Top 5 VĐV bóng chuyền nam cao nhất thế giới

Hải Phạm

Thứ hai, 14/02/2022 13:12 (GMT+7)

Top 5 VĐV bóng chuyền nam cao nhất thế giới. Bất ngờ nhất đất nước của người dẫn đầu.

Nếu như chiều cao trên 2m được coi là vô cùng hiếm ở làng bóng chuyền Việt Nam thì trên thế giới, có những VĐV bóng chuyền nam sở hữu chiều cao khó tin. Cùng điểm mặt 5 VĐV cao nhất làng bóng chuyền thế giới.

Wuttichai Suksara (2.24m)

Khá bất ngờ khi cái tên đứng đầu lại tới từ Thái Lan, một nền bóng chuyền tầm trung ở châu Á. Wuttichai Suksara sinh năm 1995 sở hữu chiều cao 2.24m vượt trội so với đồng đội.

Top 5 VĐV bóng chuyền nam cao nhất thế giới - Ảnh 2
VĐV bóng chuyền nam Thái Lan cao vượt trội so với người dân bình thường

Ở tuổi 13, Wuttichai Suksara đã được các nhà tuyển trạch để mắt đến. Dù vậy, khả năng của tay đập này vẫn chưa được đánh giá cao.

Kay van Dijk (2.15m)

VĐV kỳ cựu người Hà Lan này là một trong những tay đập cao nhất thế giới với sự nghiệp từng phiêu bạt rất nhiều CLB. Tính tới thời điểm hiện tại, số đội bóng mà Kay van Dijk từng khoác áo lên đến con số 18.

Anh sinh năm 1984, trong sự nghiệp thi đấu của mình từng giành chức vô địch Bỉ năm 2008 và vô địch quốc gia Slovenia năm 2011. Ở cấp độ ĐTQG Hà Lan, anh từng thi đấu 180 trận với tấm HCB giải Vô địch châu Âu 2008.

Leandro Martins da Silva (2.16m)

Nam VĐV bóng chuyền xứ sở Samba gây nhiều tranh cãi về chiều cao. Theo một số thống kê tại quê nhà cho thấy nam VĐV này cao 2m17, tuy nhiên FIVB ghi nhận con số của Leandro Martins da Silva là 2.16m.

Dù sở hữu chiều cao khủng nhưng tay đập 1992 lại không có sự nghiệp quá nổi bật. Anh chưa từng xuất ngoại, thi đấu cho 4 CLB và thành tích cao nhất là cùng đội bóng giành chức vô địch Brazil năm 2011.

Renan Zanatta Buiatti và Bartlomiej Lemanski (2.17m)

Hai cái tên của Ba Lan và Brazil cùng sở hữu chiều cao như nhau là 2.17m. Trong khi Renan Buiatti của Brazil giành nhiều thành tích cao thì Bartlomiej Lemanski cũng được kỳ vọng rất nhiều.

Cùng với ĐTQG Brazil, Buiatti có được chức vô địch FIVB World Grand Champions Cup, Á quân giải Vô địch Thế giới 2014. Ở cấp CLB trong màu áo Sada Cruziero anh từng vô địch FIVB Club World Championship năm 2016.

Trong khi đó, Bartlomiej Lemanski năm nay 26 tuổi và từng giành HCB World Cup 2019. Năm nay, anh sẽ cùng đồng đội có nhiệm vụ bảo vệ tấm HCV thế giới tại Nga.

Dmitriy Muserskiy (2.18m)

Top 5 VĐV bóng chuyền nam cao nhất thế giới - Ảnh 1
Dmitry Muserkiy là một trong những ngôi sao bóng chuyền nam thế giới

Đây chính là "quái vật bóng chuyền thế giới", nổi tiếng nhất trong những cái tên ở danh sách này. Anh góp công lớn mang tới sức mạnh cho đội tuyển Nga và có đủ bộ sưu tập chức Vô địch Thế giới 2011, Olympic London 2012, Vô địch châu Âu 2013.

Hiện tại, anh cũng là ngôi sao số 1 của giải VĐQG Nhật Bản. Dù lỡ hẹn Olympic Tokyo nhưng anh được kỳ vọng sẽ trở lại ở giải VĐTG 2022 trên sân nhà năm nay.

TIN LIÊN QUAN

'Nam thần bóng chuyền Nhật Bản' xuống sắc gây sốc sau khi xuất ngoại

"Nam thần bóng chuyền Nhật Bản" Takahashi Ran khiến nhiều người sốc vì vẻ ngoài xuống sắc sau nửa năm xuất ngoại.

