Giải bóng chuyền nữ Vô địch châu Á là giải gì, có lớn không?

Giải bóng chuyền nữ Vô địch châu Á là giải đấu lớn nhất của bóng chuyền nữ châu Á. Việt Nam được cho là đăng cai Giải bóng chuyền nữ Vô địch châu Á 2023.

Những ngày qua, thông tin Việt nam đăng cai giải bóng chuyền nữ Vô địch châu Á 2023 được cộng đồng người hâm mộ bóng chuyền hết sức quan tâm. Nếu đây là sự thật, sẽ là lần thứ 3 Việt Nam trở thành chủ nhà của giải đấu này. Vậy giải bóng chuyền nữ Vô địch châu Á là giải đấu gì, có lớn không?

Giải bóng chuyền nữ Vô địch châu Á (Asian Women's Volleyball Championship) là giải đấu lớn nhất của Liên đoàn bóng chuyền châu Á và các quốc gia thành viên. Đây là giải đấu có số lượng đội tuyển tham gia đông nhất, thường từ 14-16 đội tuyển bóng chuyền nữ khắp châu Á.

Giải bóng chuyền nữ Vô địch châu Á là giải gì, có lớn không? - Ảnh 1
Giải bóng chuyền nữ Vô địch châu Á là giải lớn nhất châu lục

Tất cả các đội bóng chuyền nữ mạnh nhất châu Á như Trung Quốc, Nhật Bản, Hàn Quốc, Thái Lan... đều góp mặt. Khác với Cúp bóng chuyền nữ Vô địch châu Á, hầu hết các đội tuyển đều mang đội hình mạnh nhất đến giải đấu này.

Giải bóng chuyền nữ Vô địch châu Á được tổ chức lần đầu tiên năm 1975, được tổ chức mỗi 2 năm một lần. Nước chủ nhà thường là các quốc gia Đông Á và Đông Nam Á, nơi có nền bóng chuyền nữ phát triển.

Tính tới thời điểm này, giải bóng chuyền nữ Vô địch châu Á đã tổ chức được 20 lần. Trong đó, Trung Quốc vô địch 13 lần, Nhật Bản vô địch 5 lần và là đội tuyển vô địch hai lần gần nhất năm 2017 và 2019.

Một số ngôi sao bóng chuyền từng được vinh danh giải VĐV xuất sắc nhất giải đấu có thể kể đến như Zhu Ting, Onuma, Wang Yimei, Zhu Ting, Wilavan, Mayu Ishikawa...

Giải bóng chuyền nữ Vô địch châu Á là giải gì, có lớn không? - Ảnh 2
Nhật Bản là đương kim vô địch của giải đấu

Trong 20 lần giải đấu được tổ chức, đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam tham dự 10 lần. Hai lần gần nhất đội bóng của chúng ta tham gia là 2015 và 2017, khi đó đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam đều xếp ở vị trí thứ 5.

Trước đó, Việt Nam từng đăng cai giải đấu năm 2003 ở TP. Hồ Chí Minh và 2009 tại Hà Nội. Đội tuyển bóng chuyền nữ Trung Quốc và Thái Lan là những đội tuyển lên ngôi vô địch hai giải đấu này.

Theo dự kiến, giải bóng chuyền nữ Vô địch châu Á 2023 sẽ có sự tham gia của Trung Quốc, Nhật Bản, Hàn Quốc, Thái Lan, Kazakhstan, Philippines... và chủ nhà Việt Nam.

TIN LIÊN QUAN

Trung Quốc bị xử thua tức tưởi vì COVID-19, Nhật Bản tiếp tục lên 'đỉnh'

Không đủ người thi đấu, đội tuyển bóng chuyền nam Trung Quốc bị xử thua 0-3 trước các nhà đương kim vô địch Pháp.

Sự nghiệp lẫy lừng của libero xuất sắc nhất lịch sử bóng chuyền thế giới

Sergio Santos là libero xuất sắc nhất trong lịch sử bóng chuyền thế giới. Anh là VĐV duy nhất chơi 4 trận chung kết Olympic liên tiếp.

'Anh cả' châu Á tạo địa chấn lớn ở Volleyball Nations League 2022

Iran vượt qua đội tuyển Mỹ với tỷ số 3-0, tạo nên cú sốc lớn nhất ở tuần 2 VNL 2022.

Thảm bại ở SEA Games 31, bóng chuyền Philippines nhận niềm vinh dự cực lớn

Mới đây, Liên đoàn bóng chuyền thế giới vừa công bố Philippines sẽ tiếp tục trở thành chủ nhà VNL trong hai năm tiếp theo.

