Loạn danh sách đội tuyển bóng chuyền dự SEA Games 31: Tắc trách ở đâu?

Việt Bình

Thứ ba, 18/01/2022 11:23 (GMT+7)

Ngày 11/1 danh sách hai đội tuyển bóng chuyền nam, nữ quốc gia được công bố và lan tràn trên mạng xã hội với nhiều bản danh sách khác nhau.

Tại sao lại có những bản danh sách đội tuyển bóng chuyền nữ tham dự SEA Games 31 khác nhau tràn lan trên mạng xã hội là câu hỏi khiến nhiều người thắc mắc. Vấn đề này gây nên những suy nghĩ trái chiều về việc công bố đội hình cũng như danh tính BHL đội tuyển nữ (đội tuyển nam đã có từ trước).

Để đi tìm câu trả lời cho vấn đề này, có lẽ cần lật ngược vấn đề “lộ danh sách đội tuyển dự kiến tập trung trong tháng 4/2021”. Có thể thấy, thời điểm này quan điểm của Liên đoàn Bóng chuyền Việt Nam đưa ra khi tìm HLV trưởng cho đội tuyển là 1 trong 4 HLV của các đội đạt thành tích cao nhất tại giải bóng chuyền VĐQG 2020.

Xem thêm: Lịch thi đấu bóng chuyền SEA Games 2022

Loạn danh sách đội tuyển bóng chuyền dự SEA Games 31: Tắc trách ở đâu? - Ảnh 3
Bản danh sách tập huấn đội tuyển quốc gia nữ môn bóng chuyền trong nhà năm 2021

4 HLV trưởng các đội nữ thuộc top 4 giải vô địch quốc gia năm 2020 là Bùi Huy Sơn (BTL Thông tin - Lienvietpostbank), Nguyễn Hữu Hà (Hóa chất Đức Giang Hà Nội), Phạm Văn Long (Kinh Bắc Bắc Ninh) và Nguyễn Tuấn Kiệt (Ngân hàng Công thương). Đây cũng chính là 4 đội bóng có thành tích tốt nhất giải đấu năm 2020.

Bản danh sách tập huấn đội tuyển quốc gia nữ môn bóng chuyền trong nhà năm 2021 tại Trung tâm Huấn luyện Thể thao Quốc gia Hà Nội kèm theo quyết định số: 296/QĐ-TCTDTTngày 18/3 năm 2021 của Tổng cục trưởng Tổng cục Thể dục Thể thao thì BHL gồm HLV trưởng Bùi Huy Sơn, các HLV phó Trịnh Nguyễn Hoàng Huy (VTV Bình Điền Long An), Phạm Thanh Hà (Kinh Bắc Bắc Ninh) và Lê Thị Hiền (Than Quảng Ninh).

Đáng chú ý tại bản danh sách này còn có VĐV Bùi Thị Ngà, khi đó phụ công này đang gặp chấn thương dây chằng khi tập huấn tại Quảng Ninh để chuẩn bị vòng 1 giải bóng chuyền VĐQG 2021. Thời điểm này, Bùi Thị Ngà chuẩn bị lên bàn mổ để điều trị dứt điểm chấn thương dây chằng gối, nhưng cô vẫn có mặt trong danh sách tập trung đội tuyển.

Loạn danh sách đội tuyển bóng chuyền dự SEA Games 31: Tắc trách ở đâu? - Ảnh 1
Lý Thị Luyến (19) là một trong những VĐV bị gạch tên trong bản danh sách dự kiến đội tuyển tham dự Đại hội Thể thao Đông Nam Á

Lý giải điều này, một thành viên của Liên đoàn cho biết: “Bản danh sách trên là danh sách sơ bộ gửi sang Trung tâm Huấn luyện Thể thao Quốc gia Hà Nội để xác định số lượng VĐV cùng BHL khi đội tuyển tập trung”. Như vậy có thể thấy tại bản danh sách mới nhất vừa được công bố hôm 11/1 vừa qua có nhiều thiếu sót và được bổ sung ngay sau đó đã khiến cộng đồng người hâm mộ bóng chuyền Việt Nam thêm một lần dậy sóng.

