Bóng chuyền Indonesia thoát án phạt nặng tại SEA Games 31

Việt Bình

Thứ tư, 19/01/2022 11:00 (GMT+7)

Nếu như án phạt mà WADA đưa ra vẫn được giữ nguyên thì Indonesia sẽ phải thi đấu các giải quốc tế dưới màu cờ của Ủy ban Olympic là điều đã được tính tới.

Ngay tại SEA Games 31 tới đây tại Hà Nội, nếu như án phạt của Cơ quan Chống doping quốc tế vẫn được giữ nguyên thì chắc chắn Indonesia sẽ phải thi đấu dưới màu cờ của Ủy ban Olympic. Các vận động viên vẫn có thể tham dự nhưng quốc kỳ, quốc ca và tên của họ cũng không được sử dụng một cách chính thức. Bóng chuyền là một trong những môn thi đấu tại SEA Games 31 cũng không ngoại lệ.

Tuy nhiên mới đây, Bộ trưởng bộ Thanh niên và Thể thao Indonesia Zainudin Amali đã tiết lộ rằng Ủy ban phòng, chống doping thế giới (WADA) sẽ quyết định gỡ án phạt cho thể thao Indonesia vào tháng 2/2022.  Ông Zainudin Amali cho biết: “Chúng tôi đã đáp ứng mọi yêu cầu của WADA và hợp tác với họ. Mọi chuyện đã diễn ra suôn sẻ. WADA đã ghi nhận sự nỗ lực của Indonesia trong trường hợp này”. Ông Zainudin Amali đã làm việc với Chủ tịch lực lượng điều tra và phản ứng nhanh của WADA Raja Sapta Oktohari trong thời gian qua. Ngày 17/1, đôi bên đi tới thống nhất sơ bộ về việc sẽ gỡ bỏ án phạt đã được tuyên từ tháng 11/2021.

Xem thêm: Lịch thi đấu bóng chuyền SEA Games 2022

Bóng chuyền Indonesia thoát án phạt nặng tại SEA Games 31 - Ảnh 2
Bộ trưởng Zainudin Amali thông báo tin vui ngày 17/1

Hai quốc gia thuộc khu vực Đông Nam Á nằm trong án phạt mà WADA đưa ra là Thái Lan và Indonesia. Theo WADA, cơ quan chống doping quốc gia của Indonesia đã không tuân thủ quy trình xét nghiệm. Trong khi đó, Thái Lan bị phạt do không thực hiện đầy đủ bộ Quy tắc chống doping trong năm 2021.

Trước đây, trường hợp của Nga là quốc gia đã bị Ủy ban Olympic quốc tế (IOC) áp đặt lệnh trừng phạt cấm thể thao Nga tham dự các sự kiện thể thao quốc tế trong 4 năm kể từ năm 2018. Sau đó, án phạt này được xem xét và giảm xuống còn 2 năm và IOC cũng cho phép các VĐV trong sạch của Nga được thi đấu tại Olympic Tokyo dưới màu cờ trung lập.

Bóng chuyền Indonesia thoát án phạt nặng tại SEA Games 31 - Ảnh 1
Bóng chuyền Indonesia thoát án phạt nặng tại SEA Games 31

Như vậy với những thông tin trên nhiều khả năng tới SEA Games 31, Indonesia có thể sử dụng quốc kỳ, quốc ca để đại diện cho đoàn thể thao của đất nước mình dự giải tại Việt Nam. Họ cũng được tổ chức các sự kiện quốc tế kể từ thời điểm gỡ án phạt. Bóng chuyền Indonesia cũng được nhẹ gánh sau khi lệnh cấm được gỡ bỏ. Hiện tại, tại khu vực Đông Nam Á, bóng chuyền Indonesia đang có những bước tiến vượt bậc và cạnh tranh sòng phẳng với những quốc gia hàng đầu khu vực.

Tại SEA Games 31 tới đây, hai đội tuyển bóng chuyền nam và nữ Indonesia chắc chắn sẽ trở thành đối thủ đáng gờm trên hành trình tìm kiếm vinh quang của đội tuyển Việt Nam ngay tại sân nhà vào tháng 5 sắp tới.

TIN LIÊN QUAN

Vung tiền mua 2 MVP Olympic, đại gia bóng chuyền Trung Quốc nhận trái đắng

Mua về hai ngôi sao thế giới nhưng đội bóng giàu có Thượng Hải bị loại ở bán kết giải VĐQG đã gây sốc cho người hâm mộ.

