Bóng chuyền nam TP.HCM năm 2021: Lùi 1 bước để tiến 3 bước

Trận tranh hạng 6-7 giữa TPHCM và Hà Nội được chú ý trong ngày thi đấu áp chót giải bóng chuyền VĐQG Cúp Bamboo Airways năm 2021.

Trận đối đầu là cuộc tái ngộ sau vòng 1 khi đội bóng chuyền nam TP.HCM để thua chính đối thủ Hà Nội tại Quảng Ninh. Vì trận thua này của nhà đương kim Á quân giải VĐQG 2020 khiến cho mùa giải 2021 có nhiều biến động tại nội dung nam. Hà Tĩnh bất ngờ nhận được tấm vé tham dự Cúp Hùng Vương 2021 và những thay đổi tại vòng 2 khiến bảng xếp hạng có nhiều xáo trộn.

Có thể để ý việc các cầu thủ bóng chuyền nam TP.HCM bước vào trận xếp hạng 6-7 mùa giải 2021 là một thất bại với mục tiêu của ban đầu được đề ra. Mùa giải 2020, đội bóng còn xếp hạng nhì tại giải VĐQG sau 2 mùa liên tiếp giành chức vô địch và tạo thành một thế lực thực sự của làng bóng chuyền nam hiện tại.

Bóng chuyền nam TP.HCM năm 2021: Lùi 1 bước để tiến 3 bước - Ảnh 1
Bóng chuyền nam TP.HCM năm 2021 đi xuống trong thấy (ảnh: Cuonqpv)

Mọi thứ đã thay đổi chóng mặt bởi nhiều yếu tố ảnh hưởng đến thành tích chung. Đầu tiên là việc các thành viên trụ cột của đội đều đã luống tuổi khiến cho sức bền trên chặng đường dài bị giảm sút đáng kể. Thời gian dài trước và sau vòng 1 năm 2021, đội bóng nằm trong vùng ảnh hưởng mạnh nhất của dịch COVID-19 khiến việc tập luyện, thi đấu cọ xát là không thể thực hiện. Lý do này khiến cho đoàn quân của HLV Bùi Huy Châm bị sa sút đi khá nhiều.

Bước vào vòng 2, đội không có được sự chuẩn bị tốt nhất nên thành tích tại vòng đấu diễn ra tại Ninh Bình của Nguyễn Văn Hạnh và các đồng đội không được như mong đợi. Mặc dù cơ hội để lọt vào Top 4 giải đấu vẫn còn nguyên song các cầu thủ không thể tận dụng hoặc do đối thủ quá mạnh hoặc do tự thua ví dụ cuộc đối đầu trước Thể Công trong ngày mở màn vòng thi đấu thứ 2.

Điểm sáng hiếm hoi nhìn thấy từ các trận đấu tại vòng 2 có thể kể tới cuộc đối đầu với đội chủ nhà Tràng An Ninh Bình. Đây là trận đấu mà những yếu tố tốt nhất của một tập thể đã từng lên ngôi 1 mùa trước đó được thể hiện trên sân. Lối chơi nhiệt huyết, gắn bó, các cá nhân phát huy tốt khả năng của chính mình khiến cho các cầu thủ chủ nhà phải chịu trận và chấp nhận thất bại.

Bóng chuyền nam TP.HCM năm 2021: Lùi 1 bước để tiến 3 bước - Ảnh 2
Trương Thế Khải là tương lai của bóng chuyền nam TP.HCM năm 2021 (ảnh: Cuonqpv)

Một điểm sáng của đoàn quân HLV Bùi Huy Châm có thể trông thấy tại mùa giải này chính là việc đội bóng trình làng những VĐV tiềm tàng nhiều khả năng có thể phát triển gánh trọng trách thay lứa đàn anh đã luống tuổi. Hai VĐV sở hữu chiều cao nhất giải đấu như phụ công Trương Thế Khải và Chế Quốc Vô Lít đều ngang tầm Cù Văn Hoàn (Tràng An Ninh BÌnh) đã được vào sân thi đấu nhiều hơn nhằm tích lũy kinh nghiệm thi đấu và hoàn thiện kỹ năng bản thân.