'Idol giới trẻ' tỏa sáng, Nhật Bản thắng kịch tính 'ông lớn' ở VNL 2022

Yuji Nishida có trận đấu ấn tượng nhất là khả năng giao bóng giúp Nhật Bản vượt qua Italia với tỷ số 3-2.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Danh sách đội tuyển bóng chuyền nữ Thái Lan, Trung Quốc dự AVC Cup 2022

Trong danh sách của đội tuyển bóng chuyền nữ Thái Lan, Ajcharaporn và Thatdao không có mặt tại giải đầu lần này.

Ngồi dự bị nhiều, ngôi sao bóng chuyền Cuba bỏ đội trước thềm giải Vô địch thế giới

Đối chuyền 36 tuổi cảm thấy mình không cần thiết với đội sau khi phải dự bị suốt nhiều giải vừa qua.

Kazakhstan rút lui khỏi AVC Cup 2022, đội tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam thêm cơ hội Top 4

Cúp bóng chuyền nữ châu Á - AVC Cup 2022 sẽ diễn ra ở Quezon, Philippines từ 21-29/8/2022.

Bóng chuyền nam Cuba vô địch Pan-American Volleyball Cup 2022

Đây đã là lần thứ 15 Cuba giành chức vô địch của giải đấu này. Trong nhiều mùa giải qua, Cuba cũng luôn lên ngôi vô địch.

Đệ nhất mỹ nhân bỏ cuộc chơi, bóng chuyền Trung Quốc gặp hạn ở giải VĐTG

Zhang Changning cho biết hiện tại tình trạng thể chất và tâm lý của cô đều không thể phù hợp thi đấu ở các giải đấu đỉnh cao.

Cúp bóng chuyền nữ châu Á 2022 diễn ra khi nào, ở đâu?

Cúp bóng chuyền nữ châu Á 2022 sẽ diễn ra từ ngày 21-29/8 tại Philippines. Thethao.vn sẽ cập nhật lịch thi đấu, link xem trực tiếp AVC Cup 2022.

Trung Quốc vô địch AVC Cup 2022, 'nam thần bóng chuyền' giật 2 giải cá nhân

Vượt qua team 2 của Nhật Bản, đội tuyển bóng chuyền nam Trung Quốc lên ngôi vô địch AVC Cup 2022 một cách thuyết phục.

Đội tuyển bóng chuyền nữ Australia nói gì khi tập huấn ở Việt Nam chuẩn bị cho AVC Cup 2022?

HLV trưởng đội tuyển bóng chuyền nữ Australia đã chia sẻ lý do và mục tiêu chọn Việt Nam làm địa điểm tập huấn cho AVC Cup 2022.

Bóng chuyền nữ Philippines 'quay xe', đổi đại diện dự AVC Cup 2022 phút chót

Đội bóng vô địch giải ngoại hạng của bóng chuyền nữ Philippines PVL Invitational sẽ đại diện nước chủ nhà tranh tài tại giải AVC Cup 2022.

Hồi kết cho tranh cãi Wilfredo Leon tham dự giải bóng chuyền nam Vô địch thế giới 2022

Trước làn sóng trái chiều của công chúng, mới đây Liên đoàn bóng chuyền Ba Lan đã đưa ra quyết định cuối cùng về sự việc của Wilfredo Leon.