Theo như một trang web có uy tín đăng tải thì danh sách này xuất hiện 4 cái tên mà sau đó tại bản danh sách chính thức không hề có. 4 VĐV xuất hiện tại bản danh sách này bao gồm Lý Thị Luyến, Trần Tú Linh (Hóa chất Đức Giang Hà Nội), Nguyễn Khánh Đang (VTV Bình Điền Long An) và Đoàn Thị Xuân (Than Quảng Ninh) và sau đó tại bản danh sách khác lại không hề có.

Thay vào đó Liên đoàn Bóng chuyền Việt Nam có bổ sung thêm 2 VĐV là Vi Thị Như Quỳnh (Than Quảng Ninh) và Võ Thị Kim Thoa (VTV Bình Điền Long An). Bản danh sách dự kiến đội tuyển tham dự Đại hội Thể thao Đông Nam Á có 18 VĐV và 4 thành viên BHL.

Loạn danh sách đội tuyển bóng chuyền dự SEA Games 31: Tắc trách ở đâu? - Ảnh 2
Vi Thị Như Quỳnh là 1 trong 2 VĐV được bổ sung vào danh sách dự kiến đội tuyển tham dự Đại hội Thể thao Đông Nam Á

Việc loạn danh sách dự kiến đội tuyển tham dự Đại hội Thể thao Đông Nam Á có thể được hiểu một cách đơn giản đây là danh sách dự kiến và còn được thay đổi để gửi lên BTC SEA Games 31 vì chúng ta là đơn vị chủ nhà nên được phép thay đổi. Tuy vậy với việc bổ sung gấp 2 VĐV và loại 4 cái tên một cách nhanh chóng chỉ sau 1 ngày công bố khiến nhiều người thấy nghi ngờ về cách chọn VĐV của Ban chuyên môn Liên đoàn Bóng chuyền Việt Nam.

Những động thái không quá rõ ràng từ Liên đoàn có thể thấy việc họ chưa đưa ra được những thông tin chính thống để các đơn vị báo chí khai thác là một thiếu sót. Hoặc cũng có thể hiểu rằng việc thống nhất lựa chọn VĐV tập trung đội tuyển giữa Liên đoàn và BHL chưa có sự ăn ý. Một số khác đưa ra ý kiến cho rằng Liên đoàn can thiệp quá sâu vào chuyên môn khi lựa chọn thành viên dẫn tới sự đã đành, lại phải thay đổi vào phút chót.

TIN LIÊN QUAN

Danh sách đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam dự SEA Games 31 có gì mới?

Ngày hôm qua (10/1) danh tính HLV trưởng đội tuyển bóng chuyền nữ quốc gia dự SEA Games 31 đã được hé lộ và NHM trông chờ vào bản danh sách VĐV tham dự.

Danh sách đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam tham dự SEA Games 31

Sau những chờ đợi của người hâm mộ, danh sách đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam tham dự SEA Games 31 cuối cùng đã lộ diện mà không có bất ngờ nào xảy ra.

Tập trung đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam dự SEA Games 31: Hai cái tên trẻ nhất là ai?

Hoàng Thị Kiều Trinh và Vi Thị Như Quỳnh là hai cái tên trẻ nhất đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam trong đợt tập trung lần này.

Phạm Thái Hưng là ai? Chân dung phụ công hàng đầu bóng chuyền nam Việt Nam

Nhắc đến Phạm Thái Hưng, người hâm mộ bóng chuyền Việt Nam nhớ đến biệt danh “vua ẵm cúp” của chàng sếu vườn có chiều cao tới 1,98m này.