Những VĐV trụ cột đang muốn chứng tỏ mình sau một mùa giải đáng quên là động lực lớn giúp đội bóng có thể đặt ra mục tiêu lớn cho mùa giải mới bởi năm sau, giải đấu được dự báo là rất khó khăn khi có sự cạnh tranh khốc liệt trên Top đầu cũng như tại Vòng chung kết ngược khi có tới 2 đội phải xuống hạng trong khi giải đấu có thể chỉ thi đấu 1 vòng.

TIN LIÊN QUAN

Hành trình gây sốc của Hà Tĩnh và Ninh Bình Doveco tại giải bóng chuyền VĐQG 2021

Kết thúc vòng đấu bảng, hai đội bóng gây bất ngờ nhất tại giải đấu năm nay thuộc về bóng chuyền nam Hà Tĩnh và nữ Ninh Bình Doveco.

Giải mã cú 'ngã ngựa' của hai ông lớn: Bất ngờ nguyên nhân

Được kỳ vọng cho cuộc đua vô địch nhưng cả Biên Phòng và TP. Hồ Chí Minh đều bị loại khỏi Top 4 giải bóng chuyền VĐQG năm 2021.

Kỷ niệm buồn của bóng chuyền nam Bến Tre năm đầu lên hạng

Nếu như ở phía trên bảng xếp hạng giải bóng chuyền VĐQG, Sanest Khánh Hòa sở hữu thành tích toàn thắng thì phía cuối, Bến Tre lại là một kỷ niệm buồn.

Chờ BTL Thông tin - FLC thể hiện bản lĩnh đội đương kim vô địch

Trận Bán kết giữa BTL Thông tin - FLC và Ninh Bình Doveco diễn ra vào lúc 16h00 ngày 22/12. Trước đó, BTL Thông tin - FLC đã có những “bước chạy đà” thuận lợi bằng các chiến thắng thuyết phục trên hành trình bảo vệ ngôi hậu.

Bóng chuyền nữ Thái Bình: Sự trở lại của một tượng đài

Ít ai ngờ rằng chỉ sau một mùa xuống hạng, bóng chuyền nữ Thái Bình lại có được thành tích xếp thứ 5 tại giải VĐQG một thành tích báo hiệu sự trở lại của một tượng đài.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Bao giờ Trần Thị Thanh Thúy sẽ sang đánh Cúp bóng chuyền nữ châu Á 2022?

Theo thông tin được hé lộ, chủ công số 1 Việt Nam sẽ bay sang Philippines cùng thời điểm với đồng đội.

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam nằm ở bảng nào tại Cúp Bóng chuyền nữ châu Á 2022?

Cúp bóng chuyền nữ châu Á - AVC Cup 2022 sẽ diễn ra từ ngày 21-29/8 tại Philippines. Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam nằm ở bảng A của giải đấu.

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam khi nào sẽ sang Philippines đánh AVC Cup 2022?

Theo nguồn tin của Thethao.vn, thầy trò HLV Nguyễn Tuấn Kiệt sẽ lên đường sang Philippines vào trưa ngày 19/8.

Tung đội hình này ở AVC Cup 2022, đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam cao thứ nhì châu Á

Không tính libero thì nếu tung ra sân đội hình trên, đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam sẽ có chiều cao trung bình là 1.85m.

Đội tuyển bóng chuyền nữ Australia thua Vietinbank của HLV Phạm Kim Huệ

Đội tuyển bóng chuyền nữ Australia hiện đang tập huấn ở Việt Nam để chuẩn bị cho AVC Cup 2022.

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam tích cực tập luyện trên đất Thái

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam đang tích cực tập luyện dưới sự dẫn dắt của HLV Nguyễn Tuấn Kiệt để chuẩn bị cho AVC Cup 2022.

