpVgg Bayreuth
SV Waldhof Mannheim
00:00
Erzgebirge Aue
Saarbrucken
00:00
Borussia Dortmund (Youth)
Dynamo Dresden
00:00
SC Verl
Hạng 2 Mexico
Vòng 7
Alebrijes de Oaxaca
05:00
Mineros de Zacatecas
Venados FC
07:05
CSyD Dorados de Sinaloa
Cimarrones de Sonora
09:05
Leones Negros
Hạng 2 Thụy Điển
Vòng 17
Tvaakers IF
23:30
Qviding FIF
Vasalunds IF
00:00
Sandvikens IF
Gefle IF
00:00
FC Stockholm Internazionale
IFK Malmo FK
00:00
Lunds BK
FC Trollhattan
00:00
Vanersborgs IF
Sollentuna United
00:00
Tegs SK
IK Oddevold
00:00
GAIS
IF Sylvia
00:00
Taby
Torns IF
00:00
BK Olympic
Pitea IF
00:00
Umea FC
Hạng 2 Ba Lan
Vòng 5
Siarka Tarnobrzeg
22:00
GKS Jastrzebie
Zaglebie Lubin B
22:00
Lech II Poznan
Garbarnia Krakow
22:00
Slask Wroclaw II
Radunia Stezyca
22:59
Hutnik Krakow
Kotwica Kolobrzeg
22:59
Wisla Pulawy
Gornik Polkowice
22:59
Pogon Siedlce
Olimpia Elblag
00:00
OKS Stomil Olsztyn
Motor Lublin
00:00
KP Calisia Kalisz
Malaysia
Vòng 15
Terengganu
19:15
Johor Darul Takzim
Kedah
20:00
Selangor
Terengganu
20:00
Johor Darul Takzim
Kedah
20:00
Selangor
Myanmar Professional League
Vòng 7
Laconi Lian
15:30
Hantharwady United
Hạng nhất Mỹ
Vòng 8
Miami FC
06:00
Tulsa Roughneck
San Antonio
08:00
Loudoun United
San Diego loyalty
09:00
Monterey Bay FC
Ecuador Campeonato Serie B
Vòng 21
CD Puerto Quito
03:00
CD Independiente Juniors
SC Imbabura
07:00
Manta FC
Olmedo Riobamba
07:00
Libertad FC
Catalonia Cup
UE Rapitenca
00:30
Sant Andreu
CE Manresa
01:00
UE Cornella
CP San Cristobal
01:00
Terrassa
England U21 Professional Development League 2
Vòng 8
Wigan U21
19:00
Watford U21
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 13
Utsiktens BK U21
22:00
IFK Goteborg U21
Osters U21
22:00
Landskrona BoIS U21
Skowad U21
22:00
HackenU21
Cúp Quốc Gia Iceland
Quarterfinals
KA Akureyri
01:00
KFR Aegir
Brazil Campeonato Paulista C
Vòng
Vitoria BA
02:15
Rio Branco-ES
Mexico U20
Vòng 4
Tigres UANL U20
21:00
Atlas U20
USA Women
Vòng 8
Washington Spirit (nữ)
06:30
Portland Thorns FC (nữ)
Scotland Bells Challenge Cup
Vòng 1
Hibernian FC U21
01:45
Brechin City
Spartans
01:45
Glasgow Rangers U21
Hearts U21
02:00
Buckie Thistle FC
Cúp Nữ Thụy Điển
Vòng 2
Gamla Upsala SK (nữ)
23:30
Bollstanas Sk (nữ)
Copa Sudamericana
Quarterfinals
Ceara
05:15
Sao Paulo
NSW Premier W-League
Vòng
Aime Rigi (nữ)
17:00
Maca Searle (nữ)
Liga Nacional de Guatemala
Vòng 4
Malacateco
00:00
Santa Lucia Cotzumalguapa
CD Puerto de Iztapa
02:00
Coban Imperial
Guastatoya
04:00
Deportivo Mixco
Deportivo Xinabajul
05:00
CD Achuapa
C.S.D. Comunicaciones
07:00
Xelaju MC
Antigua GFC
09:00
CSD Municipal
USA National Premier Soccer League
Vòng
North Carolina
06:00
Forward Madison FC
Australian cloth
Vòng 15
Western Spirit
16:30
Pine Hills
WAUS WD1
Vòng
Subiaco AFC (nữ)
18:45
Perth SC (nữ)
Singapore
Vòng 10
Albirex Niigata FC
18:45
Young Lions
Siêu cúp châu Âu