Chuyền hai Hồng Đào trở lại trong màu áo đội bóng chuyền nữ Than Quảng Ninh

Theo những thông tin mới nhất mà Thethao.vn có được thì cựu chuyền hai Hồng Đào đã quyết định trở lại trong màu áo Than Quảng Ninh tại mùa giải 2022.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Khởi động giải bóng chuyền Hạng A quốc gia năm 2022 sau SEA Games 31

Giải bóng chuyền Hạng A quốc gia năm 2022 chính thức khởi tranh vòng đấu bảng từ ngày 4/6 tới đây tại Quảng Ngãi.

Bóng chuyền Việt Nam làm thế nào để đổi màu Huy chương SEA Games?

Kết thúc SEA Games 31, hai đội tuyển bóng chuyền nam, nữ Việt Nam đều giành tấm Huy chương Bạc và rieng đội nam đã không hoàn thành mục tiêu đã đề ra từ đầu năm 2021.

Dự đoán đội hình xuất phát đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam ở chung kết SEA Games 31

Về đội hình xuất phát của đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam trong trận chung kết SEA Games 31 nhiều khả năng vẫn là những cái tên quen thuộc như suốt các trận đấu vừa qua.

Dự đoán đội hình xuất phát đội tuyển bóng chuyền nam Việt Nam ở chung kết SEA Games 31

Đội hình nào của HLV Li Huan Ning sử dụng trong trận chung kết bóng chuyền nam SEA Games 31? Việt Nam vs Indonesia, 14h00 ngày 22/5.

Chân dung ngôi sao bóng chuyền châu Phi mới cập bến Hóa chất Đức Giang Hà Nội

Laetitia Moma Bassoko là một trong những ngôi sao của bóng chuyền châu Phi.

ĐT bóng chuyền nam Việt Nam nhận thưởng 500 triệu đồng sau khi vào chung kết SEA Games 31

Vượt qua Thái Lan trong trận bán kết, đội tuyển bóng chuyền nam Việt Nam chính thức vào chung kết SEA Games 31.

Dự đoán đội hình ra sân của đội tuyển bóng chuyền nam Việt Nam trận gặp Thái Lan

Trong trận bán kết với Thái Lan, đội tuyển bóng chuyền nam Việt Nam nhiều khả năng vẫn giữ nguyên bộ khung chính của mình.

'Vượt ải' Philippines, bóng chuyền nữ Việt Nam vào chung kết SEA Games 31 gặp Thái Lan

Trận chung kết bóng chuyền nữ SEA Games 31 giữa Việt Nam và Thái Lan sẽ diễn ra lúc 17h00 ngày 22/5 tại NTĐ Đại Yên, tỉnh Quảng Ninh.

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam cần bao nhiêu séc thắng để vào chung kết SEA Games 31?

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam cần bao nhiêu séc thắng trước Philippines để vào chung kết SEA Games 31?

Vì sao LĐBC Châu Á công khai xin lỗi Bích Tuyền của đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam?

Phóng viên truyền thông của LĐBC Châu Á đã công khai xin lỗi Bích Tuyền của ĐT bóng chuyền nữ Việt Nam.