Ai sẽ đánh cặp cùng chủ công Trần Thị Thanh Thúy ở AVC Cup 2022?

Đinh Thị Thúy không góp mặt, vậy chủ công nào sẽ đánh cặp cùng Trần Thị Thanh Thúy ở Cúp bóng chuyền nữ châu Á 2022?

Đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam giao hữu với đội tuyển bóng chuyền nữ Thái Lan

Hiện chưa rõ thời gian diễn ra trận giao hữu giữa đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam và đội tuyển bóng chuyền nữ Thái Lan.

Hình ảnh đầu của Thanh Thúy ở Nhật, đón một tin không vui?

Nhiều khả năng, chủ công Thanh Thúy vẫn phải thi đấu ở vị trí phụ công không phải sở trường của mình.

Cúp bóng chuyền châu Á sắp 'khai tử', bóng chuyền nữ Việt Nam trước cơ hội mới

Năm nay là năm cưới AVC Cup được tổ chức và từ sang năm, một giải đấu mới sẽ được ra đời để thay thế.

Cúp C2 Châu âu
Playoff
HJK Helsinki
22:59
Silkeborg
Ferencvarosi TC
23:30
Shamrock Rovers
Malmo FF
00:00
Sivasspor
FC Zurich
00:00
Heart of Midlothian
FC Pyunik
00:00
Sheriff Tiraspol
Apollon Limassol FC
00:00
Olympiakos Piraeus
Ludogorets Razgrad
00:45
FK Zalgiris Vilnius
Dnipro-1
01:00
AEK Larnaca
KAA Gent
01:30
Omonia Nicosia FC
Austria Wien
02:00
Fenerbahce
Cúp C3
Playoff
Rakow Czestochowa
22:59
Slavia Praha
Maccabi Tel Aviv
00:00
Nice
Young Boys
00:00
Anderlecht
Synot Slovacko
00:00
AIK Solna
Rigas Futbola skola
00:00
Linfield FC
CSKA Sofia
00:00
Basel
Molde
00:00
Wolfsberger AC
CS Universitatea Craiova
00:30
Hapoel Beer Sheva
Istanbul BB
00:45
Royal Antwerp
HSK Zrinjski Mostar
01:00
Slovan Bratislava
Maribor
01:15
CFR Cluj
Lech Poznan
01:30
F91 Dudelange
FC Steaua Bucuresti
01:30
Viking
FC Koln
01:30
Fehervar Videoton
Villarreal
01:45
Hajduk Split
West Ham United
01:45
Viborg
Vaduz
02:00
Rapid Wien
Partizan Belgrade
02:00
Hamrun Spartans
AZ Alkmaar
02:00
Gil Vicente
FK Shkupi
02:00
KF Ballkani
Fiorentina
02:00
FC Twente Enschede
VĐQG Mexico
Vòng 9
Santos Laguna
07:05
Club Leon
Atletico San Luis
09:05
Pumas U.N.A.M.
Giao hữu quốc tế
Citta di Fasano
22:30
Francavilla
SD Gernika
00:00
SD Amorebieta
UD Logrones
00:00
Osasuna B
UCAM Murcia
01:00
UD Melilla
Giao Hữu ĐTQG
Tunisia U17
22:59
Mauritania U17
VĐQG Argentina
Vòng 14
Barracas Central
00:30
Defensa Y Justicia
Aldosivi Mar del Plata
02:30
Velez Sarsfield
Union Santa Fe
05:00
Gimnasia La Plata
Talleres Cordoba
05:00
Patronato Parana
Banfield
07:30
Racing Club
Argentinos juniors
07:30
Estudiantes La Plata
VĐQG Venezuela
Vòng 26
Deportivo Tachira
03:00
Universidad Central de Venezuela