Top những đội bóng chuyền nữ mạnh nhất châu Á hiện nay

Những đội bóng chuyền nữ mạnh nhất châu Á gồm Trung Quốc, Nhật Bản, Hàn Quốc và Thái Lan. Trung Quốc từng là đội bóng số 1 thế giới.

Đội tuyển bóng chuyền nữ Trung Quốc gây tranh cãi, Zhu Ting mất băng đội trưởng

Nhiều bình luận trái chiều về đội tuyển bóng chuyền nữ Trung Quốc. Zhu Ting cũng sẽ chia tay vị trí đội trưởng của mình.

Top những đội bóng chuyền nam mạnh nhất châu Á hiện nay

Những đội bóng chuyền nam mạnh nhất châu Á gồm những đội bóng nào? Dưới đây là Top những đội bóng chuyền nam mạnh nhất thời điểm hiện tại.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Bóng chuyền nam Campuchia tạo địa chấn, đứng trước cơ hội lịch sử ở SEA Games 31

Đội tuyển bóng chuyền nam Campuchia giành chiến thắng 3-1 trước Philippines và đứng trước cơ hội lọt vào bán kết SEA Games 31.

Bóng chuyền Thái Lan chốt danh sách, loại 'khủng long' trước giờ sang dự SEA Games 31

Hai đội tuyển bóng chuyền Thái Lan đã chính thức chốt danh sách dự SEA Games 31. Đã có sự thay đổi ở đội tuyển nam.

Bóng chuyền Thái Lan đặt mục tiêu thâu tóm HCV ở SEA Games 31

Mục tiêu của bóng chuyền Thái Lan là tiếp tục đứng đầu khu vực ở SEA Games 31.

Danh sách đội tuyển bóng chuyền nữ Thái Lan tham dự SEA Games 31 ở Việt Nam

Cập nhật danh sách chính thức đội tuyển bóng chuyền nữ Thái Lan tham dự SEA Games 31 ở Việt Nam.

Người quyền lực hé lộ mục tiêu bóng chuyền nữ Thái Lan ở SEA Games 31

Những mục tiêu của bóng chuyền nữ Thái Lan trong năm 2022 đã được hé lộ.

Ukraine thay Nga tham dự giải vô địch bóng chuyền nam thế giới 2022

Liên đoàn bóng chuyền quốc tế (FIVB) đã xác nhận rằng Ukraine sẽ tham dự Giải vô địch bóng chuyền nam thế giới 2022 thay vì Nga.

Đối thủ bóng chuyền nữ Việt Nam tại SEA Games 31 tập huấn Brazil

Tại SEA Games 31, đối thủ khó chịu đối với các cô gái bóng chuyền Việt Nam chính là đội bóng chuyền nữ Philippines.

Bóng chuyền nữ Philippines nhận hung tin trước thềm SEA Games 31

Đội tuyển bóng chuyền nữ Philippines nhận tin không vui, ảnh hưởng tới mục tiêu giành HCV tại SEA Games 31.

Công bố thời gian, địa điểm diễn ra giải bóng chuyền Challenger Cup 2022

Năm nay, Challenger Cup 2022 sẽ được tổ chức vào cuối tháng 7. Hàn Quốc và Croatia sẽ là các quốc gia đăng cai giải đấu.

Chung kết giải bóng chuyền Vô địch quốc gia Nhật Bản: Cú sốc lớn

Một trận thua bất ngờ của các nhà đương kim vô địch trước đối thủ bị đánh giá yếu hơn trong trận chung kết.