Bóng chuyền Mỹ chào đón 'khủng long' trở lại với tham vọng lớn

Dana Rettke cao tới 2.04m và là một trong những VĐV cao nhất làng bóng chuyền nữ nhận được sự chờ đón của người hâm mộ xứ sở Cờ hoa khi cô quyết tâm dấn thân vào môi trường bóng chuyền chuyên nghiệp.

Xuất hiện đối thủ cạnh tranh vị trí phụ công của Thanh Thúy tại PFU BlueCats

Đội bóng chủ quản của Trần Thị Thanh Thúy là CLB bóng chuyền nữ PFU BlueCats vừa chiêu mộ thêm phụ công ‘khủng’ để hướng tới mục tiêu cao tại giải VĐQG Nhật Bản.

Lịch thi đấu bóng chuyền VĐQG Nhật Bản 2022 của Thanh Thuý

Lịch thi đấu giải bóng chuyền nữ vô địch quốc gia Nhật Bản của Thanh Thuý tại PFU BlueCats mới nhất. Thethao.vn gửi tới lịch phát sóng các trận củaTrần Thị Thanh Thuý trong tháng 1/2022.

Kết quả giải bóng chuyền VĐQG Nhật Bản: Thanh Thúy tỏa sáng ngày tái xuất

Thanh Thúy có ngày thi đấu ấn tượng khi ghi điểm nhiều thứ hai trong đội với 14 điểm, 2 block và hiệu suất tấn công cao 51,9%.

Kết quả giải bóng chuyền vô địch quốc gia Nhật Bản: Thanh Thuý thua sốc

Thanh Thuý và các đồng đội đã để thua trước đối thủ yếu hơn ở giải bóng chuyền vô địch quốc gia Nhật Bản 2021.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Ngày về từ SEA Games 31 chia hai nửa vui buồn của bóng chuyền Thái Lan

Đội tuyển bóng chuyền nam, nữ Thái Lan đã về nước sau khi kết thúc hành trình tại SEA Games 31.

'Búa máy' bóng chuyền nữ Brazil nhận án phạt nặng vì doping, có thể mất cả sự nghiệp

Nhiều khả năng án phạt này cũng chính thức khéo lại sự nghiệp của tay đập được mệnh danh là "búa máy" của bóng chuyền nữ Thế giới.

Bóng chuyền nam Campuchia tạo địa chấn, đứng trước cơ hội lịch sử ở SEA Games 31

Đội tuyển bóng chuyền nam Campuchia giành chiến thắng 3-1 trước Philippines và đứng trước cơ hội lọt vào bán kết SEA Games 31.

Bóng chuyền Thái Lan chốt danh sách, loại 'khủng long' trước giờ sang dự SEA Games 31

Hai đội tuyển bóng chuyền Thái Lan đã chính thức chốt danh sách dự SEA Games 31. Đã có sự thay đổi ở đội tuyển nam.

Bóng chuyền Thái Lan đặt mục tiêu thâu tóm HCV ở SEA Games 31

Mục tiêu của bóng chuyền Thái Lan là tiếp tục đứng đầu khu vực ở SEA Games 31.

Danh sách đội tuyển bóng chuyền nữ Thái Lan tham dự SEA Games 31 ở Việt Nam

Cập nhật danh sách chính thức đội tuyển bóng chuyền nữ Thái Lan tham dự SEA Games 31 ở Việt Nam.

Người quyền lực hé lộ mục tiêu bóng chuyền nữ Thái Lan ở SEA Games 31

Những mục tiêu của bóng chuyền nữ Thái Lan trong năm 2022 đã được hé lộ.

Ukraine thay Nga tham dự giải vô địch bóng chuyền nam thế giới 2022

Liên đoàn bóng chuyền quốc tế (FIVB) đã xác nhận rằng Ukraine sẽ tham dự Giải vô địch bóng chuyền nam thế giới 2022 thay vì Nga.

Đối thủ bóng chuyền nữ Việt Nam tại SEA Games 31 tập huấn Brazil

Tại SEA Games 31, đối thủ khó chịu đối với các cô gái bóng chuyền Việt Nam chính là đội bóng chuyền nữ Philippines.

Bóng chuyền nữ Philippines nhận hung tin trước thềm SEA Games 31

Đội tuyển bóng chuyền nữ Philippines nhận tin không vui, ảnh hưởng tới mục tiêu giành HCV tại SEA Games 31.