Deportivo Metropolitano
03:00
Monagas SC
Portuguesa FC
03:00
Caracas FC
Academia Puerto Cabello
03:00
CD Hermanos Colmenares
Zulia FC
04:00
Aragua FC
Mineros de Guayana
06:15
Zamora Barinas
Hạng 2 Mexico
Vòng 8
Tepatitlan de Morelos
05:00
Correcaminos UAT
Pumas Tabasco
07:00
CF Atlante
Gambia Division 2
Vòng
Waterside FC
22:59
Gunjur United
Colombia Copa Cup
Quarterfinals
Union Magdalena
05:30
La Equidad
Atletico Nacional Medellin
08:00
Atletico Junior Barranquilla
Canadian Premier League
Vòng 8
Forge FC
07:00
Pacific FC
Cúp nữ Châu Âu
Qual.1
SK Brann (nữ)
22:00
ALG Spor (nữ)
St. Polten (nữ)
22:00
Zfk Ljuboten (nữ)
Olimpia Cluj (nữ)
22:00
Glentoran (nữ)
ZNK Pomurje (nữ)
22:30
Shelbourne (nữ)
FC Twente Enschede (nữ)
22:59
Agarista CSF Anenii Noi (nữ)
BIIK Shymkent (nữ)
22:59
ZNK Split (nữ)
ZFK Breznica Pljevlja (nữ)
22:59
TJ Spartak Myjava(nữ)
Breidablik (nữ)
22:59
Rosenborg BK (nữ)
Fortuna Hjorring (nữ)
00:00
Eintracht Frankfurt (nữ)
Anderlecht (nữ)
01:00
UKS Lodz (nữ)
Ferencvarosi TC (nữ)
01:00
Glasgow Rangers (nữ)
Juventus (nữ)
01:30
Racing FC Union Luxembourg
Glasgow City (nữ)
01:35
Res Roma (nữ)
Real Madrid (nữ)
02:00
Sturm Graz/Stattegg (nữ)
Manchester City (nữ)
02:00
Tomiris Turan (nữ)
FC Zurich Frauen (nữ)
02:00
KI Klaksvikar (nữ)
VĐQG Iran
Vòng 2
Mes Rafsanjan
22:59
Gol Gohar FC
Sepahan
23:30
Nassaji Mazandaran
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 15
Hafnarfjordur (nữ)
01:00
HK Kopavogur (nữ)
Colombia Copa Premier
Vòng 3
Atletico FC
03:00
Tigres Zipaquira
Ecuador Campeonato Serie B
Vòng 22
Manta FC
07:00
CD Independiente Juniors
Libertad FC
07:30
Guayaquil SC
Cúp Quốc Gia Iceland
Quarterfinals
Vikingur Reykjavik
03:00
Afrika Reykjavik
Mexico U20
Vòng 9
Santos Laguna U20
22:59
Leon U20
VĐQG Oman
Vòng 1
Al Oruba Sur
23:30
Al-Suwaiq
Hạng nhất Iceland
Vòng 17
Kordrengir
01:00
Vestri
Fjolnir
01:00
Grindavik
Throttur Vogum
01:00
Grotta Seltjarnarnes
Fylkir
02:15
UMF Selfoss
Afturelding
02:15
KV Vesturbaer
Iceland 4 Deild
Vòng
Golfklubbur Grindavikur
01:30
Ymir
Alafoss
01:30
Smari 2020
Alftanes
03:00
KM Reykjavik
Lettir Reykjavik
03:00
KB(ICE)
Arborg
03:00
IBU Uppsveitir
Lithuania - 2.Division
Vòng 19
Kazlu Ruda FK Silas
22:59
FK Neptunas Klaipeda
CONCACAF League
Vòng 2
Real Espana
05:00
Cartagines Deportiva SA
Alajuelense
07:00
Alianza FC (PAN)
CSD Municipal
09:00
CD Olimpia
Cúp Quốc gia Estonia
Vòng 4
Nomme JK Kalju
22:59
Levadia Tallinn
Tallinna FC Ararat TTU
22:59
Flora Tallinn II
Sweden Div 3 Mellersta