Match
Real Madrid
02:00
Eintracht Frankfurt
Armenia Division 2
Vòng 2
FC West Armenia
20:00
Ararat Yerevan II
BKMA II
20:00
Urartu II
Gandzasar Kapan
20:00
Pyunik B
Brazil Campeonato Paulista Youth
Vòng
Ibrachina Youth
01:00
Sao Caetano (Youth)
RB Bragantino Youth
01:00
Flamengo-SP (Youth)
Corinthians Paulista (Youth)
01:00
Noroeste (Youth)
SKA Brasil Youth
01:00
Botafogo-SP (Youth)
Mirassol FC (Youth)
01:00
XV de Jau (Youth)
Ituano (Youth)
01:00
Osasco Audax Youth
Monte Azul SP (Youth)
01:00
Penapolense (Youth)
Ponte Preta (Youth)
01:00
XV de Piracicaba (Youth)
Capivariano FC SP Youth
01:00
Agua Santa SP Youth
Guarani SP (Youth)
01:00
Gremio Novorizontin (Youth)
Palmeiras (Youth)
01:00
Sao Bento SP (Youth)
Aracatuba SP Youth
01:00
Portuguesa (Youth)
Sao Paulo (Youth)
01:00
Inter Bebedouro SP Youth
Ferroviaria SP (Youth)
01:00
Tanabi SP (Youth)
Santos (Youth)
01:00
Sao Jose AP (Youth)
Desportivo Brasil Youth
01:00
Assisense SP U20
Lithuania - 2.Division
Vòng 9
FK Minija
22:00
Vilniaus Baltijos Futbolo Akademija
Qatar
Vòng 2
Al-Garrafa
21:30
Al-Wakra
Al-Sailiya
23:40
Al Shamal
Cúp Quốc gia Estonia
Vòng 3
SC ReUnited
22:59
Tallinna JK Legion B
Paide Linnameeskond C
22:59
Johvi FC Lokomotiv
Portugal Torneio de Abertura Liga Revela??o U23
Vòng 2
Estrela FC U23
00:00
Maritimo U23
Sporting Lisbon Sad U23
00:00
CD Mafra U23
Famalicao U23
00:00
Vizela U23
Leixoes U23
00:00
Rio Ave U23
Braga U23
00:00
Gil Vicente U23
Wales FAW nam
Vòng 7
Pontardawe Town
20:30
Llanelli
Ynyshir Albions
20:30
Barry Town United
Afan Lido
20:30
Cambrian Clydach
Llantwit Major
20:30
Ammanford
Sweden Div 3 Mellersta
Vòng 16
Eskilsminne IF
00:30
Ullared
IFK Osterakers Fk
01:00
Skiljebo SK
QLD Division 1
Vòng 18
Brisbane Strikers
16:30
Rochedale Rovers
Primera Division de Honduras
Vòng 3
Marathon
08:00
CD Olimpia
Real Sociedad Tocoa
08:00
Real Espana
CD Victoria
08:00
Lobos UPNFM
Honduras Progreso
08:15
Olancho FC
Schleswig Holstein Liga
Vòng
TSV Bordesholm
00:00
TSB Flensburg
Brazil Serie B
Vòng 23
Chapecoense SC
05:00
Gremio Novorizontin
Nautico (PE)
05:00
CRB AL
Criciuma
07:30
Guarani SP
Hạng 3 Áo
Vòng 4
Admira Dornbirn
23:30
VfB Hohenems
SC Gofis
23:30
Rotenberg
Sc Rothis
23:30
RW Rankweil
FC Wolfurt
23:30
FC Brauerei Egg
SC Bregenz
00:00
Rheindorf Altach B
FC Lauterach
00:00
Dornbirner SV
Nam Phi Premier Soccer League
Vòng 2
AmaZulu
22:00
Supersport United
Chippa United
00:30
Bloemfontein Celtic
Mamelodi Sundowns
00:30
TS Galaxy
Sekhukhune United
00:30
Lamontville Golden Arrows
Stellenbosch FC
00:30
Orlando Pirates
Kazakhstan Division 1
Vòng 15
FK Igilik
17:00
Kaisar Kyzylorda
Cúp Quốc Gia Argentina
Vòng 3
Agropecuario de Carlos Casares
07:10
Boca Juniors
Germany Regionalliga
Vòng 2
SV Lippstadt
22:59
SV Rodinghausen
SV Straelen
00:30
FC Kaan-Marienborn
Bolivia Primera Division
Vòng 9
Real Santa Cruz
02:00