LỊCH BÓNG ĐÁ

AFC Cup
Vòng bảng
Maziya
22:00
Mohun Bagan(Ind)
Al-Ansar (LIB)
22:00
Al-Seeb
Teshrin SC
22:00
Al-Nejmeh
Dhufar
22:00
CD Arabe Unido
Jableh SC
02:00
Al Kuwait SC
East Riffa
02:00
Hilal AL Quds
Al-Riffa
02:00
Shbab Alkhaleel
Giao Hữu ĐTQG
Iraq U23
23:30
Iran U23
Copa Libertadores
Vòng bảng
Nacional Montevideo
05:15
Bragantino
Velez Sarsfield
05:15
Estudiantes La Plata
Flamengo
07:30
Sporting Cristal
Univ Catolica
07:30
Talleres Cordoba
Palmeiras
07:30
Deportivo Tachira
Club Sport Emelec
07:30
Independiente Petrolero
VĐQG Slovakia
Vòng
MSK Zilina
22:59
Trencin
Dunajska Streda
00:30
Tatran LM
Hạng 2 Đức
Vòng
Dynamo Dresden
01:30
Kaiserslautern
Hạng 2 Hà Lan
Vòng
Excelsior SBV
01:00
ADO Den Haag
Hạng 3 Pháp
Vòng
Villefranche
01:30
Quevilly
Thổ Nhĩ Kỳ Lig3
Vòng
Tarsus Idman Yurdu
00:00
Bursa Niluferspor AS
Hạng nhất Mỹ
Vòng 5
New Mexico United
08:00
Phoenix Rising FC
VĐQG Iran
Vòng 29
Tractor S.C.
22:30
Fajr Sepasi
Zob Ahan
22:30
Nassaji Mazandaran
Foolad Khozestan
22:30
Sepahan
Persepolis Pakdasht
22:30
Gol Gohar FC
Mes Rafsanjan
22:30
Esteghlal Tehran
Naft Masjed Soleyman FC
22:30
Sanat-Naft
Persepolis
22:30
Shahr Khodrou
Hạng 3 Thổ Nhĩ Kỳ nhóm B
Vòng
Artvin Hopaspor
22:59
Utkoi
England Conference
Vòng
Halifax Town
01:45
Chesterfield
U21 Nam Thụy Điển
Vòng 7
Elfsborg U21
22:00
Norrby IF(U21)
IFK Goteborg U21
22:59
HackenU21
Cúp Quốc Gia Iceland
Vòng 3
HotturHuginn
00:00
KFR Aegir
UMF Selfoss
01:00
Magni
Sindri
01:00
Akranes
Vestri
01:00
Afturelding
HK Kopavogs
02:15
Grotta Seltjarnarnes
Hviti Riddarinn
02:15
Kordrengir
Grindavik
02:15
IR Reykjavik
Dalvik Reynir
02:45
Thor Akureyri
Latvian Higher League
Vòng 15
Tukums-2000
22:30
FK Valmiera
Copa Sudamericana
Group
Santos
05:15
Banfield
Union La Calera
05:15
Universidad Catolica
Internacional RS
07:30
9 de Octubre
Liga Dep. Universitaria Quito
07:30
Atletico Clube Goianiense
Dep.Independiente Medellin
07:30
Guairena
Defensa Y Justicia
07:30
CSD Antofagasta
USA National Premier Soccer League
Vòng
AFC Ann Arbor
06:30
Kalamazoo
Caledonia SC
06:30
NONA FC
East Atlanta
06:30
SC United Bantams
South Georgia Tormenta B
06:30
Asheville City
West Chester United
06:30
Real Central NJ
Brazil Campeonato Paulista Youth
Vòng
OSTO youth team
01:00
Salto SP Youth
Canadian Championship
Vòng 2
HFX Wanderers FC
05:00
Toronto FC
Pacific FC
09:00
York 9 FC
Poland Regional League
Vòng
KS Raszyn II
22:59
Przyszlosc Wlochy
Algerian Ligue Professionnelle 1
Vòng 30
ES Setif
22:00
NA Hussein Dey
Finland Suomen Cup
Vòng 5
Klubi 04 Helsinki
22:00
HJK Helsinki
Inter Turku
22:30
Inter Turku II
Hạng 2 Paraguay
Vòng 9
Sportivo San Lorenzo
05:30
Independiente Luque
Brazil Serie B
Vòng 9
Ponte Preta
07:30
Chapecoense SC
Portugal U23 Cup
Chung kết
Estoril U23
22:59
Braga U23
Montenegro Prva Crnogorska Liga
Vòng 36
FK Iskra Danilovgrad
22:00
FK Zeta
FK Buducnost Podgorica
22:00
OFK Petrovac