Vòng 18
Storfors AIK
00:30
Bodens BK
Chile Cup
Vòng 4
Huachipato
05:00
Coquimbo Unido
Cobresal
07:30
Universidad de Chile
Hạng 2 Phần Lan
Vòng 20
TPS Turku
22:30
Ekenas IF Fotboll
Cúp Quốc Gia Jordan
Vòng 2
Sahab SC
22:00
Al Wehda
AL Salt
00:30
Al Khaledeya
Moghayer Al Sarhan
00:30
Sama SC
U19 Iceland
Leiknir KB U19
03:00
HK Kopavogur Ymir II U19
Brazil Serie B
Vòng 25
Centro Sportivo Alagoano
06:00
Vasco da Gama
Tombense
07:30
Sport Club Recife PE
Hạng 4 Phần Lan
Vòng
Kultsu Lappeenranta
22:30
MiPK
TuPS
22:59
FC Kuusysi
TPK
22:59
P-Iirot
ACE
22:59
TP-T
VPV Pallo-Veikot
22:59
Norrvalla FF
Esse IK
22:59
YPA Ylivieska
Ponnistajat
23:20
ToTe
PIF Parainen II
00:00
Peimari United
LPS Helsinki
00:00
HPS
Toolon Taisto
00:15
Atlantis II
MPS
00:40
FC Viikingit E
Israel Leumit League
Vòng 24
AS Ashdod
22:59
Maccabi Ahi Nazareth
Maccabi Kabilio Jaffa
22:59
Hapoel Ramat Gan
Hapoel Rishon Lezion
22:59
Maccabi Petah Tikva FC
Hapoel Petah Tikva
22:59
Bnei Yehuda Tel Aviv
Kafr Qasim
22:59
Hapoel Kfar Saba
Ironi Tiberias
22:59
Hapoel Acco
Maccabi Kabilio Jaffa
22:59
Maccabi Ahi Nazareth
Kafr Qasim
22:59
Hapoel Petah Tikva
Maccabi Petah Tikva FC
22:59
Hapoel Natzrat Illit
Hapoel Umm Al Fahm
22:59
Hapoel Afula
Ironi Nir Ramat HaSharon
22:59
Hapoel Natzrat Illit
Hapoel Rishon Lezion
00:00
Hapoel Kfar Saba
Hapoel Afula
00:00
Hapoel Umm Al Fahm
Hapoel Ramat Gan
00:00
Maccabi Kabilio Jaffa
Hapoel Acco
00:00
Ironi Tiberias
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 8
Honka Akatemia
22:30
EPS Espoo
Brazil Youth
Quarterfinals
Palmeiras (Youth)
01:30
Vasco da Gama U20
Hạng 3 Mexico
Tuzos Pachuca
22:59
Faraones Texcoco
Hạng 4 Nauy
Vòng
Senja
00:00
Mjolner
Brasil Cup
Quarterfinals
America MG
07:00
Sao Paulo
Maldives Cup
Club Valencia
22:59
Super United Sports
Cúp Quốc Gia Nga
Vòng 1
Peresvet Podolsk
22:00
FK Kosmos Dolgoprudny
Jordan League Women
Vòng
Ajloun (nữ)
22:40
Al Raya (nữ)
VĐQG Nga nữ
Vòng 8
Krasnodar FK (nữ)
00:00
Rubin Kazan (nữ)
Uzbek League
Vòng 16
Qizilqum Zarafshon
22:00
Dinamo Samarqand
VĐQG Ai Cập
Vòng 31
EL Masry
23:30
Ismaily
El Gounah
23:30
Ghazl El Mahallah
Kokakola Cairo
02:00
Ceramica Cleopatra FC
Argentina Reserve League
Vòng
General Lamadrid Reserves
22:00
Deportivo Laferrere Reserves
CA San Miguel Reserves
22:00
Atletico Fenix Reserves
Deportivo Liniers Reserves
22:00
Argentino Merlo Reserves
Deportivo Espanol Reserves
22:59
Ferrocarril Midland Reserves

Tin thể thao mới nhất

Lịch thi đấu bóng chuyền