The Strongest
Atletico Palmaflor Vinto
05:00
Blooming
Bolivar
07:15
Club Guabira
Hạng 2 Jordan
Vòng
AL-Karmel
21:00
Al Hashemeya
Cúp C1 Châu Đại Dương
Vòng bảng
Hienghene Sport NC
07:00
Rewa FC
(Nikao Sokattak FC
10:00
Auckland City
Cúp Quốc Gia Paraguay
Vòng 2
Atletico Colegiales
03:00
resistencia SC
Cristobal Colon JAS
05:30
Guarani CA
Northern Ireland Women's Super
Vòng
Crusaders Newtownabbey Strikers (nữ)
01:45
Cliftonville LFC (nữ)
Linfield (nữ)
01:45
Glentoran (nữ)
Mid Ulster (nữ)
01:45
Sion Swifts (nữ)
Lisburn (nữ)
02:00
Derry City (nữ)
hạng Nhất Trung Quốc
Vòng 6
Shanxi Chang An Athletic FC
15:00
Qingdao Zhongchuang Hengtai
Nantong Zhiyun
15:00
Xinjiang Tianshan Leopard
Kunshan FC
15:00
Shenyang City Public
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 15
FC Vaajakoski
22:30
Jyvaskyla JK
Nữ Estonia
Vòng 13
FC Lootos Polva (nữ)
22:59
JK Tallinna Kalev (nữ)
QLD Premier League
Vòng 16
Brisbane City
16:30
Gold Coast Knights
U16 Đông Nam Á
Bán kết
Thailand U16
15:30
Vietnam U16
Indonesia U16
20:00
Myanmar U16
Australia NPL Queensland U23
Vòng
Eastern Suburbs U23(AUS)
16:30
Peninsula Power U23
Panama
Vòng 4
Alianza FC (PAN)
04:00
CD Arabe Unido
Sporting San Miguelito
06:15
Tauro FC
Hạng 4 Nauy
Vòng
Senja
00:00
Skjetten Fotball
Vidar
00:00
Sandnes B
FIFA U-20 Women's World Cup
Vòng bảng
Germany (nữ) U20
00:00
Colombia (nữ) U20
New Zealand (nữ) U20
03:00
Mexico (nữ) U20
Spain (nữ) U20
06:00
Brasil (nữ) U20
Costa Rica (nữ) U20
09:00
Australia (nữ) U20
Germany Oberliga NOFV
Vòng
Gundelfingen
23:30
Türkspor Augsburg
FC Memmingen
00:30
TSV 1860 Munchen (Youth)
Gonsenheim
00:30
TSV Schott Mainz
Cúp quốc gia Na Uy
Vòng 3
Jerv
22:59
Odd Grenland
Northern German state premier league - bayern
Hünfelder SV
00:00
SV Weidenhausen
Argentina group C Tebolidun League Manchester
Vòng 5
Leandro N Alem
01:30
Deportivo Laferrere
Argentine Division 2
Vòng 25
Deportivo Madryn
01:00
Deportivo Moron
Australia FFA Cup
Vòng 2
Modbury Jets
16:30
FC Macarthur
Bentleigh greens
16:30
Sydney FC
Hạng nhất Nga
Vòng 20
Akron Togliatti
22:00
SKA Khabarovsk
BRA SPC
Vòng 1
Sao Caetano
06:00
Oeste
Uzbek League
Vòng 15
OTMK Olmaliq
21:00
Lokomotiv Tashkent
Kuruvchi Bunyodkor
22:00
Qizilqum Zarafshon
VĐQG Costa Rica
Vòng 5
AD San Carlos
07:00
Deportivo Saprissa
Hạng nhất Malaysia
Vòng 14
Kelantan
20:00
Perak
Pahang UiTM FC
20:00
FAM-MSN Project Squad
VĐQG Ai Cập
Vòng 30
El Mokawloon El Arab
23:30
El Gounah
Smouha SC
23:30
Kokakola Cairo
EL Ahly
02:00
EL Masry
Bosnia and Herzegovina Premier League
Vòng 1
Sarajevo
01:00
FK Tuzla City
England U23 1.Liga
Vòng 8
Wigan U23
19:00
Watford U23
Cúp Liên Đoàn Nhật Bản
Quarterfinals
Yokohama Marinos
17:00
Hiroshima Sanfrecce
Kawasaki Frontale
17:00
Cerezo Osaka
Avispa Fukuoka
17:00
Vissel Kobe
Urawa Red Diamonds
17:30
Nagoya Grampus

Tin thể thao mới nhất

Lịch thi đấu bóng chuyền