LỊCH BÓNG ĐÁ

Ngoại Hạng Anh
Vòng 37
Newcastle United
02:00
Arsenal
Serie A
Vòng 37
Sampdoria
23:30
Fiorentina
Juventus
01:45
Lazio
Giao Hữu ĐTQG
Iran U16
20:00
Kyrgyzstan U16
Tajikistan U16
22:59
Afghanistan U16
Hạng nhất Anh
Vòng
Huddersfield Town
01:45
Luton Town
VĐQG Thụy Điển
Vòng 8
Djurgardens
00:10
Malmo FF
VĐQG Thổ Nhĩ Kỳ
Vòng 37
Galatasaray
00:00
Adana Demirspor
Caykur Rizespor
00:00
Sivasspor
Na Uy
Vòng 6
Bodo Glimt
22:59
Tromso IL
Viking
22:59
Jerv
Rosenborg
22:59
Sandefjord
Odd Grenland
22:59
Haugesund
Lillestrom
22:59
Sarpsborg 08
Aalesund FK
22:59
Molde
Kristiansund BK
22:59
Stromsgodset
Valerenga
01:00
Ham-Kam
Hạng 2 Tây Ban Nha
Vòng 40
Real Oviedo
02:00
Zaragoza
VĐQG Slovenia
Vòng 35
FC Koper
22:30
Radomlje
VĐQG Romania
Vòng 9
Universitatea Craiova
00:30
Sepsi OSK Sfantul Gheorghe
CS Mioveni
00:30
Rapid Bucuresti
Academica Clinceni
00:30
FC Botosani
Đan Mạch
Vòng 9
Silkeborg
00:00
Midtjylland
VĐQG Chile
Vòng 13
Curico Unido
07:30
Audax Italiano
VĐQG Bulgaria
Vòng 5
Botev Vratsa
21:30
Tsarsko Selo
Lokomotiv Sofia
00:00
Pirin Blagoevgrad
Hạng nhất Ba Lan
Vòng 33
Gornik Polkowice
22:59
Resovia Rzeszow
Hạng 2 Nga
Vòng 31
Rotor Volgograd B
20:00
Mashuk-KMV
FK Makhachkala
20:30
Spartak Nalchik
FK Forte Taganrog
20:30
FK Chayka K-SR
FK Kuban Kholding
21:00
Anzhi Makhachkala
SKA Rostov
21:00
FK Biolog
Stavropolye-2009
22:00
FC Yessentuki
Hạng 2 Thụy Điển
Vòng 7
IK Oddevold
00:00
Ljungskile
Ethiopia Premier League
Vòng
Jimma Aba Jifar
20:00
Kedus Giorgis
Bulgaria B PFG
Vòng 37
CSKA 1948 Sofia II
22:00
Botev Plovdiv II
Tanzania Ligue 1
Vòng
Tanzania Prisons
20:00
Kagera Sugar
Croatia 2.HNL
Vòng 28
NK Osijek II
22:30
Kustosija
Thổ Nhĩ Kỳ Lig3
Vòng
Hekimoglu Trabzon
19:30
Bayburt Ozel Idare
Bodrumspor
20:00
Sivas Dort Eylul Belediyespor
Bursa Niluferspor AS
00:00
Ispartaspor
Amedspor
00:00
Tarsus Idman Yurdu
Serbia
Vòng 36
FK Vozdovac Beograd
21:30
Partizan Belgrade
Hạng 2 Hungary
Vòng 37
FC Ajka
01:00
Diosgyor VTK
Colombia Copa Premier
Vòng 2
Tigres Zipaquira
08:00
Deportes Quindio
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 3
Norrkoping IFK U21
20:00
GIF Sundsvall U21
Vô địch Mexico nữ
Vòng
Chivas Guadalajara (nữ)
07:00
Tigres (nữ)
Monterrey (nữ)
09:05
Pachuca (nữ)
Brazil Mineiluo group B League
Vòng
Boa
05:30
Betim FC
Azadegan League
Vòng 30
Shahrdari Astara
22:30
Esteghlal Khozestan
Esteghlal Mollasani
22:30
Mashin Sazi
Kheybar Khorramabad
22:30
Khouneh Be Khouneh
Khooshe Talaee Sana Saveh
22:30
Arman Gohar Sirjan
Mes krman
22:30
FC Vista Turbine
Mes Shahr-e Babak
22:30
Shahrdari Hamedan
Pars Jonoubi Jam
22:30
Qashqai Shiraz
Saipa
22:30
Shahin Bushehr
Baderan Tehran FC
22:30
Malavan
Cyprus 1 Division
Vòng 9
AEL Limassol
22:59
Doxa Katokopias
Olympiakos Nicosia FC
22:59
Ethnikos Achnas FC
ICE WC
Vòng 2
IH Hafnarfjordur (nữ)
02:00
Hafnarfjordur (nữ)
Primera Division de Ecuador
Vòng 13
Gualaceo SC
07:00
Guayaquil City
Lithuania - 2.Division
Vòng 7
FK Zalgiris Vilnius B
22:00
Siauliai B
Banga Gargzdai B
22:59
FK Panevezys-2
Georgia Primera Division