Cúp C2 Châu âu
Playoff
HJK Helsinki
22:59
Silkeborg
Ferencvarosi TC
23:30
Shamrock Rovers
Malmo FF
00:00
Sivasspor
FC Zurich
00:00
Heart of Midlothian
FC Pyunik
00:00
Sheriff Tiraspol
Apollon Limassol FC
00:00
Olympiakos Piraeus
Ludogorets Razgrad
00:45
FK Zalgiris Vilnius
Dnipro-1
01:00
AEK Larnaca
KAA Gent
01:30
Omonia Nicosia FC
Austria Wien
02:00
Fenerbahce
Cúp C3
Playoff
Rakow Czestochowa
22:59
Slavia Praha
Maccabi Tel Aviv
00:00
Nice
Young Boys
00:00
Anderlecht
Synot Slovacko
00:00
AIK Solna
Rigas Futbola skola
00:00
Linfield FC
CSKA Sofia
00:00
Basel
Molde
00:00
Wolfsberger AC
CS Universitatea Craiova
00:30
Hapoel Beer Sheva
Istanbul BB
00:45
Royal Antwerp
HSK Zrinjski Mostar
01:00
Slovan Bratislava
Maribor
01:15
CFR Cluj
Lech Poznan
01:30
F91 Dudelange
FC Steaua Bucuresti
01:30
Viking
FC Koln
01:30
Fehervar Videoton
Villarreal
01:45
Hajduk Split
West Ham United
01:45
Viborg
Vaduz
02:00
Rapid Wien
Partizan Belgrade
02:00
Hamrun Spartans
AZ Alkmaar
02:00
Gil Vicente
FK Shkupi
02:00
KF Ballkani
Fiorentina
02:00
FC Twente Enschede
VĐQG Mexico
Vòng 9
Santos Laguna
07:05
Club Leon
Atletico San Luis
09:05
Pumas U.N.A.M.
Giao hữu quốc tế
Citta di Fasano
22:30
Francavilla
SD Gernika
00:00
SD Amorebieta
UD Logrones
00:00
Osasuna B
UCAM Murcia
01:00
UD Melilla
Giao Hữu ĐTQG
Tunisia U17
22:59
Mauritania U17
VĐQG Argentina
Vòng 14
Barracas Central
00:30
Defensa Y Justicia
Aldosivi Mar del Plata
02:30
Velez Sarsfield
Union Santa Fe
05:00
Gimnasia La Plata
Talleres Cordoba
05:00
Patronato Parana
Banfield
07:30
Racing Club
Argentinos juniors
07:30
Estudiantes La Plata
VĐQG Venezuela
Vòng 26
Deportivo Tachira
03:00
Universidad Central de Venezuela
Deportivo Metropolitano
03:00
Monagas SC
Portuguesa FC
03:00
Caracas FC
Academia Puerto Cabello
03:00
CD Hermanos Colmenares
Zulia FC
04:00
Aragua FC
Mineros de Guayana
06:15
Zamora Barinas
Hạng 2 Mexico
Vòng 8
Tepatitlan de Morelos
05:00
Correcaminos UAT
Pumas Tabasco
07:00
CF Atlante
Gambia Division 2
Vòng
Waterside FC
22:59
Gunjur United
Colombia Copa Cup
Quarterfinals
Union Magdalena
05:30
La Equidad
Atletico Nacional Medellin
08:00
Atletico Junior Barranquilla
Canadian Premier League
Vòng 8
Forge FC
07:00
Pacific FC
Cúp nữ Châu Âu
Qual.1
SK Brann (nữ)
22:00
ALG Spor (nữ)
St. Polten (nữ)
22:00
Zfk Ljuboten (nữ)
Olimpia Cluj (nữ)
22:00
Glentoran (nữ)
ZNK Pomurje (nữ)
22:30
Shelbourne (nữ)
BIIK Shymkent (nữ)
22:59
ZNK Split (nữ)
ZFK Breznica Pljevlja (nữ)
22:59
TJ Spartak Myjava(nữ)
Breidablik (nữ)
22:59
Rosenborg BK (nữ)
Fortuna Hjorring (nữ)
00:00
Eintracht Frankfurt (nữ)
Anderlecht (nữ)
01:00
UKS Lodz (nữ)
Ferencvarosi TC (nữ)
01:00
Glasgow Rangers (nữ)
Juventus (nữ)
01:30
Racing FC Union Luxembourg
Glasgow City (nữ)
01:35
Res Roma (nữ)
Real Madrid (nữ)
02:00
Sturm Graz/Stattegg (nữ)
Manchester City (nữ)
02:00
Tomiris Turan (nữ)
FC Zurich Frauen (nữ)
02:00
KI Klaksvikar (nữ)
VĐQG Iran
Vòng 2
Malavan
21:30
Esteghlal Tehran
Mes Rafsanjan
22:59
Gol Gohar FC
Sepahan
23:30
Nassaji Mazandaran
Hạng nhất nữ Iceland
Vòng 15
Hafnarfjordur (nữ)
01:00
HK Kopavogur (nữ)
Colombia Copa Premier
Vòng 3
Atletico FC
03:00
Tigres Zipaquira
Ecuador Campeonato Serie B
Vòng 22
Manta FC
07:00
CD Independiente Juniors
Libertad FC
07:30
Guayaquil SC
Cúp Quốc Gia Iceland
Quarterfinals