LỊCH BÓNG ĐÁ

AFC Cup
Vòng bảng
Maziya
22:00
Mohun Bagan(Ind)
Al-Ansar (LIB)
22:00
Al-Seeb
Teshrin SC
22:00
Al-Nejmeh
Dhufar
22:00
CD Arabe Unido
Jableh SC
02:00
Al Kuwait SC
East Riffa
02:00
Hilal AL Quds
Al-Riffa
02:00
Shbab Alkhaleel
Copa Libertadores
Vòng bảng
Nacional Montevideo
05:15
Bragantino
Velez Sarsfield
05:15
Estudiantes La Plata
Flamengo
07:30
Sporting Cristal
Univ Catolica
07:30
Talleres Cordoba
Palmeiras
07:30
Deportivo Tachira
Club Sport Emelec
07:30
Independiente Petrolero
VĐQG Slovakia
Vòng
MSK Zilina
22:59
Trencin
Dunajska Streda
00:30
Tatran LM
Hạng 2 Đức
Vòng
Dynamo Dresden
01:30
Kaiserslautern
Hạng 2 Hà Lan
Vòng
Excelsior SBV
01:00
ADO Den Haag
Hạng 3 Pháp
Vòng
Villefranche
01:30
Quevilly
Thổ Nhĩ Kỳ Lig3
Vòng
Tarsus Idman Yurdu
00:00
Bursa Niluferspor AS
Hạng nhất Mỹ
Vòng 5
New Mexico United
08:00
Phoenix Rising FC
VĐQG Iran
Vòng 29
Tractor S.C.
22:30
Fajr Sepasi
Zob Ahan
22:30
Nassaji Mazandaran
Shahrdary Arak
22:30
Peykan
Foolad Khozestan
22:30
Sepahan
Persepolis Pakdasht
22:30
Gol Gohar FC
Mes Rafsanjan
22:30
Esteghlal Tehran
Naft Masjed Soleyman FC
22:30
Sanat-Naft
Persepolis
22:30
Shahr Khodrou
Hạng 3 Thổ Nhĩ Kỳ nhóm B
Vòng
Artvin Hopaspor
22:00
Utkoi
England Conference
Vòng
Halifax Town
01:45
Chesterfield
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 7
Mjallby AIF U21
21:00
Landskrona BoIS U21
Utsiktens BK U21
21:30
Varbergs BoIS U21
Djurgardens U21
22:00
Orebro U21
IFK Varnamo U21
22:00
Halmstads U21
Elfsborg U21
22:00
Norrby IF(U21)
IFK Goteborg U21
22:59
HackenU21
Cúp Quốc Gia Iceland
Vòng 3
HotturHuginn
00:00
KFR Aegir
UMF Selfoss
01:00
Magni
Sindri
01:00
Akranes
Vestri
01:00
Afturelding
HK Kopavogs
02:15
Grotta Seltjarnarnes
Hviti Riddarinn
02:15
Kordrengir
Grindavik
02:15
IR Reykjavik
Dalvik Reynir
02:45
Thor Akureyri
Latvian Higher League
Vòng 15
FK Auda Riga
21:30
FK Liepaja
Tukums-2000
22:30
FK Valmiera
Copa Sudamericana
Group
Santos
05:15
Banfield
Union La Calera
05:15
Universidad Catolica
Internacional RS
07:30
9 de Octubre
Liga Dep. Universitaria Quito
07:30
Atletico Clube Goianiense
Dep.Independiente Medellin
07:30
Guairena
Defensa Y Justicia
07:30
CSD Antofagasta
USA National Premier Soccer League
Vòng
AFC Ann Arbor
06:30
Kalamazoo
Caledonia SC
06:30
NONA FC
East Atlanta
06:30
SC United Bantams
South Georgia Tormenta B
06:30
Asheville City
West Chester United
06:30
Real Central NJ
Brazil Campeonato Paulista Youth
Vòng
OSTO youth team
01:00
Salto SP Youth
Canadian Championship
Vòng 2
HFX Wanderers FC
05:00
Toronto FC
Pacific FC
09:00
York 9 FC
Algerian Ligue Professionnelle 1
Vòng 30
ES Setif
22:00
NA Hussein Dey
Finland Suomen Cup
Vòng 5
Klubi 04 Helsinki
22:00
HJK Helsinki
Inter Turku
22:30
Inter Turku II
Hạng 2 Paraguay
Vòng 9
Guarani de Trinidad
21:00
Club Fernando de la Mora
Sportivo San Lorenzo
05:30