Vòng 14
Dinamo Tbilisi
22:00
FC Saburtalo Tbilisi
Hạng 2 Phần Lan
Vòng 5
KTP Kotka
22:30
Gnistan Helsinki
Georgia Division
Vòng 12
Merani Martvili
20:00
FC Merani Tbilisi
Baia Zugdidi
20:00
FC Shevardeni
Brazil Serie B
Vòng 7
Ituano SP
06:00
Gremio (RS)
Ireland First Division
Vòng 4
Treaty United
01:45
Longford Town
Paraguay Women League
Vòng
Sportivo Limpeno (nữ)
21:00
Nacional-Humaita (nữ)
Sweden Damallsvenskan
Vòng 9
Linkopings (nữ)
00:00
Djurgardens (nữ)
FC Rosengard (nữ)
00:00
Orebro (nữ)
AIK Solna (nữ)
00:00
Brommapojkarna (nữ)
BK Hacken (nữ)
00:00
IFK Kalmar (nữ)
Hammarby (nữ)
00:00
Kristianstads DFF (nữ)
Hạng 2 Estonia
Vòng 13
Elva
22:59
Viimsi MRJK
VCK U17 Châu Âu
Vòng bảng
Italy U17
21:30
Germany U17
France U17
21:30
Poland U17
Israel U17
00:00
luxembourg U17
Bulgaria U17
00:00
Netherlands U17
European Women
Round 2 A
Bulgaria (nữ) U19
22:59
Ukraine (nữ) U19
Norway (nữ) U19
22:59
Austria (nữ) U19
BRA D4
Azuriz FC
05:00
EC Prospera
Anapolis FC
06:00
Costa Rica MS
Trem-AP
06:15
Porto Velho/RO
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 5
PPJ Akatemia
22:59
Kiffen Helsinki
Colombia Regional League
Vòng
Lula FC
21:20
Medellin City FC
Chile Primera B
Vòng 15
Santiago Morning
02:30
Melipilla
Puerto Montt
05:00
Union San Felipe
Santiago Wanderers
05:00
Universidad de Concepcion
Hạng nhất Na Uy
Vòng 6
Brann
22:59
Sandnes Ulf
Fredrikstad
22:59
Skeid Oslo
Stabaek
22:59
Grorud
Hạng 4 Nauy
Vòng
Mjondalen IF B
21:00
Stromsgodset B
Kongsvinger IL B
22:59
Raufoss IL B
Follo
22:59
Start Kristiansand B
Floro
22:59
Forde
Mandalskameratene
23:30
Vindbjart
Hạng 2 Venezuela
Vòng 1
Deportivo Rayo Zuliano
04:00
Academia Rey
VĐQG Uruguay
Vòng 12
Boston River
04:00
Liverpool URU
Israel Premier League
Vòng 9
Maccabi Netanya
00:30
Hapoel Tel Aviv
Hapoel Bnei Sakhnin FC
00:30
Maccabi Haifa
Maccabi Tel Aviv
00:30
Hapoel Beer Sheva
Argentine Division 2
Vòng 15
Nueva Chicago
01:00
Atletico Atlanta
Deportivo Moron
05:10
All Boys
Almirante Brown
07:10
Villa Dalmine
Ivory Coast Premier Division
Vòng
ASEC MIMOSAS
22:30
San Pedro FC
VĐQG Paraguay
Vòng 16
Guarani CA
07:00
12 de Octubre
Argentina Ding Group Tebolidun League Manchester
Vòng 2
Centro Espanol
01:30
Deportivo Muniz
Hạng nhất Nga
Vòng 37
Spartak Moscow II
20:00
KAMAZ Naberezhnye Chelny
Botola Pro 1
Vòng 24
DHJ Difaa Hassani Jadidi
00:15
IRT Itihad de Tanger
Hassania Agadir
02:30
Olympique de Safi
Iceland
Vòng 6
Leiknir Reykjavik
02:15
Fram Reykjavik
Vikingur Reykjavik
02:15
Breidablik
KR Reykjavik
02:15
Keflavik
Uzbek League
Vòng 9
OTMK Olmaliq
21:00
Kuruvchi Bunyodkor
Olympic FK Tashkent
21:00
Lokomotiv Tashkent
VĐQG Ai Cập
Vòng 19
Ghazl El Mahallah
23:30
El Sharqia Dokhan
Smouha SC
02:00
EL Masry
VĐQG nữ Argentina
Vòng
Comunicaciones(nữ)
21:10
Rosario Central (nữ)
Bosnia and Herzegovina Premier League
Vòng 31
FK Zeljeznicar
00:20
Radnik Bijeljina
Hạng 2 Uruguay
Vòng
CA Juventud
22:59
Club Atletico Progreso
Uruguay Montevideo
01:15
IA Sud America

Tin thể thao mới nhất

Lịch thi đấu bóng chuyền