Decic Tuzi
22:00
FK Podgorica
FK Rudar Pljevlja
22:00
Jezero Plav
FK Sutjeska Niksic
22:00
Mornar
Hạng 3 Áo
Vòng 31
SC Gleisdorf
00:00
TUS Bad Gleichenberg
Sturm Graz (Youth)
00:00
SK Treibach
Union Gurten
00:00
SV Ried B
Nam Phi Premier Soccer League
Vòng 29
Orlando Pirates
00:30
Maritzburg United
Italia Primavera
Vòng
Atalanta U20
22:59
Juventus U20
Hạng 4 Phần Lan
Vòng
FC Haka Juniors
23:30
Pirkkalan JK
Montenegro Division 2
Vòng 36
FK Mladost DG
22:30
FK Berane
OFK Titograd
22:30
Jedinstvo Bijelo Polje
Arsenal Tivat
22:30
FK Grbalj Radanovici
OSK Igalo
22:30
Bokelj Kotor
KOM Podgorica
22:30
Cetinje
Lithuania cup
Vòng 2
Klaipedos Granitas
22:30
Kauno Zalgiris
Ataka Vilnius
23:45
FK Riteriai
Cúp Quốc Gia Argentina
Vòng 1
CA Huracan
01:35
Deportivo Madryn
Colombia Regional League
Vòng
FC Leones Reserves
22:05
Atletico Nacional Medellin Reserves
Medellin City FC
22:05
Estudiantes de Medellin
Hạng 4 Nauy
Vòng
Tiller
23:30
Byasen Toppfot
Strindheim IL
02:00
Melhus
Burkina Faso Cup
AS Douanes Ouagadougou
22:59
Rahimo FC
Germany Oberliga NOFV
Vòng
SpVgg Ansbach
23:30
SC Eltersdorf
Israel Cup
Chung kết
Maccabi Haifa
00:30
Hapoel Beer Sheva
Hạng nhất Thụy Điển
Vòng 9
Ostersunds FK
00:00
Orgryte
Jonkopings Sodra IF
00:00
Skovde AIK
Vô địch nữ Iceland
Vòng 6
Breidablik (nữ)
02:15
Valur (nữ)
Columbia U19 League
Vòng
Atletico Zamba U19
22:10
Academia de Crespo U19
Armenia Premier League
Vòng 35
FC Pyunik
22:15
Ararat Yerevan
Hạng 4 Áo
Vòng
SAK Klagenfurt
23:30
VST Volkermarkt
Futsal Spain Division De Honor
Vòng 28
Rios Renovables Ribera Navarra Futsal
01:00
F.C.Barcelona Futsal
Levante Futsal
01:30
Cordoba Futsal
Catgas Energia Futsal
01:45
Xota Navarra Futsal
Vaidepenas Futsal
02:00
DKV Seguros Zaragoza Indoor So
CD Burela FS Pescados Ruben Futsal
02:15
Manzanares FS Futsal
Brazil national youth (U20) Football Championship
Sapucaiense RSU20
01:00
FBC Riograndense U20
Estonia Champions League
Vòng 13
Tallinna JK Legion
22:00
FC Flora Tallinn
FC Kuressaare
22:00
Nomme JK Kalju
Tallinna JK Legion
22:00
Levadia Tallinn
Flora Paide
00:00
Tartu JK Maag Tammeka
Kuwait Emir Cup
Chung kết
Kazma
23:15
Al-Salmiyah
VĐQG Ai Cập
Vòng 20
Enppi
23:30
Ghazl El Mahallah
Holland Ligue 3
Vòng 32
GVVV Veenendaal
01:00
De Treffers
Jong Sparta Rotterdam (Youth)
01:00
Koninklijke HFC
Katwijk
01:00
IJsselmeervogels
AFC
01:00
Excelsior Maassluis
Cameroon Elite One
Vòng
Avion Academy
22:00
New Star De Douala
UMS de Loum
22:00
Coton Sport
Tonnerre Yaounde
22:00
Canon Yaounde
Djiko FC de Bandjoun
22:00
Racing de Bafoussam
Union Douala
22:00
Panthere Sportive du Nde
Argentina Reserve League
Vòng
Excursionistas Reserves
22:00
Leandro N. Alem Reserves
Sportivo Italiano Reserves
22:00
San Martin Burzaco Reserves
Victoriano Arenas Reserves
22:59
Puerto Nuevo Reserves
Acassuso Reserves
22:59
JJ Urquiza Reserves

Tin thể thao mới nhất

Lịch thi đấu bóng chuyền