Independiente Luque
Brazil Serie B
Vòng 9
Ponte Preta
07:30
Chapecoense SC
Montenegro Prva Crnogorska Liga
Vòng 36
FK Iskra Danilovgrad
22:00
FK Zeta
FK Buducnost Podgorica
22:00
OFK Petrovac
Decic Tuzi
22:00
FK Podgorica
FK Rudar Pljevlja
22:00
Jezero Plav
FK Sutjeska Niksic
22:00
Mornar
Hạng 3 Áo
Vòng 31
SC Gleisdorf
00:00
TUS Bad Gleichenberg
Sturm Graz (Youth)
00:00
SK Treibach
Union Gurten
00:00
SV Ried B
Nam Phi Premier Soccer League
Vòng 29
Orlando Pirates
00:30
Maritzburg United
Italia Primavera
Vòng
Atalanta U20
22:59
Juventus U20
Montenegro Division 2
Vòng 36
FK Mladost DG
22:30
FK Berane
OFK Titograd
22:30
Jedinstvo Bijelo Polje
Arsenal Tivat
22:30
FK Grbalj Radanovici
OSK Igalo
22:30
Bokelj Kotor
KOM Podgorica
22:30
Cetinje
Lithuania cup
Vòng 2
Klaipedos Granitas
22:30
Kauno Zalgiris
Ataka Vilnius
23:45
FK Riteriai
Cúp Quốc Gia Argentina
Vòng 1
CA Huracan
01:35
Deportivo Madryn
Estonia U19 League
Vòng
Tartu JK Tammeka U19
21:30
Tartu FC Helios/Jogeva Noorus 96 U19
Colombia Regional League
Vòng
FC Leones Reserves
22:00
Atletico Nacional Medellin Reserves
Medellin City FC
22:00
Estudiantes de Medellin
Hạng 4 Nauy
Vòng
Tiller
23:30
Byasen Toppfot
Strindheim IL
02:00
Melhus
Israel Cup
Chung kết
Maccabi Haifa
00:30
Hapoel Beer Sheva
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 9
Ostersunds FK
00:00
Orgryte
Jonkopings Sodra IF
00:00
Skovde AIK
Vô địch nữ Iceland
Vòng 6
Breidablik (nữ)
02:15
Valur (nữ)
Columbia U19 League
Vòng
Atletico Zamba U19
22:00
Academia de Crespo U19
Armenia Premier League
Vòng 35
FC Pyunik
22:15
Ararat Yerevan
Futsal Spain Division De Honor
Vòng 28
Rios Renovables Ribera Navarra Futsal
01:00
F.C.Barcelona Futsal
Levante Futsal
01:30
Cordoba Futsal
Catgas Energia Futsal
01:45
Xota Navarra Futsal
Vaidepenas Futsal
02:00
DKV Seguros Zaragoza Indoor So
CD Burela FS Pescados Ruben Futsal
02:15
Manzanares FS Futsal
Brazil national youth (U20) Football Championship
Sapucaiense RSU20
01:00
FBC Riograndense U20
Estonia Champions League
Vòng 15
FC Kuressaare
22:00
Nomme JK Kalju
Tallinna JK Legion
22:00
Levadia Tallinn
Flora Paide
00:00
Tartu JK Maag Tammeka
Uzbek League
Vòng 10
Kuruvchi Bunyodkor
21:00
Nasaf Qarshi
Sogdiana Jizak
21:00
Kuruvchi Kokand Qoqon
VĐQG Ai Cập
Vòng 20
Enppi
23:30
Ghazl El Mahallah
Holland Ligue 3
Vòng 32
GVVV Veenendaal
01:00
De Treffers
Jong Sparta Rotterdam (Youth)
01:00
Koninklijke HFC
Katwijk
01:00
IJsselmeervogels
AFC
01:00
Excelsior Maassluis
Cameroon Elite One
Vòng
Bamboutos de
21:30
Fovu Baham
Yafoot FC
21:30
Eding Sport FC
UMS de Loum
22:00
Coton Sport
Djiko FC de Bandjoun
22:00
Racing de Bafoussam
Argentina Reserve League
Vòng
Excursionistas Reserves
22:00
Leandro N. Alem Reserves
Sportivo Italiano Reserves
22:00
San Martin Burzaco Reserves

Tin thể thao mới nhất

Lịch thi đấu bóng chuyền