Vikingur Reykjavik
03:00
Afrika Reykjavik
Mexico U20
Vòng 9
Santos Laguna U20
22:59
Leon U20
VĐQG Oman
Vòng 1
Al Oruba Sur
22:59
Al-Suwaiq
Hạng nhất Iceland
Vòng 17
Kordrengir
01:00
Vestri
Fjolnir
01:00
Grindavik
Throttur Vogum
01:00
Grotta Seltjarnarnes
Fylkir
02:15
UMF Selfoss
Afturelding
02:15
KV Vesturbaer
Iceland 4 Deild
Vòng
Golfklubbur Grindavikur
01:30
Ymir
Alafoss
01:30
Smari 2020
Alftanes
03:00
KM Reykjavik
Lettir Reykjavik
03:00
KB(ICE)
Arborg
03:00
IBU Uppsveitir
Lithuania - 2.Division
Vòng 19
Kazlu Ruda FK Silas
22:59
FK Neptunas Klaipeda
CONCACAF League
Vòng 2
Real Espana
05:00
Cartagines Deportiva SA
Alajuelense
07:00
Alianza FC (PAN)
CSD Municipal
09:00
CD Olimpia
Cúp Quốc gia Estonia
Vòng 4
Nomme JK Kalju
22:59
Levadia Tallinn
Tallinna FC Ararat TTU
22:59
Flora Tallinn II
Sweden Div 3 Mellersta
Vòng 18
Storfors AIK
00:30
Bodens BK
Chile Cup
Vòng 4
Huachipato
05:00
Coquimbo Unido
Cobresal
07:30
Universidad de Chile
Hạng 2 Phần Lan
Vòng 20
TPS Turku
22:30
Ekenas IF Fotboll
Cúp Quốc Gia Jordan
Vòng 2
Sahab SC
22:00
Al Wehda
AL Salt
00:30
Al Khaledeya
Moghayer Al Sarhan
00:30
Sama SC
U19 Iceland
Leiknir KB U19
03:00
HK Kopavogur Ymir II U19
Brazil Serie B
Vòng 25
Centro Sportivo Alagoano
06:00
Vasco da Gama
Tombense
07:30
Sport Club Recife PE
Hạng 4 Phần Lan
Vòng
Kultsu Lappeenranta
22:30
MiPK
TuPS
22:59
FC Kuusysi
TPK
22:59
P-Iirot
ACE
22:59
TP-T
VPV Pallo-Veikot
22:59
Norrvalla FF
Esse IK
22:59
YPA Ylivieska
Ponnistajat
23:20
ToTe
PIF Parainen II
00:00
Peimari United
LPS Helsinki
00:00
HPS
Toolon Taisto
00:15
Atlantis II
MPS
00:40
FC Viikingit E
Israel Leumit League
Vòng 24
AS Ashdod
22:59
Maccabi Ahi Nazareth
Maccabi Kabilio Jaffa
22:59
Hapoel Ramat Gan
Hapoel Rishon Lezion
22:59
Maccabi Petah Tikva FC
Hapoel Petah Tikva
22:59
Bnei Yehuda Tel Aviv
Kafr Qasim
22:59
Hapoel Kfar Saba
Ironi Tiberias
22:59
Hapoel Acco
Maccabi Kabilio Jaffa
22:59
Maccabi Ahi Nazareth
Kafr Qasim
22:59
Hapoel Petah Tikva
Maccabi Petah Tikva FC
22:59
Hapoel Natzrat Illit
Hapoel Umm Al Fahm
22:59
Hapoel Afula
Ironi Nir Ramat HaSharon
22:59
Hapoel Natzrat Illit
Hapoel Rishon Lezion
00:00
Hapoel Kfar Saba
Hapoel Afula
00:00
Hapoel Umm Al Fahm
Hapoel Ramat Gan
00:00
Maccabi Kabilio Jaffa
Hapoel Acco
00:00
Ironi Tiberias
Finland - Kakkonen Lohko
Vòng 8
Honka Akatemia
22:30
EPS Espoo
Brazil Youth
Quarterfinals
Palmeiras (Youth)
01:30
Vasco da Gama U20
Hạng 3 Mexico
Tuzos Pachuca
22:59
Faraones Texcoco
Hạng 4 Nauy
Vòng
Senja
00:00
Mjolner
Brasil Cup
Quarterfinals
America MG
07:00
Sao Paulo
Maldives Cup
Club Valencia
22:59
Super United Sports
Cúp Quốc Gia Nga
Vòng 1
Peresvet Podolsk
22:00
FK Kosmos Dolgoprudny
Jordan League Women
Vòng
Ajloun (nữ)
22:40
Al Raya (nữ)
VĐQG Nga nữ
Vòng 8
Krasnodar FK (nữ)
00:00
Rubin Kazan (nữ)
Uzbek League
Vòng 16
Qizilqum Zarafshon
22:00
Dinamo Samarqand
VĐQG Ai Cập
Vòng 31
EL Masry
23:30
Ismaily
El Gounah
23:30
Ghazl El Mahallah
Kokakola Cairo
02:00
Ceramica Cleopatra FC
Argentina Reserve League
Vòng
General Lamadrid Reserves
22:00
Deportivo Laferrere Reserves
CA San Miguel Reserves
22:00
Atletico Fenix Reserves
Deportivo Liniers Reserves
22:00
Argentino Merlo Reserves
Deportivo Espanol Reserves
22:59
Ferrocarril Midland Reserves

Tin thể thao mới nhất

Lịch thi đấu bóng chuyền